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TAMKO LA KUADHIMISHA SIKU YA KIMATAIFA YA 

KUPUNGUZA MAAFA TAREHE 13 OKTOBA, 2017 

 

Ndugu Wananchi, 

Oktoba 13 ya kila mwaka ni Siku ya Kimataifa ya Kupunguza Maafa. 

Maadhimisho haya ni utekelezaji wa Azimio Na. 64/200 lililopitishwa na 

Baraza la Umoja wa Mataifa tarehe 21 Desemba, 2009. Siku hii inalenga 

kukuza utamaduni wa usimamizi wa maafa kimataifa, ikiwa ni pamoja 

na kuzuia, kupunguza madhara, kujiandaa, kukabili na kurejesha hali 

katika ubora zaidi pale maafa yanapotokea.  

] 

Ndugu Wananchi, 

Katika kuadhimisha siku hii, Sekretarieti ya Upunguzaji wa Madhara ya 

Maafa ya Umoja wa Mataifa (United Nation Strategy for Disaster 

Reduction - UNISDR) hutoa Kaulimbiu ya mwaka husika.  Kaulimbiu 

ya mwaka huu inasema: 

“MAKAZI SALAMA: Punguza Makazi katika Maeneo Hatarishi, 

Punguza Kuhama kutokana na Maafa”  

(HOME SAFE HOME: Reducing Exposure, Reducing Displacement). 

Siku hii ni fursa ya kutambua maendeleo makubwa yanayofanywa 

katika kuleta matokeo ya kupunguza hatari na madhara ya maafa 

katika maisha, mifumo ya maisha na afya, kiuchumi, kijamii, 

kiutamaduni na rasilimali za mazingira. Matokeo hayo ni lengo la 

Mkakati wa Sendai wa Kupunguza Madhara ya Maafa wa 2015 – 2030. 
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Ndugu Wananchi, 

Mwaka jana Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa alifanya uzinduzi wa 

"Kampeni ya Malengo Saba ya Sendai" ambayo inahamasisha utekelezaji 

wa malengo saba ya Mkakati wa Sendai katika kipindi cha miaka saba. 

Lengo la mwaka huu linazingatia Kuzuia, Kulinda na Kupunguza idadi 

ya watu wanaoathirika na majanga, ambalo ni Lengo la pili. Lengo hili 

linahusu usalama wa watu wote lakini hasa wale walio katika hatari 

zaidi ya kifo, kuumia, kuathirika kiafya, madhara ya mfumo wa maisha, 

kuhama makazi yao na ukosefu wa upatikanaji wa huduma za msingi 

kutokana na matukio ya maafa hasa kwa wanawake, watoto, watu 

wenye ulemavu na wazee. Ikumbukwe katika nchi yetu tuna idadi 

kubwa ya wananchi walio katika makundi haya. Takwimu zetu 

zinaonesha idadi ya wazee ni asilimia 5.5, watoto chini ya miaka mitano 

ni asilimia 15.2 na watu wenye ulemavu wa aina mbalimbali ni asilimia 

6.  Makundi haya ni muhimu na hivyo yanahitaji kuzingatiwa kipekee 

katika mipango ya usimamizi wa madhara ya maafa.  

 

Ndugu Wananchi, 

Maadhimisho haya yanasisitiza umuhimu wa nyumba ya familia kama 

mahali rasmi na salama wakati wa maafa. Nyumba ya familia mara 

nyingi ndipo mahali pa kazi za kujipatia kipato kwa jamii za kipato cha 

chini hapa nchini. Serikali imekuwa ikichukua hatua mbalimbali 

kuhakikisha wananchi wanaishi katika maeneo salama, kwa kuandaa na 

kutekeleza Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995 na Sera ya Taifa ya 

Maendeleo ya Makazi ya mwaka 2000 na kutunga na kusimamia 
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utekelezaji wa Sheria ya Mipango Miji ya mwaka 2007. Vilevile, Serikali 

imeendelea kuyapanga na kuyapima maeneo ya  makazi ili kuhakikisha 

wananchi wanaishi katika makazi bora na salama kuepuka madhara ya 

maafa. Hadi kufikia Septemba 2017 jumla ya viwanja takriban 3,500,000 

vilikuwa vimepangwa na kati ya hivyo takriban viwanja 1,500,000 

vimepimwa katika Halmashauri mbalimbali nchini. Vilevile, ili 

kupunguza ujenzi holela na katika maeneo hatarishi, Serikali 

imeendelea kuandaa Mipango kabambe itakayoongoza uendelezaji na 

ukuaji wa miji. Hadi Septemba 2017 jumla ya Halmashauri 13 zilikuwa 

katika hatua mbalimbali za uandaaji wa mipango kabambe. 

 

Ndugu Wananchi, 

Kwa kuelewa umuhimu wa nyumba ya familia, Serikali imeendelea 

kuwalinda wananchi kutokana na madhara ya maafa kwa kuimarisha 

mazingira yao na kuwahamishia katika maeneo ya makazi bora. 

Miongoni mwa hatua hizi ni ukarabati wa tuta la mto Mkondoa 

Wilayani Kilosa baada ya kuharibiwa na mafuriko yaliyotokea mwezi 

Desemba, 2009 na Januari, 2010 ambapo kaya 5,981 zilikosa makazi. 

