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SALAMU ZA PONGEZI

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Dkt. John Pombe Joseph Magufuli

ongozi wa Wizara ya Madini unampongeza kwa dhati 
Mhe. Dkt. John Pombe Magufuli, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, na Serikali anayoiongoza, 
ambapo katika kipindi cha miaka mitatu ya uongozi wake 
ameimarisha na kusisitizia usimamizi wa rasilimali za 
Taifa hususani madini ili kunufaisha Taifa kwa ujumla.

Katika kipindi cha uongozi wake, Wizara imefanikiwa kufanya 
marekebisho ya Sheria ya Madini, Miongozo na Kanuni za Sekta ya Madini 
ili kuhakikisha rasilimali hii inawanufaisha Watanzania na kuongeza 
mapato ya Serikali na kuongeza ukusanyaji wa maduhuli na hii imeonesha 
wazi nia ya Wizara ya Madini kutekeleza kwa vitendo maono ya Mhe. Rais 
kuwa “Rasilimali ya Madini Iwanufaishe Watanzania.”

Tunawiwa kwa namna ulivyosaidia sisi kufika hapa. Hatuna cha kukulipa 
isipokuwa kukuahidi kazi zaidi na uadilifu zaidi. Na kwa sababu hiyo basi, 
tunalitoa toleo hili maalum kuwa ni shukrani kwako na tunakuombea afya 
njema na nguvu zaidi katika kuendelea kuliongoza Taifa letu.

1 Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, tarehe 7 Oktoba, 2017 alifanya marekebi-
sho ya Hati ya majukumu ya Waziri (Kipengele cha 144 tarehe 22 Aprili, 2016) Katika 
marekebisho hayo, Rais ameunda Wizara ya Madini ambayo ina mamlaka ya kuunda 
na kufuatilia utekelezaji wa Sera za Madini; Migodi, Utafiti wa Kijiografia; Shughuli za 
Tume ya Madini; Kuongeza thamani katika Viwanda vya Madini; Ushirikishwaji wa 
Wazawa wa Tanzania; Uendelezaji wa Uchimbaji Mdogo wa Madini; Maendeleo ya 
Kiutendaji na Maendeleo ya Rasilimali watu, Idara za ziada za Wizara, Mashirika ya 
Kiserikali,  Programu na Miradi iliyo chini ya Wizara hii.
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SALAMU KUTOKA KWA WAZIRI WA MADINI
SEKTA YA MADINI IMEANZA KUWA BARAKA

Ni kwa sababu hii basi nikiwa Msimamizi Mkuu wa utekelezaji wa sera, sheria na ufanisi wa 
kitaasisi katika kufikia azma hiyo ya Mheshimiwa Rais, nikiri tu kuwa pamoja na changamoto za 
kikazi, kila uchao mimi na watendaji wangu wakuu tunafarijika kuona mafanikio yaliyokwishaan-
za kupatikana na namna mafanikio hayo yanavyochagiza maendeleo ya Taifa.

Nitumie fursa hii kumpongeza na kumshukuru Rais Dkt. John Pombe Joseph Magufuli na wasaid-
izi wake wakuu; Makamu wa Rais. Mhe. Mama Samia Suluhu Hassan na Waziri Mkuu Kassim 
Majaliwa kwa nia yao thabiti na miongozo yao kwetu kila mara wanapoona kuna jambo la kutu-
fikishia. 

Nawashukuru pia Mawaziri watangulizi wangu katika Wizara hii kwa kuweka misingi thabiti, 
Watendaji wa Wizara na taasisi zake wakiongozwa na Katibu Mkuu, Profesa Simon Msanjila, 
Wakuu wa Mikoa kote nchini ambao raslimali zetu za madini zipo katika mikoa yao kwa ushiriki-
ano mkubwa wanaotupa, watendaji wengine wa taasisi za umma na wadau wote wa sekta binafsi.

Narudia tena, kwa viongozi wetu na wadau wote wa madini, hatutawaangusha na tutasimamia 
falsafa na kaulimbiu yetu kwamba: “Madini Yetu, Uchumi Wetu, Tuyalinde.”

wa niaba ya Wizara ya Madini, napenda 
kuwakaribisha wapendwa wasomaji wetu 
na wadau wa Sekta ya Madini nchini 
katika Toleo hili Maalum la Jarida la NCHI 
YETU Tanzania ambalo limesheheni yale 
ambayo tumeyasimamia katika miaka hii 
mitatu.

Tumekamilisha utoaji wa jarida hili katika kipindi 
muhimu sana kwa maendeleo ya nchi yetu; Serikali ya 
Awamu ya Tano ilishatimiza Miaka Mitatu sasa inaelekea 
minne lakini pia tupo katika kipindi muhimu cha 
utekelezaji wa kimageuzi wa sekta mbalimbali ikiwemo 
madini.

Katika kipindi hiki Tanzania na Dunia kwa ujumla wake 
imeshuhudia mabadiliko makubwa katika uendeshaji 
sekta nzima ya madini; Muundo wa Wizara, taasisi za 
kusimamia sekta ya madini, kutungwa kwa sheria mpya 
zinazosaidia kuwa na usimamizi bora wa madini yetu

lakini pia tumeongeza kasi ya ushirikishaji wadau wa sekta hii.

Mabadiliko haya yanalenga kutekeleza ahadi ya Mhe. Rais Dkt. John Pombe Magufuli ya kuhaki-
kisha kuwa rasilimali madini inageuka kutoka “laana” iliyosababisha machafuko na umaskini 
kwingineko duniani hadi kuwa baraka na chachu ya ujenzi wa Tanzania bora ijayo.

WAZIRI WA MADINI
MHE.DOTO MASHAKA BITEKO (Mb)

ii

SALAMU KUTOKA KWA KATIBU MKUU

TUTAENDELEA KUSIMAMIA UKUAJI SEKTA YA
MADINI 

Mwaka wa Fedha 2015/2016 makusanyo ya maduhuli yalikuwa TZS 210,185,986,188.33 na 
kuongezeka mwaka 2016/2017 kufikia TZS 214,506,024,960.99.

Mwaka 2017/18, Wizara ilipangiwa kukusanya jumla ya Tsh 194,633,498,763 lakini ikavuka 
lengo kwa kukusanya TZS bilioni 301.6 sawa na 155% ya malengo. Katika mwaka 2018/2019 
maduhuli yameendelea kukua ambapo mpaka Februari 2019 pekee, tayari Jumla ya TZS 
218,450,606,093 zilikusanywa, sawa na asilimia 106 ya lengo la kipindi hicho. 

Kuongezeka kwa makusanyo ya maduhuli kumewezesha sekta ya madini kuchangia Pato la Taifa 
kwa asilimia 4.8 kwa kipindi cha Miaka ya Fedha 2016/2017 na 2017/2018.

Aidha, baada ya Serikali kukamilisha ujenzi wa ukuta kuzunguka machimbo ya Tanzanite, Mire-
rani, na kuweka miundombinu mingine wezeshi kama vile Jumba la Wafanyabiashara wa Madini 
(Brokers House), Kituo cha Pamoja cha Huduma za Biashara ya Madini (One Stop Centre) na 
uwekaji wa miundombinu ya umeme na mifumo ya kidijitali ya ulinzi (CCTV security systems), 
uzalishaji umeongezeka. Utoroshaji wa madini umepungua na kuongeza uzalishaji wa Tanzanite 
kutoka Kg. 147 (mwaka 2017) hadi Kg. 781 (mwaka 2018).

Serikali pia imetumia TZS Bilioni 11.9 kuwasaidia wachimbaji wadogo kwa kujenga vituo saba 
vya umahiri (centers of excellence), vituo vitatu wa mfano (demonstration centres), mafunzo kwa 
wachimbaji wadogo na ununuzi wa mashine ya uchorongani.

Natumia fursa hii kuahidi kuwa mafanikio haya ni matokeo ya watendaji wote katika sekta ya 
madini kutimiza wajibu wao na kwa niaba yao niahidi kuwa tutaendelea kufanyakazi zetu kwa 
ubunifu, kujituma, kujitoa ili kuhakikisha mchango wa sekta yetu unazidi kukua.

Nawatakia usomaji mwema wa jarida hili ili kufahamu zaidi Sekta ya Madini.

inayo furaha kuwakaribisha wasomaji wetu 
wote kusoma toleo hili maalum la sekta ya 
madini katika jarida hili kongwe la NCHI 
YETU Tanzania, linalochapishwa na Serikali 
kupitia Idara ya Habari - MAELEZO.  

Kutolewa kwa chapisho hili maalum, kama alivyowasilisha 
Mhe. Doto Biteko, Waziri wa Madini, kunakuja wakati 
muhimu sana katika sekta ya  madini nchini kutokana na 
mageuzi yanayoendelea chini ya Serikali ya Awamu ya 
Tano inayoongozwa na Rais Dkt. John Pombe Joseph 
Magufuli. Baadhi ya mageuzi hayo ni:

Katika mwaka wa fedha 2017-2018 sekta ya madini 
iliongoza kwa ukuaji nchini kwa kukuwa kwa takribani 
asilimia 18, ikilinganisha na mwaka wa fedha wa 
2016-2017 ambapo sekta ilikua kwa asilimia 12. Katika

KATIBU MKUU
WIZARA YA MADINI

PROF. SIMON SAMWEL MSANJILA
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SEKTA YA MADINI; TUMETHUBUTU, TUMEWEZA

Sekta ya Madini imeonesha tukithubutu, tunaweza. Miaka mitatu iliyopita sekta aushi ya madini 
lilikuwa eneo la lawama, minong’ono kuwa tunaibiwa na wasiwasi mkubwa kuwa kama nchi 
nyingine, Tanzania nayo inaelekea katika kile kinachojulikana kama “laana ya rasilimali” kutokana 
na kutokuwepo kwa mwelekeo thabiti wa sekta hiyo kuinufaisha nchi na wananchi wake.

Leo ikiwa ni miaka mitatu baadaye, Serikali ya Awamu ya Tano, inayoongozwa na Dkt. John Pombe 
Magufuli, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, imechukua hatua; haikukubali kuona suala hili 
linaendelea kwa staili ya watanzania kuendelea kulalamika.

Makala zilizomo katika toleo hili maalum zinashadidisha uhalisia wa mageuzi makubwa ambayo 
Serikali ya awamu ya Tano imeyatekeleza katika kuhakikisha sekta hii inaondoka kutoka kuwa ya 
lawama hadi kuwa ya maana kwa maslahi ya Tanzania na wananchi wake.

Mageuzi yaliyogusa mifumo ya kisheria, kitaasisi, uongezaji thamani na kuchagiza ufanisi katika 
kuhakikisha kuwa sekta ya madini inalinufaisha Taifa letu, kwa hakika yameanza kulipa na ni imani 
yangu, kama anavyokiri Mhe. Doto Mashaka Biteko, Waziri wa Madini, katika utangulizi wake katika 
jarida hili, ni wazi kuwa mabadiliko katika ongeze-ko la uzalishaji, mapato kwa Taifa na kipato kwa 
wachimbaji, ni faraja kuu inayopaswa kuwatia moyo wote walioko katika mnyororo wa kuisimamia 
sekta hii waendelee kuongeza kasi. 

Nimpongeze Dkt. John Pombe Magufuli, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na wasaidizi 
wake wote kwa maono, maonyo, na zaidi moyo na kujitoa kwao kuhakikisha sekta hii inakuwa ya 
kipaumbele katika kuwakomboa Watanzania. Hongera Rais, Hongera Wizara ya Madini na Hongera 
kwa wote walioshiriki katika safari hii ya mageuzi.

Kwa niaba ya wenzangu katika jukumu hili adhimu la kikatiba na kisheria la kuwahabarisha 
wananchi, naahidi kwamba, nasi tutatumia kila aina ya nyenzo, akili na Maarifa kushiriki kwa 
kuyatangaza na kuyatetea mazuri yanay-oendelea kujitokeza katika sekta hii na nyingine za Taifa. 
Aidha, tunazikaribisha Wizara na taasisi 
mbalimbali za umma kuiga mfano huu wa sekta ya madini kwa kuungana nasi katika kutangaza 
mafanikio yaliyopa-tikana. 

Kwa makala na picha zilizosheheni humu kueleza mafanikio yaliyopatikana, kama Taifa, uthubutu wetu 
umedhihiri-sha kuwa tunaweza na hakika “Madini Yetu, Uchumi Wetu, Tuyalinde.”
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i Miaka Mitatu ya Rais 
Dkt. John Pombe 
Magufuli ya kuhuisha 
safari ya mageuzi 
katika sekta mbalim-
bali nchini Tanzania. 

Kwa Sekta ya Madini ilikuwa ni 
miaka mitatu ya kuanzisha na sasa 
Watanzania kuanza kuiona thamani 
halisi ya sekta hii muhimu kwa Taifa 
na kwa mwananchi mmoja mmoja.

Katika kipindi hiki cha miaka mitatu, 
Rais Magufuli na Serikali yake kwa 
ujumla ametoka kwenye kutoa ahadi 
kwa wananchi mwaka 2015 kuwa 
atahakikisha sekta ya madini inaku-
wa na tija katika uchumi na maende-
leo ya Watanzania hadi kutekeleza 
ahadi hiyo kivitendo kwa kutekeleza 
mambo 6 yafuatayo ya kimageuzi:

Katika kutekeleza azma yake ya kuifan-
ya sekta ya madini isimame na kuwa na 
mchango kwa Taifa, Rais Magufuli 
amefanya mabadiliko kadhaa ya kitaas-
isi katika miaka yake mitatu ikiwemo 
kuunda Wizara ya Madini inayojitege-
mea na yenye dhamana ya moja kwa 
moja katika sekta hii. 

Licha ya mabadiliko hayo, kufuatia 
mabadiliko Sheria za Madini ya Mwaka 
2017, taasisi na baadhi ya majukumu 
yaliyokuwa Wizarani katika kusimamia 
sekta ya madini viliunganishwa na 
kuundwa Tume ya Madini.

Tume hii imeleta mageuzi makubwa 
katika usimamizi wa sekta ya madini 
kuanzia kutoa leseni, kusimamia 
utekelezaji wa leseni hizo, kusimamia 
mapato ya Serikali katika madini na kwa 
ujumla kuhakikisha madini yanalinu-
faisha Taifa kwanza-Makala mahsusi 
kuhusu kazi za Tume itaelezea zaidi 
mafanikio yao.

2. Sheria Mpya za Madini

Mbali na mageuzi ya kitaasisi, Serikali 
ya Awamu ya Tano pia imeweka historia 
kwa kutunga sheria mpya mbili zenye 
lengo la kuhakikisha kuwa madini yetu 
yanalinufaisha Taifa letu na kuwa 
chachu ya maendeleo ya Tanzania. 

Mosi, ni Sheria ya Mamlaka Ya Nchi 
(Kuhusu Umiliki wa Madini) Na. 5, 2017 
ambayo inatamka bayana kuwa 
raslimali za madini ni mali ya Watanza-
nia ikisimamiwa kwa niaba yao na Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia.Vifungu vingine muhimu na 
mageuzi mengine yaliyoletwa na Sheria 
hii yanaanishwa kwa kina katika makala 
ilioyoandikwa mahsusi kuzichambua 
sheriampya.

Pili, ni Sheria ya Mamalaka ya Mamlaka 
ya Mapitio (Majadiliano Kuhusu Mashar-
ti Hasi Katika Mikataba ya Maliasili za 
Nchi) Na. 6, 2017. Sheria hii inaipa 
Serikali ya Tanzania fursa ya kujadiliana 
na kuondoa vifungu visivyo na maslahi 
kwa nchi katika mikataba ya madini 
nchini.

1. Mabadiliko ya Kitaasisi

Mafanikio ya Sheria hii yameshaanza 
kuonekana ambapo Serikali imeanza 
majadiliano na makapuni kadhaa 
makubwa ya madini nchini ikiwemo 
Acacia na TanzaniteOne. Tayari 
makubaliano kadhaa kati ya Serikali 
na kampuni hizi yameshafikiwa ikiwe-
mo kuongeza hisa za Serikali na 
Serikali kupata mapato zaidi. Mageuzi 
mengine yaliyoletwa na Sheria hii 
yanaanishwa kwa kina katika makala 
iliyoandikwa mahsusi kuzichambua 
sheria mpya na kuchapisha katika 
kurasa zijazo za toleo hili.

Tatu, ni mabadiliko kwenye Sheria ya 
Madini ya 2010 yaliyofanyika kupitia 
Mabadiliko ya Sheria yaani the 
Written Laws (Miscellaneous Amend-
ments) Act, 2017. Mabadiliko haya 
yaliyoanza kutumika kuanzia 
7/7/2017, yamefanya mabadiliko 
kadhaa katika Sheria ya Mwaka 2010 
ikiwemo:

Kuanzishwa kwa Tume ya Madini 
(The Mining Commission);

Kufutwa kwa Wakala wa Ukaguzi wa 
Madini (Tanzania Mineral Audit 
Agency - TMAA).
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 Justin Nyari alieleza jinsi walivyofura-
hishwa baada ya Serikali kuondoa 
baadhi ya kodi kwa wachimbaji na 
kutolewa mwongozo wa uongezaji 
thamani. Tayari mageuzi mbalimbali 
yameonesha mafanikio katika Taifa 
kuelekea kupata mapato yake stahiki. 
Kwa ujumla mapato ya madini yame-
ongezeka na kuipa Serikali uwezo wa 
kugharamia huduma nyingine.

Katika mwaka 2017/18 lengo la kuku-
sanya TZS Bilioni 194 lilivukwa kwa 
zaidi ya mara mbili ambapo mapato 
kutoka sekta nzima ya madini 
yaliongezeka hadi kufikia TZS Bilioni 
301. Hatua za Serikali ikiwemo usimam-
izi vinatarajiwa kuongeza zaidi 
mchango wa sekta hii. 

5. Wizara Zatekeleza Maagizo
Siku nne tu baada ya agizo la Rais 
Magufuli alilolitoa Januari 22, 2019, 
Wizara ya Madini kwa kuishirikiana na 
taasisi nyingine za Serikali na kuweka 
mkakati wa kutatua kero mbalimbali. 
Baadhi ya kero ambazo mpaka sasa 
zimeshatatuliwa ni:

   Kuondoa asilimia 18 ambayo ni Kodi 
ya Ongezeko la Thamani (VAT) waliy-
okuwa wakitozwa wafanyabiashara 
wadogo wa madini wanapouza madini 
yao;

Kuondoa Kodi ya Zuio (Witholding 
Tax) ya Asilimia 5 iliyokuwa ikitozwa 
kwa kwa wachimbaji wadogo wa 
madini wanapouza madini yao;

   Kufunguliwa Soko la Kwanza Nchini 
na la Tatu Afrika la Madini ambalo 
lilifunguliwa Machi 17, 2019 mkoani 
Geita na Mhe. Kassim Majaliwa, Waziri 
Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania. Masoko mengine mengi 
yakafuata kufunguliwa.

Mafanikio haya yanamgusa Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa na anawaeleza 
Watanzania kupitia mkutano wake 
Geita siku anazindua soko la madini 
aliposema:

“Naishukuru Wizara ya Madini, Mkoa 
wa Geita na Tume ya Madini kwa 
kusimamia na kutekeleza maagizo ya 
Serikali kwa wakati. Naviagiza vyombo 
vya Ulinzi na Usalama vihakikishe soko 
hili linapata ulinzi wa kutosha muda 
wote ili watendaji, mali zitakazokuwe-
mo, vitendea kazi na miundombinu 
yote iwe salama muda wote.” Naye 
Waziri wa Madini, Dotto Biteko anaahi-
di Wizara yake kuendelea kusimamia 
kikamilifu mageuzi katika sekta ya 
madini akiwataka wadau wote nchini 
kutoa ushirikiano.

6. Mageuzi Yawagusa Wadau
Kutokana na mageuzi makubwa ikiwa 
ni matokeo ya mkutano wa Rais na 
wadau wa sekta ya madini na hatua 
mbalimbali zilizochukuliwa, wadau 
wanaojishughulisha na madini ya 
tanzanite waliishukuru Serikali kwa 
kufanya maandamano ya amani Febru-
ari 16, 2019 ikiwa ni namna ya 
kumpongeza Rais Magufuli na 
watendaji wake

Akizungumza katika  maandamano 
hayo, Mwenyekiti wa  Chama cha 
Wachimbaji Mkoa wa Manyara (MARE-
MA), 
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MAKALA KUU3. Mkutano wa kihistoria wa
Rais na wachimbaji wadogo

Mbali ya mifumo ya kitaasisi na 
kishe-ria, kama kuna mageuzi 
mengine makubwa yaliyofanywa 
na Serikali ya Awamu ya Tano ni 
utayari wa Serikali katika 
kukutana, kujadiliana na 
kuzielewa changamoto za 
kisekta ili kuzitafutia ufumbuzi.

Katika hili, sekta ya madini 
haitalisahau tukio la Januari 22, 
2019 baada ya wadau wa sekta 
hiyo kukutana ana kwa ana na Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. John Pombe Magu-
fuli na kujadili kwa pamoja fursa 
na changamoto zilizopo katika 
sekta hiyo na namna ya kuzitatua.

Katika mkutano huo ambao pia 
ulihud-huriwa na Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Samia Suluhu 
Hassan, Rais Magufuli hakuso-ma 
hotuba kama ilivyozoeleka, bali 
alitumia takribani saa saba 
kusikiliza kero, chanamoto na 
maoni kutoka kwa wachimbaji 
wadogo, wa kati, wakubwa na 
wafanyabiashara wa madini nchini.

Wachimbaji na wafanyabiashara 
ya madini walieleza mambo 
mengi lakini kubwa ikiwa ni kero 
kuhusu tozo na kodi mbalimbali 
zinazotozwa kwa wachimbaji 
na wafanyabiashara ya madini, 
kukosekana masoko maalumu ya 
kuuzia madini na bei elekezi za 
madini jambo ambalo wadau 
waliona ni kikwazo ambacho 
kinachochea utoroshaji wa 
madini nje ya nchi.Kwa upande 
wake, Rais wa Shirikisho la 
Vyama vya Wachimbaji wa 
Madini Tanzania (FEMATA) 
Bw.John Bina, alimhakikishia 
Mhe. Rais Magufuli kuwa 
endapo wachimbaji wadogo 
ambao idadi yao ni karibu milioni 
sita wataondolewa kero za 
kutozwa kodi nyingi na 
kuwekewa mazingira bora ya 
biashara ya madini ikiwemo 
uwepo wa masoko maalum ya 
kuuza madini, watachangia zaidi 
tofauti na ilivyo sasa. 

4. Maagizo ya Rais

Baada ya kusikiliza kero hizo, 
Mhe. Rais aliiagiza Wizara ya 
Madini na Wizara ya Fedha 
kuharakisha kero zilizoelezwa na 
wadau zinatatuliwa kwa haraka ili 
mchango wa sekta hiyo kwa 
uchumi wa nchi uongezeke.

Baadhi ya kero zilizotajwa 
kutakiwa kufanyiwa utatuzi wa 
haraka ni utitiri wa kodi na tozo 
katika biashara ya madini, 
kuzuia utoroshaji wa madini nje 
ya nchi na masoko ya uhakika 
kwa wachimbaji na 
wafanyabiashara wa madini.

JARIDA LA NCHI YETU TANZANIA WIZARA YA MADINI5



SHERIA
MPYA
YA MADINI

MAKALA KUU

 Justin Nyari alieleza jinsi walivyofura-
hishwa baada ya Serikali kuondoa 
baadhi ya kodi kwa wachimbaji na 
kutolewa mwongozo wa uongezaji 
thamani. Tayari mageuzi mbalimbali 
yameonesha mafanikio katika Taifa 
kuelekea kupata mapato yake stahiki. 
Kwa ujumla mapato ya madini yame-
ongezeka na kuipa Serikali uwezo wa 
kugharamia huduma nyingine.

Katika mwaka 2017/18 lengo la kuku-
sanya TZS Bilioni 194 lilivukwa kwa 
zaidi ya mara mbili ambapo mapato 
kutoka sekta nzima ya madini 
yaliongezeka hadi kufikia TZS Bilioni 
301. Hatua za Serikali ikiwemo usimam-
izi vinatarajiwa kuongeza zaidi
mchango wa sekta hii.

5. Wizara Zatekeleza Maagizo
Siku nne tu baada ya agizo la Rais 
Magufuli alilolitoa Januari 22, 2019, 
Wizara ya Madini kwa kuishirikiana na 
taasisi nyingine za Serikali na kuweka 
mkakati wa kutatua kero mbalimbali. 
Baadhi ya kero ambazo mpaka sasa 
zimeshatatuliwa ni:

   Kuondoa asilimia 18 ambayo ni Kodi 
ya Ongezeko la Thamani (VAT) waliy-
okuwa wakitozwa wafanyabiashara 
wadogo wa madini wanapouza madini 
yao;

   Kuondoa Kodi ya Zuio (Witholding 
Tax) ya Asilimia 5 iliyokuwa ikitozwa 
kwa kwa wachimbaji wadogo wa 
madini wanapouza madini yao;

   Kufunguliwa Soko la Kwanza Nchini 
na la Tatu Afrika la Madini ambalo 
lilifunguliwa Machi 17, 2019 mkoani 
Geita na Mhe. Kassim Majaliwa, Waziri 
Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania. Masoko mengine mengi 
yakafuata kufunguliwa.

Mafanikio haya yanamgusa Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa na anawaeleza 
Watanzania kupitia mkutano wake 
Geita siku anazindua soko la madini 
aliposema:

“Naishukuru Wizara ya Madini, Mkoa 
wa Geita na Tume ya Madini kwa 
kusimamia na kutekeleza maagizo ya 
Serikali kwa wakati. Naviagiza vyombo 
vya Ulinzi na Usalama vihakikishe soko 
hili linapata ulinzi wa kutosha muda 
wote ili watendaji, mali zitakazokuwe-
mo, vitendea kazi na miundombinu 
yote iwe salama muda wote.” Naye 
Waziri wa Madini, Dotto Biteko anaahi-
di Wizara yake kuendelea kusimamia 
kikamilifu mageuzi katika sekta ya 
madini akiwataka wadau wote nchini 
kutoa ushirikiano.

6. Mageuzi Yawagusa Wadau
Kutokana na mageuzi makubwa ikiwa 
ni matokeo ya mkutano wa Rais na 
wadau wa sekta ya madini na hatua 
mbalimbali zilizochukuliwa, wadau 
wanaojishughulisha na madini ya 
tanzanite waliishukuru Serikali kwa 
kufanya maandamano ya amani Febru-
ari 16, 2019 ikiwa ni namna ya 
kumpongeza Rais Magufuli na 
watendaji wake

Akizungumza katika  maandamano 
hayo, Mwenyekiti wa  Chama cha 
Wachimbaji Mkoa wa Manyara (MARE-
MA), 
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3. Mkutano wa kihistoria wa 
     Rais na wachimbaji wadogo

Mbali ya mifumo ya kitaasisi na kishe-
ria, kama kuna mageuzi mengine 
makubwa yaliyofanywa na Serikali ya 
Awamu ya Tano ni utayari wa Serikali 
katika kukutana, kujadiliana na 
kuzielewa changamoto za kisekta ili 
kuzitafutia ufumbuzi.

Katika hili, sekta ya madini haitalisahau 
tukio la Januari 22, 2019 baada ya 
wadau wa sekta hiyo kukutana ana kwa 
ana na Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. John Pombe Magu-
fuli na kujadili kwa pamoja fursa na 
changamoto zilizopo katika sekta hiyo 
na namna ya kuzitatua.

Katika mkutano huo ambao pia ulihud-
huriwa na Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia 
Suluhu Hassan, Rais Magufuli hakuso-
ma hotuba kama ilivyozoeleka, bali 
alitumia takribani saa saba kusikiliza 
kero, chanamoto na maoni kutoka kwa 
wachimbaji wadogo, wa kati, wakubwa 
na wafanyabiashara wa madini nchini.

Wachimbaji na wafanyabiashara ya 
madini walieleza mambo mengi lakini 
kubwa ikiwa ni kero kuhusu tozo na 
kodi mbalimbali zinazotozwa kwa 
wachimbaji na wafanyabiashara ya 
madini, kukosekana masoko maalumu 
ya kuuzia madini na bei elekezi za 
madini jambo ambalo wadau waliona 
ni kikwazo ambacho kinachochea 
utoroshaji wa madini nje ya nchi.Kwa 
upande wake, Rais wa Shirikisho la 
Vyama vya Wachimbaji wa Madini 
Tanzania (FEMATA) Bw.John Bina, 
alimhakikishia Mhe. Rais Magufuli 
kuwa endapo wachimbaji wadogo 
ambao idadi yao ni karibu milioni sita 
wataondolewa kero za kutozwa kodi 
nyingi na kuwekewa mazingira bora ya 
biashara ya madini ikiwemo uwepo wa 
masoko maalum ya kuuza madini, 
watachangia zaidi tofauti na ilivyo sasa. 

4. Maagizo ya Rais

Baada ya kusikiliza kero hizo, Mhe. 
Rais aliiagiza Wizara ya Madini na 
Wizara ya Fedha kuharakisha kero 
zilizoelezwa na wadau zinatatuliwa kwa 
haraka ili mchango wa sekta hiyo kwa 
uchumi wa nchi uongezeke.

Baadhi ya kero zilizotajwa kutakiwa 
kufanyiwa utatuzi wa haraka ni utitiri 
wa kodi na tozo katika biashara ya 
madini, kuzuia utoroshaji wa madini 
nje ya nchi na masoko ya uhakika kwa 
wachimbaji na wafanyabiashara wa 
madini.
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Historia ya uchimbaji wa madini hapa chini 
inaanzia miaka ya 1890 wakati wafanyabiashara 
kutoka bara la Asia hususani nchi za Kiarabu 
walipofika maeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria 
na kuanza biashara ya madini hasa ya dhahabu, 
shaba, fedha, chuma na chumvi. 

Kati ya miaka ya 1920 na 1930 shughuli za uchimbaji madini 
zilizidi kushamiri nchini hasa baada ya soko na bei ya madini 
ya metali na vito kuongezeka duniani. 

Kutokana na msukumo huo mkubwa kutoka soko la Dunia, 
Mgodi mkubwa wa Almasi wa Williamson Diamond Limited 
ulifunguliwa miaka ya 1940 katika eneo la Mwadui mkoani 
Shinyanga.