Vilevile, Serikali iliwapatia wananchi viwanja katika eneo la 

Mabwepande baada ya kuathiriwa na mafuriko katika eneo la Bonde la 

Jangwani mwezi Desemba, 2011 ili waishi katika eneo salama. Nasisitiza 

Serikali za Mitaa ziongeze kasi ya kupima viwanja ili wananchi 

wakihitaji kujenga wapate maeneo salama. Aidha, Serikali ya Awamu 

ya Tano imendelea kuhakikisha kwamba maeneo yaliyojengwa kiholela 

yanarasimishwa kwa kupangwa, kupimwa na kuwekewa 

miundombinu pamoja na kutengewa maeneo ya huduma za jamii katika 
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Halmashauri mbalimbali. Nyumba zilizojengwa katika maeneo hatarishi 

kama vile mabondeni na kwenye miteremko mikali hayafanyiwi 

urasimishaji. Vilevile, shughuli za ujenzi zifanyike kwa kutumia 

wataalam waliosajiliwa na Bodi ya Usajili wa Wabunifu wa Mjaengo na 

Wakadiriaji Majanzi, ambao hadi mwezi Juni 2017 Bodi imesajili 

wataalam 1,315 na makampuni 354. 

 

Ndugu Wananchi, 

Maafa yanayotokana na matukio yanayohusiana na hali ya hewa 

yanaongezeka na kusababisha idadi kubwa ya vifo. Vilevile, takwimu 

zinaonesha zaidi ya nusu ya vifo vya maafa duniani husababishwa na 

matukio makubwa ya maafa ya kijiolojia, hasa tetemeko la ardhi. Hapa 

nchini, jumla ya wananchi wapatao 117,721 waliathirika kutokana na 

tetemeko la ardhi Mkoani Kagera tarehe 10 Septemba, 2016 na 

kusababisha uharibifu wa nyumba za makazi, vifo na majeruhi. Serikali 

ya Awamu ya Tano inaendelea na juhudi za kuhakikisha inarejesha hali 

kwa ubora zaidi na huduma muhimu kwa wananchi walioathirika. 

Aidha, Serikali kupitia Wakala wa Jiolojia Tanzania inakusudia 

kusimika vituo vya kuratibu matetemeko ya ardhi katika maeneo ya 

mkoa wa Kagera ambao kwa sasa unakumbwa na matetemeko ya ardhi 

ya mara kwa mara. Mpaka sasa Serikali kupitia Wakala imesimika jumla 

ya vituo tisa (9) vya kudumu vya kuratibu matetemeko ya ardhi 

ambavyo viko katika maeneo ya Dodoma mjini, Kondoa mjini, Kibaya 

mjini, Singida mjini, Mtwara mjini, Geita mjini, Arusha mjini, Mbeya 

(eneo la gereza la Songwe) na Babati mjini. 
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Ndugu Wananchi, 

Mafanikio ya utekelezaji wa Mkakati wa Sendai ni muhimu katika 

kufikia Agenda ya 2030 ya Maendeleo Endelevu, hasa Malengo ya 

Maendeleo Endelevu na Mkataba wa Paris kuhusu Mabadiliko ya 

Tabianchi. Serikali itaendelea kuzingatia masuala haya na upunguzaji 

wa madhara ya maafa katika utekelezaji wa Mpango wa Pili wa 

Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano 2016/17-2020/21 na Dira ya 

Maendeleo ya Taifa 2025. Pamoja na juhudi za Serikali, nitoe wito, Sisi 

sote tunawajibika, na mafanikio ya Malengo ya Maendeleo Endelevu 

yanatutegemea. 

 

Ndugu Wananchi, 

Ni dhahiri kwamba kuchukua hatua katika suala hili kutaonesha 

kwamba kuna mikakati katika ngazi ya taifa na serikali za mitaa 

inayolenga usimamizi wa maafa hapa nchini. Suala hili ni changamoto 

kubwa ambayo inaweza kufanikiwa endapo kutakuwa na ushirikiano 

na uratibu mzuri baina ya wadau mbalimbali. Serikali inafanya marejeo 

ya Sera ya Taifa ya Usimamizi wa Maafa ya mwaka 2004 na kufanya 

tathmini na kuandaa ramani kuonesha maeneo hatarishi kwa majanga 

ili kusaidia katika kuhakikisha wananchi wanaishi maeneo salama.  

Hivyo nitoe rai kwa Jamii, Wizara, Idara na Taasisi za Umma, Sekta 

Binafsi na Wadau wa Maendeleo kuunga mkono jitihada za Serikali ya 

Awamu ya Tano katika kuhakikisha wananchi wanaishi katika 

mazingira salama dhidi ya madhara ya majanga mbalimbali. Kwa 

ushirikiano wa pamoja, tutakuwa tumefanikisha kuwa na Makazi 
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Salama na kujenga mwamko kwa jamii kuhusu kuchukua hatua stahiki 

kwa kutambua kuwa maafa hutokea wakati wowote.   

“Punguza Makazi katika Maeneo Hatarishi, Punguza Kuhama 

kutokana na Maafa” 

AHSANTENI SANA 

KASSIM MAJALIWA MAJALIWA 
WAZIRI MKUU 