Baada ya Tanzania kupata uhuru mwaka 1961, uendshaji wa 
sekta ya madini uliwekwa chini ya Serikali huku Shirika la 
Maendeleo la Taifa (NDC) likisimamia shughuli hizo na baadae 
Mgodi huo ulikuwa moja ya migodi mikubwa sana duniani na 
uliifanya Tanzania kuwa miongoni mwa nchi zenye  shughuli

kubwa za uchimbaji madini kuwa chini ya Shirika la 
Uchimbaji Madini la Taifa (STAMICO) baada ya shirika 
hilo kuanzishwa mwaka 1972 na kupewa jukumu kuu la 
kuisimamia shughuli zote za madini nchini.

Utaratibu huo wa usimamizi uliendelea hadi miaka 1990 
ambapo nchi yetu ilifanya marekebisho makubwa katika 
sera za kiuchumi ili kuvutia uwekezaji, hasa kutoka nje 
ya nchi.Kutokana na mabadiliko hayo, migodi mikubwa 
na ya kati ilianzishwa nchini, na mchango wa sekta ya 
madini ukaongezeka. 

Hata hivyo, baada ya miaka kadhaa, mchango wa sekta 
ya madini ulionekana kutokuwa mkubwa sana kutokana 
na changamoto kadhaa ikiwemo utoroshwaji wa madini, 
ukwepaji kodi, na umiliki na ushiriki mdogo wa Watan-
zania katika miradi ya madini.

Kutokana na mabadiliko hayo, migodi mikubwa na ya 
kati ilianzishwa nchini, na mchango wa sekta ya madini 
ukaongezeka.
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hilo kuanzishwa mwaka 1972 na kupewa jukumu kuu la 
kuisimamia shughuli zote za madini nchini.

Utaratibu huo wa usimamizi uliendelea hadi miaka 1990 
ambapo nchi yetu ilifanya marekebisho makubwa katika 
sera za kiuchumi ili kuvutia uwekezaji, hasa kutoka nje 
ya nchi.Kutokana na mabadiliko hayo, migodi mikubwa 
na ya kati ilianzishwa nchini, na mchango wa sekta ya 
madini ukaongezeka. 

Hata hivyo, baada ya miaka kadhaa, mchango wa sekta 
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na changamoto kadhaa ikiwemo utoroshwaji wa madini, 
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Hata hivyo, baada ya miaka kadhaa, mchango wa sekta ya 
madini ulionekana kutokuwa mkubwa sana kutokana na 
changamoto kadhaa ikiwemo utoroshwaji wa madini,uk-
wepaji kodi, na umiliki na ushiriki mdogo wa Watanzania 
katika miradi ya Madini. 

Kutokana na changamoto hizo, Serikali ya Awamu ya Tano 
chini ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. 
John Pombe Magufuli iliamua kuifanyia marekebisho 
Sheria ya Madini ya Mwaka 2010 ambapo pamoja na 
mambo mengine, iliundwa Wizara ya Madini baada ya 
kuivunja iliyokuwa Wizara ya Nishati na Madini kupiti.Hati 
ya Majukumu (Instrument) Na.144 ya tarehe 22 Aprili, 2016 
na Marekebisho yake ya Oktoba 7, 2017. 

Kutokana na mbadiliko hayo makubwa ya Sheria ya 
mwaka 2017, majukumu mapya ya Wizara ya Madini ni 
pamoja na;

Kubuni, kuandaa na kusimamia sera, mikakakti na 
mipango ya kuendeleza sekta ya madini.

Kusimamia migodi na kuhamasisha shughuli za 
chimbaji pamoja na utafutaji wa madini kwa 
kutumia tafiti za kijiofizikia na kijiolojia (geophisi-
cal na geological surveys).

Kuratibu na kusimamia uongezaji thamani madini 
kwenye biashara ya madini.

Kukuza ushiriki wa wazawa (local content) kwenye 
shughuli za utafutaji, uchimbaji na biashara ya 
madini nchini.

Kusimamia na kuratibu shughuli na maendeleo ya 
wachimbaji wadogo.

Ili kurahisisha utelekezaji wa majukumu hayo Wizara ya 
Madini inaundwa na Idara Kuu tatu, ambazo ni Idara ya 
Madini, Idara ya Utawala na Usimamizi wa Rasilimali Watu, 
na Idara ya Sera na Mipango.

Idara ya Madini inasimamiwa na Kamishna wa Madini 
ambaye jukumu lake kuu ni kumshauri Mhe. Waziri wa 
Madini kuhusu masuala yote yanayohusu madini.

Ili kutekeleza majukumu yake vizuri na kwa ufanisi, 
Kamishna wa madini anasaiwa na vitengo vitano ambavyo 
ni Kitengo cha Uendelezaji Migodi, Kitengo cha Ushirikish-
waji watanzania, Kitengo cha Uongezaji Thamani na Kiten-
go cha Wachimbaji Wadogo na Mazingira. 

Vitengo hivyo vinasimamiwa na Makamishna wasaidizi. 

Vilevile, Wizara ina jumla ya Taasisi sita ambazo ni Tume 
ya Madini, Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania 
(GST), Shirika la Madini la Taifa (STAMICO), Chuo cha 
Madini (MRI); Kituo cha Jemolojia Tanzania (TGC) na Taasi-
si ya Uhamasishaji Uwazi katika Rasilimali za Madini 
Mafuta na Gesi Asilia (TEITI).

Kutokana na majukumu na muundo huo mpya, Wizara ya 
Madini imejiwekea malengo kadhaa ikiwepo kuhakikisha 
mchango wa sekta kwenye pato na uchumi wa Taifa 
unaongezeka maradufu kufikia asilimia 10 ifikapo mwaka 
2025 kutoka asilimia 4.8 ya sasa, Kuboresha usimamizina 
uendelezaji wa rasilimali madini, kuboresha mazingira ya 
uchimbaji mdogo na kuimarisha usimamizi wa mazingira 
katika sekta ya madini.

Kusimamia Taasisi na mamlaka zilizoko chini ya 
Wizara.
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Kuyaongezea Madini Thamani,
Mwarobaini wa Mapato Zaidi

thamani ili yapate bei nzuri katika masoko ya kimataifa kupitia 
viwanda vya uongezaji thamani ambavyo pia vitatoa ajira kwa 
watanzania.

Ili kutekeleza hilo, kupitia Sera ya Madini ya Mwaka 2009 na 
Sheria ya Madini ya Mwaka 2010, pamoja na marekebisho ya 
mwaka 2017, Wizara ya Madini imeendelea kuhamasisha 
shughuli za uongezaji thamani madini kwa lengo la kuongeza 
mnyororo wa thamani ili kuleta tija kwa wachimbaji na Serikali 
kwa ujumla.

Miongoni mwa mikakati ya kuongeza myororo wa thamani ya 
madini ni pamoja na kutoa mafunzo ya usonara, ukataji wa 
madini, uchongaji wa madini pamoja na elimu ya jimolojia 
(sayansi ya kuyatambua madini na kupima thamani yake).

ara kadhaa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. John Pombe Magufuli, ameku-
wa akisisitiza kuwa njia pekee kwa Tanzania 
kunufaika na sekta ya madini ni kuyaongezea

Aidha, hatua nyingine ni kwa Serikali kuweka zuio 
kisheria la kusafirisha madini ghafi pamoja na makini-
kia (concentrates) nje ya nchi ili kuhakikisha kuwa 
madini yanayochimbwa hapa nchini yanaongezewa 
thamani kabla ya kusafirishwa.

Kufanyika kwa shughuli na juhudi hizi za kisera, kishe-
ria na kimafunzo katika uongezaji thamani madini hapa 
nchini kunatoa fursa ya ajira, kuongeza mapato, kuim-
arisha usimamizi wa madini na kuhawilisha teknolojia 
(technology transfer) na hivyo kuleta manufaa zaidi 
kwa Taifa. 

Katika kuhakikisha agizo la Rais Dkt. John Pombe 
Magufuli la kuzuia usafirishaji wa madini ghafi nje ya 
nchi,ikiwa ni jitihada za kuyaongezea thamani hapa 
nchini, Wizara ya Madini imeandaa Muongozo wa 
Uongezaji Thamani Madini wa Mwaka 2019, unaoaini-
sha kiwango cha kila madini kinachotakiwa kufikiwa 
kabla ya kusafirishwa kwenda nje ya nchi. 
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Pia muongozo huo umeruhusu baadhi ya 
madini ghafi hususani madini ya vito kusafir-
ishwa nje ya nchi kwa kuwa yanahitaji tekno-
lojia ya juu kuyaongezea thamani hadi hapo 
Tanzania itakapokuwa na uwezo huo. 

Aidha, muongozo huo umeweka masharti ya 
kusafirisha madini ghafi ya viwandani kwa 
kupata kibali maalum kutoka Tume ya Madini 
ambayo itajiridhisha kwanza juu ya uhitaji wa 
madini hayo kutumika yakiwa ghafi na kuona 
kama hakuna athari katika viwanda vya ndani.

Faida nyingine, mbali na ajira na kuongeza 
mapato ya nchi, kuongeza myororo wa thama-
ni katika madini kutaisaidia nchi kufikia azma 
yake ya kuzuia utoroshaji wa madini yaliyoku-
wa yanatoroshwa kwenda nje ya nchi kwa 
kisingizio cha kukosa utaalamu wa 
kuyaongezea thamani hapa nchini.

Hatua nyingine za kujenga mazingira wezeshi 
hapa nchini, na katika kuhakikisha madini 
yaliyoongezewa thamani haya nchini yanapa-
ta masoko, Wizara ya Madini imeandaa Kanuni 
za Masoko ya Madini za mwaka 2019, ambazo 
zimetoa mwongozo wa uanzishwaji na uende-
shaji wa masoko ya madini nchini.

Uwepo wa masoko hayo ya madini, utarahisi-
sha shughuli za biashara ya madini kwa 
kuwapeleka wanunuzi karibu na wazalishaji 
madini hivyo kuimarisha udhibiti wa utorosha-
ji madini nje ya nchi, pamoja na kuwa na 
takwimu sahihi za uzalishaji hususani kutoka 
kwa wachimbaji wadogo na kuipatia Serikali 
mapato stahiki.

Wizara ya Madini pia imeandaa Waraka wa 
Sheria ya Uongezaji Thamani Madini, ili 
kuwezesha shughuli za Uongezaji Thamani 
Madini kama usonara, usanifu uchongaji, 
ung’arishaji na ufinyanzi kusimamiwa 
kikamilifu kisheria.

Kukosekana kwa Sheria inayosimamia 
shughuli za uongezaji thamani, kumesababi-
sha kiasi kikubwa cha madini ya dhahabu, 
fedha na vito kinachozalishwa na wachimbaji 
wadogo kutofahamika.

Pia kutokuwepo kwa sheria hiyo kunasababisha 
kutokuwepo kwa takwimu sahihi za shughuli za 
uongezaji thamani ya madini kama vile kiwango 
na thamani ya madini kinachotumika katika 
shughuli za usonara.

Sheria hiyo pia itaondoa ama kudhibiti mwanya 
wa kutorosha madini yaliyoongezewa thamani, 
kupitia bidhaa za usonara kama mikufu ya dhaha-
bu, pete na vidani. Eneo hili hutumika sana katika 
utoiroshaji wa madini. 

 Sanjari na hatua hizo, Serikali kupitia Wizara ya 
Madini imeweka pia zuio la uingizaji wa makaa ya 
mawe na jasi kutoka nje ya nchi na kuwataka 
wenye viwanda vya saruji na watumiaji wengine 
wa madini hayo hapa nchini kununua kutoka kwa 
wachimbaji wa hapa nchini.

Wanunuzi pia wametakiwa kuwa na mikataba na 
wachimbaji ili kuwapa uhakika wa soko na 
kuwawezesha kutumia mikataba hiyo kuombe 
mikopo kutoka kwenye benki mbalimbali ili 
kuboresha uchimbaji wao.  

Vilevile, serikali inaendelea kuhakikisha 
kwamba, wachimbaji wa madini ya viwandani 
kama kaolin, quartz, clay,feldspar magnetite, 
limestone,  dolomite, gypsum, bauxite, pozzolana 
na red soil wanauza madini hayo kwenye viwanda 
vya saruji, vigae na chupa, kwa bei ambazo 
zitapelekea uchimbaji kuwa endelevu pamoja na 
viwanda hivyo kuwa na uhakika wa malighafi.

Aidha kwa sasa, hatua nyingine muhimu ni waom-
baji wa leseni za biashara za madini ya vito, 
hutakiwa kuwa na mashine za kukata na kung’ari-
sha madini walizo nazo hapa nchini.

Kwa upande wa leseni zinazomilikwa na Watanza-
nia wanatakiwa kuwa na mashine zisizopungua 
tano na kwa leseni zenye ubia na wageni wanat-
akiwa kuwa na mashine zisizopungua 30.

Masharti hayo ya kisheria yamesaidia kuwepo 
kwa viwanda vya ukataji madini ya vito hapa 
nchini. Wizara itaendelea kusimamia kikamilifu 
shughuli za uongezaji thamani madini ya vito ili 
kufikia viwango walivyofikiwa na nchi kama India 
na Thailand.
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Hakuna kitakachohar-
ibika, kampuni zote 

zitaingia mkataba na 
Serikali na watanunua 
hapa na watakaouza 

watayauzia hapa. 
Tutafungua mabenki 

na kuanzisha utalii wa 
madini

Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania
Mhe. Dkt. John Pombe 

Magufuli.

wa Ujenzi kutoka Jeshi la Kujenga Taifa (JKT), Jeshi la 
Ulinzi wa Wananchi wa Tanzania (JWTZ), ikishirikisha 
Maafisa 34, Askari 287 na Vijana 2,038 wa Operesh-
eni Kikwete na Opereshi Magufuli. 

Ilichukua miezi mitatu tu ujenzi wa ukuta huo kukami-
lika na kuzinduliwa na Mhe. Rais Dkt. John Pombe 
Magufuli April 6, 2018 badala ya sita iliyopangwa 
awali na kugharimu shilingi bilioni tano. 

Uzinduzi huo ulihudhuriwa na viongozi mbalimbali 
wa kitaifa akiwemo Mgunduzi wa Madini hayo, Mare-
hemu Jumanne Mhero Ngoma ambapo Serikali 
ilimtambua rasmi kama mgunduzi wa Tanzanite. 
Kihistoria madini ya Tanzanite yaligunduliwa mwaka 
1967.

Akizungumza wakati wa uzinduzi wa ukuta huo, Rais 
Dkt. Magufuli alisema Serikali imeujenga ukuta huo 
kwa lengo la kuweka mazingira mazuri ili kuongeza 
mapato ya Serikali yatokanayo na Tanzanite, 
kudhibiti utoroshaji wa Tanzanite, kuongeza thamani 
ya Tanzanite na kuwafanya wafanyabiashara na 
wachimbaji wa madini hayo kufanyabiashara yao 
kwa uwazi zaidi.

Eneo hilo pia limewekewa kituo cha kuwakutanisha 
wanunuzi na wauzaji. “Hakuna kitakachoharibika, 
kampuni zote zitaingia mkataba na Serikali na 
watanunua hapa na watakaouza watayauzia hapa. 
Tutafungua mabenki na kuanzisha utalii wa madini,” 
alisema Rais Magufuli... Inaendelea Uk 18

Ukuta huo ulianza kujengwa mwaka 2017 kufuatia 
Rais Dkt. John Pombe Magufuli kutoa agizo akilenga 
kudhibiti utoroshaji uliokithiri wa madini hayo. 

Miezi kadhaa sasa baada ya ukuta huo kuzinduliwa 
mnamo  mwaka 2018, mapato yameongezeka kufikia 
shilingi bilioni 1.436 mwaka 2018 ikilinganishwa na 
shilingi milioni 166.1 mwaka 2017 na shilingi milioni 
71.7 kwa mwaka 2016 kutoka kwa wachimbaji 
wadogo na wa kati. 

Lengo la ujenzi wa ukuta huo ambao wenyeji wa 
Mirerani wanauita “Ukuta wa Magufuli” ni kudhibiti 
wizi, upotevu wa mapato na utoroshwaji wa madini 
ya Tanzanite nje ya nchi.

Katibu Mtendaji wa Tume ya Madini, Profesa 
Shukran Manya anasema kuongezeka kwa mapato 
kumechangiwa na kuongezeka kwa kiwango cha 
uzalishaji wa madini ya Tanzanite kutoka kwa 
wachimbaji wadogo na kati ambapo mwaka 2018 
jumla ya kilo 781.204 zilizalishwa zikiwa na thamani 
ya shilingi bilioni 20.1 ambapo mrabaha ulikuwa 
shilingi bilioni 1.435 ikilinganishwa na kilo 147.7 
mwaka 2017 na kilo 164.6 mwaka 2016 ambazo zote 
kwa pamoja zilikuwa na mrabaha wa shilingi milioni 
337.8.

Ukuta huo umejengwa na kusimamiwa na wahandisi 

AMUZI wa kujenga ukuta katika eneo 
la wachimbaji wadogo na kati wa 
Tanzanite eneo la Mirerani, Wilayani 
Simanjiro Mkoa wa Manyara, umeen-
delea kuzaa matunda baada ya 
uzalishaji na mapato kuongezeka.
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Na Asteria MuhozyaMwandishi wetu
Wizara ya Madini

WADAU WA
TANZANITE
WAFURAHIA

MIRERANI

Akisoma hotuba kwa niaba ya Chama katika moja ya vikao 
vya wafanyabashara wa madini na Wizara jijini Arusha, 
Mwenyekiti wa Chama cha Wafanyabiashara wa Madini 
(TAMIDA), Sam Mollel anasema kuwa TAMIDA inaunga 
mkono juhudi zilizofanywa na Rais Dkt. Magufuli za ujenzi wa 
ukuta huo.

Alisema ujenzi huo umeleta udhibiti na umeongeza imani 
kubwa kwa wanunuzi wa madini hayo zikiwemo nchi za 
Marekani na Ulaya huku ukidhibiti ajira za watoto migodini na 
uingiaji holela katika machimbo hayo. 

Naye mmoja wa wanunuzi wa Tanzanite, Lydia Mollel 
anaeleza manufaa aliyoyaona tangu ukuta ulipojengwa 
akisema: 

“Baada ya ukuta kumekuwepo na usawa kati ya wanaume na 
wanawake kutokana na kwamba awali, wanaume matajiri 
waliweza kupata madini kwa muda wowote ambapo wao 
kama wanawake iliwalazimu kusubiri mpaka asubuhi.”

Baada ya ujenzi zipo jitihada kadhaa zilizofanywa na wizara 
kufuatia maelekeo ya Mhe. Rais kuhakikisha Tanzanite 
inatambulika kimataifa kuhusu uhalisia wake, inadhibitiwa na 
inawanufaisha Watanzania. 

Katika kuhakikisha hilo linaanza kutekelezwa, Serikali kupitia 
Wizara ya Madini tayari imeandaa Kanuni zifwatazo za “Mirera-
ni Controlled Area” za mwaka 2018 ambazo zinatoa mwongozo 
wa namna shughuli za uchimbaji, biashara ya madini  na 
huduma za jamii zitakavyoendeshwa ndani ya ukuta. Kanuni 
hizo zimesainiwa na Waziri wa Madini ,Mhe.Doto Biteko, tarehe 
30 Januari, 2019.

Aidha, mbali ya ujenzi wa ukuta kuzunguka migodi, tayari 
Serikali inaendelea na ujenzi wa jengo maalum la Huduma za 
Pamoja ndani ya Ukuta (One stop Centre) ambapo shughuli 
zote za mauzo na minada ya madini zinafanyika. 

Jengo hilo linajengwa na mkandarasi SUMAJKT kwa gharama 
ya shilingi bilioni 1,148,259,500. Aidha mifumo ya kamera za 
ulinzi imeshafungwa ili kuhakikisha usalama wa eneo husika.

Sambamba na hayo, tayari wizara imezindua jengo la biashara 
ya madini (brokers lounge) ndani ya ukuta, mahsusi kwa ajili 
ya uthaminishaji wa madini pindi yanapochimbwa migodini. 

Aidha, kwa sasa Serikali inafanya jitihada za kupata Hati ya 
Utambulisho wa Kimataifa ya madini ya Tanzanite ambayo 
yanapatikana Tanzania pekee.

JARIDA LA NCHI YETU TANZANIA WIZARA YA MADINI1817



Hakuna kitakachohar-
ibika, kampuni zote 

zitaingia mkataba na 
Serikali na watanunua 
hapa na watakaouza 

watayauzia hapa. 
Tutafungua mabenki 

na kuanzisha utalii wa 
madini

Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania
Mhe. Dkt. John Pombe 

Magufuli.

wa Ujenzi kutoka Jeshi la Kujenga Taifa (JKT), Jeshi la 
Ulinzi wa Wananchi wa Tanzania (JWTZ), ikishirikisha 
Maafisa 34, Askari 287 na Vijana 2,038 wa Operesh-
eni Kikwete na Opereshi Magufuli. 

Ilichukua miezi mitatu tu ujenzi wa ukuta huo kukami-
lika na kuzinduliwa na Mhe. Rais Dkt. John Pombe 
Magufuli April 6, 2018 badala ya sita iliyopangwa 
awali na kugharimu shilingi bilioni tano. 

Uzinduzi huo ulihudhuriwa na viongozi mbalimbali 
wa kitaifa akiwemo Mgunduzi wa Madini hayo, Mare-
hemu Jumanne Mhero Ngoma ambapo Serikali 
ilimtambua rasmi kama mgunduzi wa Tanzanite. 
Kihistoria madini ya Tanzanite yaligunduliwa mwaka 
1967.

Akizungumza wakati wa uzinduzi wa ukuta huo, Rais 
Dkt. Magufuli alisema Serikali imeujenga ukuta huo 
kwa lengo la kuweka mazingira mazuri ili kuongeza 
mapato ya Serikali yatokanayo na Tanzanite, 
kudhibiti utoroshaji wa Tanzanite, kuongeza thamani 
ya Tanzanite na kuwafanya wafanyabiashara na 
wachimbaji wa madini hayo kufanyabiashara yao 
kwa uwazi zaidi.

Eneo hilo pia limewekewa kituo cha kuwakutanisha 
wanunuzi na wauzaji. “Hakuna kitakachoharibika, 
kampuni zote zitaingia mkataba na Serikali na 
watanunua hapa na watakaouza watayauzia hapa. 
Tutafungua mabenki na kuanzisha utalii wa madini,” 
alisema Rais Magufuli... Inaendelea Uk 18

Ukuta huo ulianza kujengwa mwaka 2017 kufuatia 
Rais Dkt. John Pombe Magufuli kutoa agizo akilenga 
kudhibiti utoroshaji uliokithiri wa madini hayo. 

Miezi kadhaa sasa baada ya ukuta huo kuzinduliwa 
mnamo  mwaka 2018, mapato yameongezeka kufikia 
shilingi bilioni 1.436 mwaka 2018 ikilinganishwa na 
shilingi milioni 166.1 mwaka 2017 na shilingi milioni 
71.7 kwa mwaka 2016 kutoka kwa wachimbaji 
wadogo na wa kati. 

Lengo la ujenzi wa ukuta huo ambao wenyeji wa 
Mirerani wanauita “Ukuta wa Magufuli” ni kudhibiti 
wizi, upotevu wa mapato na utoroshwaji wa madini 
ya Tanzanite nje ya nchi.

Katibu Mtendaji wa Tume ya Madini, Profesa 
Shukran Manya anasema kuongezeka kwa mapato 
kumechangiwa na kuongezeka kwa kiwango cha 
uzalishaji wa madini ya Tanzanite kutoka kwa 
wachimbaji wadogo na kati ambapo mwaka 2018 
jumla ya kilo 781.204 zilizalishwa zikiwa na thamani 
ya shilingi bilioni 20.1 ambapo mrabaha ulikuwa 
shilingi bilioni 1.435 ikilinganishwa na kilo 147.7 
mwaka 2017 na kilo 164.6 mwaka 2016 ambazo zote 
kwa pamoja zilikuwa na mrabaha wa shilingi milioni 
337.8.

Ukuta huo umejengwa na kusimamiwa na wahandisi 

AMUZI wa kujenga ukuta katika eneo 
la wachimbaji wadogo na kati wa 
Tanzanite eneo la Mirerani, Wilayani 
Simanjiro Mkoa wa Manyara, umeen-
delea kuzaa matunda baada ya 
uzalishaji na mapato kuongezeka.

WIZARA YA MADINI JARIDA LA NCHI YETU TANZANIA 17

Na Asteria MuhozyaMwandishi wetu
Wizara ya Madini

WADAU WA
TANZANITE
WAFURAHIA

MIRERANI

Akisoma hotuba kwa niaba ya Chama katika moja ya vikao 
vya wafanyabashara wa madini na Wizara jijini Arusha, 
Mwenyekiti wa Chama cha Wafanyabiashara wa Madini 
(TAMIDA), Sam Mollel anasema kuwa TAMIDA inaunga 
mkono juhudi zilizofanywa na Rais Dkt. Magufuli za ujenzi wa 
ukuta huo.

Alisema ujenzi huo umeleta udhibiti na umeongeza imani 
kubwa kwa wanunuzi wa madini hayo zikiwemo nchi za 
Marekani na Ulaya huku ukidhibiti ajira za watoto migodini na 
uingiaji holela katika machimbo hayo. 

Naye mmoja wa wanunuzi wa Tanzanite, Lydia Mollel 
anaeleza manufaa aliyoyaona tangu ukuta ulipojengwa 
akisema: 

“Baada ya ukuta kumekuwepo na usawa kati ya wanaume na 
wanawake kutokana na kwamba awali, wanaume matajiri 
waliweza kupata madini kwa muda wowote ambapo wao 
kama wanawake iliwalazimu kusubiri mpaka asubuhi.”

Baada ya ujenzi zipo jitihada kadhaa zilizofanywa na wizara 
kufuatia maelekeo ya Mhe. Rais kuhakikisha Tanzanite 
inatambulika kimataifa kuhusu uhalisia wake, inadhibitiwa na 
inawanufaisha Watanzania. 

Katika kuhakikisha hilo linaanza kutekelezwa, Serikali kupitia 
Wizara ya Madini tayari imeandaa Kanuni zifwatazo za “Mirera-
ni Controlled Area” za mwaka 2018 ambazo zinatoa mwongozo 
wa namna shughuli za uchimbaji, biashara ya madini  na 
huduma za jamii zitakavyoendeshwa ndani ya ukuta. Kanuni 
hizo zimesainiwa na Waziri wa Madini ,Mhe.Doto Biteko, tarehe 
30 Januari, 2019.

Aidha, mbali ya ujenzi wa ukuta kuzunguka migodi, tayari 
Serikali inaendelea na ujenzi wa jengo maalum la Huduma za 
Pamoja ndani ya Ukuta (One stop Centre) ambapo shughuli 
zote za mauzo na minada ya madini zinafanyika. 

Jengo hilo linajengwa na mkandarasi SUMAJKT kwa gharama 
ya shilingi bilioni 1,148,259,500. Aidha mifumo ya kamera za 
ulinzi imeshafungwa ili kuhakikisha usalama wa eneo husika.

Sambamba na hayo, tayari wizara imezindua jengo la biashara 
ya madini (brokers lounge) ndani ya ukuta, mahsusi kwa ajili 
ya uthaminishaji wa madini pindi yanapochimbwa migodini. 

Aidha, kwa sasa Serikali inafanya jitihada za kupata Hati ya 
Utambulisho wa Kimataifa ya madini ya Tanzanite ambayo 
yanapatikana Tanzania pekee.

JARIDA LA NCHI YETU TANZANIA WIZARA YA MADINI 18



JARIDA LA NCHI YETU TANZANIA WIZARA YA MADINI
JARIDA LA NCHI YETU TANZANIA WIZARA YA MADINI24 http.gst.go.tz+255  262 323020 +255 262323020

TAASISI YA JIOLOJIA NA UTAFITI WA MADINI TANZANIA,
MTAA WA KIKUYU, 

S.L.P 903,
DODOMA.

madini.do@gst.go.tz

TEMBELEA MAKUMBUSHO YA TAIFA YA  JIOLOJIA YANAYOPATIKANA 
KATIKA TAASISI YA  JIOLOJIA NA UTAFITI WA MADINI TANZANIA 

(GST) , UTAJIFUNZA NA KUJIONEA MIAMBA NA MADINI 
MBALIMBALI YANAYOPATIKANA HAPA NCHINI TANZANIA.

TAASISI YA JIOLOJIA NA UTAFITI WA MADINI TANZANIA - GST

WIZARA YA MADINI JARIDA LA NCHI YETU TANZANIA19



JARIDA LA NCHI YETU TANZANIA WIZARA YA MADINI
JARIDA LA NCHI YETU TANZANIA WIZARA YA MADINI24 http.gst.go.tz+255  262 323020 +255 262323020

TAASISI YA JIOLOJIA NA UTAFITI WA MADINI TANZANIA,
MTAA WA KIKUYU, 

S.L.P 903,
DODOMA.

madini.do@gst.go.tz

TEMBELEA MAKUMBUSHO YA TAIFA YA  JIOLOJIA YANAYOPATIKANA 
KATIKA TAASISI YA  JIOLOJIA NA UTAFITI WA MADINI TANZANIA 

(GST) , UTAJIFUNZA NA KUJIONEA MIAMBA NA MADINI 
MBALIMBALI YANAYOPATIKANA HAPA NCHINI TANZANIA.

TAASISI YA JIOLOJIA NA UTAFITI WA MADINI TANZANIA - GST

WIZARA YA MADINI JARIDA LA NCHI YETU TANZANIA 19



atika kutambua umuhimu wa Sekta ya 
Madini nchini, Serikali ya Awamu ya 
Tano kupitia Wizara ya Madini imeji-
panga kimkakati kuhakikisha inasi-
mamia, inatekeleza na inasaidia  

ukuaji wa sekta hii hasa kwa kuwawezesha 
wachimbaji wadogo ambao kwa muda mrefu 
wamekuwa hawanufaiki na rasilimali hiyo.

Wizara pia imepata nguvu ya kutekeleza maju-
kumu yake kutokana na dhamira ya dhati ya Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. 
John Pombe Magufuli, ya kuhakikisha sekta ya 
madini inasimamiwa ipasavyo na inaleta tija kwa 
wachimbaji na Serikali kwa ujumla.

Akizungumza hivi karibuni na Jarida la Nchi 
Yetu, Rais wa Shirikisho la Vyama vya Wachim-
baji wa Madini Tanzania (FEMATA), Bw. John 
Bina, anakiri kuwa nafasi ya wachimbaji wadogo 
kwa sasa ni kubwa katika kutoa mchango wao 
kwa Taifa.“Tunamshukuru sana Rais Magufuli 
kwa jinsi alivyotusaidia wachimbaji wadogo 
hasa kwenye kuondoa VAT na ile ya zuio. 

Haya yote ni mafanikio yaliyotokana na mkutano 
wa Mhe. Rais na wadau wa sekta ya madini aliou-
fanya mapema mwezi Januari, 2019 jijini Dar es 
Salaam,” anaeleza Bw. Bina. Aidha, anaeleza 
kutokana na mkutano huo mafanikio mengi 
yamepatikana kutokana na utekelezaji wa 
maagizo ya Mhe. Rais. Mfano kwa sasa upati-
kanaji wa maeneo ya uchimbaji hauna urasimu 
tena na kuwafanya watanzania wengi ambao ni 
wachimbaji wadogo kuanza kujihusisha na 
biashara vya madini.

Anafananisha kukumbukwa sawa na mtu aliye-
kutana na ‘Nyota ya Jaha’ kwani wanaheshimika 
na wamepata matumaini mapya baada ya kuku-
tana na Rais Magufuli, kueleza kero zao na kisha 
hatua mbalimbali kuchukuliwa ikiwemo kuon-
dolewa kwa Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) 
na kodi ya zuio.

Anaongeza kuwa kada ya wachimbaji 
wadogo imepata nguvu mpya baada ya 
kuanzishwa kwa Wizara ya Madini pamoja 
na Tume ya Madini na kwamba mabadiliko 
hayo yatawezesha watunga Sera na 
wasimamizi wa mambo yote yanayohusu 
madini kuwa katika kapu moja hivyo kuisi-
mamia kwa karibu sekta hiyo.

Pia Bw. Bina anatoa rai kwa vyombo vya 
habarinchini kuandika sana habari zinazo-
husu madini kwani yapo mambo mengi 
ambayo hayafahamiki hususani fursa 
lukuki zinazopatikana katika madini na 
kuwasihi kuandika taarifa zilizo sahihi 
ambazo hazitaichafua nchi kimataifa. 

Katika hilo anatoa wito kwa wadau wote 
katika sekta hiyo kushirikiana kikamilifu 
na Wizara ili kutatua matatizo ya wachim-
baji wadogo, lakini pia kuwataka wachim-
baji hao kutambua kuwa mambo yame-
badilika na wasiishi tena kimazoea na 
badala yake walipe mrabaha na wajie-
pushe na vitendo vya utoroshwaji wa 
madini ili kusaidia ukuaji wa sekta hiyo.

Rais huyo wa FEMATA anasema lengo la 
wachimbaji wadogo kwa sasa ni kuon-
dokana na uchimbaji wa kienyeji na 
kuingia katika uchimbaji wa kisasa na 
hatimaye kuwa wachimbaji wakubwa 
wenye kutoa mchango mkubwa kwa jamii 
na nchi kwa ujumla.

“Hapa nchini kwa sasa madini ndio habari 
ya mjni, umeona Mhe. Rais katika kikao 
chetu cha wadau wa madini mwezi Januari 
mwaka huu alikaa na sisi zaidi ya saa saba 
ili tuzungumze, na maagizo yote aliyoyatoa 
mengi yametekelezwa. Mimi najivunia 
kuwa kwenye sekta hii maana thamani 
yetu imeonekana, tumeinuliwa tena, tuko 
juu,” anaeleza Bw. Bina.

Na Asteria Muhozya
Wizara ya Madini
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mikakati mbalimbali ya kuwasaidia ikiwemo uanzishwaji 
wa vituo vya umahiri.  

Serikali inajenga vituo saba vya umahiri kupitia Mradi wa 
Usimamizi Endelevu wa Rasilimali Madini (SMMRP) ili 
kutoa mafunzo ya nadharia na kuwaongezea ujuzi 
wachimbaji wadogo katika shughuli zao za uchimbaji 
utakaowasaidia kuongeza uzalishaji na wenye tija.

Aidha vituo vya umahiri vimelenga katika kutoa mafunzo 
ya jiolojia hususan katika utafiti wa madini, mafunzo 
yauongezaji thamani madini, biashara ya madini, uchen-
juaji kwa kutumia teknolojia rafiki kwa mazingira husu-
sanI teknolojia isiyotumia Zebaki.

Vituo vya umahiri vinajengwa katika maeneo ya 
Mpanda,Bariadi, Handeni, Musoma, Chunya, Songea, 
Bukoba na jengo la Taaluma katika Chuo cha Madini 
Dodoma ambalo 
pia litatumiwa na wachimbaji wanawake. 

Mbali na vituo vya umahiri, Serikali kwa kushirikiana na 
Umoja wa Kuwasaidia Wachimbaji Wadogo Wanaozun-
guka Migodi Mikubwa (Mult-Sector Partnership Initiative 
MSP), imejenga kituo cha mfano cha Lwamgasa mkoani 
Geita. Vilevile, Serikali kupitia mradi wake wa SMMRP, 
imeanza kujenga vituo kama hivyo katika maeneo ya 
Itumbi Chunya na Katente- Geita na ujenzi unaendelea 
kwa kasi.

Mapema mwaka huu, katika Mkutano wa Sekta ya Madini 
uliokutanisha wadau, wachimbaji wadogo, wa kati na 
wachimbaji wakubwa, wafanyabiashara wa madini pamoja 
na wafanyakazi wa Wizara ya Madini uliofanyika Jijini Dar 
es Salaam, Rais Magufuli alisema Marekebisho ya Sheria 
ya Madini ya Mwaka 2010 yameiwezesha rasilimali ya 
madini kuwa mali ya watanzania.

Katika mkutano huo Rais Magufuli alisema marekebisho ya 
Sheria ya Madini ya Mwaka 2010 yamewezsha kurudisha 
umiliki wa rasilimali madini kwa Watanzania na kuweka 
usimamizi na udhibiti wa utoroshwaji madini.

Sambamba na hilo ujenzi wa ukuta katika eneo la Madini ya 
Tanzanite (Mirerani) kumewezesha Tanzania kulinda kwa 
ukaribu madini ya Tanzanite pia kudhibiti mianya ya utoro-
shaji wa madini hayo pamoja na ukwepaji kodi.

Mabadiliko makubwa katika Wizara ya Madini yamesaidia 
ongezeko kubwa la uzalishaji wa madini katika migodi 
mbalimbali ukiwemo Mgodi wa Almasi wa Mwadui ambao 
mwaka 2018 ulifikisha uzalishaji wa karati 341,000, ikiwa ni 
kiasi kikubwa kuzalishwa kwa mara ya kwanza tangu 
mwaka 1977 ambapo mgodi huo kiwango cha juu kabisa 
ilikuwa ni kuzalisha karati 317,000.

Wizara kwa kutambua umuhimu wa wachimbaji wadogo 
katika kukuza uchumi, imeendelea kubuni na kutekeleza

Mgodi Wa Wachimbaji Wadogo wa Madini, Nyakavangala, Mkoani Iringa.

Ili kuhakikisha kuwa wachimbaji wadogo wanapata 
takwimu za uhakika za kijiolojia zitakazowawezesha 
kuchimba kwa uhakika, taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa 
Madini (GST) kwa kushirikiana na Shirika la Madini la Taifa 
(STAMICO) wamefanya utafiti wa kina wa kijiosayansi 
uliohusisha uchorongaji na ukadiriaji wa mbale (resource) 
katika maeneo ya wachimbaji wadogo.

Wizara pia imeandaa Mwongozo wa Wachimbaji Madini 
Wadogo (Guidelines for Small Scale Miners) unaoelezea 
namna bora ya uchimbaji wa madini na umeshagawiwa 
kwa walengwa.

Kwa mujibu wa Katibu Mkuu wa Wizara ya Madini, Prof. 
Simon Msanjila, tayari Wizara imetenga maeneo 11 yenye 
jumla ya ukubwa wa Hekta 38,952 kwa ajili ya uchimbaji 
mdogo. 

Maeneo hayo ni Biharamulo II, Itigi, Kyerwa, D-Reef, 
Ibinda,Kapanda, Ngapa, Nzega, Kitowelo, Msasa na Matabe.

Ameongeza kuwa, Wizara inaendelea kutoa huduma za 
ugani kwa wachimbaji wadogo kwa utaratibu wa kuwatem-
belea wachimbaji hao kufuatilia uwezo wa uzalishaji, soko la 
Madini wanayochimba pamoja na shughuli za uongezaji 
thamani madini.

Mafunzo mbalimbali yamekuwa yakitolewa kwa wachimbaji 
wadogo ambapo jumla ya wachimbaji wadogo 5,303 wame-
patiwa mafunzo katika mikoa 15 ambayo ni Manyara, Moro-
goro, Dodoma, Tanga, Mbeya, Pwani, Shinyanga, Geita, 
Mara, Katavi, Singida, Dar es Salaam, Mbeya, Lindi na 
Mtwara. 
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Naibu Waziri wa Madini, Mhe.Stanslaus Nyongo akikagua shughuli za uchimbaji mdogo wa madini Mkoani Iringa.

Naibu Waziri wa Madini, Mhe.Stanslaus Nyongo 
akikagua shughuli za uchimbaji mdogo wa madini Mkoani Iringa.
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Naibu Waziri wa Madini, Mhe.Stanslaus Nyongo akikagua shughuli za uchimbaji mdogo wa madini Mkoani Iringa.

Naibu Waziri wa Madini, Mhe.Stanslaus Nyongo 
akikagua shughuli za uchimbaji mdogo wa madini Mkoani Iringa.
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JICHO LA WANAHABARI
KATIKA MANADILIKO

SEKTA YA MADINI TANZANIA.
Na Rodney Thedeus

Idara ya Habari - MAELEZO

STATE 
MINING
CORPORATION

DRILLING SERVICES FROM STAMICO
STAMICO has been in the mineral 
exploration drilling business for over the 
last 35 years in domestic and 
international exploration activities 
including the drilling for the Bulyanhulu 
deposit discovery. Our clients include 
exploration companies, construction 
companies, individuals, small scale 
miners and other groups.

STAMICO is offering Diamond Drilling 
services, at competitive rates. We can 
drill core  in drilling sizes; PQ, HQ, HQ3 
(triple tube), NQ sizes with excellent 
core recoveries in both soft and hard 
grounds. We utilize modern 
technologies in our drilling such as 
down hole surveys and core 
orientations using  Digital tools.

DIAMOND CORE DRILLING

STAMICO offers affordable Reverse 
Circulation (RC)-300m, Rotary Air 
Blasting (RAB)-150m and Air Core 
(AC)-30m drilling methods using modern 
drill Rigs to different clients. Our drilling 
rigs are wide, compact, efficient and cost 
effective, capable of drilling indifferent 
geological terrains. 

AIR PERCUSSION/ROTARY DRILLING

We can drill different ranges 
of hole depths from 0- 1,500m 

deep.

Come and acquire our services you will never regret!

Managing Director,
State Mining Corporation,
Plot No: 417/418 United Nations Road.
P.O. Box 4958,
Dar es Salaam, Tanzania.

For Quality and affordable Drilling Services please contact us through:

+255 222 150 029 info@stamico.co.tz @STAMICO
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Mfumo Mpya 
wa Kuchangia Jamii 
Kuziinua Halmashauri

USHIRIKISHWAJI
WA WAZAWA

Mageuzi makubwa yaliyofanywa na Serikali ya Awamu ya Tano katika 
sekta ya madini, kwa kurekebisha Sheria ili kuweka mfumo mpya wa 
kuratibu utoaji wa huduma kwa jamii (Corprate Social Responsibili-
ty),yameanza kuonesha manufaa ikiwemo kuziongezea uwezo 
Halmashauri mbalimbali hapa nchini. Utaratibu huo mpya umeainishwa 
katika Mabadiliko ya Sheria ya Madini ya mwaka 2010 yaliyofanyika 
2017, pamoja na mambo mengine, kuboresha Sheria ya Ushiriki na 
Uwezeshaji wa Watanzania katika Sekta ya Madini (Local Content) na 
wajibu wa kampuni za uchimbaji madini kuchangia huduma za kiuchumi 
na kijamii.  

Akizungumza na Jarida la Nchi Yetu hivi karibuni, Kamishna Msaidizi 
anayeshughulikia eneo la Uwezeshaji wa Watanzania katika Sekta ya 
Madini na  Wajibu wa Kampuni Kuchangia Huduma za Kijamii, Bw. 
Terence Ngole, anasema mabadiliko mapya yanawataka wamiliki wa 
leseni za madini kuandaa mpango wa manunuzi wa miaka mitano wa 
namna watakavyonunua huduma na bidhaa zinazopatikana hapa nchini.

Aidha, amesema kabla ya Mabadiliko ya Sheria ya Madini ya Mwaka 
2017, kampuni zilikuwa zikichangia huduma za jamii (Corporate Social 
Responsibility - CSR) kulingana na jinsi zilivyoona inafaa lakini baada ya 
mabadiliko hayo, uchangiaji huo uliingizwa kwenye Sheria na Kanuni 
hivyo kuzielekeza kampuni kutekeleza mipango iliyoridhiwa na jamii 
inayowazunguka.

Anaongeza kuwa katika kuhakikisha wazawa wanawezeshwa pale 
ambao huduma au bidhaa husika haipo nchini na hivyo kampuni kulazi-
mika kuiagiza kutoka nje ya nchi, Sheria inaelekeza kampuni za kigeni 
zitakazoruhusiwa kuagiza lazima ziwe na ubia na kampuni za wazawa, 
jambo ambalo kwa Sheria ya awali halikuwepo.Aidha, Sheria mpya 
inamtaka mmiliki wa leseni ya madini ndani ya miezi 12 baada ya kupata 
leseni, kuwasilisha Mpango wa Ajira na Mafunzo kwa Wazawa ambao 
utaidhinishwa na Tume ya Madini.

Pia, Sheria inamtaka mmiliki wa leseni kuhakikisha utaalamu na maarifa 
kuhusu utafutaji, uchimbaji, uchenjuaji na biashara ya madini unarithish-
wa kwa wazawa.

Moja ya eneo jingine muhimu ni kwa wamiliki wa leseni kutakiwa na 
Sheria hiyo mpya kutenga nafasi za kutosha kwa ajili ya mafunzo kwa 
vitendo kwa wanafunzi kutoka katika vyuo vinavyohusiana na Sekta ya 
Madini hapa nchini ili kuhaulisha ujuzi (skills transfer).

Na Mwandishi wetu

“Katika kipindi cha kati ya 2015 hadi sasa, Wizara 
imefanikiwa  kusimamia shughuli za CSR katika 
maeneo mbalimbali hapa nchini ili kuhakikisha 
wamiliki wa migodi wanatekeleza wajibu wao wa 
kutoa huduma za Jamii zinazozunguka migodi hiyo 
kwa mujibu wa makubaliano na vipaumbele vya 
Jamii inayozunguka migodi hiyo (host communi-
ty),” anasema Bw. Ngole.

Miongoni mwa mafanikio ya utaratibu huu mpya, ni 
mfano wa mgodi wa Petra Diamond Mwadui, kwa 
kushirikiana na Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu, 
wamejenga lango la kuingilia Hospitali ya Jakaya 
Kikwete iliyopo wilayani Kishapu kwa thamani ya 
shilingi milioni 70 za Kitanzania.
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Mgodi wa dhahabu wa Geita kwa kushirikina na Halmashauri ya Mji wa 
Geita umejenga madarasa 8 na jengo la utawala la Shule ya Mchepuo 
wa Kiingereza ya Magongo ambavyo vitagharimu shilingi 234.8 milioni.Ushirikishaji Wazawa:
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kwa mujibu wa makubaliano na vipaumbele vya 
Jamii inayozunguka migodi hiyo (host communi-
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Miongoni mwa mafanikio ya utaratibu huu mpya, ni 
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kushirikiana na Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu, 
wamejenga lango la kuingilia Hospitali ya Jakaya 
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Vilevile, Mgodi wa Geita Gold Mine (GGM)umewekeza 
kwa jamii katika Halmashauri ya Wilaya ya Geita kupitia 
miradi ya CSR jumla ya shilingi za Kitanzania 
1,143,384,000/= kuezeka majengo 27 ya shule yakiju-
muisha madarasa, maabara na ofisi za walimu.

Pia, kampuni ya GGM, kwa makubaliano na kutekeleza 
vipaumbele vya Halmashauri, imejenga kiwanda cha 
kusindika mafuta ya alizeti na ghala la kuhifadhi 
magunia 2,020 katika Kata ya Kasota, kwenye 
Halmashauri ya Wilaya ya Geita yenye thamani ya shilin-
gi milioni 100 kwa lengo la kuwaongezea kipato wanan-
chi wa Kata hiyo. 

Mgodi wa Geita pia umejenga soko la mji wa Geita, 
ambapo ndani yake kuna soko kuu la kuuza na kununua 
dhahabu ikiwa ni sehemu ya mchango wao kwa jamii 
kwa gharama ya shilingi bilioni 3.3 kufuatia vipaumbele 
vilivyowasilishwa na Halmashauri. 

Halikadhalika, mgodi wa GGM kwa kushirikiana na 
Halmashauri ya mji wa Geita unajenga madarasa nane 
na jengo la utawala la Shule ya Magongo ambalo 
litagharimu shilingi milioni 265.

Kwa upande wa utunzaji wa mazingira ya mji wa Geita, 
mwaka 2018 mgodi na Halmashauri ya mji walikubali-
ana kujenga mzunguko wa barabara ya Geita – Mwanza 
kwa gharama ya shilingi milioni  70 na kuweka taa za 
barabarani kwa shilingi milioni 314 ikiwa ni sehemu ya 
utoaji wa huduma kwa Jamii.

Baadhi ya huduma hizi haikuwa rahisi kuona matokeo 
yake na thamani halisi wakati wa utaratibu wa zamani 
lakini sasa kupitia mfumo wa wazi na shirikishi unaozipa 
Halmashauri zenyewe nafasi ya kuwasilisha vipaum-
bele vyao na kukubaliana na wawekezaji husika wa 
sekta ya madini, matokeo chanya yanaonekana.

Utekelezaji wa Huduma kwa Jamii (CSR) kwa sekta ya elimu: Ujenzi wa Sekondari J.K. Nyerere Nyamwaga wilayani Tarime 
umegharimu Dola za Kimarekani 1,347,782 mwaka 2012-2016.
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WIZARA YA MADINI

JARIDA LA NCHI YETU TANZANIA WIZARA YA MADINI 30



Baadhi ya Madini mbalimbali yanayopatikana Tanzania.

Marekebisho ya Sheria ya Madini Sura 
ya 123 yaliyofanyika mwaka 2017, 
yamewezesha kuundwa kwa Tume ya 
Madini yenye dhamana ya kusimamia 
shughuli za madini.

Tume ya Madini ni Mamlaka ya Leseni 
na Udhibiti wa shughuli zote zinazofan-
yika kaika sekta ya Madini. Kwa mujibu 
wa Sheria, Tume ya Madini ina uwezo 
wa kushitaki au kushitakiwa. Vilevile 
inayo mamlaka ya kumiliki mali na 
kubuni vyanzo vya mapato yake.

Marekebisho ya Sheria ya Madini Sura 
ya 123 yaliyofanyika mwaka 2017, 
yameweka utaratibu mahsusi kuwa 
madini yakisha chimbwa sharti yatam-
buliwe na kupimwa kwa ushirikiano wa 
Afisa Migodi Mkazi na Maafisa wa 
Serikali pamoja na mchimbaji husika.

Marekebisho ya Sheria yamefuta 
iliyokwa Wakala wa Jiolojia Tanzania 
na kuanzisha Taasisi ya Utafiti wa 
Kijiolojia iitwayo‘Geological Survey of 
Tanzania (GST)’.

Kwa mujibu wa Sheria, Taasisi GST 
imepewa dhamana ya kusimamia 
shughuli zote za utafiti wa kijiolojia 
nchini, pamoja na kusimamia shughuli 
za utafiti wa madini. 

Aidha kwa sasa Kampuni za Utafiti na 
Uchimbaji Madini (Mining and Explo-
ration Companies) zinalazimika 
kuwasilisha GST taarifa na kanzidata 
zao kuhusu utafiti na uchimbaji.

Faida nyingine ya uwepo wa Sheria 
mpya ya Madini ni kuanzishwa kwa 
utaratibu mpya wa ushirikishaji wa 
jamii zinazozunguka shughuli za 
uchimbaji madini. 

faa ya Watanzania, imepata nguvu 
kupitia Sheria ya Madini,  2010 pamoja 
na Marekebisho ya Mwaka 2017 na 
sheria nyingine zilizotungwa mwaka 
2017.Ili kuhakikisha rasilimali madini 
inawanufaisha watanzania, marekebi-
sho ya Sheria yameendelea kuleta tija 
kwa watanzania kwani vipengele vyote 
kandamizi vimeondolewa ama kureke-
bishwa kwa maslahi mapana ya Taifa 
letu.

Mfano, kabla ya Marekebisho ya Sheria 
ya Madini Sura ya 123, yaliyofanyika 
Mwaka 2017, wamiliki wa leseni za 
uchimbaji walkuwa na haki kwa mujibu 
wa Sheria kusafirisha nje ya nchi 
bidhaa zote na masalia yanayotokana 
na uchimbaji, uchakataji na uchenjuaji 
wa madini.Lakini katika Sheria mpya 
kupitia kifungu cha (5), imeelekeza 
kwamba Serikali ndio yenye umiliki wa 
madini hivyo inaweza kudhibiti madini 
ya mchimbaji, mchenjuaji, mununuzi 
na hata muuzaji yeyote hapa nchini.

Kupitia Sheria, Serikali ina haki na 
dhamna juu ya bidhaa zote na masalia 
yanayotokana na uchimbaji, uchakataji 
na uchenjuaji wamadini. Makinikia 
yote kuanzia sasa ni mali ya Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Aidha kwa mujibu wa Sheria ya Madini 
sura ya 123 kama ilivyorekebishwa 
mwaka 2019 hivi sasa mabaki (tailings 
na mineral ore) inaweza kuuzwa ndani 
ya nchi kama bidhaa tofauti na 
ilivyokuwa nyuma. 

hamira ya dhati ya Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dkt. John Pombe 
Magufuli ya kisimamia 
rasilimali madini kwa manu-

ZINAZOSIMAMIA
ZA SHERIA MPYA
ZIJUE FAIDA 

SEKTA YA MADINI
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bishwa kwa maslahi mapana ya Taifa 
letu.

Mfano, kabla ya Marekebisho ya Sheria 
ya Madini Sura ya 123, yaliyofanyika 
Mwaka 2017, wamiliki wa leseni za 
uchimbaji walkuwa na haki kwa mujibu 
wa Sheria kusafirisha nje ya nchi 
bidhaa zote na masalia yanayotokana 
na uchimbaji, uchakataji na uchenjuaji 
wa madini.Lakini katika Sheria mpya 
kupitia kifungu cha (5), imeelekeza 
kwamba Serikali ndio yenye umiliki wa 
madini hivyo inaweza kudhibiti madini 
ya mchimbaji, mchenjuaji, mununuzi 
na hata muuzaji yeyote hapa nchini.

Kupitia Sheria, Serikali ina haki na 
dhamna juu ya bidhaa zote na masalia 
yanayotokana na uchimbaji, uchakataji 
na uchenjuaji wamadini. Makinikia 
yote kuanzia sasa ni mali ya Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Aidha kwa mujibu wa Sheria ya Madini 
sura ya 123 kama ilivyorekebishwa 
mwaka 2019 hivi sasa mabaki (tailings 
na mineral ore) inaweza kuuzwa ndani 
ya nchi kama bidhaa tofauti na 
ilivyokuwa nyuma. 

hamira ya dhati ya Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dkt. John Pombe 
Magufuli ya kisimamia 
rasilimali madini kwa manu-

ZINAZOSIMAMIA
ZA SHERIA MPYA
ZIJUE FAIDA 

SEKTA YA MADINI
Na Mwandishi wetu
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Kwa sasa utaratibu wa uchangiaji wa huduma za jamii (CSR) 
umekuwa shirikishi kati ya kampuni za madini na jamii 
husika kupitia Serikali zao za Vijiji, Miji au Wilaya.

Utaratibu huu umewawezesha wananchi kushiriki moja kwa 
moja na kujipangia miradi ya maendeleo ambayo ndiyo 
kipaumbele kwao kuingizwa katika mipango mikakati ya 
kampuni za madini tofauti na ilivyokuwa kabla yamabadi-
liko ya Sheria ambapo kampuni zilikuwa zinajiamulia 
zichangie vipi jamii bila hata kuangalia vipaubele vya jamii 
husika.

Faida nyingine ya Sheria mpya kwa Watanzania ni kwamba 
imeweka masharti na utaratibu unaohakikisha kuwa 
shughuli zote za uchimbaji madini katika nchi zinazingatia 
misingi inayolinda mazingira kwa mujibu wa Sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira Sura ya 191.

Aidha, sheria inaweka mkazo kwa watanznia kupewa 
kipaumbele katika ajira na eneo lolote ambalo litakosa 
mzawa mwenye taaluma hiyo, basi ni lazima kuwe na 
mpango wa urithishaji (Succession Plan).

Vilevile Sheria inasisitiza mafunzo na kuhawilisha teknolojia 
(technology transfer) katika sekta ya Madini.

Sheria imeelekeza wamiliki wa leseni za uchimbaji kutoa 
kipaumbele kwa bidhaa zinazozalishwa au kupatikana 
nchini na pia kupata huduma kutoka kwa kampuni za watan-
zania, mfano huduma za kibenki, kisheria , bima na kadlika.

Uzuri mwingine wa mabadiliko ya Sheria ni kwamba mika-
taba yote nchi itayoingiwa ni lazima izingatie Sheria ya 
Mwaka 2017 kuhusu Ukuu wa Nchi katika Raslimali Madini 
iitwayo ‘The Natural Wealth and Resources (Permanent 
Sovereignity) Act,2017’, ambayo inasisitiza kwamba 
makubaliano yote ni lazima yazingatie maslahi ya nchi kama 
Mmiliki halali wa Rasilimali Madini yanayovunwa.

Waombaji na wamiliki wa wa leseni za uchimbaji wa 
madini wameelekezwa na Sheria kuwasilisha Tume ya 
Madini  kiapo cha uadilifu ikiwemo kukubaliana na sharti 
la Serikali kuwa na asilimia 16 ya hisa huru kwa kila leseni 
ya uchimbaji madini.

Sambamba na mabadiliko hayo ya Sheria ya Madini, 
Wizara pia imetengeneza Kanuni na Miongozo mahsusi ili 
kusaidia utekelezaji wa Sheria katika kuleta mabadiliko 
chanya kwenye sekta ya madini.

Miongoni mwa Kanuni ni Kanuni mpya za Udhibiti wa Eneo 
la Mirereani, 2019 ambazo lengo lake ni kufanya usimam-
izi wa eneola Mirerani uendane na mabadiliko ya Sheria 
ya Madini, pamoja na kuhuisha tozo mbalimbali katika 
usimamizi na udhibiti baada ya eneo hilo kuzungushiwa 
ukuta.

Kanuni nyingine ni zile za Biashara ya Madini ya Almasi, 
2019, ambazo lengo lake ni kusimamia biashara ya madini 
ya Almasi nchini. 
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Kanuni hizi zinaweka utaratibu wa kuuza na kununua 
madini ya Almasi ambako kunaiwezesha Serikali kupata 
mrabaha na tozo mbalimbali kutokana na mauzo ya 
madini hayo.

Aidha Kanuni nyingine ni zile zijulikanazo kama Kanuni za 
Madini (Kiapo cha Uadilifu), 2018, ambazo zimeweka 
utaratibu wa kuwailisha kiapo cha uadilifu kwa wanaofan-
ya shughuli za uchimbaji madini nchini.

Wizara ya Madini kwa kushirikiana na Tume ya Madini 
imetunga pia Mwongozo wa Kuhakiki Uongezaji Thamani 
Madini au Miamba kabla ya Madini Kusafirishwa Nje ya 
Nchi (The Mining (Mineral Value Addition) Guidelines, 
2019).

Lengo la kutunga Mwongozo huu ni kuweka utaratibu 
mzuri wa uongezaji thamani madini kabla ya kusafirisha 
kwenda nje ya nchi.

Utaratibu huu unaweka viwango vya uongezaji thamani 
kwa kila madini na miamba kabla ya kusafirishwa kwenda 
nje ya nchi.

Sambamba na mwongozo huo, Kanuni za Madini (Ushirik-
ishwaji wa Huduma na Bidhaa za Watanzania), 2018 
zilitungwa kwa lengo la kusimamia na kuhakikisha kuwa 
shughuli za uchimbaji madini nchini zinashirikisha 
huduma na bidhaa zinazozalishwa na Watanzania.

Kanuni zinaweka utaratibu wa kuajiri Watanzania katika 
kampuni za uchimbaji madini na kutumia huduma na 
bidhaa zinazolishwa na watanzania nchini.

Kwa upande mwingine, Wizara imetunga Kanuni za 
Madini (Biashara ya Madini na Makinikia), 2018 kwa lengo 
lakusimamia na kuhakikisha shughuli za uchimbaji madini 
nchini zinatenganisha madini na makinikia yatokanayo na 
uchimbaji huo.

Kanuni hizi zinaweka utaratibu unaozuia usafirishaji wa 
makinikia nje ya nchi, kwa lengo la kuhamasisha shughuli 
zote za uchenjuaji wa madini ghafi kufanyika ndani ya 
nchi.Unapozungumzia umuhimu wa Kanuni mpya zinazoi-
wezesha Sheria mpya ya Madini kufanya kazi, huwezi 
kuacha kuzungumzia Kanuni za Madini (Uongezaji Thama-
ni Madini), 2018, Kanuni hizi zinaweka utaratibu wa 
uongezaji thamani madini na taratabu za uchenjuaji wa 
madini ghafi nchini.Utaratibu wa kuongeza thamani 
unalenga kuhamasisha ili shughuli zote za uchenjuaji wa 
madini ghafi zinafanyika ndani ya nchi ili kuyaongezea 
madini yote thamani kabla ya kusafirishwa nje ya nchi. 

Kanuni nyingine ni zile za Madini (Haki Madini), 2018 
ambazo zinasimamia na kuhakikisha kuwa shughuli za 
utoaji wa leseni za utafiti au uchimbaji madini nchini zinaz-
ingatia masharti na haki.Wizara ya Madini katika kuhakiki-
sha inasimamia rasilimali madini kwa manufaa ya watanza-
nia, imetunga pia kanuni za Utafiti wa Kijiolojia, 2018, 
Kanuni za Ukaguzi na Uchunguzi wa Migodi, 2018, Kanuni 
za Madini Mionzi, 2018, pamoja na Kanuni za Uwazi na 
Uwajibikaji katika Sekta ya Madini, 2019.

Faida hizi za jumla kiudhibiti na mafanikio mengi 
yaliyoanza kuonekana kama yanavyoainishwa katika 
makala mbalimbali zilizomo katika jarida hili vinatukum-
busha jambo moja muhimu; Tanzania si maskini lakini 
tukithubutu, tunaweza kuifanya sekta ya madini iitajirishe 
nchi yetu.
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Kwa sasa utaratibu wa uchangiaji wa huduma za jamii (CSR) 
umekuwa shirikishi kati ya kampuni za madini na jamii 
husika kupitia Serikali zao za Vijiji, Miji au Wilaya.

Utaratibu huu umewawezesha wananchi kushiriki moja kwa 
moja na kujipangia miradi ya maendeleo ambayo ndiyo 
kipaumbele kwao kuingizwa katika mipango mikakati ya 
kampuni za madini tofauti na ilivyokuwa kabla yamabadi-
liko ya Sheria ambapo kampuni zilikuwa zinajiamulia 
zichangie vipi jamii bila hata kuangalia vipaubele vya jamii 
husika.

Faida nyingine ya Sheria mpya kwa Watanzania ni kwamba 
imeweka masharti na utaratibu unaohakikisha kuwa 
shughuli zote za uchimbaji madini katika nchi zinazingatia 
misingi inayolinda mazingira kwa mujibu wa Sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira Sura ya 191.

Aidha, sheria inaweka mkazo kwa watanznia kupewa 
kipaumbele katika ajira na eneo lolote ambalo litakosa 
mzawa mwenye taaluma hiyo, basi ni lazima kuwe na 
mpango wa urithishaji (Succession Plan).

Vilevile Sheria inasisitiza mafunzo na kuhawilisha teknolojia 
(technology transfer) katika sekta ya Madini.

Sheria imeelekeza wamiliki wa leseni za uchimbaji kutoa 
kipaumbele kwa bidhaa zinazozalishwa au kupatikana 
nchini na pia kupata huduma kutoka kwa kampuni za watan-
zania, mfano huduma za kibenki, kisheria , bima na kadlika.

Uzuri mwingine wa mabadiliko ya Sheria ni kwamba mika-
taba yote nchi itayoingiwa ni lazima izingatie Sheria ya 
Mwaka 2017 kuhusu Ukuu wa Nchi katika Raslimali Madini 
iitwayo ‘The Natural Wealth and Resources (Permanent 
Sovereignity) Act,2017’, ambayo inasisitiza kwamba 
makubaliano yote ni lazima yazingatie maslahi ya nchi kama 
Mmiliki halali wa Rasilimali Madini yanayovunwa.

Waombaji na wamiliki wa wa leseni za uchimbaji wa 
madini wameelekezwa na Sheria kuwasilisha Tume ya 
Madini  kiapo cha uadilifu ikiwemo kukubaliana na sharti 
la Serikali kuwa na asilimia 16 ya hisa huru kwa kila leseni 
ya uchimbaji madini.

Sambamba na mabadiliko hayo ya Sheria ya Madini, 
Wizara pia imetengeneza Kanuni na Miongozo mahsusi ili 
kusaidia utekelezaji wa Sheria katika kuleta mabadiliko 
chanya kwenye sekta ya madini.

Miongoni mwa Kanuni ni Kanuni mpya za Udhibiti wa Eneo 
la Mirereani, 2019 ambazo lengo lake ni kufanya usimam-
izi wa eneola Mirerani uendane na mabadiliko ya Sheria 
ya Madini, pamoja na kuhuisha tozo mbalimbali katika 
usimamizi na udhibiti baada ya eneo hilo kuzungushiwa 
ukuta.

Kanuni nyingine ni zile za Biashara ya Madini ya Almasi, 
2019, ambazo lengo lake ni kusimamia biashara ya madini 
ya Almasi nchini. 
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Kanuni hizi zinaweka utaratibu wa kuuza na kununua 
madini ya Almasi ambako kunaiwezesha Serikali kupata 
mrabaha na tozo mbalimbali kutokana na mauzo ya 
madini hayo.

Aidha Kanuni nyingine ni zile zijulikanazo kama Kanuni za 
Madini (Kiapo cha Uadilifu), 2018, ambazo zimeweka 
utaratibu wa kuwailisha kiapo cha uadilifu kwa wanaofan-
ya shughuli za uchimbaji madini nchini.

Wizara ya Madini kwa kushirikiana na Tume ya Madini 
imetunga pia Mwongozo wa Kuhakiki Uongezaji Thamani 
Madini au Miamba kabla ya Madini Kusafirishwa Nje ya 
Nchi (The Mining (Mineral Value Addition) Guidelines, 
2019).

Lengo la kutunga Mwongozo huu ni kuweka utaratibu 
mzuri wa uongezaji thamani madini kabla ya kusafirisha 
kwenda nje ya nchi.

Utaratibu huu unaweka viwango vya uongezaji thamani 
kwa kila madini na miamba kabla ya kusafirishwa kwenda 
nje ya nchi.

Sambamba na mwongozo huo, Kanuni za Madini (Ushirik-
ishwaji wa Huduma na Bidhaa za Watanzania), 2018 
zilitungwa kwa lengo la kusimamia na kuhakikisha kuwa 
shughuli za uchimbaji madini nchini zinashirikisha 
huduma na bidhaa zinazozalishwa na Watanzania.

Kanuni zinaweka utaratibu wa kuajiri Watanzania katika 
kampuni za uchimbaji madini na kutumia huduma na 
bidhaa zinazolishwa na watanzania nchini.

Kwa upande mwingine, Wizara imetunga Kanuni za 
Madini (Biashara ya Madini na Makinikia), 2018 kwa lengo 
lakusimamia na kuhakikisha shughuli za uchimbaji madini 
nchini zinatenganisha madini na makinikia yatokanayo na 
uchimbaji huo.

Kanuni hizi zinaweka utaratibu unaozuia usafirishaji wa 
makinikia nje ya nchi, kwa lengo la kuhamasisha shughuli 
zote za uchenjuaji wa madini ghafi kufanyika ndani ya 
nchi.Unapozungumzia umuhimu wa Kanuni mpya zinazoi-
wezesha Sheria mpya ya Madini kufanya kazi, huwezi 
kuacha kuzungumzia Kanuni za Madini (Uongezaji Thama-
ni Madini), 2018, Kanuni hizi zinaweka utaratibu wa 
uongezaji thamani madini na taratabu za uchenjuaji wa 
madini ghafi nchini.Utaratibu wa kuongeza thamani 
unalenga kuhamasisha ili shughuli zote za uchenjuaji wa 
madini ghafi zinafanyika ndani ya nchi ili kuyaongezea 
madini yote thamani kabla ya kusafirishwa nje ya nchi. 

Kanuni nyingine ni zile za Madini (Haki Madini), 2018 
ambazo zinasimamia na kuhakikisha kuwa shughuli za 
utoaji wa leseni za utafiti au uchimbaji madini nchini zinaz-
ingatia masharti na haki.Wizara ya Madini katika kuhakiki-
sha inasimamia rasilimali madini kwa manufaa ya watanza-
nia, imetunga pia kanuni za Utafiti wa Kijiolojia, 2018, 
Kanuni za Ukaguzi na Uchunguzi wa Migodi, 2018, Kanuni 
za Madini Mionzi, 2018, pamoja na Kanuni za Uwazi na 
Uwajibikaji katika Sekta ya Madini, 2019.

Faida hizi za jumla kiudhibiti na mafanikio mengi 
yaliyoanza kuonekana kama yanavyoainishwa katika 
makala mbalimbali zilizomo katika jarida hili vinatukum-
busha jambo moja muhimu; Tanzania si maskini lakini 
tukithubutu, tunaweza kuifanya sekta ya madini iitajirishe 
nchi yetu.
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KWA MAWASILIANO ZAIDI ,WASILIANA NA:
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TUMIA TAARIFA ZA JIOSAYANSI ZINAZOZALISHWA KUPITIA TAFITI ZINAZOFANYWA NA TAASISI 
YA JIOLOJIA NA UTAFITI WA MADINI TANZANIA (GST) KWA UTAFUTAJI NA UCHENJUAJI WA 

MADINI WENYE TIJA.

TAASISI YA JIOLOJIA NA UTAFITI WA MADINI TANZANIA - GST

Mtendaji Mkuu,
Taasisi ya Jiolojia na Uta�ti wa Madini Tanzania,
S.L.P 903,
DODOMA.

ANWANI YETU:

MJI WA DHAHABU
Kioo cha Faida ya Mageuzi Sekta ya Madini

la Geita lazima litasikika.   

Geita au baadhi wanavyoubatiza jina kuwa Mkoa wa 
Dhahabu (Place of Gold) ni mkoa maarufu kwa utajiri wa 
rasilimali madini hususan dhahabu. 

Mkoa huu ulianzishwa rasmi kwa Tangazo la Serikali 
namba 72 la Machi 2, 2012, na kuzinduliwa rasmi Novem-
ba 08, 2013 na Rais Mstaafu wa Awamu ya Nne, Mhe. Dkt. 
Jakaya Mrisho Kikwete.

Mkoa ulitokana na sehemu ya Mikoa ya Mwanza, Kagera 
na mkoa wa Shinyanga.Geita ni miongoni ya mikoa 
ambayo ipo ndani ya maeneo 

anzania inasifika Afrika na duniani kwa kuwa 
na vivutio vingi vya utalii ukiwemo Mlima 
mrefu kuliko yote Afrika, Mlima Kilimanjaro, 
uliopo katika mkoa wa Kilimanjaro, lakini 
linapokuja suala la madini nchini Tanzania,jina 

ambayo kijiolojia duniani kote yanafahamika  kwa 
kuwa na utajiri mkubwa wa madini dhahabu (Green-
stone Belts).

Mkuu wa Mkoa wa Geita, Mhandisi Robert Gabriel 
anauelezea Mkoa wa Geita kuwa kioo cha mafanikio 
katika mageuzi yanayoendelea kutekelezwa na 
Serikali katika sekta ya madini. 

Akizungumza hivi karibuni na Jarida la Nchi Yetu, , 
Mhandisi Robert Gabriel anauelezea Mkoa wa Geita 
kuwa kioo cha mafanikio katika mageuzi yanayoende-
lea pia ni kutokana na nia mpya ya Uongozi wa Mkoa.

Aidha, anasema kuwa wilaya zote tano za mkoa 
ambazo ni: Geita, Chato, Bukombe, Mbogwe na 
Nyang’wale zina hazina ya madini ya dhahabu na 
kwamba shughuli za uchimbaji madini zimewapa 
wananchi fursa za biashara na ajira. Lakini pia Mkoa 
kupata mapato na kuchangia katika pato la Taifa.
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Mtendaji Mkuu,
Taasisi ya Jiolojia na Uta�ti wa Madini Tanzania,
S.L.P 903,
DODOMA.

ANWANI YETU:

      

MJI WA DHAHABU
Kioo cha Faida ya Mageuzi Sekta ya Madini

la Geita lazima litasikika.   

Geita au baadhi wanavyoubatiza jina kuwa Mkoa wa 
Dhahabu (Place of Gold) ni mkoa maarufu kwa utajiri wa 
rasilimali madini hususan dhahabu. 

Mkoa huu ulianzishwa rasmi kwa Tangazo la Serikali 
namba 72 la Machi 2, 2012, na kuzinduliwa rasmi Novem-
ba 08, 2013 na Rais Mstaafu wa Awamu ya Nne, Mhe. Dkt. 
Jakaya Mrisho Kikwete.

Mkoa ulitokana na sehemu ya Mikoa ya Mwanza,  Kagera 
na mkoa wa Shinyanga.Geita ni miongoni ya mikoa 
ambayo ipo ndani ya maeneo 

anzania inasifika Afrika na duniani kwa kuwa 
na vivutio vingi vya utalii ukiwemo Mlima 
mrefu kuliko yote Afrika, Mlima Kilimanjaro, 
uliopo katika mkoa wa Kilimanjaro, lakini 
linapokuja suala la madini nchini Tanzania,jina 

ambayo kijiolojia duniani kote yanafahamika  kwa 
kuwa na utajiri mkubwa wa madini dhahabu (Green-
stone Belts).

Mkuu wa Mkoa wa Geita, Mhandisi Robert Gabriel 
anauelezea Mkoa wa Geita kuwa kioo cha mafanikio 
katika mageuzi yanayoendelea kutekelezwa na 
Serikali katika sekta ya madini. 

Akizungumza hivi karibuni na Jarida la Nchi Yetu, , 
Mhandisi Robert Gabriel anauelezea Mkoa wa Geita 
kuwa kioo cha mafanikio katika mageuzi yanayoende-
lea pia ni kutokana na nia mpya ya Uongozi wa Mkoa.

Aidha, anasema kuwa wilaya zote tano za mkoa 
ambazo ni: Geita, Chato, Bukombe, Mbogwe na 
Nyang’wale zina hazina ya madini ya dhahabu na 
kwamba shughuli za uchimbaji madini zimewapa 
wananchi fursa za biashara na ajira. Lakini pia Mkoa 
kupata mapato na kuchangia katika pato la Taifa.

Na Mwandishi wetu
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Tofauti ya Mkoa wa Geita na mikoa mingine inayozalisha madini, ni kiwango kikubwa cha 
uzalishaji wa dhahabu kinachochangiwa na uwepo wa Mgodi wa Dhahabu wa Geita (GGM) 
ambao ndio unaongoza kwa kutoa mchango mkubwa kwenye makusanyo ya mapato 
kutoka katika sekta ya madini nchini.

Katika kipindi cha Julai, 2018 hadi Machi mwaka huu, 2019 mgodi huo umechangina shilin-
gi bilioni 98 kati ya shilingi bilioni 244 zilizokusanywa katika sekta ya madini, sawa na 
asilimia 40. Mgodi wa GGM ambao unaongoza kwa uzalishaji wa dhahabu hapa nchini, 
unaipatia Serikali mapato makubwa kutokana na kodi na tozo mbalimbali lakini pia 
umewapatia watanzania wengi ajira rasmi na zisizo rasmi. 

Kutokana na wingi wa madini,kumekuwa na shughuli nyingi za kiuchumi ikiwemo idadi 
kubwa ya wachimbaji wadogo na wa kati na hivyo kufanya mkoa wa Geita kuwa na vituo 
vingi vya uchenjuaji wa madini ukilinganisha na sehemu nyingine yoyote nchini. Mkoa wa 
Geita peke yake una vituo 31 vya uchenjuaji (Elution Plants) kati ya vituo 100 ambayo ni 
takribani asilimia 24 ya vituo vyote vilivyopo nchini. Vilevile, kati ya mashine 639 za 
uchenjuaji (CIP, CIL na VAT Leaching) nchini, mashine 173 ziko mkoani Geita ambazo ni 
sawa na asilimia 27.

Mkoa wa Geita ndio ulikuwa wa kwanza kutekeleza agizo la Serikali la kuhakikisha mitam-
bo ya uchenjuaji wa dhahabu haiwekwi nje ya mkoa ambako madini yanazalishwa. Mkoa 
ulitenga eneo maalum kwa ajili hiyo. Utekelezaji wa agizo hilo uliofuatiwa na Mkoa wa 
Geita kupokea wawekezaji wengi waliojenga mitambo yao umesaidia kupunguza utoro-
shaji wa Madi ni ambapo itasaidia Serikali kuongeza mapato. 

GEITA YAANZA NA SOKO KUU LA MADINI
Mhandisi Gabriel anaeleza kuwa katika soko hilo ambalo limefungwa kamera za kisasa 
za CCTV kwa ajili ya kuimarisha ulinzi, kuna ofisi mbalimbali za kusimamia biashara na 
kukusanya tozo mbalimbali za Serikali, ofisi za Tume ya Madini, Idara ya Uhamiaji, 
Halmashauri na Jeshi la Polisi kwa ajili ya ulinzi na usalama na utoaji wa huduma nyingine.

Kwa upande wake, Afisa Madini wa Mkoa, Bw. Daniel Mapunda anaeleza kuwa uanzishwaji 
wa soko hilo umepunguza utoroshwaji wa madini kutoka nje ya mkoa na kwa sasa Serikali 
inapata takwimu sahihi za uzalishaji na uuzaji tofauti na ilivyokuwa siku za nyuma.

Mapunda ameongeza kuwa soko hilo limesaidia kuongezeka kwa vibali vya kusafirishia 
dhahabu nje ya nchi ambapo hutolewa kwa kulipia dola za kimarekani 100 kwa kimoja na 
hivyo kusaidia kujua takwimu za dhahabu iliyouzwa nje ya nchi.

Kwa upande wao, Wafanyabiashara Juma Kinyagata wa Kampuni ya Makono Manganyala 
Kaniki na Peter Moses wa kampuni ya Paul Mariganya, wanaeleza kuwa kuanzishwa kwa 
soko hilo kumewafanya watambuliwe rasmi na Serikali jambo ambalo linafanya wafaha-
mike zaidi na kuwaongezea heshima na uaminifu kwa wateja wao.

Tangu soko hilo lizunduliwe rasmi na Waziri Mkuu mwezi Machi 2019, jumla ya kilo 283.7 za 
dhahabu zenye thamani ya shilingi bilioni 23.7 ziliuzwa sokoni hapo. Mauzo ya dhahabu 
katika soko hilo yameifanya Serikali kukusanya maduhuli ya jumla ya shilingi 
1,659,648,571.97 (Kuanzia Machi 17 hadi Mei 16, 2019) kutokana na tozo ya Mrabaha 
(Royalty) na tozo ya ukaguzi (CIF)

Kwa mujibu wa Mhandisi Gabriel, mchakato wa kuanzisha soko hilo ulianza 
rasmi mwezi Januari, 2019 kufuatia agizo la Rais Dkt. John Pombe Magufuli, 
ambapo Mkuu huyo wa Mkoa aliona soko hilo ni fursa kwa Mkoa wa Geita na 
wakaamua kubadili jengo lililokuwa linajengwa kuwa soko la kawaida kuwa 
soko la madini.

Soko hilo lililozinduliwa na Waziri Mkuu, Mhe. Kassim Majaliwa tarehe 17, 
Machi, 2019, lipo katika miundombinu inayomilikiwa na Halmashauri ya 
Wilaya ya Geita.

Akielezea juu ya mfumo wa uendeshaji wa soko hilo, Mhandisi Gabriel 
anasema kuwa shughuli za kibishara katika soko zimerahisishwa ili kuondoa 
urasimiu ambapo ndani ya soko hili kuna taasisi za kifedha kama benki za 
CRDB, Azania na NMB kwa ajili ya kurahisisha miamala ya fedha taslimu na 
zisizo taslimu.

“Ndani ya soko hili kuna wanunuzi wakubwa wa dhahabu wapatao 14 na kwa 
sasa ujenzi wa ofisi zaidi kwa ajili ya wanunuzi wakubwa wa dhahabu 
zinaendelea kujengwa ili kukidhi mahitaji ya wanunuzi wote 18 waliopo 
Mkoani Geita kwa sasa,” anasema RC Gabriel.
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Tofauti ya Mkoa wa Geita na mikoa mingine inayozalisha madini, ni kiwango kikubwa cha 
uzalishaji wa dhahabu kinachochangiwa na uwepo wa Mgodi wa Dhahabu wa Geita (GGM) 
ambao ndio unaongoza kwa kutoa mchango mkubwa kwenye makusanyo ya mapato 
kutoka katika sekta ya madini nchini.

Katika kipindi cha Julai, 2018 hadi Machi mwaka huu, 2019 mgodi huo umechangina shilin-
gi bilioni 98 kati ya shilingi bilioni 244 zilizokusanywa katika sekta ya madini, sawa na 
asilimia 40. Mgodi wa GGM ambao unaongoza kwa uzalishaji wa dhahabu hapa nchini, 
unaipatia Serikali mapato makubwa kutokana na kodi na tozo mbalimbali lakini pia 
umewapatia watanzania wengi ajira rasmi na zisizo rasmi. 

Kutokana na wingi wa madini,kumekuwa na shughuli nyingi za kiuchumi ikiwemo idadi 
kubwa ya wachimbaji wadogo na wa kati na hivyo kufanya mkoa wa Geita kuwa na vituo 
vingi vya uchenjuaji wa madini ukilinganisha na sehemu nyingine yoyote nchini. Mkoa wa 
Geita peke yake una vituo 31 vya uchenjuaji (Elution Plants) kati ya vituo 100 ambayo ni 
takribani asilimia 24 ya vituo vyote vilivyopo nchini. Vilevile, kati ya mashine 639 za 
uchenjuaji (CIP, CIL na VAT Leaching) nchini, mashine 173 ziko mkoani Geita ambazo ni 
sawa na asilimia 27.

Mkoa wa Geita ndio ulikuwa wa kwanza kutekeleza agizo la Serikali la kuhakikisha mitam-
bo ya uchenjuaji wa dhahabu haiwekwi nje ya mkoa ambako madini yanazalishwa. Mkoa 
ulitenga eneo maalum kwa ajili hiyo. Utekelezaji wa agizo hilo uliofuatiwa na Mkoa wa 
Geita kupokea wawekezaji wengi waliojenga mitambo yao umesaidia kupunguza utoro-
shaji wa Madi ni ambapo itasaidia Serikali kuongeza mapato. 

GEITA YAANZA NA SOKO KUU LA MADINI
Mhandisi Gabriel anaeleza kuwa katika soko hilo ambalo limefungwa kamera za kisasa 
za CCTV kwa ajili ya kuimarisha ulinzi, kuna ofisi mbalimbali za kusimamia biashara na 
kukusanya tozo mbalimbali za Serikali, ofisi za Tume ya Madini, Idara ya Uhamiaji, 
Halmashauri na Jeshi la Polisi kwa ajili ya ulinzi na usalama na utoaji wa huduma nyingine.

Kwa upande wake, Afisa Madini wa Mkoa, Bw. Daniel Mapunda anaeleza kuwa uanzishwaji 
wa soko hilo umepunguza utoroshwaji wa madini kutoka nje ya mkoa na kwa sasa Serikali 
inapata takwimu sahihi za uzalishaji na uuzaji tofauti na ilivyokuwa siku za nyuma.

Mapunda ameongeza kuwa soko hilo limesaidia kuongezeka kwa vibali vya kusafirishia 
dhahabu nje ya nchi ambapo hutolewa kwa kulipia dola za kimarekani 100 kwa kimoja na 
hivyo kusaidia kujua takwimu za dhahabu iliyouzwa nje ya nchi.

Kwa upande wao, Wafanyabiashara Juma Kinyagata wa Kampuni ya Makono Manganyala 
Kaniki na Peter Moses wa kampuni ya Paul Mariganya, wanaeleza kuwa kuanzishwa kwa 
soko hilo kumewafanya watambuliwe rasmi na Serikali jambo ambalo linafanya wafaha-
mike zaidi na kuwaongezea heshima na uaminifu kwa wateja wao.

Tangu soko hilo lizunduliwe rasmi na Waziri Mkuu mwezi Machi 2019, jumla ya kilo 283.7 za 
dhahabu zenye thamani ya shilingi bilioni 23.7 ziliuzwa sokoni hapo. Mauzo ya dhahabu 
katika soko hilo yameifanya Serikali kukusanya maduhuli ya jumla ya shilingi 
1,659,648,571.97 (Kuanzia Machi 17 hadi Mei 16, 2019) kutokana na tozo ya Mrabaha 
(Royalty) na tozo ya ukaguzi (CIF)
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Kwa mujibu wa Mhandisi Gabriel, mchakato wa kuanzisha soko hilo ulianza 
rasmi mwezi Januari, 2019 kufuatia agizo la Rais Dkt. John Pombe Magufuli, 
ambapo Mkuu huyo wa Mkoa aliona soko hilo ni fursa kwa Mkoa wa Geita na 
wakaamua kubadili jengo lililokuwa linajengwa kuwa soko la kawaida kuwa 
soko la madini.

Soko hilo lililozinduliwa na Waziri Mkuu, Mhe. Kassim Majaliwa tarehe 17, 
Machi, 2019, lipo katika miundombinu inayomilikiwa na Halmashauri ya 
Wilaya ya Geita.

Akielezea juu ya mfumo wa uendeshaji wa soko hilo, Mhandisi Gabriel 
anasema kuwa shughuli za kibishara katika soko zimerahisishwa ili kuondoa 
urasimiu ambapo ndani ya soko hili kuna taasisi za kifedha kama benki za 
CRDB, Azania na NMB kwa ajili ya kurahisisha miamala ya fedha taslimu na 
zisizo taslimu.

“Ndani ya soko hili kuna wanunuzi wakubwa wa dhahabu wapatao 14 na kwa 
sasa ujenzi wa ofisi zaidi kwa ajili ya wanunuzi wakubwa wa dhahabu 
zinaendelea kujengwa ili kukidhi mahitaji ya wanunuzi wote 18 waliopo 
Mkoani Geita kwa sasa,” anasema RC Gabriel.
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Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe.Kassim Majaliwa akiangalia Madini ya Dhahabu 
mara baada ya uzinduzi  wa Soko la Madini
Mkoani Geita, Machi 17, 2019.

Tanzania kwa niaba ya wananchi, kuweka ulinzi na usima-
mizi mahsusi wa maeneo yote ya uchimbaji wa madini, 
kuweka utaratibu wa Bunge kufanya mapitio mikataba ya 
uchimbaji  na uendelezaji wa madini, kutungwa kwa 
Kanuni za Madini (Biashara ya Madini na Makinikia) za 
2018 na kutungwa kwa Kanuni za Madini kuhusu Ushirik-
ishwaji wa  Watanzania na Bidhaa za Ndani za 2018.

Mabadiliko mengine ni kuboresha utaratibu mzuri wa 
ulipaji wa mrabaha wa Serikali ambao uliongezeka kutoka 
asilimia nne na kuwa asilimia sita ya bei ya madini ghafi 
kwa madini ya metali na vito na kuanzishwa kwa ada ya 
ukaguzi wa madini ya kiasi cha asilimia moja, kuweka 
utaratibu wa mafunzo na kuhamisha teknolojia ya uchim-
baji wa madini (Local Content), kuanzisha Tume ya 
Madini, kuweka zuio la kutoa au kuondoa madini katika 
eneo la migodi na kuzuia uuzaji na usafirishaji wa madini 
ambayo hayajaongezwa thamani.

waka 2017, Bunge lilifanya marekebisho katika 
Sheria ya Madini ya mwaka 2010 kupitia Sheria 
ya Marekebisho ya Sheria Mbalimbali Na. 7 ya 
mwaka 2017. 

Aidha, baadaye iliundwa Wizara mpya ya Madini. Wizara 
hiyo ilianzishwa baada ya kuvunjwa  kwa iliyokuwa Wizara 
ya Nishati na Madini kupitia Hati ya Majukumu ya Wizara 
“Instrument” Na. 144 iliyotolewa mwaka 2016 na Marekebi-
sho yake ya Oktoba 7, 2017, lengo likiwa ni kuhakikisha 
kwamba rasilimali madini zinasimamiwa vyema ili ziwanu-
faishe watanzania wote.

Bunge pia lilishapitisha sheria mbili zinazohusu ukuu wa 
Tanzania kama nchi katika kumiliki raslimali zake za madini 
na uwezo wa kujadiliana na kurekebisha vipengele vyenye 
masharti hasi katika sekta ya madini. 

Miongoni mwa mambo mapya yaliyoletwa na mabadiliko 
hayo mbalimbali ya sheria ni pamoja na kutambua na 
kuweka umiliki wa rasilimali za madini kwa wananchi chini 
ya usimamizi wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
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Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe.Kassim Majaliwa akiangalia Madini ya

Dhahabu mara baada ya uzinduzi 
wa Soko la Madini Mkoani Geita,

Machi 17, 2019.

Tanzania kwa niaba ya wananchi, kuweka ulinzi na usima-
mizi mahsusi wa maeneo yote ya uchimbaji wa madini, 
kuweka utaratibu wa Bunge kufanya mapitio mikataba ya 
uchimbaji  na uendelezaji wa madini, kutungwa kwa 
Kanuni za Madini (Biashara ya Madini na Makinikia) za 
2018 na kutungwa kwa Kanuni za Madini kuhusu Ushirik-
ishwaji wa  Watanzania na Bidhaa za Ndani za 2018.

Mabadiliko mengine ni kuboresha utaratibu mzuri wa 
ulipaji wa mrabaha wa Serikali ambao uliongezeka kutoka 
asilimia nne na kuwa asilimia sita ya bei ya madini ghafi 
kwa madini ya metali na vito na kuanzishwa kwa ada ya 
ukaguzi wa madini ya kiasi cha asilimia moja, kuweka 
utaratibu wa mafunzo na kuhamisha teknolojia ya uchim-
baji wa madini (Local Content), kuanzisha Tume ya 
Madini, kuweka zuio la kutoa au kuondoa madini katika 
eneo la migodi na kuzuia uuzaji na usafirishaji wa madini 
ambayo hayajaongezwa thamani.

waka 2017, Bunge lilifanya marekebisho katika 
Sheria ya Madini ya mwaka 2010 kupitia Sheria 
ya Marekebisho ya Sheria Mbalimbali Na. 7 ya 
mwaka 2017. 

Aidha, baadaye iliundwa Wizara mpya ya Madini. Wizara 
hiyo ilianzishwa baada ya kuvunjwa  kwa iliyokuwa Wizara 
ya Nishati na Madini kupitia Hati ya Majukumu ya Wizara 
“Instrument” Na. 144 iliyotolewa mwaka 2016 na Marekebi-
sho yake ya Oktoba 7, 2017, lengo likiwa ni kuhakikisha 
kwamba rasilimali madini zinasimamiwa vyema ili ziwanu-
faishe watanzania wote.

Bunge pia lilishapitisha sheria mbili zinazohusu ukuu wa 
Tanzania kama nchi katika kumiliki raslimali zake za madini 
na uwezo wa kujadiliana na kurekebisha vipengele vyenye 
masharti hasi katika sekta ya madini. 

Miongoni mwa mambo mapya yaliyoletwa na mabadiliko 
hayo mbalimbali ya sheria ni pamoja na kutambua na 
kuweka umiliki wa rasilimali za madini kwa wananchi chini 
ya usimamizi wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
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Aidha, anatoa wito kwa Wizara ya 
Madini na taasisi zake kuendelea 
kusimamia vema rasilimali madini ili 
nchi inufaike zaidi na rasilimali hizo.

Kwa upande wake, Mahariri wa gazeti 
la Jamhuri ambaye pia ni Kaimu 
Mwenyekiti wa Jukwaa la Wahariri 
Tanzania (TEF), Deodatus Balile anase-
ma uamuzi uliofanywa na Serikali 
kupeleka Muswada wa Mabadiliko ya 
Sheria ya Madini ya mwaka 2010 na 
hatimaye Bunge kufanya mabadiliko 
ni hatua kubwa ambayo yameweka 
usawa kwani kabla ya hapo 
wawekezaji wa kigeni walionekana 
kupendelewa zaidi kuliko wazawa.

Balile anaelezea matumaini yake kwa 
Wizara ya Madini kutokana na Wizara 
hiyo kuimarisha usimamizi katika 
sekta ya madini na kwamba pamoja na 
jitihada za kuanzisha masoko ya 
madini hapa hapa nchini, ni muhimu 
pia kutafuta masoko ya nje.

“Kwa sasa tunaona jinsi Wizara inavy-
osimamia vizuri sekta ya madini nchini 
lakini pamoja na juhudi hizo, nashauri 
Wizara itoe elimu kwa waandishi wa 
habari juu ya mabadiliko hayo ili 
kuwaongezea uelewa wa sekta hii 
muhimu kwa taifa,” anaeleza Balile.

Mwandishi wa magazeti ya The Citizen 
na Mwananchi, Joseph Lyimo kutoka 
mkoa wa Manyara, anaeleza kuwa 
mabadiliko ya Sheria wamewahamasi-
sha wachimbaji na wafanyabiashara 
ya madini ambao wanaona sekta ya 
madini inatoa matumaini kwa watanza-
nia kupinga juhudi za Serikali na 
kuishauri Wizara kuendelea kusima-
mia Sheria na taratibu kwa ajili ya 
maslahi ya watanzania, badala ya 
kusikiliza watu wachache ambao 
walikuwa wananufaika na wizi wa 
madini.

Ili kuboresha na kuifanya sekta hiyo 
iwanufaishe zaidi watanzania, Mwan-
dishi huyo ambaye pia amefanya kazi 
katika vyombo mbalimbali vya habari 
nchini, anatoa ushauri kwa watanzania 
kuingia kwa wingi kwenye biashara ya 

madini ili rasilimali hiyo iwanufaishe 
na pia kuwataka wawe walinzi 
kudhibiti wizi na utoroshaji wa 
raslimali hiyo. 

Kutokana na mwamko mkubwa wa 
ulipaji kodi na mrabaha kutoka kwa 
wachimbaji na wafanyabiashara wa 
madini, Lyimo anatoa ushauri kwa 
Wizara ya Madini kuongeza idadi ya 
Wathamini Madini hususan katika 
machimbo ya Tanzanite yaliliyopo 
Mirerani mkoani Manyara kwa lengo 
la kupunguza foleni ya wachimbaji 
kusubiri kufanyiwa uthamini wa 
madini yao ili walipie tozo na mraba-
ha.

“Wathamini wapo wachache hasa 
kwenye madini ya Tanzanite na hivyo 
kusababisha wachimbaji na wafanya-
biashara kushindwa kuzungusha 
mitaji yao vizuri kwa sababu wanakaa 
muda mrefu kusubiri madini 
kuthaminiwa,” anaeleza Lyimo 
ambaye kwa muda mrefu amekuwa 
akiandika habari kuhusu machimbo 
ya madini ya Tanzanite. 

Kwa upande wake, Mhariri Mkongwe 
katika tasnia ya habari, Joseph 
Kulangwa anasema mabadiliko yaliy-
ofanyika yameiweka sekta ya madini 
mikononi mwa wananchi tofauti na 
ilivyokuwa zamani ambapo 
wawekezaji wa kigeni walikuwa na 
nguvu kubwa.

“Kabla ya ukuta pale Mirerani ilikuwa 
ni kama Shamba la Bibi maana watu 
walikuwa wanaiba na kuchimba 
kiholela na kwenda kuuza Kenya 
jambo ambalo lilikuwa lina athari 
kubwa kwa uchumi wa Tanzania. 

Lakini sasa tunaona hali imekuwa 
bora zaidi, umewekwa utaratibu 
mzuri na madini yanaongezwa thama-
ni,” anaeleza Kulangwa. Aidha, 
Kulangwa anasema pamoja na 
kwamba kuna maboresho makubwa 
ikiwemo kujengwa ukuta wa Mirerani, 
bado kuna watu wanajitokeza.  

Kabla ya mabadiliko haya kulikuwa 
na malalamiko mengi miongoni mwa 
wanasiasa, wachimbaji wenyewe wa 
madini, wananchi na waandishi wa 
habari ambao kwa kiasi kikubwa 
waliandika katika vyombo vya habari 
kutaka hatua zichukuliwe ili rasilimali 
hiyo iwe na manufaa kwa Taifa.Baada 
ya mabadiliko ya Sheria kufanyika, 
baadhi ya Wahariri na waandishi wa 
habari wameongea na Jarida la Nchi 
Yetu na kutoa maoni yao juu sekta ya 
madini.

Hamis Kibari, Mhariri wa Makala wa 
gazeti la HabariLeo, anasema kuwa 
mabadiliko yaliyofanywa na Serikali 
ya Awamu ya Tano ni hatua kubwa ya 
kuifanya nchi inufaike na madini 
yake.

Kibari anatolea mfano wa zuio la kusa-
firisha kaboni nje ya mkoa limesaidia 
kuongeza kiwango cha madini 
kinachopatIkana katika mkoa husika 
na kuiwezesha Wizara kupata 
takwimu sahihi za madini yanayopati-
kana.

“Kuzuia kaboni hasa katika mikoa 
yenye madini mengi kama Mkoa wa 
Geita kumeleta mabadiliko makubwa 
kwa muda mfupi sana kwani kiwango 
cha madini yanayopatikana kime-
ongezeka karibu mara tatu ya kiwan-
go cha zamani,” anaeleza.

Kibari anafananisha ongezeko kiwan-
go cha madini kinachopatikana kwa 
sasa katika machimbo mbalimbali 
kama Mirerani na Geita na kauli 
ambayo imekuwa ikitamkwa mara 
kwa mara na Rasi wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. 
John Pombe Magufuli kwamba Tanza-
nia hii ni tajiri kutokana na rasilimali 
ilizo nazo.

“Najua bado tunaibiwa lakini tupo 
katika hatua nzuri ya kufaidika na 
rasilimali zetu” anasema. 

Naamini kutokana na hatua ambazo 
Serikali inaendelea kuchua baada ya 
miaka 10 tutakuwa vizuri,” anaeleza 
Kibari.
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Aidha, anatoa wito kwa Wizara ya 
Madini na taasisi zake kuendelea 
kusimamia vema rasilimali madini ili 
nchi inufaike zaidi na rasilimali hizo.

Kwa upande wake, Mahariri wa gazeti 
la Jamhuri ambaye pia ni Kaimu 
Mwenyekiti wa Jukwaa la Wahariri 
Tanzania (TEF), Deodatus Balile anase-
ma uamuzi uliofanywa na Serikali 
kupeleka Muswada wa Mabadiliko ya 
Sheria ya Madini ya mwaka 2010 na 
hatimaye Bunge kufanya mabadiliko 
ni hatua kubwa ambayo yameweka 
usawa kwani kabla ya hapo 
wawekezaji wa kigeni walionekana 
kupendelewa zaidi kuliko wazawa.

Balile anaelezea matumaini yake kwa 
Wizara ya Madini kutokana na Wizara 
hiyo kuimarisha usimamizi katika 
sekta ya madini na kwamba pamoja na 
jitihada za kuanzisha masoko ya 
madini hapa hapa nchini, ni muhimu 
pia kutafuta masoko ya nje.

“Kwa sasa tunaona jinsi Wizara inavy-
osimamia vizuri sekta ya madini nchini 
lakini pamoja na juhudi hizo, nashauri 
Wizara itoe elimu kwa waandishi wa 
habari juu ya mabadiliko hayo ili 
kuwaongezea uelewa wa sekta hii 
muhimu kwa taifa,” anaeleza Balile.

Mwandishi wa magazeti ya The Citizen 
na Mwananchi, Joseph Lyimo kutoka 
mkoa wa Manyara, anaeleza kuwa 
mabadiliko ya Sheria wamewahamasi-
sha wachimbaji na wafanyabiashara 
ya madini ambao wanaona sekta ya 
madini inatoa matumaini kwa watanza-
nia kupinga juhudi za Serikali na 
kuishauri Wizara kuendelea kusima-
mia Sheria na taratibu kwa ajili ya 
maslahi ya watanzania, badala ya 
kusikiliza watu wachache ambao 
walikuwa wananufaika na wizi wa 
madini.

Ili kuboresha na kuifanya sekta hiyo 
iwanufaishe zaidi watanzania, Mwan-
dishi huyo ambaye pia amefanya kazi 
katika vyombo mbalimbali vya habari 
nchini, anatoa ushauri kwa watanzania 
kuingia kwa wingi kwenye biashara ya 

madini ili rasilimali hiyo iwanufaishe 
na pia kuwataka wawe walinzi 
kudhibiti wizi na utoroshaji wa 
raslimali hiyo. 

Kutokana na mwamko mkubwa wa 
ulipaji kodi na mrabaha kutoka kwa 
wachimbaji na wafanyabiashara wa 
madini, Lyimo anatoa ushauri kwa 
Wizara ya Madini kuongeza idadi ya 
Wathamini Madini hususan katika 
machimbo ya Tanzanite yaliliyopo 
Mirerani mkoani Manyara kwa lengo 
la kupunguza foleni ya wachimbaji 
kusubiri kufanyiwa uthamini wa 
madini yao ili walipie tozo na mraba-
ha.

“Wathamini wapo wachache hasa 
kwenye madini ya Tanzanite na hivyo 
kusababisha wachimbaji na wafanya-
biashara kushindwa kuzungusha 
mitaji yao vizuri kwa sababu wanakaa 
muda mrefu kusubiri madini 
kuthaminiwa,” anaeleza Lyimo 
ambaye kwa muda mrefu amekuwa 
akiandika habari kuhusu machimbo 
ya madini ya Tanzanite. 

Kwa upande wake, Mhariri Mkongwe 
katika tasnia ya habari, Joseph 
Kulangwa anasema mabadiliko yaliy-
ofanyika yameiweka sekta ya madini 
mikononi mwa wananchi tofauti na 
ilivyokuwa zamani ambapo 
wawekezaji wa kigeni walikuwa na 
nguvu kubwa.

“Kabla ya ukuta pale Mirerani ilikuwa 
ni kama Shamba la Bibi maana watu 
walikuwa wanaiba na kuchimba 
kiholela na kwenda kuuza Kenya 
jambo ambalo lilikuwa lina athari 
kubwa kwa uchumi wa Tanzania. 

Lakini sasa tunaona hali imekuwa 
bora zaidi, umewekwa utaratibu 
mzuri na madini yanaongezwa thama-
ni,” anaeleza Kulangwa. Aidha, 
Kulangwa anasema pamoja na 
kwamba kuna maboresho makubwa 
ikiwemo kujengwa ukuta wa Mirerani, 
bado kuna watu wanajitokeza.  

Kabla ya mabadiliko haya kulikuwa 
na malalamiko mengi miongoni mwa 
wanasiasa, wachimbaji wenyewe wa 
madini, wananchi na waandishi wa 
habari ambao kwa kiasi kikubwa 
waliandika katika vyombo vya habari 
kutaka hatua zichukuliwe ili rasilimali 
hiyo iwe na manufaa kwa Taifa.Baada 
ya mabadiliko ya Sheria kufanyika, 
baadhi ya Wahariri na waandishi wa 
habari wameongea na Jarida la Nchi 
Yetu na kutoa maoni yao juu sekta ya 
madini.

Hamis Kibari, Mhariri wa Makala wa 
gazeti la HabariLeo, anasema kuwa 
mabadiliko yaliyofanywa na Serikali 
ya Awamu ya Tano ni hatua kubwa ya 
kuifanya nchi inufaike na madini 
yake.

Kibari anatolea mfano wa zuio la kusa-
firisha kaboni nje ya mkoa limesaidia 
kuongeza kiwango cha madini 
kinachopatIkana katika mkoa husika 
na kuiwezesha Wizara kupata 
takwimu sahihi za madini yanayopati-
kana.

“Kuzuia kaboni hasa katika mikoa 
yenye madini mengi kama Mkoa wa 
Geita kumeleta mabadiliko makubwa 
kwa muda mfupi sana kwani kiwango 
cha madini yanayopatikana kime-
ongezeka karibu mara tatu ya kiwan-
go cha zamani,” anaeleza.

Kibari anafananisha ongezeko kiwan-
go cha madini kinachopatikana kwa 
sasa katika machimbo mbalimbali 
kama Mirerani na Geita na kauli 
ambayo imekuwa ikitamkwa mara 
kwa mara na Rasi wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. 
John Pombe Magufuli kwamba Tanza-
nia hii ni tajiri kutokana na rasilimali 
ilizo nazo.

“Najua bado tunaibiwa lakini tupo 
katika hatua nzuri ya kufaidika na 
rasilimali zetu” anasema. 

Naamini kutokana na hatua ambazo 
Serikali inaendelea kuchua baada ya 
miaka 10 tutakuwa vizuri,” anaeleza 
Kibari.
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ANGU Rais John Pombe Magufuli alipoahidi katika 
kampeni zake na hatimaye kuanza kutekeleza mageuzi 
mbalimbali katika sekta ya madini, watafiti, wanasiasa 
na wasomi mbalimbali duniani wameyachambua au 
kuyapokea mageuzi hayo kwa namna mbalimbali. 
Utafiti uliofanywa na jopo la timu ya NCHI YETU  Tanza-
nia unaonesha kuwa pamoja na kuwepo walioyapokea 
mageuzi hayo kwa

mtazamo hasi kutokana na kuwa wahanga wa mfumo mpya wa kuhakiki-
sha Watanzania wanafaidika zaidi na madini yao, wasomi, wanasiasa na 
watafiti wengi duniani wameitaja Tanzania kama mfano bora katika 
kusimamia nchi kufaidika na raslimali zake.

Nia hii ya wazi imewagusa wananchi wa Tanzania lakini pia wachambuzi 
kutoka mataifa mbalimbali duniani na kuizungumzia au hata kuitetea 
dhamira hiyo kila ilipotaka kupotoshwa.

Ndio maana baada ya jarida la African Arguments toleo la Julai, 2017 
kuchapisha makala iliyokuwa na anuani ya (“Tanzania: Magufuli’s 
Mining Reforms are a Masterclass in Political Manoeuvring”) 
ikikosoa mageuzi yanayoendelea, wasomaji wengi kutoka kote duniani 
waliungana na msimamo wa Tanzania kutetea rasilimali zake za madini.

“Magufuli ni kiongozi anayetazama mbali, anajua jinsi ya kusimamia 
raslimali za nchi yake ili ziwanufaishe watu wake. Sisi tunaoishi nchi za 
Ulaya tunafahamu jinsi Mataifa ya huku yanavyoulinda uchumi wao,” 
alisema msomaji mmoja kutoka nchi za Ulaya na mwingine akaongeza:
“Tuache kasumba za kimagharibi, anachokifanya Magufuli nchini 
Tanzania ndicho kinachotakiwa. Madini lazima yawanufaishe wananchi 
wa maeneo husika kwanza kabla ya wengine. Magufuli aendelee na 
mageuzi. Safi.”

Mageuzi Yake Yawalenga Wengi

Katika makala iliyoandikwa “Magufuli as been President for Two Years: How 
He’s Changing Tanzania” na kuchapishwa katika jarida la The Conversation, 
mwandishi Dkt. Dan Paget kutoka Chuo Kikuu cha Oxford anatoa maono yenye 
kuhusu falsafa za Magufuli katika sekta ya madini.

Anazungumzia sheria mpya zilivyotungwa, anazungumzia taasisi 
zilizowekwa na anazungumzia wasiwasi wa wawekezaji baada ya 
mageuzi hayo. Lakini anakwenda mbali kwa kuweka maoni yake 
kuhusu mageuzi yote haya kuwa Rais Magufuli anazingatia kujali masla-
hi ya watu wake na ni mtu wa maadili. 

Anaandika: “But the definitive feature of Magufuli’s first two years has 
been a talent for pursuing his programme of reform while pursuing 
domestic popularity at the same time….Perhaps more than any other 
president since Tanzania’s founding father, Julius Nyerere, Magufuli is 
seen as a man of integrity.”

Stephen Sucker na Mafanikio ya JPM.

Akiendesha kipindi cha mahojiano yaliyohusu Tanzania, mtangazaji 
mashuhuri wa kipindi cha BBC Hard Talk, Stephen Sucker, alieleza jinsi 
sera za kuzibana kampuni kubwa za madini zilivyosaidia Tanzania 
kuongeza mapato yake.

Kipindi hicho kilichotazamwa na mamilioni ya watu duniani, kiliwashan-
gaza wengi kwa jinsi mwanahabari huyo alivyofanya utafiti kuhusu 
mafanikio ya sera nyingi za kimageuzi za Rais Magufuli ikiwemo 
utungaji wa sheria mpya, mageuzi ya kitaasisi lakini pia mapambano 
dhidi ya rushwa.... Inaendelea Ukurasa wa 45
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WACHIMBAJI WADOGO WAGUSWA

Katika makala iliyochapishwa Machi, 2019 katika jarida la mtandaoni la 
nchini Nigeria (http://venturesafrica.com/about/) chini ya kichwa cha 
habari kisemacho: “Tanzania Eases Indigenous Regulations in Mining 
Sector Reforms,” mtandao huo unachambua Kanuni mpya za Madini 
nchini kuwa zitawasaidia wachimbaji wadogo.

“Local miners, most of whom cannot afford things such as machinery, 
have welcomed the amendment, saying it will make the mining industry 
vibrant. 

“Many local companies, be they contractors, subcontractors, licensees, 
do not have the capital and capacity needed to bring about development 
in the mining activities,” one of the miners in Tanzania, Mbwaike Mahy-
enga said.” 

Makala hiyo inaeleza maoni ya wachimbaji nchini Tanzania wakifurahia 
Kanuni mpya za Madini, za Mwaka 2018 zilizotolewa mwaka jana ambazo 
zimeshusha ulazima wa Mtanzania kumiliki hisa nyingi (kwa kuanzia 
asilimia 51) katika sekta ya madini hadi kuwa asilimia 20.

Aidha uchambuzi wa mtandao huo pia umepongeza Kanuni kuziruhusu 
na kuziwekea ushiriki benki za Kitanzania katika kushiriki kuhifadhi 
fedha za madini, jambo ambalo limeelezwa kuwa litazisaidia benki 
nyingi za hapa nchini.

“Economists believe it is a good move since the new regulations will 
allow more local banks which are not wholly Tanzanian owned to provide 
services to the sector.”

Mafanikio haya ya Tanzania kusukuma ajenda ya wazawa kunufaika 
yameanza pia kuwa na mwangwi katika baadhi ya Mataifa ya Afrika 
ambako nako mikataba mbalimbali imeanza kupitiwa kwa lengo la kuba-
dilisha vifungu vyenye masharti hasi.

Pamoja na baadhi ya watu kuwa na hisia kuwa mageuzi haya yangewaon-
doa wawekezaji, hali imekuwa tofauti, tayari Tanzania imeshaanza mazu-
ngumzo na kampuni mbalimbali kubwa za madini na kufikia makubalia-
no ikiwemo Acacia na Tanzanite One kuhakikisha Serikali inafaidika 
zaidi kwa niaba ya wananchi.

Aidha, mchango wa jumla wa sekta ya madini umekua. Ukuaji wa Sekta 
ya madini ulikua kwa kasi na kuongezeka kufika asilimia 18 mwaka 
2017/18 kutoka asilimia 12 mwaka 2015/16 na makusanyo ya maduhuli 
yameongezeka kutoka lengo la TZS bilioni 194 hadi TZS Bilioni 301 
mwaka 2017/18.

Ni muhimu kwa viongozi wote wa umma na wadau kuendelea kushiriki-
ana kusimamia maono haya na mageuzi haya ili Taifa lizidi kupata 
mapato yake yatakayosaidia kubadili maisha ya watanzania kwa 
kuwapatia huduma bora zaidi za kijamii. 

Marekebisho ya Sheria ya Madini ya Mwaka 2010 yaliyofa-
nyika mwaka 2017 yaliyoweka msingi wa udhibiti wa 
rasilimali madini, yamesaidia kuongezeka mapato ya 
Serikali yatokanayo na shughuli za madini. Marekebisho 
hayo ambayo pamoja na mambo mengine yaliunda Tume 
ya Madini, yamesaidia kujenga msingi wa kitaasisi 
ambapo sasa yameongeza makusanyo ya maduhuli ya 
Madini nchini.

Kwa mfano, katika Bajeti ya mwaka huu 2018/19, lengo ni 
kukusanya maduhuli yanayofikia TZS bilioni 310. Hadi 
kufikia Machi, 2019 Tume ilishakusanya takribani TZS 
bilioni 244.  

Kwa mujibu wa Katibu Mtendaji wa Tume ya Madini, Profe-
sa Shukrani Manya, mafanikio hayo yametokana na 
maelekezo na miongozo ya Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. John Pombe Magufuli ya kufanya 
marekebisho ya Sheria ili kuhakikisha vipengele kandam-
izi vinaondolewa kwa maslahi ya Watanzania. 

Anasema Tume ya Madini kwa sasa imepewa nguvu ya 
kisheria kusimamia utoaji wa leseni, utafiti, uchimbaji, 
uchenjuaji pamoja na biashara ya madini kwa ujumla.

Majukumu mengine ya Tume ya Madini ni kufanya ukaguzi 
wa migodi na uchunguzi juu ya masuala ya afya na usalama 
kuhusiana na shughuli zote zinazofanyika migodini, kwa 
lengo la kuhakikisha uchimbaji unakua salama.

Aidha Tume ya Madini inashughulika pia na  kufuatilia na 
kukagua shughuli za utunzaji wa mazingira katika maeneo 
ya migodi pamoja na uchenjuaji madini. 

Profesa Manya anaelezea zaidi kuwa tangu kuanzishwa 
kwa Tume ya Madini mwezi Aprili, 2017, jumla ya maombi 
ya leseni 11,537 yameidhinishwa na Tume kwa ajili ya 
kupewa leseni za utafutaji wa madini, uchimbaji mdogo, 
uchimbaji wa kati, uchenjuaji wa madini pamoja na 
biashara ya madini hadi kufikia Machi, 2019.

Kati ya hizo leseni 8,586 ni za wachimbaji wadogo, 31 za 
uchenjuaji madini, 689 za biashara kubwa ya madini, 
pamoja na 1,324 za biashara ndogo ya madini. 

Tume hiyo pia imetoa leseni 58 kwa ajili ya uchimbaji- wa 
kati wa madini, leseni 846 za utafutaji wa madini pamoja na 
leseni tatu za uchimbaji mkubwa ziko katika hatua za 
mwisho ili kutolewa.
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 Kwa mujibu wa Tume ya Madini,  utoaji wa leseni mpya za 
uchimbaji wa kati wa madini, katika kipindi cha miaka 
mitano ijayo kutawezesha kuchimbwa kwa madini ambayo 
hayakuwahi kuchimbwa hapo awali. 

Madini hayo mapya yanayotarajiwa kuzalishwa ni pamoja 
na madini ya kinywe (graphite), madini mazito kama 
zircon, ilmenite, rutile pamoja  na Rare Earth Elements 
(REE). Madini ya graphite yanapatikana katika mikoa ya 
Arusha, Tanga, Morogoro, Lindi pamoja na Mtwara wakati 
madini ya Rare Earth elements yanapatikana katika mkoa 
wa Songwe.

Tume pia husimamia upatikanaji wa takwimu za uzalisahaji 
madini migodini, kuthaminisha madini ili kupata thamani 
halisi ya madini yaliyozalishwa kabla ya kuuzwa kwenye 
masoko ya ndani na nje ya nchi. Vilevile, Tume ya Madini 
hutoa bei elekezi kwa madini yanayozalishwa nchini ikilin-
ganishwa na bei katika soko la kimataifa. 

Tangu mwezi Novemba, 2018, Tume imeendelea kutoa bei 
elekezi ya madini kila mwezi, hatua ambayo imewasaidia 
wachimbaji wadogo wanaouza madini katika viwanda 
ambao walikua wakipunjwa na wenye viwanda kupanga 
bei waitakayo wao.

Tume ya Madini pia ina jukumu la kukagua gharama za 
uwekezaji na uendeshaji wa migodi mikubwa na ya kati 
kwa lengo la kukusanya taarifa sahihi za kodi na kuziwasil-
isha Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) pamoja na mam-
laka nyingine kwa lengo la kuepusha udanganyifu 
unaoweza kufanywa na  Kampuni kubwa za kimataifa 
zinazokuja kuwekeza katika sekta ya madini.  

Kwa kuwa Serikali imeendelea kuchukua hatua za kudhibi-
ti utoroshaji wa madini pamoja na ukwepaji kodi, Tume ya 
Madini imeweka udhibiti mkubwa katika viwanja vikubwa 
vya ndege, mipakani pamoja na bandarini, ili kuwezesha 
rasilimali hiyo muhimu kuwanufaisha Watanzania.

Tume ya Madini iliundwa kufuatia mabadiliko ya Sheria ya 
Madini ya mwaka 2010, pamoja na marekebisho yake ya 
Mwaka 2017 ili kusimamia na kuratibu kikamilifu 
utekelezaji wa Sheria na Kanuni za Madini kwa maslahi ya 
Taifa. Serikali itaendelea kuimarisha Tume ili itekeleze 
majukumu yake. 

GST YAKAMILISHA

WACHIMBAJI MADINI
Jitihada za Serikali kuhakikisha rasilimali madini zinawanu-
faisha watanzania, zimeendelea kudhihirika ambapo mion-
goni mwa mikakati mahsusi ni kuimarisha Taasisi ya Jiolojia 
na Utafiti wa Madini Tanzania (GST). 

Taasisi hii sio tu ni muhimu kwa Wizara bali kwa nchi kwa 
kuwa ndiyo yenye dhamana ya kufanya utafiti kuhusu 
miamba na madini kwa lengo la kutambua viashiria vya 
madini kwa ajili ya kuhamasisha uwekezaji katika sekta ya 
madini.

Kwa mujibu wa Kaimu Mtendaji Mkuu wa Taasisi ya Jiolojia 
na Utafiti wa Madini (GST), Bibi. Yokberth Myumbilwa, GST 
imepewa mamlaka ya kukusanya taaarifa kutoka kwenye 
makampuni ya utafiti na uchimbaji wa madini na kuzihi-
fadhi kwenye kanzi data.

Amesema kuwa ukusanyaji wa taarifa na kuziweka katika 
kanzidata ni muhimu kwa nchi ili kuhakiki usahihi wa 
taarifa za utafiti na uchimbaji ili kuweza kuepuka udang-
anyifu kwa Serikali na wafadhili wa miradi ya madini. 

Bibi. Myumbilwa anaeleza kuwa, GST ina jukumu la kurati-
bu na kusimamia jinsi ya kupunguza madhara ya majanga 
yote ya asili yatokanayo na masuala ya kijiolojia kama vile 
matetemeko, maporomoko ya ardhi na kemikali na madini 
hatarishi ndani ya udongo na miamba.

Taarifa na tafiti mbalimbali zinazotolewa na GST ni muhimu 
pia kwa ajili ya kupanga matumizi sahihi na endelevu ya 
rasilimali ardhi (Land-use planning), ikiwa ni pamoja na 
utengaji wa maeneo kwa ajili ya wachimbaji wadogo 
ambao kwa sasa wanapewa kipaumbele ili kuhakikisha 
wanashiriki kikamilifu katika uchimbaji na biashara ende-
levu ya madini.

Katika kipindi cha mwaka 2015 hadi 2019, GST imetekeleza 
miradi mbalimbali ambayo baadhi yake ilifadhiliwa na 
Serikali na michache ilifadhiliwa na Serikali kwa kushiriki-
ana na wadau wa maendeleo.

Baadhi ya kazi hizo zimehusisha ugani wa Jiolojia na Jioke-
mia katika baadhi ya maeneo katika wilaya za Maswa,Ulan-
ga,Mahenge,Kisarawe, Morogoro Vijijini na Mlandizi.

Aidha taarifa za kijiolojia, jiokemia na ramani zilizozalish-
wa na taasisi hiyo, zimeweza kusaidia kuimarisha usimam-
izi endelevu wa mazingira pamoja na kuwa na mipango 
endelevu ya kilimo na mipango miji.  

Kwa mujibu wa Kaimu Mtendaji Mkuu, taasisi hiyo kwa 
kushirikiana na Shirika la Madini la Taifa (STAMICO), 
wamekamilisha utafiti wa kina wa jiosayansi chini ya 
mradi wa Usimamizi Endelevu wa Rasilimali Madini 
(SMMRP) uliohusisha jiolojia, jiokemia na jiofizikia kwa 
lengo la kubaini uwepo na kiasi cha madini kinachopati-
kana katika maeneo sita ya wachimbaji wadogo.

Maeneo hayo ni Kapanda, D-Reef na Ibindi wilayani 
Mpanda, Buhemba wilayani Musoma; Katente, Kerezia na 
Ng’anzo wilayani Bukombe; Itumbi, Mapogolo na Sangam-
bi wilayani Chunya; Kyerwa, Bukoba, Kiomoni, Mkulumuzi 
na Kange mkoani Tanga.

“Matokeo ya utafiti huu yameonesha kuwepo kwa takriba-
ni jumla ya wakia 114,464.65 za dhahabu kwa maeneo ya 
Katente, Buhemba (Rwabasi), Mpanda (D-Reef and Kapan-
da) na Itumbi; tani 403,056,469 za limestone zenye ubora 
wa 48% katika maeneo ya Kiomoni na Mukurumuzi 
(Tanga) na   jumla ya tani 1,409,742.15 za bati katika 
Wilaya ya Kyerwa,” amesema Bibi. Myumbilwa.

Akieleza manufaa ya tafiti hizo, Bibi. Myumbilwa 
anatanabaisha kwamba matokeo ya utafiti huo, 
yatawasaidia wachimbaji wadogo kuchimba kwa uhakika 
na hivyo kuongeza mapato yao na pato la Taifa kwa 
ujumla. 

Akielezea mafanikio mengine ya taasisi hiyo, Myumbilwa 
amesema kupitia mradi wa SMMRP, taasisi yake ilipata 
vifaa vya kisasa vya maabara na vya ugani. 

Vifaa hivyo ni pamoja na ICP, XRF, AAS with graphite 
furnace na kuongeza kuwa upatikanaji wa vifaa hivyo 
utarahisisha utoaji wa huduma za maabara na hatimaye 
kuongeza ufanisi katika utafiti wa miamba na madini kwa 
ujumla.
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Bibi. Myumbilwa anasema kuwa kwa kutumia fedha za Serikali na kushirikiana na wadau 
wa maendeleo wameweza kuandaa ramani mbalimbali zinazoonyesha uwepo wa madini 
kama dhahabu, shaba, chuma, nikeli na bati.

Aidha, GST kwa kushirikiana na Geological Survey of Finland (GTK) ilifanya utafiti wa 
viwango vya Tindikali na Alkali (Acidity and Alkalinity) kwenye udongo. Viwango hivi 
vinatofautiana mahala na mahala na taarifa hiyo inaweza kutumika kupanga matumizi 
sahihi ya udongo kwa kilimo na namna ya kuboresha hali hiyo kwa kutumia madini na 
kemikali nyingine. Kwa muktadha huo, GST kwa kushirikiana na GTK wanaandaa 
mpango kazi wa kuboresha viwango vya tindikali na alkali kwenye udongo kwa kutumia 
miamba. Pia, GST na GTK wamepanga kufanya utafiti wa madini yanayofaa kurekebisha 
udongo ulioathirika (High acidic and high alkalinity) kwa lengo la kuboresha udongo ili 
kuongeza uzalishaji wa mazao kwa maeneo tajwa.  

Aidha, ili kuweka mazingira rafiki kwa wawekezaji, GST imekamilisha utafiti wa jiosayan-
si (jiolojia, jiokemia na jiofizikia) katika mikoa ya Lindi na Mtwara ambapo ramani na 
taarifa za kuhamasisha uwekezaji katika Sekta ya Madini katika wilaya za Nachingwea na 
Masasi. Akielezea masuala ya utafiti wa Jiokemia, Kaimu Mtendaji Mkuu huyo anaongeza 
kuwa GST, kwa kushirikiana na Taasisi ya Jiolojia ya China, imekamilisha utafiti wa kina 
wa jiokemia katika mkoa wa Mbeya na tafiti za awali kwenye maeneo mengine nchi 
nzima. Aidha, anasema kupitia ushirikiano huo, Atlasi ya Jiokemia ya nchi nzima ilichap-
ishwa na kuongeza kuwa, utafiti huo unatarajiwa kuleta manufaa kwa Taifa hususan katika 
kujua aina za madini yaliyopo na kwenye miamba na aina ya madini yalizopo kwenye 
udongo kwa ajili ya kilimo, mazingira na mipango miji.  

Vilevile, anasema kuwa, Serikali kupitia GST na kwa ushirikiano na Serikali ya Jamhuri ya 
Korea kupitia National Geographic Information Institute (NGII) imekamilisha tafiti za 
jiosayansi katika sehemu za maeneo ya Namtumbo, Momba na Tunduru, pia utafiti wa 
jiofizikia kwa kutumia ndege unaendelea katika wilaya hizo ili kukusanya taarifa zitaka-
zosaidi katika katangaza uwekezaji. Katika kuhakikisha kuwa, wachimbaji wanachimba 
kwa uhakika bila kubahatisha, GST imedhamiria kuhakikisha inafanya utafiti katika 
maeneo yote nchini na kutoa takwimu sahihi za utafiti kwa wachimbaji ili kuleta tija katika 
sekta ya madini nchini.

Taasisi ya GST imeanzishwa kutokana na Marekebisho ya Sheria ya Madini ya Mwaka 
2010, pamoja na marekebisho yake ya Mwaka 2017,  ikiwa na jukumu la kufanya utafiti 
kuhusu miamba na madini kwa lengo la kutambua viashiria vya madini kwa ajili ya 
kuhamasisha uwekezaji katika sekta ya madini. 

JARIDA LA NCHI YETU TANZANIA
WIZARA YA MADINI50

Soko la Madini lililopo Halmashauri ya Mji wa Geita,
Barabara ya Ibanda - Bwanga Mkoani Geita.

WIZARA YA MADINI JARIDA LA NCHI YETU TANZANIA49



Bibi. Myumbilwa anasema kuwa kwa kutumia fedha za Serikali na kushirikiana na wadau 
wa maendeleo wameweza kuandaa ramani mbalimbali zinazoonyesha uwepo wa madini 
kama dhahabu, shaba, chuma, nikeli na bati.

Aidha, GST kwa kushirikiana na Geological Survey of Finland (GTK) ilifanya utafiti wa 
viwango vya Tindikali na Alkali (Acidity and Alkalinity) kwenye udongo. Viwango hivi 
vinatofautiana mahala na mahala na taarifa hiyo inaweza kutumika kupanga matumizi 
sahihi ya udongo kwa kilimo na namna ya kuboresha hali hiyo kwa kutumia madini na 
kemikali nyingine. Kwa muktadha huo, GST kwa kushirikiana na GTK wanaandaa 
mpango kazi wa kuboresha viwango vya tindikali na alkali kwenye udongo kwa kutumia 
miamba. Pia, GST na GTK wamepanga kufanya utafiti wa madini yanayofaa kurekebisha 
udongo ulioathirika (High acidic and high alkalinity) kwa lengo la kuboresha udongo ili 
kuongeza uzalishaji wa mazao kwa maeneo tajwa.  

Aidha, ili kuweka mazingira rafiki kwa wawekezaji, GST imekamilisha utafiti wa jiosayan-
si (jiolojia, jiokemia na jiofizikia) katika mikoa ya Lindi na Mtwara ambapo ramani na 
taarifa za kuhamasisha uwekezaji katika Sekta ya Madini katika wilaya za Nachingwea na 
Masasi. Akielezea masuala ya utafiti wa Jiokemia, Kaimu Mtendaji Mkuu huyo anaongeza 
kuwa GST, kwa kushirikiana na Taasisi ya Jiolojia ya China, imekamilisha utafiti wa kina 
wa jiokemia katika mkoa wa Mbeya na tafiti za awali kwenye maeneo mengine nchi 
nzima. Aidha, anasema kupitia ushirikiano huo, Atlasi ya Jiokemia ya nchi nzima ilichap-
ishwa na kuongeza kuwa, utafiti huo unatarajiwa kuleta manufaa kwa Taifa hususan katika 
kujua aina za madini yaliyopo na kwenye miamba na aina ya madini yalizopo kwenye 
udongo kwa ajili ya kilimo, mazingira na mipango miji.  

Vilevile, anasema kuwa, Serikali kupitia GST na kwa ushirikiano na Serikali ya Jamhuri ya 
Korea kupitia National Geographic Information Institute (NGII) imekamilisha tafiti za 
jiosayansi katika sehemu za maeneo ya Namtumbo, Momba na Tunduru, pia utafiti wa 
jiofizikia kwa kutumia ndege unaendelea katika wilaya hizo ili kukusanya taarifa zitaka-
zosaidi katika katangaza uwekezaji. Katika kuhakikisha kuwa, wachimbaji wanachimba 
kwa uhakika bila kubahatisha, GST imedhamiria kuhakikisha inafanya utafiti katika 
maeneo yote nchini na kutoa takwimu sahihi za utafiti kwa wachimbaji ili kuleta tija katika 
sekta ya madini nchini.

Taasisi ya GST imeanzishwa kutokana na Marekebisho ya Sheria ya Madini ya Mwaka 
2010, pamoja na marekebisho yake ya Mwaka 2017,  ikiwa na jukumu la kufanya utafiti 
kuhusu miamba na madini kwa lengo la kutambua viashiria vya madini kwa ajili ya 
kuhamasisha uwekezaji katika sekta ya madini. 

WIZARA YA MADINI JARIDA LA NCHI YETU TANZANIA 49

Soko la Madini lililopo Halmashauri ya Mji wa Geita,
Barabara ya Ibanda - Bwanga Mkoani Geita.

JARIDA LA NCHI YETU TANZANIA WIZARA YA MADINI 50



YAONGEZA UFANISI
KUSAIDIA SEKTA YA
MADINI

STAMICO

Shirika la Taifa la Madini (STAMICO) limeendelea 
kutekeleza majukumu yake ya kuwekeza kwenye uchimbaji 
na utafutaji madini, uchenjuaji, kutoa huduma za uchoronga-
ji na ushauri wa kijiolojia ili kushiriki kikamilifu katika kuifa-
nya Tanzania kuwa nchi ya uchumi wa kati wa viwanda 
ifikapo mwaka 2015.

Shirika pia limejikita katika uchimbaji madini, kuhamasisha 
na kuwezesha mabadiliko ya uchimbaji mdogo kuelekea 
kwenye uchimbaji wa kati ulio rasmi, wenye tija na kulinda 
mazingira.

Akizunguzia mafanikio ya Shirika hilo, Mtendaji Mkuu wa 
STAMICO, Kanali Sylvester Ghuliku anaeleza kuwa Serikali 
ya Awamu ya Tano  katika uboreshaji wa mikataba ya ubia 

wameendelea kunufaika na hatua zinazochukuliwa kati ya 
Shirika (kwa niaba ya Serikali) na kampuni binafsi katika 
kuendeleza miradi mbalimbali ya madini. 

Kanali Ghuliku anasema katika kipindi cha kuanzia mwezi 
Aprili, 2017 hadi Machi 2019, Shirika limechimba  tani 
25,285.50 za makaa ya mawe  katika mgodi wa Kabulo 
ambao ni sehemu ya Mgodi wa Kiwira.

“Hatua hii inalenga kuimarisha ukuaji wa viwanda vya 
ndani hususan viwanda vya saruji ambavyo ndio watumiaji 
wakubwa wa madini ya makaa ya mawe na tumeuza  tani 
1,0891.8  za makaa ya mawe yenye thamani ya shilingi 
527,163,120  kwa watumiaji mbalimbali wa ndani na nje ya 
nchi,” anasema Kanali Ghuliku.
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Uzinduzi wa Soko la Madini Mkoani Geita.
Pichani ni Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa,

chini kushoto ni Waziri wa Madini Mhe. Doto Biteko (Mb) pamoja na Katibu Mkuu wa Madini
Prof. Simon Msanjila.
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Mhe. Kassim Majaliwa. Chini Kushoto ni Waziri wa Madini Mhe. Doto Biteko (Mb)
pamoja na Katibu Mkuu wa Wizara ya Madini Prof. Simon Msanjila

Uzinduzi wa Soko la Madini Mkoani Geita
Pichani ni Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Mhe. Kassim Majaliwa. Chini Kushoto ni Waziri wa Madini Mhe. Doto Biteko (Mb)
pamoja na Katibu Mkuu wa Wizara ya Madini Prof. Simon Msanjila

YAONGEZA UFANISI
KUSAIDIA SEKTA YA
MADINI

STAMICO

Shirika la Taifa la Madini (STAMICO) limeendelea 
kutekeleza majukumu yake ya kuwekeza kwenye uchimbaji 
na utafutaji madini, uchenjuaji, kutoa huduma za uchoronga-
ji na ushauri wa kijiolojia ili kushiriki kikamilifu katika kuifa-
nya Tanzania kuwa nchi ya uchumi wa kati wa viwanda 
ifikapo mwaka 2015.

Shirika pia limejikita katika uchimbaji madini, kuhamasisha 
na kuwezesha mabadiliko ya uchimbaji mdogo kuelekea 
kwenye uchimbaji wa kati ulio rasmi, wenye tija na kulinda 
mazingira.

Akizunguzia mafanikio ya Shirika hilo, Mtendaji Mkuu wa 
STAMICO, Kanali Sylvester Ghuliku anaeleza kuwa Serikali 
ya Awamu ya Tano  katika uboreshaji wa mikataba ya ubia 

wameendelea kunufaika na hatua zinazochukuliwa kati ya 
Shirika (kwa niaba ya Serikali) na kampuni binafsi katika 
kuendeleza miradi mbalimbali ya madini. 

Kanali Ghuliku anasema katika kipindi cha kuanzia mwezi 
Aprili, 2017 hadi Machi 2019, Shirika limechimba  tani 
25,285.50 za makaa ya mawe  katika mgodi wa Kabulo 
ambao ni sehemu ya Mgodi wa Kiwira.

“Hatua hii inalenga kuimarisha ukuaji wa viwanda vya 
ndani hususan viwanda vya saruji ambavyo ndio watumiaji 
wakubwa wa madini ya makaa ya mawe na tumeuza  tani 
1,0891.8  za makaa ya mawe yenye thamani ya shilingi 
527,163,120  kwa watumiaji mbalimbali wa ndani na nje ya 
nchi,” anasema Kanali Ghuliku.
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Akizungumzia  kuhusu uuzaji wa madini ya dhahabu na 
fedha, Kanali Ghuliku anasema Shirika limesimamia 
uzalishaji na uuzaji wa madini ya dhahabu na madini ya 
fedha kutoka katika mgodi wake wa STAMIGOLD uliopo 
wilayani Biharamulo mkoani Kagera.

Mgodi wa STAMIGOLD ni Kampuni Tanzu ya STAMICO 
iliyoanzishwa Mwaka 2013. Awali, ulijulikana kama mgodi 
wa Tulawaka chini ya umiliki wa kampuni ya African Gold 
Barrick. Mgodi unaendeshwa na Watanzania kwa asilimia 
100 na umetoa ajira kwa wafanyakazi 225 walioajiriwa moja 
kwa moja na mgodi na wafanyakazi wa wazabuni zaidi ya 
250. 

Anaongeza kuwa katika kipindi cha kuanzia mwezi Julai, 
2014 hadi kufikia mwezi Machi, 2019, mgodi huo umezali-
sha na kuuza jumla ya wakia 68,762.37 za madini ya dhaha-
bu na wakia 7,928.97 za madini ya fedha, huku kipindi cha 
Oktoba 2015 hadi Machi 2019, mgodi umeuza madini ya 
dhahabu na  fedha yenye thamani ya Dola za Marekani 
75,638,607.78.

Ikiwa ni moja ya majukumu yake ya kutekeleza shughuli za 
uchimbaji katika sekta ya madini, STAMICO imeendelea 
na usimamizi wa mgodi wa TanzaniteOne uliopo wilayani 
Simanjiro mkoani Manyara ambao umezalishaji na uuzaji 
wa madini ya jumla ya Kilo 12,452.86 za Tanzanite  yenye 
thamani ya shilingi bilioni 60.48 kati ya Oktoba 2015 hadi 
Disemba 2017 uzalishaji uliposimama. “Sanjari na hilo, 
Serikali inaendelea kuboresha Mkataba wa Ubia kati yake 
na kampuni ya Tanzanite One Mining Limited ili kuongeza 
ushiriki na manufaa ya Serikali kutokana na uendeshaji wa 
mradi huo,” anasema Kanali Ghuliku.

“Kama nilivyoeleza  awali,  moja ya  majukumu ya STAMI-
CO ni kuhamasisha na kuwezesha mabadiliko ya uchimbaji 
mdogo kuelekea kwenye uchimbaji wa kati ulio rasmi, kwa 
kutambua umuhimu wa wachimbaji wadogo hapa nchini, 
STAMICO ilianzisha mradi wa ununuzi wa madini ya bati 
kutoka kwa wachimbaji wadogo wa maeneo ya Kyerwa 
Syndicate, Murongo, Kabingo na Rugasha mkoani Kagera 
kwa lengo la kuwapatia soko imara wachimbaji wa madini 
hayo. “Kuanzia katikati ya Mwaka 2016 ambapo mradi huo 
ulianza hadi kufikia Julai, 2017 jumla ya tani 106.27 za 
madini hayo yenye thamani ya Shilingi 1,570,996,000 
yalinunuliwa kutoka kwa wachimbaji wadogo,” alisema 
ingawa kwa sasa ununuzi huo umesimama. 

Mbali na hayo, STAMICO inasimamia miradi ambayo 
inachangia katika Mfuko wa Taifa kwa kulipa Mrabaha na 
Ushuru wa Huduma kadri inavyoelekezwa katika Sheria ya 
Madini ya mwaka 2010 na marekebisho yake ya mwaka 
2017. Hivyo, hadi kufikia mwezi Machi, 2019 Shirika kupitia 
miradi yake ya Kabulo (Makaa ya Mawe) STAMIGOLD 
(Dhahabu na Fedha), Kyerwa (Tin) na TanzaniteOne 
(Tanzanite), limelipa mrabaha wa shilingi bilioni 10.92. 

Vilevile,  mbali  na  uchimbaji, huduma nyingine zinaz-
otolewa na Shirika hilo ni kutoa huduma za kibiashara za 
uchorongaji na ushauri wa kitaalam wa kijiolojia na kihan-
disi ambapo katika pindi cha kuanzia mwaka 2015 hadi 
Machi, 2019 Shirika limekamilisha uchorongaji wa mita 
2,434 wa aina ya Diamond (DD) na mita 8,200 za aina ya 
Reverse Circulation (RC) pamoja na utoaji wa kandarasi 
tano za ushauri wa kijiolojia. 

Akizungumzia umuhimu wa jamii zinazoizunguka migodi 
yake, Kanali Ghuliku anasema Shirika limeendelea 
kuchangia ukuaji wa huduma mbalimbali za kijamii katika 
nyanja za elimu, afya, barabara, mazingira pamoja na ulinzi 
na usalama. Hadi kufikia mwezi Machi, 2019, Shirika 
limechangia shilingi bilioni 1.85 katika uendelezaji wa 
shughuli hizo kupitia miradi ya STAMIGOLD ya Buhemba 
na Tanzanite One. Kuhusu shughuli za utafiti, anasema 
kupitia mgodi wa STAMIGOLD, Shirika limeendelea kufan-
ya utafiti wa dhahabu ikiwa ni pamoja na uchorongaji. 

“Utafiti huu umezaa matokeo chanya ambapo kampuni 
imeweza kubaini uwepo wa mbale  tani 1,132,548 zenye 
grade ya 1.12g/t  ambazo zina takribani jumla ya wakia 
40,649 za dhahabu katika maeneo ya pit 03, pit 04, project 
08 na West pit extension gap,” anasisitiza Kanali Ghuliku.

Akifafanua zaidi kuhusu taarifa za utafiti, anasema Shirika 
limekamilisha uhakiki wa mashapo ya dhahabu katika 
mashimo manne kati ya sita ya mradi wa Buhemba. Katika 
uhakiki huo, wakia 441,772 za mashapo ya dhahabu (indi-
cated resources)  zimethibitika kuwemo katika mashimo 
hayo ya Buhemba 1, Buhemba 4,Kilamongo South na 
Kilamongo North.

Anaongeza kwamba, Shirika linatarajia mashapo ya mradi 
huo yataongezeka na kufikia zaidi ya wakia 600,000 mara 
uthibitishaji utakapokamilika katika mashimo mawili ya 
Mwizi na Buhemba Main.

Mbali na hilo, Shirika limekamilisha utafiti wa kina wa 
kijiosayansi na kuwasilisvJiolojia na Utafiti wa Madini 
Tanzania (GST), limetoa mafunzo juu ya taarifa za kijiolojia 
na mashapo ya madini kwa wachimbaji wadogo takribani 
600 katika maeneo ya uchimbaji mdogo ya Katente, 
Kyerwa, Itumbi, Buhemba, Mpanda na Tanga. Mafunzo 
haya yalifanyika kwa kushirikiana GST

“Taarifa hizi zitawawezesha wachimbaji wadogo kuweka 
mipango sahihi ya uchimbaji katika maeneo yao kwa kujua 
aina ya vifaa vya uchimbaji vinavyohitajika na aina ya 
miamba yenye madini,” anasema Ghuliku. Aidha, katika 
jukumu lake la kutoa huduma za uchorongaji, Wizara 
kupitia mradi wa SMMRP ilinunua mtambo kwa ajili ya 
shughuli za uchorongaji na kukabidhiwa kwa STAMICO 
kwa ajili ya uendelezaji wa uchimbaji mdogo na wa kati 
nchini. 

Kutokana na mafanikio hayo, hivi karibuni wakati wa vikao 
vya  Kamati, Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na 
Madini, ilipongeza juhudi zinazofanywa na Shirika hilo 
kutokana na mafankio yaliyopatikana katika kuendeleza 
mgodi wake wa Kiwira, kuendeleza shughuli za uchimbaji 
wa makaa ya mawe kupitia mgodi wake wa Kabulo na 
uzalishaji katika mgodi wa STAMIGOLD.

Shirika la Madini la Taifa (STAMICO) lilianzishwa mwaka 
1972, na baadae  kufanyiwa Maboresho  Machi 5, Mwaka 
2015 kwa lengo la kuifanya STAMICO kushiriki na 
kusimamia maslahi ya Serikali na kuwekeza kimkakati 
katika Sekta ya madini kama yalivyoainishwa  katika Hati 
ya Kurekebisha Uanzishwaji wa STAMICO (The Public 
Corporation State Mining Corporation Establishment 
Amendment Order, 2015). 

linaloimarishwa ili kuiongezea thamani sekta 
hii ni elimu kuhusu mawanda mbalimbali ya 
kisekta. Miongoni mwa taasisi zilizoimarish-
wa ili kushabihisha uchumi wa viwanda 
kupitia sekta ya madini, ni Chuo cha Madini 
(MRI) kilichopo Dodoma ambacho kimepata 
mafanikio makubwa katika nyanja za utoaji 
mafunzo ya muda mrefu na muda mfupi 
katika fani mbalimbali.

Miongoni mwa fani zinazotolewa katika Chuo 
cha Madini ni: Jiolojia na Utafutaji Madini, 
Uhandisi Migodi, Uhandisi Uchenjuaji 
Madini, Sayansi ya Mafuta na Gesi, Uhandisi 
Mazingira, Usimamizi Migodini pamoja na 
Upimaji Ardhi na Migodi. 

Mafanikio ya Chuo hiki yanatokana na 
hamasa iliyojengeka katika sekta ya madini 
na hivyo kupata fursa ya kuwasaidia Watan-
zania wengi kupata elimu na uelewa mpana 
juu ya rasilimali madini.

atika mageuzi yanayoendelea 
kwenye sekta ya madini moja ya 
eneo 
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CHACHU YA
CHUO CHA MADINI 

KUIONGEZEA SEKTA
THAMANI

WIZARA YA MADINI

Na Mwandishi wetu
Wanafunzi wa Chuo cha Madini Dodoma (MRI)
wakiwa katika mafunzo kwa vitendo.

WIZARA YA MADINI JARIDA LA NCHI YETU TANZANIA53



Akizungumzia  kuhusu uuzaji wa madini ya dhahabu na 
fedha, Kanali Ghuliku anasema Shirika limesimamia 
uzalishaji na uuzaji wa madini ya dhahabu na madini ya 
fedha kutoka katika mgodi wake wa STAMIGOLD uliopo 
wilayani Biharamulo mkoani Kagera.

Mgodi wa STAMIGOLD ni Kampuni Tanzu ya STAMICO 
iliyoanzishwa Mwaka 2013. Awali, ulijulikana kama mgodi 
wa Tulawaka chini ya umiliki wa kampuni ya African Gold 
Barrick. Mgodi unaendeshwa na Watanzania kwa asilimia 
100 na umetoa ajira kwa wafanyakazi 225 walioajiriwa moja 
kwa moja na mgodi na wafanyakazi wa wazabuni zaidi ya 
250. 

Anaongeza kuwa katika kipindi cha kuanzia mwezi Julai, 
2014 hadi kufikia mwezi Machi, 2019, mgodi huo umezali-
sha na kuuza jumla ya wakia 68,762.37 za madini ya dhaha-
bu na wakia 7,928.97 za madini ya fedha, huku kipindi cha 
Oktoba 2015 hadi Machi 2019, mgodi umeuza madini ya 
dhahabu na  fedha yenye thamani ya Dola za Marekani 
75,638,607.78.

Ikiwa ni moja ya majukumu yake ya kutekeleza shughuli za 
uchimbaji katika sekta ya madini, STAMICO imeendelea 
na usimamizi wa mgodi wa TanzaniteOne uliopo wilayani 
Simanjiro mkoani Manyara ambao umezalishaji na uuzaji 
wa madini ya jumla ya Kilo 12,452.86 za Tanzanite  yenye 
thamani ya shilingi bilioni 60.48 kati ya Oktoba 2015 hadi 
Disemba 2017 uzalishaji uliposimama. “Sanjari na hilo, 
Serikali inaendelea kuboresha Mkataba wa Ubia kati yake 
na kampuni ya Tanzanite One Mining Limited ili kuongeza 
ushiriki na manufaa ya Serikali kutokana na uendeshaji wa 
mradi huo,” anasema Kanali Ghuliku.

“Kama nilivyoeleza  awali,  moja ya  majukumu ya STAMI-
CO ni kuhamasisha na kuwezesha mabadiliko ya uchimbaji 
mdogo kuelekea kwenye uchimbaji wa kati ulio rasmi, kwa 
kutambua umuhimu wa wachimbaji wadogo hapa nchini, 
STAMICO ilianzisha mradi wa ununuzi wa madini ya bati 
kutoka kwa wachimbaji wadogo wa maeneo ya Kyerwa 
Syndicate, Murongo, Kabingo na Rugasha mkoani Kagera 
kwa lengo la kuwapatia soko imara wachimbaji wa madini 
hayo. “Kuanzia katikati ya Mwaka 2016 ambapo mradi huo 
ulianza hadi kufikia Julai, 2017 jumla ya tani 106.27 za 
madini hayo yenye thamani ya Shilingi 1,570,996,000 
yalinunuliwa kutoka kwa wachimbaji wadogo,” alisema 
ingawa kwa sasa ununuzi huo umesimama. 

Mbali na hayo, STAMICO inasimamia miradi ambayo 
inachangia katika Mfuko wa Taifa kwa kulipa Mrabaha na 
Ushuru wa Huduma kadri inavyoelekezwa katika Sheria ya 
Madini ya mwaka 2010 na marekebisho yake ya mwaka 
2017. Hivyo, hadi kufikia mwezi Machi, 2019 Shirika kupitia 
miradi yake ya Kabulo (Makaa ya Mawe) STAMIGOLD 
(Dhahabu na Fedha), Kyerwa (Tin) na TanzaniteOne 
(Tanzanite), limelipa mrabaha wa shilingi bilioni 10.92. 

Vilevile,  mbali  na  uchimbaji, huduma nyingine zinaz-
otolewa na Shirika hilo ni kutoa huduma za kibiashara za 
uchorongaji na ushauri wa kitaalam wa kijiolojia na kihan-
disi ambapo katika pindi cha kuanzia mwaka 2015 hadi 
Machi, 2019 Shirika limekamilisha uchorongaji wa mita 
2,434 wa aina ya Diamond (DD) na mita 8,200 za aina ya 
Reverse Circulation (RC) pamoja na utoaji wa kandarasi 
tano za ushauri wa kijiolojia. 

Akizungumzia umuhimu wa jamii zinazoizunguka migodi 
yake, Kanali Ghuliku anasema Shirika limeendelea 
kuchangia ukuaji wa huduma mbalimbali za kijamii katika 
nyanja za elimu, afya, barabara, mazingira pamoja na ulinzi 
na usalama. Hadi kufikia mwezi Machi, 2019, Shirika 
limechangia shilingi bilioni 1.85 katika uendelezaji wa 
shughuli hizo kupitia miradi ya STAMIGOLD ya Buhemba 
na Tanzanite One. Kuhusu shughuli za utafiti, anasema 
kupitia mgodi wa STAMIGOLD, Shirika limeendelea kufan-
ya utafiti wa dhahabu ikiwa ni pamoja na uchorongaji. 

“Utafiti huu umezaa matokeo chanya ambapo kampuni 
imeweza kubaini uwepo wa mbale  tani 1,132,548 zenye 
grade ya 1.12g/t  ambazo zina takribani jumla ya wakia 
40,649 za dhahabu katika maeneo ya pit 03, pit 04, project 
08 na West pit extension gap,” anasisitiza Kanali Ghuliku.

Akifafanua zaidi kuhusu taarifa za utafiti, anasema Shirika 
limekamilisha uhakiki wa mashapo ya dhahabu katika 
mashimo manne kati ya sita ya mradi wa Buhemba. Katika 
uhakiki huo, wakia 441,772 za mashapo ya dhahabu (indi-
cated resources)  zimethibitika kuwemo katika mashimo 
hayo ya Buhemba 1, Buhemba 4,Kilamongo South na 
Kilamongo North.

Anaongeza kwamba, Shirika linatarajia mashapo ya mradi 
huo yataongezeka na kufikia zaidi ya wakia 600,000 mara 
uthibitishaji utakapokamilika katika mashimo mawili ya 
Mwizi na Buhemba Main.

Mbali na hilo, Shirika limekamilisha utafiti wa kina wa 
kijiosayansi na kuwasilisvJiolojia na Utafiti wa Madini 
Tanzania (GST), limetoa mafunzo juu ya taarifa za kijiolojia 
na mashapo ya madini kwa wachimbaji wadogo takribani 
600 katika maeneo ya uchimbaji mdogo ya Katente, 
Kyerwa, Itumbi, Buhemba, Mpanda na Tanga. Mafunzo 
haya yalifanyika kwa kushirikiana GST

“Taarifa hizi zitawawezesha wachimbaji wadogo kuweka 
mipango sahihi ya uchimbaji katika maeneo yao kwa kujua 
aina ya vifaa vya uchimbaji vinavyohitajika na aina ya 
miamba yenye madini,” anasema Ghuliku. Aidha, katika 
jukumu lake la kutoa huduma za uchorongaji, Wizara 
kupitia mradi wa SMMRP ilinunua mtambo kwa ajili ya 
shughuli za uchorongaji na kukabidhiwa kwa STAMICO 
kwa ajili ya uendelezaji wa uchimbaji mdogo na wa kati 
nchini. 

Kutokana na mafanikio hayo, hivi karibuni wakati wa vikao 
vya  Kamati, Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na 
Madini, ilipongeza juhudi zinazofanywa na Shirika hilo 
kutokana na mafankio yaliyopatikana katika kuendeleza 
mgodi wake wa Kiwira, kuendeleza shughuli za uchimbaji 
wa makaa ya mawe kupitia mgodi wake wa Kabulo na 
uzalishaji katika mgodi wa STAMIGOLD.

Shirika la Madini la Taifa (STAMICO) lilianzishwa mwaka 
1972, na baadae kufanyiwa Maboresho Machi 5, Mwaka 
2015 kwa lengo la kuifanya STAMICO kushiriki na 
kusimamia maslahi ya Serikali na kuwekeza kimkakati 
katika Sekta ya madini kama yalivyoainishwa  katika Hati 
ya Kurekebisha Uanzishwaji wa STAMICO (The Public 
Corporation State Mining Corporation Establishment 
Amendment Order, 2015). 
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linaloimarishwa ili kuiongezea thamani sekta 
hii ni elimu kuhusu mawanda mbalimbali ya 
kisekta. Miongoni mwa taasisi zilizoimarish-
wa ili kushabihisha uchumi wa viwanda 
kupitia sekta ya madini, ni Chuo cha Madini 
(MRI) kilichopo Dodoma ambacho kimepata 
mafanikio makubwa katika nyanja za utoaji 
mafunzo ya muda mrefu na muda mfupi 
katika fani mbalimbali.

Miongoni mwa fani zinazotolewa katika Chuo 
cha Madini ni: Jiolojia na Utafutaji Madini, 
Uhandisi Migodi, Uhandisi Uchenjuaji 
Madini, Sayansi ya Mafuta na Gesi, Uhandisi 
Mazingira, Usimamizi Migodini pamoja na 
Upimaji Ardhi na Migodi. 

Mafanikio ya Chuo hiki yanatokana na 
hamasa iliyojengeka katika sekta ya madini 
na hivyo kupata fursa ya kuwasaidia Watan-
zania wengi kupata elimu na uelewa mpana 
juu ya rasilimali madini.

atika mageuzi yanayoendelea 
kwenye sekta ya madini moja ya 
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Wanafunzi wa Chuo cha Madini Dodoma (MRI) 
wakiwa katika mafunzo kwa vitendo.
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UHUSISHAJI WA CHUO 

Kwa upande wake, Kaimu Mkuu wa 
Chuo cha Madini, Fredrick Mangasini 
amelieleza Jarida la Nchi Yetu kuwa 
katika kuongeza wigo wa kutoa elimu 
bora na nafuu pamoja na kusogeza 
huduma kwa Watanzania, Chuo kime-
sajili na kuanzisha mafunzo katika 
kampasi mpya wilayani Nzega mkoani 
Tabora katika eneo lililokuwa linami-
likiwa na kampuni ya uchimbaji 
madini ya Resolute (Tanzania) Ltd.

Mkuu wa Chuo amesema uanzishwaji 
wa kampasi ya Tabora ambayo 
imeshapatiwa usajili wa kudumu 
kutoka Baraza la Taifa la Elimu ya 
Mafunzo ya Ufundi Stadi (NACTE), 
kutasaidia kupata wataalamu 
wanaotambulika kitaifa na hata 
kimataifa katika kuinua sekta ya 
madini.

Katika kuhakikisha kwamba wataalam 
wa madini wanaongezeka nchini, 
Kampasi ya Tabora imeendelea 
kupata idadi kubwa ya wanafunzi 
ambapo imedahili wanafunzi 97 kufan-
ya mafunzo ya muda mrefu ambapo 
wanaume ni 83 na wanawake ni 14. 

Mbali na kuanzishwa kwa kampasi 
hiyo, vile vile Chuo kwa Kampasi Kuu 
ya Dodoma, kimeongeza udahili 
kutoka wanafunzi 245 mwaka 
2013/2014 hadi kufikia wanafunzi 604 
mwaka 2018/2019. 

Huu ni mwelekeo kuwa katika miaka 
michache ijayo wataalam wa madini 
wataongezeka na hivyo kusaidia 
ukuaji wa sekta.

MAFUNZO KWA 
WACHIMBAJI WADOGO

Kwa kutambua mchango wa wachim-
baji wadogo kwenye sekta ya madini 
na katika Pato la Taifa, Chuo kimeen-
delea kuunga mkono jitihada za 
Serikali ya Awamu ya Tano kwa kuan-
zisha mafunzo maalum kwa wachimba-
ji wadogo. 

Hadi kufikia Disemba, 2018, wachim-
baji wadogo wapatao 117 walipewa 
mafunzo kwenye maeneo ya utafutaji 
na uchimbaji madini, uchenjuaji 
madini, afya na usalama mahali pa 
kazi, pamoja na utunzaji wa mazingira.

 Aidha, Bw. Mangasini anaeleza kuwa 
Chuo kimeanza kutoa mafunzo ya 
muda mfupi kwa wachimbaji wadogo 
na kwamba kimefanikiwa kuanzisha 
kozi mpya ya Upimaji Ardhi na Migodi 
katika ngazi ya Cheti na Stashahada.

Anasema kozi hiyo imeanzishwa ili 
kuzalisha wataalam wazawa watakao-
fanya upimaji wa ardhi migodini na 
pia wataalam hao watasaidia kutatua 
migogoro ya ardhi migodini hususani 
tatizo la muda mrefu la mitobozano 
(wachimbaji kuchimba madini hadi 
kukutana chini ya ardhi) katika 
machimbo ya vito na madini ya metali 
kutokana na kutokuwepo mipaka 
inayojulikana.

Pamoja na kazi kubwa iliyofanyika 
katika kupanua wigo wa utoaji mafun-
zo kwa wataalam pamoja na wachim-
baji wadogo, miundombinu ya chuo 
imeendelea kuimarishwa ili kuongeza 
wataalam zaidi.

Wizara ya Madini kupitia Mradi wa 
Usimamizi Endelevu wa Rasilimali 
Madini (SMMRP), inajenga jengo la 
taaluma katika Kampasi ya Dodoma 
litakalokuwa na ofisi 50 za wakufunzi, 
vyumba viwili vya mihadhara, chumba 
kimoja cha mikutano pamoja na 
chumba kimoja cha kuhifadhia 
mitihani. 

Ni dhahiri kwamba kwa juhudi za sasa 
za Serikali ya Awamu ya Tano 
kuhakikisha Taifa linafaidika na sekta 
ya madini, uboreshaji na uhuishaji wa 
Chuo hiki utakuwa ni chachu nyingine 
muhimu katika kuiongezea sekta 
thamani.

Wanafunzi wa Chuo cha Madini Dodoma wakiwa 
katika mafunzo kwa vitendo.
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UHUSISHAJI WA CHUO 

Kwa upande wake, Kaimu Mkuu wa 
Chuo cha Madini, Fredrick Mangasini 
amelieleza Jarida la Nchi Yetu kuwa 
katika kuongeza wigo wa kutoa elimu 
bora na nafuu pamoja na kusogeza 
huduma kwa Watanzania, Chuo kime-
sajili na kuanzisha mafunzo katika 
kampasi mpya wilayani Nzega mkoani 
Tabora katika eneo lililokuwa linami-
likiwa na kampuni ya uchimbaji 
madini ya Resolute (Tanzania) Ltd.

Mkuu wa Chuo amesema uanzishwaji 
wa kampasi ya Tabora ambayo 
imeshapatiwa usajili wa kudumu 
kutoka Baraza la Taifa la Elimu ya 
Mafunzo ya Ufundi Stadi (NACTE), 
kutasaidia kupata wataalamu 
wanaotambulika kitaifa na hata 
kimataifa katika kuinua sekta ya 
madini.

Katika kuhakikisha kwamba wataalam 
wa madini wanaongezeka nchini, 
Kampasi ya Tabora imeendelea 
kupata idadi kubwa ya wanafunzi 
ambapo imedahili wanafunzi 97 kufan-
ya mafunzo ya muda mrefu ambapo 
wanaume ni 83 na wanawake ni 14. 

Mbali na kuanzishwa kwa kampasi 
hiyo, vile vile Chuo kwa Kampasi Kuu 
ya Dodoma, kimeongeza udahili 
kutoka wanafunzi 245 mwaka 
2013/2014 hadi kufikia wanafunzi 604 
mwaka 2018/2019. 

Huu ni mwelekeo kuwa katika miaka 
michache ijayo wataalam wa madini 
wataongezeka na hivyo kusaidia 
ukuaji wa sekta.

MAFUNZO KWA 
WACHIMBAJI WADOGO

Kwa kutambua mchango wa wachim-
baji wadogo kwenye sekta ya madini 
na katika Pato la Taifa, Chuo kimeen-
delea kuunga mkono jitihada za 
Serikali ya Awamu ya Tano kwa kuan-
zisha mafunzo maalum kwa wachimba-
ji wadogo. 

Hadi kufikia Disemba, 2018, wachim-
baji wadogo wapatao 117 walipewa 
mafunzo kwenye maeneo ya utafutaji 
na uchimbaji madini, uchenjuaji 
madini, afya na usalama mahali pa 
kazi, pamoja na utunzaji wa mazingira.

 Aidha, Bw. Mangasini anaeleza kuwa 
Chuo kimeanza kutoa mafunzo ya 
muda mfupi kwa wachimbaji wadogo 
na kwamba kimefanikiwa kuanzisha 
kozi mpya ya Upimaji Ardhi na Migodi 
katika ngazi ya Cheti na Stashahada.

Anasema kozi hiyo imeanzishwa ili 
kuzalisha wataalam wazawa watakao-
fanya upimaji wa ardhi migodini na 
pia wataalam hao watasaidia kutatua 
migogoro ya ardhi migodini hususani 
tatizo la muda mrefu la mitobozano 
(wachimbaji kuchimba madini hadi 
kukutana chini ya ardhi) katika 
machimbo ya vito na madini ya metali 
kutokana na kutokuwepo mipaka 
inayojulikana.

Pamoja na kazi kubwa iliyofanyika 
katika kupanua wigo wa utoaji mafun-
zo kwa wataalam pamoja na wachim-
baji wadogo, miundombinu ya chuo 
imeendelea kuimarishwa ili kuongeza 
wataalam zaidi.

Wizara ya Madini kupitia Mradi wa 
Usimamizi Endelevu wa Rasilimali 
Madini (SMMRP), inajenga jengo la 
taaluma katika Kampasi ya Dodoma 
litakalokuwa na ofisi 50 za wakufunzi, 
vyumba viwili vya mihadhara, chumba 
kimoja cha mikutano pamoja na 
chumba kimoja cha kuhifadhia 
mitihani. 

Ni dhahiri kwamba kwa juhudi za sasa 
za Serikali ya Awamu ya Tano 
kuhakikisha Taifa linafaidika na sekta 
ya madini, uboreshaji na uhuishaji wa 
Chuo hiki utakuwa ni chachu nyingine 
muhimu katika kuiongezea sekta 
thamani.
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Wanafunzi wa Chuo cha Madini Dodoma wakiwa
katika mafunzo kwa vitendo.
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Na Mwandishi Wetu

Taasisi ya Uhamasishaji Uwazi na Uwajibikaji katika 
Usimamizi wa Rasilimali Madini, Mafuta na Gesi Asilia 
Tanzania (TEITI), imeendelea kuimarisha uwazi na uwajibi-
kaji katika sekta za madini, mafuta na gesi asilia kwa kutoa 
ripoti kwa wananchi na viongozi wa Serikali juu ya uwazi na 
uwajibikaji katika kampuni zinazochimba rasilimali za asili 
nchini Tanzania.

Kaimu Katibu Mtendaji wa TEITI, Mariam Mgaya amelieleza 
Jarida la Nchi Yetu kuwa katika kuhakikisha uwazi na 
uwajibikaji, Taasisi inaangalia maeneo kadhaa yakiwemo 
utoaji wa leseni na mikataba ya uchimbaji madini, mafuta 
na gesi asilia, ukusanyaji mapato na mgawanyo wa mapato 
na matumizi ili nchi iweze kunufaika narasilimalihizo.

Ameeleza kuwa katika kusimamia uwazi na uwajibikaji 
katika sekta ya madini, mafuta na gesi asilia, TEITI imefani-
kiwa kutoa ripoti nane kwa vipindi vya Miaka ya Fedha 
2008/09 hadi 2015/16, ambapo ripoti hizo zinaonesha kuwa 
Serikali imepokea kiasi cha Dola za Marekani bilioni 2.96 
ikiwa ni kodi mbalimbali zilizolipwa na kampuni za madini,

 mafuta na gesi asilia zilizofanyiwa ulinganisho.

Anaeleza zaidi kuwa elimu juu ya matumizi ya takwimu 
zilizopo katika ripoti za TEITI imetolewa na kusaidia 
viongozi wa vijiji wakiwemo Madiwani, kuwahoji viongozi 
wao katika halmashauri au Maafisa wa Serikali kwa 
kutumia takwimu zilizohakikiwa kutoka kampuni na 
Serikalini. 

Anatolea mfano wa Halmashauri za Geita, Kahama, Mtwara 
na Kilwa kama ni miongoni mwa halmashauri zilizotumia 
ripoti za TEITI na kusaidia watumishi wa halmashauri 
kuhakiki na kulinganisha malipo mbalimbali ya tozo 
zilizotolewa kwa kukokotoa kutoka katika takwimu za 
uzalishaji kwa mwaka ambapo wananchi pia wanapata 
fursa ya kujua.

“Katika haya yote niseme kumekuwepo na kuongezeka 
kwa uwazi juu ya matumizi ya mapato ya halmashauri 
yanayotokana na tozo kutoka kampuni za uchimbaji wa 
Madini, Mafuta na Gesi Asilia,” anaongeza Mgaya.
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Akifafanua zaidi kuhusu namna Tanzania inavyotekeleza mfumo wa TEITI, anase-
ma  Januari, 2017 Tanzania ilifanyiwa tathmini ya pili na Taasisi ya Kimataifa ya 
The Extractive Transparency Initiative (EITI) juu ya utekelezaji wa vigezo vya 
uwazi na uwajibikaji katika usimamizi wa rasilimali madini, mafuta na gesi asilia.

Kufuatia tathmini hiyo mwezi Oktoba 2017, Tanzania ilitunukiwa hadhi ya 
“Meaningful Progress” kwa maana ya kwamba nchi inapiga hatua muhimu 
katika masuala ya uwazi na uwajibikaji ikilinganishwa na tathmini ya kwanza 
ambapo nchi ilitunukiwa hadhi ya “Compliant” kwa maana ya kuwa imekidhi tu 
vigezo.

Naye Mwenyekiti wa TEITI, Bw.Ludovick Utouh anasema taasisi hiyo pia ina 
jukumu la kuhakikisha kampuni zinayofanya shughuli za utafutaji na uchimbaji 
wa madini, mafuta na gesi asilia zinaweka wazi taarifa za shughuli zao kulingana 
na Sheria ya TEITA ya mwaka 2015.

Anasema kuwa ni muhimu kwa wadau kuwa na uelewa wa kutosha ili kuwaweze-
sha kuwajibika kulingana na Sheria za nchi na viwango vya kimataifa na 
kuongeza kuwa katika kuhakikisha kwamba taarifa kuhusu rasilimali hizo zinap-
atikana kwa uwazi, tayari TEITI imezindua mfumo wa kuwawezesha wadau 
kupata taarifa mbalimbali kuhusu masuala ya sekta za madini kupitia: 
www.dashboard.teiti.go.tz.

Akizungumza hivi karibuni wakati wa mkutano wa wadau wa sekta za madini, 
mafuta na gesi asilia, Waziri wa Madini, Mhe. Doto Biteko amezitaka kampuni 
zilizowekeza katika sekta ya madini nchini, kushirikiana na TEITI kutoa taarifa 
sahihi na kwa wakati juu ya uwekezaji wao huku akiwataka wamiliki wa migodi 
kuwa na mahusino mazuri na wananchi wanaozunguka migodi ili kujihakikishia 
ulinzi, usalama na amani.

Aidha, ili kuongezeka kwa uwazi  na uwajibikaji  katika  masuala ya madini 
nchini, amewataka  wawekezaji kuweka  kumbukumbu zao vizuri ili pindi 
zinapohitajika  zipatikane kwa  urahisi na hivyo kupunguza  au kutokomeza 
kabisa rushwa   na urasimu nchini.

TEITI ilianzishwa chini ya Sheria Na. 23 ya Mwaka 2015 (The Tanzania Extractive 
Industries (Transparency and Accountability-TEITA)-Act, 2015) kwa lengo la 
kusimamia shughuli za uhamasishaji uwazi na uwajibikaji katika usimamizi wa 
rasilimali madini, mafuta na gesi asilia Tanzania.
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Katibu Mkuu Wizara ya Madini,
Prof. Simon Msanjila akizungumza

katika Uzinduzi wa Soko la Dhahabu
Chunya, Mkoani Mbeya.
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Katibu Mkuu Wizara ya Madini, Prof. Simon 
Msanjila akizungumza katika Uzinduzi wa 

Soko la Dhahabu Chunya, Mkoani Mbeya.

JARIDA LA NCHI YETU TANZANIA WIZARA YA MADINI 60



Katibu Mkuu Wizara ya Madini
Prof. Simon Msanjila (kushoto) akipeana mkono na
Mkuu wa Wilaya ya Chunya, Mary-Prisca Mahundi 
wakati wa Uzinduzi wa Soko la Madini Wilayani 
Chunya, Mkoani Mbeya, Mei, 2019.

Katibu Mkuu Wizara ya Madini, Prof.Simon Msanjila 
(kushoto), Mkuu wa Wilaya ya Chunya, Mary-Prisca 

Mahundi na Mwisho Kulia
 ni Mwenyeketi wa Tume ya Madini Prof. Idris Kikula 

wakishiriki uzinduzi wa Soko la Madini Chunya, Mei, 2019.

Aidha, katika jitihada za kukifanya kituo cha TGC 
kijiendeshe kibiashara katika tasnia ya uongezaji thamani 
madini nchini, kupitia mradi wa SMMRP, wizara imeandaa 
Mpango wa Kibiashara na Mpango Mkakati wa kituo hicho 
ili kukiimarisha kwa lengo la kuzalisha wataalam katika 
tasnia hiyo ambayo hivi sasa  suala la uongezaji thamani 
katika madini limepewa kipaumbele.

Wakati duniani kote madini yanakuwa na bei nzuri baada 
ya kuongezewa thamani, Serikali ya Tanzania kupitia Kituo 
cha Jemolojia Tanzania (TGC) cha jijini Arusha imeona 
umuhimu huo na kuanza kujikita katika kutoa mafunzo ya 
kuongeza thamani ya madini ili kuongeza mchango wa 
sekta hiyo kwa mtu mmoja mmoja na Taifa.

Akieleza maendeleo ya Kituo hicho muhimu kwa nchi, 
Kaimu Mratibu wa TGC, Bw. Erick Mpesa, anaeleza kuwa 
kwa sasa Kituo hicho kinatoa mafunzo ya Astashahada 
(Cheti) na Stashahada (Diploma) ikiwa ni jitihada za kusaid-
ia juhudi za Serikali za kuhakikisha madini yote yanayozal-
ishwa nchini yanaongezwa thamani kabla ya kusafirishwa 
nje ya nchi.

Kituo cha Jemolojia (TGC) kilianzishwa mwaka 2003 
kikijulikana kama Arusha Gemstone Carving Centre 
(AGCC), ikiwa wakati huo Serikali inatekeleza Mradi wa 
Maendeleo ya Sekta ya Madini (Mineral Sector Develop-
ment Technical Assistance - MSDTA) uliotekelezwa Kati 
mwaka 1994 na 2005 kwa mkopo kutoka Benki ya Dunia.

Wakati huo, lengo la kuanzisha Kituo lilikuwa ni kutekele-
za Sera ya Madini ya Mwaka 1997 kuhusu uongezaji 
thamani madini nchini kwa kujihusisha na uchongaji wa 
vinyago vya miamba (Stone Carving) na utengenezaji wa 
bidhaa za mapambo na urembo. 

Hadi kufikia mwaka 2018, Kituo kilikuwa kimetoa wahi-
timu 103.

Akizungumza wakati wa ziara yake kituoni hapo, Naibu 
Waziri wa Madini, Mhe. Stanslaus Nyongo alisema, 
Serikali imeanza kufanya taratibu za kupeleka maombi ya 
kuondoa kodi ya vifaa vya uongezaji thamani madini kwa 
Mamlaka husika ili kuhamasisha uwekezaji wa viwanda 
vya uongezaji thamani madini nchini ikiwemo kupanua 
wigo wa ajira na kuongeza mapato kupitia sekta ya 
madini.

Na Mwandishi Maalum

TGC CHACHU KUFIKIA 
LENGO KUYAONGEZEA 
THAMANI MADINI
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Uzinduzi wa Soko la Madini Wilayani Chunya, Mkoani Mbeya,
Mei, 2019.
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Wilaya ya Chunya, Mary-Prisca Mahundi na Mwisho Kulia

 ni Mwenyeketi wa Tume ya Madini Prof. Idris Kikula wakishiriki
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kuongeza thamani ya madini ili kuongeza mchango wa 
sekta hiyo kwa mtu mmoja mmoja na Taifa.

Akieleza maendeleo ya Kituo hicho muhimu kwa nchi, 
Kaimu Mratibu wa TGC, Bw. Erick Mpesa, anaeleza kuwa 
kwa sasa Kituo hicho kinatoa mafunzo ya Astashahada 
(Cheti) na Stashahada (Diploma) ikiwa ni jitihada za kusaid-
ia juhudi za Serikali za kuhakikisha madini yote yanayozal-
ishwa nchini yanaongezwa thamani kabla ya kusafirishwa 
nje ya nchi.
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Kituo cha Jemolojia (TGC) kilianzishwa mwaka 2003 
kikijulikana kama Arusha Gemstone Carving Centre 
(AGCC), ikiwa wakati huo Serikali inatekeleza Mradi wa 
Maendeleo ya Sekta ya Madini (Mineral Sector Develop-
ment Technical Assistance - MSDTA) uliotekelezwa Kati 
mwaka 1994 na 2005 kwa mkopo kutoka Benki ya Dunia.

Wakati huo, lengo la kuanzisha Kituo lilikuwa ni kutekele-
za Sera ya Madini ya Mwaka 1997 kuhusu uongezaji 
thamani madini nchini kwa kujihusisha na uchongaji wa 
vinyago vya miamba (Stone Carving) na utengenezaji wa 
bidhaa za mapambo na urembo. 

Hadi kufikia mwaka 2018, Kituo kilikuwa kimetoa wahi-
timu 103.

Akizungumza wakati wa ziara yake kituoni hapo, Naibu 
Waziri wa Madini, Mhe. Stanslaus Nyongo alisema, 
Serikali imeanza kufanya taratibu za kupeleka maombi ya 
kuondoa kodi ya vifaa vya uongezaji thamani madini kwa 
Mamlaka husika ili kuhamasisha uwekezaji wa viwanda 
vya uongezaji thamani madini nchini ikiwemo kupanua 
wigo wa ajira na kuongeza mapato kupitia sekta ya 
madini.
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“Nchi hii imebarikiwa kuwa na madini ya kila aina na kwa 
sasa Serikali imeweka mkakati wa kuongeza thamani 
madini yanayozalishwa nchini. 
Jukumu letu katika Kituo hiki ni kuhakikisha tunatoa wataa-
lam wengi watakaotumika katika kuongeza thamani ya 
madini ili kuchangia katika ukuaji wa uchumi,” anaeleza 
Mpesa.

Mpesa anasema dhima ya Kituo hicho ni kutoa huduma 
bora za kijimolojia katika ukanda wa nchi za Afrika 
Mashariki na Kati, kwa kutoa mafunzo na uhamasishaji wa 
uongezaji thamani wa Madini yaVito na mawe ya 
mapambo. 

Katika kuhakikisha TGC kinakuwa kituo bora katika 
Ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, Wizara ya Madini 
kupitia Mradi wa Usimamizi Endelevu wa Rasilimali 
Madini (SMMRP) umekijengea uwezo kituo hicho kwa 
kufanya ukarabati wa majengo na kununua thamani na 
vifaa vya kufundishia katika fani za ukataji na unga’arishaji 
vito na usonara.

Kupitia Sera ya Madini ya Mwaka 2009, Serikali iliazimia 
kuongeza manufaa yatokanayo na sekta ya madini na 
kuhamasisha shughuli za uongezaji thamani madini kufan-
yika hapa nchini. 

Ili kutekeleza hilo, shughuli za Kituo zilipanuliwa na kulaz-
imu kufanya ukarabati ili kuhimili mahitaji halisi ya sasa ya 
kutoa mafunzo ya uongezaji thamani madini ya vito katika 
fani za ukataji na ung’arishaji madini ya vito (lapidary), 
utambuzi wa madini ya vito (Gemology) na usonara 
(Jewelry design & Manufacturing). 

Aidha, katika kuunga mkono juhudi za Serikali za kuhaki-
kisha madini yanaongezewa thamani nchini, Wizara 
ilipeleka watumishi watatu nje ya nchi ili kupata mafunzo 
ya Ukufunzi katika fani za jimolojia, ukataji na ung’arishaji 
madini na usonara. Mpesa anaeleza kuwa katika kupanua 
wigo wa shughuli za uongezaji thamani madini, Januari 
mwaka huu, kituo kimeanza kutoa mafunzo ya muda mfupi 
katika fani za Utambuzi wa Madini ya Vito na Usonara.
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MKUTANO WA WADAU WA
MADINI, JANUARI 22, 2019

Rais wa Jamhuri wa Muungano wa Tanzania Mhe.Dkt.John Pombe Magufuli akizungumza katika 
mkutano wa wadau wa Madini Tanzania uliofanyika mwezi Januari  2019,
Kushoto kwake ni Waziri wa Madini, Mhe.Doto Biteko.
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“Nchi hii imebarikiwa kuwa na madini ya kila aina na kwa 
sasa Serikali imeweka mkakati wa kuongeza thamani 
madini yanayozalishwa nchini. 
Jukumu letu katika Kituo hiki ni kuhakikisha tunatoa wataa-
lam wengi watakaotumika katika kuongeza thamani ya 
madini ili kuchangia katika ukuaji wa uchumi,” anaeleza 
Mpesa.

Mpesa anasema dhima ya Kituo hicho ni kutoa huduma 
bora za kijimolojia katika ukanda wa nchi za Afrika 
Mashariki na Kati, kwa kutoa mafunzo na uhamasishaji wa 
uongezaji thamani wa Madini yaVito na mawe ya 
mapambo. 

Katika kuhakikisha TGC kinakuwa kituo bora katika 
Ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, Wizara ya Madini 
kupitia Mradi wa Usimamizi Endelevu wa Rasilimali 
Madini (SMMRP) umekijengea uwezo kituo hicho kwa 
kufanya ukarabati wa majengo na kununua thamani na 
vifaa vya kufundishia katika fani za ukataji na unga’arishaji 
vito na usonara.

Kupitia Sera ya Madini ya Mwaka 2009, Serikali iliazimia 
kuongeza manufaa yatokanayo na sekta ya madini na 
kuhamasisha shughuli za uongezaji thamani madini kufan-
yika hapa nchini. 

Ili kutekeleza hilo, shughuli za Kituo zilipanuliwa na kulaz-
imu kufanya ukarabati ili kuhimili mahitaji halisi ya sasa ya 
kutoa mafunzo ya uongezaji thamani madini ya vito katika 
fani za ukataji na ung’arishaji madini ya vito (lapidary), 
utambuzi wa madini ya vito (Gemology) na usonara 
(Jewelry design & Manufacturing). 

Aidha, katika kuunga mkono juhudi za Serikali za kuhaki-
kisha madini yanaongezewa thamani nchini, Wizara 
ilipeleka watumishi watatu nje ya nchi ili kupata mafunzo 
ya Ukufunzi katika fani za jimolojia, ukataji na ung’arishaji 
madini na usonara. Mpesa anaeleza kuwa katika kupanua 
wigo wa shughuli za uongezaji thamani madini, Januari 
mwaka huu, kituo kimeanza kutoa mafunzo ya muda mfupi 
katika fani za Utambuzi wa Madini ya Vito na Usonara.
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MKUTANO WA WADAU WA
MADINI, JANUARI 22, 2019

Rais wa Jamhuri wa Muungano wa Tanzania Mhe.Dkt.John Pombe Magufuli akizungumza 
katika mkutano wa wadau wa Madini Tanzania uliofanyika mwezi Januari  2019,
Kushoto kwake ni Waziri wa Madini, Mhe.Doto Biteko.
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Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Mhe. Samia Suluhu Hassan akipokea ripoti ya Maazimio ya Mkutano wa 
Wadau wa Madini Tanzania uliofanyika mwezi Januari, 2019.  

Waziri wa Madini Mhe. Doto Biteko (Mb) akizungumza kwenye 
Mkutano wa Wadau wa Madini Tanzania uliofanyika mwezi
Januari, 2019. Kulia kwake ni Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Mhe. Dkt. John Pombe Magufuli. Kushoto kwake wa
kwanza ni Rais wa FEMATA Bw. John Bina akifuatiwa na Mkuu wa
Mkoa wa Dar es Salaam Mhe. Paul Makonda.

Na Mwandishi Maalum

MINING
BUSOLWA 

Kikubwa anataja kupigwa marufuku 
usafirishaji wa  madini ghafi ikiwa ni 
pamoja na mchanga wenye madini 
(minerals concentrates)  kabla ya 
kuongeza thamani.

Anakiri zuio hilo limewezesha kuan-
zishwa kwa viwanda vya uchenjuaji 
madini na hatimaye kuongezeka kwa 
mapato yatokanayo na Sekta ya 
madini pamoja na kuongezeka kwa 
ajira hapa nchini.

Anasema pia zuio la kusafirisha 
kaboni zenye dhahabu kusafirishwa 
nje ya mkoa limeongeza fursa ya 
uwekezaji ambapo kampuni hiyo 
imefunga mtambo wa kisasa wa 
kuchenjua dhahabu (Elusion Plant) 
wenye uwezo wa kuchakata hadi tani 
1,200 za kaboni kwa siku.

Kwa mujibu wa Nyandu, uhai wa 
mgodi wa Busolwa Mining Limited ni 
miaka kumi kwa uchimbaji wa wazi 
(Open Pit) ambapo kwa kipindi hicho, 
mgodi huo unatarajia kuzalisha 
wastani wa wakia 200,000 sawa na 
takribani tani 5.7 za dhahabu.

Kwa sasa uzalishaji wa dhahabu nchini 
unakadiriwa kuwa kati ya tani 48 
mpaka 50 kwa mwaka. Kukua kwa 
Mgodi huu na mafanikio unayoende-
lea kuyapata ni ishara kuwa sera 
nyingi zinazotekelezwa na Rais Magu-
fuli na Serikali kwa ujumla zina manu-
faa makubwa kwa Tanzania ya sasa na 
ijayo. 

MGODI wa Busolwa ni mfano hai wa 
namna Watanzania wanavyoshiriki 
na kunufaika na rasilimali zao za 
madini kwa kushiriki katika uchimba-
ji, uchenjuaji na biashara ya madini 
kwa ujumla.

Kampuni ya Busolwa Mining Limited 
ni miongoni mwa kampuni za wazawa 
ambayo inashiriki kikamilifu katika 
uchimbaji wa madini ya dhahabu na 
kuwanufaisha watanzania kupitia 
fursa mbalimbali zikiwemo ajira. 

Kampuni hii pia ni miongoni mwa 
wanufaika wa mageuzi mbalimbali 
yanayotekelezwa na Serikali ya 
Awamu ya Tano. 

Kampuni hii inayomilikiwa na Mtan-
zania, Bw. Baraka Ezekiel Nyandu, 
ilisajiliwa mwaka 2014 kufanya 
shughuli za uchimbaji dhahabu 
katika eneo lenye kilomita za mraba 
0.53 katika kijiji cha Busolwa, Kata ya 
Nyarugusu, wilayani Geita.

Akizungumza na Jarida la Nchi Yetu 
kueleza safari yake ya kufanikisha 
uwekezaji huo,  Bw. Nyandu, anaele-
za kuwa tangu mgodi huo uanze kazi 
rasmi za uchimbaji madini mwezi 
Septemba 2015, kumekuwa na 
mafanikio makubwa ambapo mpaka 
sasa mgodi umetoa ajira za moja kwa 
moja kwa watanzania zaidi ya 295 na 
ajira 60 zisizo za moja kwa moja.

Mchango Katika Uchumi

“Mafanikio haya yanatokana na 
uwekezaji wa Dola za Kimarekani milioni 
25 tulioufanya na pia juhudi zinazofany-
wa na Serikali kuboresha mazingira ya 
uwekezaji nchini ikiwemo kuwawezesha 
na kuwahamasisha wazawa katika sekta 
ya madini,” anaeleza Bw. Nyandu.

Anaongeza kuwa mafanikio mengine ni 
pamoja na kampuni hiyo kushiriki katika 
shughuli za maendeleo katika Mkoa wa 
Geita ikiwemo kuchangia madawati 
2,600 kwa ajili ya shule mbalimbali, 
ujenzi wa choo katika shule ya Msingi 
Tologo, ukarabati wa bwawa la Nyasale, 
ukarabati wa barabara yenye urefu wa 
kilometa 36 na ujenzi wa ofisi ya Serikali 
ya Kijiji cha Buswelu.

Kwa mujibu wa Nyandu, mbali na 
kushiriki shughuli za maendeleo, mgodi 
huo unalipa kodi zote za Serikali ikiwe-
mo mrahaba ambapo katika kipindi cha 
mwaka 2015 hadi 2017 wamelipa jumla 
ya shilingi 1,016,574,487 (kodi mbalim-
bali za mapato na mrahaba), shilingi 
milioni 340 kodi ya mapato na shilingi 
milioni 68.4 kodi ya zuio.

Anafafanua zaidi kuwa kampuni hiyo pia 
imekuwa ikishirikiana na Serikali katika 
matukio ya uokoaji wachimbaji wadogo 
wanaofukiwa na migodi kwa kutoa vifaa 
na wataalamu wa uokoaji.

Shukrani kwa Serikali
Bw. Nyandu ameishukuru Serikali kwa 
mambo mengi ya kisera na kisheria 
ikiwemo hamasa ya kuisaidia sekta ya 
madini. 
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MGODI WA BUSOLWA: TUNANUFAIKA NA MAGEUZI YA JPM
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Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Mhe. Samia Suluhu Hassan akipokea ripoti ya Maazimio ya 
Mkutano wa Wadau wa Madini Tanzania uliofanyika mwezi Januari, 2019.  

Waziri wa Madini Mhe. Doto Biteko (Mb) akizungumza kwenye 
Mkutano wa Wadau wa Madini Tanzania uliofanyika mwezi Januari, 2019.
Kulia kwake ni Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Mhe. Dkt. John Pombe Magufuli. Kushoto kwake wa kwanza ni Rais wa FEMATA
Bw. John Bina akifuatiwa na Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam Mhe. Paul Makonda.

Na Mwandishi Maalum

MINING
BUSOLWA 

Kikubwa anataja kupigwa marufuku 
usafirishaji wa  madini ghafi ikiwa ni 
pamoja na mchanga wenye madini 
(minerals concentrates)  kabla ya 
kuongeza thamani.

Anakiri zuio hilo limewezesha kuan-
zishwa kwa viwanda vya uchenjuaji 
madini na hatimaye kuongezeka kwa 
mapato yatokanayo na Sekta ya 
madini pamoja na kuongezeka kwa 
ajira hapa nchini.

Anasema pia zuio la kusafirisha 
kaboni zenye dhahabu kusafirishwa 
nje ya mkoa limeongeza fursa ya 
uwekezaji ambapo kampuni hiyo 
imefunga mtambo wa kisasa wa 
kuchenjua dhahabu (Elusion Plant) 
wenye uwezo wa kuchakata hadi tani 
1,200 za kaboni kwa siku.

Kwa mujibu wa Nyandu, uhai wa 
mgodi wa Busolwa Mining Limited ni 
miaka kumi kwa uchimbaji wa wazi 
(Open Pit) ambapo kwa kipindi hicho, 
mgodi huo unatarajia kuzalisha 
wastani wa wakia 200,000 sawa na 
takribani tani 5.7 za dhahabu.

Kwa sasa uzalishaji wa dhahabu nchini 
unakadiriwa kuwa kati ya tani 48 
mpaka 50 kwa mwaka. Kukua kwa 
Mgodi huu na mafanikio unayoende-
lea kuyapata ni ishara kuwa sera 
nyingi zinazotekelezwa na Rais Magu-
fuli na Serikali kwa ujumla zina manu-
faa makubwa kwa Tanzania ya sasa na 
ijayo. 

MGODI wa Busolwa ni mfano hai wa 
namna Watanzania wanavyoshiriki 
na kunufaika na rasilimali zao za 
madini kwa kushiriki katika uchimba-
ji, uchenjuaji na biashara ya madini 
kwa ujumla.

Kampuni ya Busolwa Mining Limited 
ni miongoni mwa kampuni za wazawa 
ambayo inashiriki kikamilifu katika 
uchimbaji wa madini ya dhahabu na 
kuwanufaisha watanzania kupitia 
fursa mbalimbali zikiwemo ajira. 

Kampuni hii pia ni miongoni mwa 
wanufaika wa mageuzi mbalimbali 
yanayotekelezwa na Serikali ya 
Awamu ya Tano. 

Kampuni hii inayomilikiwa na Mtan-
zania, Bw. Baraka Ezekiel Nyandu, 
ilisajiliwa mwaka 2014 kufanya 
shughuli za uchimbaji dhahabu 
katika eneo lenye kilomita za mraba 
0.53 katika kijiji cha Busolwa, Kata ya 
Nyarugusu, wilayani Geita.

Akizungumza na Jarida la Nchi Yetu 
kueleza safari yake ya kufanikisha 
uwekezaji huo,  Bw. Nyandu, anaele-
za kuwa tangu mgodi huo uanze kazi 
rasmi za uchimbaji madini mwezi 
Septemba 2015, kumekuwa na 
mafanikio makubwa ambapo mpaka 
sasa mgodi umetoa ajira za moja kwa 
moja kwa watanzania zaidi ya 295 na 
ajira 60 zisizo za moja kwa moja.

Mchango Katika Uchumi

“Mafanikio haya yanatokana na 
uwekezaji wa Dola za Kimarekani milioni 
25 tulioufanya na pia juhudi zinazofany-
wa na Serikali kuboresha mazingira ya 
uwekezaji nchini ikiwemo kuwawezesha 
na kuwahamasisha wazawa katika sekta 
ya madini,” anaeleza Bw. Nyandu.

Anaongeza kuwa mafanikio mengine ni 
pamoja na kampuni hiyo kushiriki katika 
shughuli za maendeleo katika Mkoa wa 
Geita ikiwemo kuchangia madawati 
2,600 kwa ajili ya shule mbalimbali, 
ujenzi wa choo katika shule ya Msingi 
Tologo, ukarabati wa bwawa la Nyasale, 
ukarabati wa barabara yenye urefu wa 
kilometa 36 na ujenzi wa ofisi ya Serikali 
ya Kijiji cha Buswelu.

Kwa mujibu wa Nyandu, mbali na 
kushiriki shughuli za maendeleo, mgodi 
huo unalipa kodi zote za Serikali ikiwe-
mo mrahaba ambapo katika kipindi cha 
mwaka 2015 hadi 2017 wamelipa jumla 
ya shilingi 1,016,574,487 (kodi mbalim-
bali za mapato na mrahaba), shilingi 
milioni 340 kodi ya mapato na shilingi 
milioni 68.4 kodi ya zuio.

Anafafanua zaidi kuwa kampuni hiyo pia 
imekuwa ikishirikiana na Serikali katika 
matukio ya uokoaji wachimbaji wadogo 
wanaofukiwa na migodi kwa kutoa vifaa 
na wataalamu wa uokoaji.

Shukrani kwa Serikali
Bw. Nyandu ameishukuru Serikali kwa 
mambo mengi ya kisera na kisheria 
ikiwemo hamasa ya kuisaidia sekta ya 
madini. 

Na Mwandishi wetu
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WAONGEZA UZALISHAJI MWADUI

Uthibidi na usimamizi makini wa Sheria 
katika sekta ya madini umeonesha 
mafanikio ambapo Mgodi wa William-
son Diamond Limited (WDL) maarufu 
kama Mwadui, umefanikiwa kuzalisha 
madini ya almasi karati 1,154,753.44 
katika kipindi cha mwaka 2015 hadi 
2018, kutoka karati 486,561.68 
zilizozalishwa kati ya mwaka 2012 hadi 
2014.

Karati hizo 1,154,753.44 zilizozalishwa 
kati ya 2015 hadi 2018, ni sawa na 
wastani wa karati 288,688.36 kwa 
mwaka, ikiwa ni ongezeko la karati 
126,501.13, sawa na ongezeko la 
asilimia 44 ukilinganisha na kipindi 
kati ya mwaka 2012 hadi 2014.

Madini ya almasi yaliyozalishwa katika 
kipindi hicho yalikuwa na thamani ya 
dola za Marekani 329,332,364.32 
ambazo ni sawa na wastani wa dola za 
Marekani 82,333,091.08 kwa mwaka.

Kwa mujibu wa Meneja Ukaguzi wa 

Uzalishaji na Biashara wa Tume ya 
Madini,

George Kaseza, thamani ya madini 
haya kati ya mwaka 2015 – 2018 
imeongezeka kwa wastani wa dola za 
Marekani 35,588,623.08, ikilinganish-
wa na kipindi cha kati ya mwaka 2012 
hadi 2014 ambapo thamani ya madini 
yaliyozalishwa ilikuwa ni dola za 
Marekani 140,233,404 ambayo ni 
wastani wa dola za Marekani 
46,744,468 kwa mwaka.

“Ongezeko hili kubwa la madini ya 
almasi limetokana na kuongezeka kwa 
usimamizi na udhibiti katika hatua zote 
kuanzia uzalishaji, uthaminishaji na 
kwenye minada ya almasi nje ya 
nchi,” anaeleza Kaseza.

Anasema mapinduzi hayo makubwa 
katika sekta ya madini yanatokana na 
dhamira ya dhati ya Mheshimiwa Rais, 
Dkt. John Pombe Magufuli ya kuhaki-
kisha kuwa watanzania na Taifa kwa 

ujumla wanafaidika na rasilimali 
madini.

Mwaka 2017 Bunge lilifanya mareke-
bisho makubwa katika Sheria ya 
Madini,2010 kupitia Sheria ya Mare-
kebisho ya Sheria mbalimbali Na. 7 
ya mwaka 2017. 

Mabadiliko hayo yaliweka uthibiti 
zaidi wa sekta ya madini nchini na 
kuiweka rasilimali madini mikononi 
mwa Rais kama msimamizim kwa 
niaba ya wananchi.

Mgodi wa Almasi wa Williamson 
Diamond Limited ulifunguliwa miaka 
ya 1940 katika eneo la Mwadui 
mkoani Shinyanga. Mgodi huu uliku-
wa moja ya migodi mikubwa sana 
Duniani na uliifanya Tanzania kuwa 
miongozi mwa nchi zenye shughuli 
kubwa za uchimbaji madini.

UDHIBITI SEKTA YA MADINI

Na Mwandishi Maalum, Mwadui

JARIDA LA NCHI YETU TANZANIA WIZARA YA MADINI

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe.Dkt.John Pombe Magufuli
akizungumza jambo na Mgunduzi wa Madini ya Tanzanite, 
Marehemu Jumanne Mhero Ngoma. Mwisho kulia ni Mke wa Rais Mama Janeth Magufuli
wakati wa hafla ya uzinduzi wa Ukuta unaozunguka Migodi ya Tanzanite
Mirerani,Wilayani Simanjiro, Mkoa wa Manyara.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe.Dkt.John Pombe Magufuli
katika picha ya pamoja na Mawaziri, Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi na Usalama, 

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Makatibu Wakuu na Naibu Makatibu Wakuu 
baada ya uzinduzi wa Ukuta unaozunguka Migodi ya Tanzanite

 Mirerani,Wilayani Simanjiro, Mkoa wa Manyara.
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WAONGEZA UZALISHAJI MWADUI

Uthibidi na usimamizi makini wa Sheria 
katika sekta ya madini umeonesha 
mafanikio ambapo Mgodi wa William-
son Diamond Limited (WDL) maarufu 
kama Mwadui, umefanikiwa kuzalisha 
madini ya almasi karati 1,154,753.44 
katika kipindi cha mwaka 2015 hadi 
2018, kutoka karati 486,561.68 
zilizozalishwa kati ya mwaka 2012 hadi 
2014.

Karati hizo 1,154,753.44 zilizozalishwa 
kati ya 2015 hadi 2018, ni sawa na 
wastani wa karati 288,688.36 kwa 
mwaka, ikiwa ni ongezeko la karati 
126,501.13, sawa na ongezeko la 
asilimia 44 ukilinganisha na kipindi 
kati ya mwaka 2012 hadi 2014.

Madini ya almasi yaliyozalishwa katika 
kipindi hicho yalikuwa na thamani ya 
dola za Marekani 329,332,364.32 
ambazo ni sawa na wastani wa dola za 
Marekani 82,333,091.08 kwa mwaka.

Kwa mujibu wa Meneja Ukaguzi wa 

Uzalishaji na Biashara wa Tume ya 
Madini,

George Kaseza, thamani ya madini 
haya kati ya mwaka 2015 – 2018 
imeongezeka kwa wastani wa dola za 
Marekani 35,588,623.08, ikilinganish-
wa na kipindi cha kati ya mwaka 2012 
hadi 2014 ambapo thamani ya madini 
yaliyozalishwa ilikuwa ni dola za 
Marekani 140,233,404 ambayo ni 
wastani wa dola za Marekani 
46,744,468 kwa mwaka.

“Ongezeko hili kubwa la madini ya 
almasi limetokana na kuongezeka kwa 
usimamizi na udhibiti katika hatua zote 
kuanzia uzalishaji, uthaminishaji na 
kwenye minada ya almasi nje ya 
nchi,” anaeleza Kaseza.

Anasema mapinduzi hayo makubwa 
katika sekta ya madini yanatokana na 
dhamira ya dhati ya Mheshimiwa Rais, 
Dkt. John Pombe Magufuli ya kuhaki-
kisha kuwa watanzania na Taifa kwa 

ujumla wanafaidika na rasilimali 
madini.

Mwaka 2017 Bunge lilifanya mareke-
bisho makubwa katika Sheria ya 
Madini,2010 kupitia Sheria ya Mare-
kebisho ya Sheria mbalimbali Na. 7 
ya mwaka 2017. 

Mabadiliko hayo yaliweka uthibiti 
zaidi wa sekta ya madini nchini na 
kuiweka rasilimali madini mikononi 
mwa Rais kama msimamizim kwa 
niaba ya wananchi.

Mgodi wa Almasi wa Williamson 
Diamond Limited ulifunguliwa miaka 
ya 1940 katika eneo la Mwadui 
mkoani Shinyanga. Mgodi huu uliku-
wa moja ya migodi mikubwa sana 
Duniani na uliifanya Tanzania kuwa 
miongozi mwa nchi zenye shughuli 
kubwa za uchimbaji madini.

UDHIBITI SEKTA YA MADINI

Na Mwandishi Maalum, Mwadui
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe.Dkt.John Pombe 
Magufuli akizungumza jambo na Mgunduzi wa Madini ya 
Tanzanite, Marehemu Jumanne Mhero Ngoma. Mwisho kulia ni 
Mke wa Rais Mama Janeth Magufuli wakati wa hafla ya uzinduzi 
wa Ukuta unaozunguka Migodi ya Tanzanite Mirerani, Wilayani 
Simanjiro, Mkoa wa Manyara.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe.Dkt.John Pombe Magufuli katika picha ya pamoja 
na Mawaziri, Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi na Usalama, Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Makatibu Wakuu 

na Naibu Makatibu Wakuu baada ya uzinduzi wa Ukuta unaozunguka Migodi ya Tanzanite
 Mirerani,Wilayani Simanjiro, Mkoa wa Manyara.
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Mawaziri pamoja na Naibu Mawaziri wakiwa katika 
uzinduzi wa Ukuta wa Mirerani,Wilayani Simanjiro, 
Mkoa wa Manyara.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. John Pombe Magufuli 
akipeana mkono na Waziri wa Madini Mhe. Doto Biteko baada ya uzinduzi wa 
Ukuta wa Mirerani.
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Mawaziri pamoja na Naibu Mawaziri 
wakiwa katika uzinduzi wa Ukuta 
wa Mirerani,Wilayani Simanjiro,
Mkoa wa Manyara.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. John Pombe Magufuli akipeana mkono na Waziri wa Madini
Mhe. Doto Biteko baada ya uzinduzi wa Ukuta wa Mirerani.
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#DestinationTanzania Ukurasa mpya 
unaoendeshwa na IDARA YA HABARI-MAELEZO

 kuitangaza Tanzania yetu, Utalii wake, Utamaduni wake,
Rasilimali zake, Maendeleo yake na kila zuri lake.

DestinationTanzania

“ Soko hili la Madini Chunya 

litaondoa uwezekano wa 

wanunuzi wa madini kuibiwa 

na wajanja wachache wanaojifanya 

kuwa na madini wakati hawana, 

nawasihi wanunuzi wa madini 

kuyatumia masoko kikamilifu ili 

kuepuka udanganyifu na utapeli,” 

Katibu Mkuu Wizara ya Madini,

Prof.Simon Msanjila

“Hakuna tatizo lolote kwenye 

Sheria ya Madini. Hata wageni 

huwa tunakaa nao tunawaelimisha 

na wanatuelewa vizuri.  

Kama kuna dosari za kiutendaji

ni vitu ambavyo

 tunaweza kuvirekebisha na tayari 

tumekwishakufanya hivyo kwa 

baadhi ya maeneo,” 

Katibu Mkuu wa Madini, 

Prof. Simon Msanjila.

“Katika kusimamia uchimbaji mdogo, 

Serikali kupitia Wizara ya Madini 

inatekeleza mambo kadhaa muhimu 

pamoja na kuhakikisha wachimbaji 

wote wanarasimishwa 

kwa kupatiwa leseni.” 

Kamishna wa Madini, 

Mhandisi David Mulabwa

Tutawafuata kokote tutakaposikia taratibu za

uchimbaji na biashara ya madini hazifuatwi

Waziri wa Madini, Mhe. Doto Biteko (Mb)

Mimi kama Waziri mwenye dhamana katika sekta hii ya Madinininawapenda sana wachimbaji lakini nasikitikasana kwa wachimbaji na wenye kampuniza uchenjuaji kutokuwa waaminifu

Waziri wa Madini, Mhe. Doto Biteko (Mb)

Wamiliki wa leseni wanaotumia mrabaha kwa
ajili ya kufanya masuala mengine ya kijamii wanakiuka taratibu.Fedha za kufanyia shughuli za maendeleo zinapaswa
kutoka katika fedha za Uwajibikaji kwa jamii
ambazo Halmashauri zinapanga kupitia Baraza la Madiwani

Naibu Waziri wa Madini, Stanslaus Nyongo

Mchimbaji ambaye anakwepa kulipa kodi mbalimbali kama

Sheria ya Madini na Kanuni zake inavyofafanua ni adui

namba moja katika ukuaji wa maendeleo ya nchi,

hivyo sisi kama Wizara ya Madini tumejipanga kuchukua hatua

za kisheria nia ikiwa ni kutaka kila mwananchi anufaike na

rasilimali za madini kupitia uboreshaji wa huduma mbalimbali

Naibu Waziri wa Madini, Stanslaus Nyongo

Nukuu Muhimu...
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kutoka katika fedha za Uwajibikaji kwa jamii 
ambazo Halmashauri zinapanga kupitia Baraza la Madiwani

Naibu Waziri wa Madini, Stanslaus Nyongo

Mchimbaji ambaye anakwepa kulipa kodi mbalimbali kama 

Sheria ya Madini na Kanuni zake inavyofafanua ni adui

namba moja katika ukuaji wa maendeleo ya nchi,

hivyo sisi kama Wizara ya Madini tumejipanga kuchukua hatua 

za kisheria nia ikiwa ni kutaka kila mwananchi anufaike na

rasilimali za madini kupitia uboreshaji wa huduma mbalimbali

Naibu Waziri wa Madini, Stanslaus Nyongo

Nukuu Muhimu...



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MADINI

KITUO CHA JEMOLOJIA TANZANIA (TGC)

MAHALI:  Kituo cha

Jemolojia Tanzania (TGC), Jijini Arusha 

MAFUNZO YANAYOTOLEWA: Shahada katika Teknolojia ya 
Madini ya Vito na Usonara  ( Diploma in Gem and Jewellery),  
Cheti katika fani za Ukataji, Unga'rishaji madini ya Vito (lapidary), 
uchongaji  wa vinyago na miamba (Gem & Rock Carving), elimu 
ya sayansi ya madini ya vito (gemology) pamoja na 
usonara (Jewellrey Design and Jewellery Manufacturing).

PIA:   Kituo kinatengeneza bidhaa za  uremnbo na mapambo, 
mikufu, pete, heleni, vikuku kwa kutumia madini na miamba.

HUDUMA ZINAZOTOLEWA:

1. Huduma za kusanifu madini ya vito na miamba.

2. Utambuzi wa madini ya vito, utengenezaji wa bidhaa za mapambo
na marembo (usonara).

3 .Kufanya tafiti (research) na kutoa huduma za ushauri 
na ugani (consultation services) kuhusiana na madini 
ya vito na usonara.

4. Kutoa huduma za kimaabara kwa madini ya vito na bidhaa za
usonara kwa kutoa vyeti vya uthibitisho (certificate of authenticity).

5. Kuhamasisha shughuli za uongezaji thamani madini nchini.

MAWASILIANO:

Mratibu,
Kituo cha Jemolojia Tanzania
S.L.P  119,
Arusha
Baruapepe: tgc@madini.go.tz
Simu: +255 27 254 3241

NAFASI ZA KUJIUNGA NA MASOMO KATIKA NGAZI YA
ASTASHAHADA/ STASHAHADA KWA MWAKA WA MASOMO 2019/2020

Chuo cha Madini ni Chuo cha Serikali kipo chini ya Wizara ya Madini, kina uzoefu wa zaidi ya miaka thelathini (30) katika

kufundisha wataalamu wa ngazi ya kati katika sekta ya madini. Mnamo mwaka 2012, Chuo cha Madini kilianza pia kutoa

mafunzo katika sekta za Mafuta, Gesi na Mazingira; na mwaka 2018 Chuo kilianza kutoa mafunzo ya Upimaji Ardhi na Migodi.

Chuo cha Mdini kina ithibati kamili ya Baraza la Taifa la Mafunzo ya Ufundi (NACTE) kutoa mafunzo katika ngazi ya
Astashahada hadi Stashahada (NTA level 4 - 6) katika mfumo wa umahili (CBET).
Chuo cha Madini kinakaribisha maombi kwa waombaji wenye sifa kuomba nafasi za masomo kwa ngazi ya
Astashahada/Stashahada kwa kozi zifuatazo: 

� Jiolojia na Utafutaji Madini  (Geology and Mineral Exploration)
� Uhandisi Migodi  (Mining Engineering)
� Uhandisi Uchenjuaji Madini (Mineral Processing Engineering)
� Sayansi ya Mafuta na Gesi  (Petroleum Geosciences )
� Uhandisi na Usimamizi wa Mazingira Migodini (Environmental Engineering and Management in Mines)
� Upimaji Ardhi na Migodi (Land and Mine Surveying)

SIFA ZA KUJIUNGA
� Mwombaji awe amemaliza kidato cha nne (Form IV) na awe amefaulu masomo ya Fizikia, Kemia, Hisabati na 

masomo mengine mawili (2) yasiyo ya dini kwa kiwango cha kuanzia D.

� Awe na cheti cha kidato cha nne (Form IV) na kufaulu masomo manne (4) ya sayansi (Kwa waombaji wa kozi ya

Upimaji Ardhi na Migodi-Land and Mine Surveying tu)

NAMNA YA KUTUMA MAOMBI
Waombaji wote wenye sifa wanatakiwa kujaza fomu za maombi na kuzituma Chuoni moja kwa moja. Fomu za maombi

zinapatikana Chuo cha Madini Kampasi ya Dodoma na Nzega, Ofisi za Wizara ya Madini, Ofisi za Madini zilizopo Mbeya,

Tabora, Mwanza, Kahama, Dar es Salaam, Musoma, Songea, Arusha, Tanga, Tunduru, Dodoma, Morogoro, Handeni,

Merelani, Mpanda, Bukoba, Mtwara, Shinyanga, Chunya, Moshi, Nachingwea, Geita, Bariadi, Singida na Kigoma, au

katika tovuti ya chuo: www.mri.ac.tz

Kwa maelezo/msaada zaidi wasiliana nasi kupitia: 0784 893 116 / 0764 910 385 / 0712650177 / 0753 858 028

Mwisho wa kutuma maombi ni tarehe 30/8/ 2019 saa 9:30 alasiri.
Tarehe ya kuanza masomo kwa mwaka wa masomo 2019/2020 ni 14/10/2019.

NB:
� Maombi yote yatumwe Chuoni ndani ya muda uliopangwa
� Fomu za maombi ziambatanishwe na nakala halisi ya hati ya malipo ya benki (Pay-in Slip) yenye kiasi cha Tshs.

10,000/= na ilipwe kwenye akaunti ya Chuo (Akaunti Na. 01J1082316900, CRDB, CHUO CHA MADINI
DODOMA).
Wanawake wanahamasishwa zaidi kutuma maombi
Chuo hakitoi ufadhili kwa wanafunzi watakaochaguliwa katika kozi zote

Fomu za maombi zitumwe kwa: Mkuu wa Chuo,
Chuo cha Madini Dodoma

,S.L.P 1696,
Dodoma

Baruapepe: principal@mri.ac.tz
Simu: +255 26 296 3004

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MADINI

CHUO CHA MADINI DODOMA
S. L. P 1696, Dodoma

Simu: +255 26 2300472, Fax: +255262963003
Baruapepe: info@mri.ac.tz/principal@mri.ac.tz/registrar@mri.ac.tz

Tovuti: www.mri.ac.tz
(KIMEPEWA ITHIBATI KAMILI NA NACTE)



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MADINI

KITUO CHA JEMOLOJIA TANZANIA (TGC)

MAHALI:  Kituo cha

Jemolojia Tanzania (TGC), Jijini Arusha

MAFUNZO YANAYOTOLEWA: Shahada katika Teknolojia ya 
Madini ya Vito na Usonara  ( Diploma in Gem and Jewellery),  
Cheti katika fani za Ukataji, Unga'rishaji madini ya Vito (lapidary), 
uchongaji  wa vinyago na miamba (Gem & Rock Carving), elimu 
ya sayansi ya madini ya vito (gemology) pamoja na 
usonara (Jewellrey Design and Jewellery Manufacturing).

PIA:   Kituo kinatengeneza bidhaa za  uremnbo na mapambo, 
mikufu, pete, heleni, vikuku kwa kutumia madini na miamba.

HUDUMA ZINAZOTOLEWA:

1. Huduma za kusanifu madini ya vito na miamba.

2. Utambuzi wa madini ya vito, utengenezaji wa bidhaa za mapambo 
na marembo (usonara).

3 .Kufanya tafiti (research) na kutoa huduma za ushauri 
na ugani (consultation services) kuhusiana na madini 
ya vito na usonara.

4. Kutoa huduma za kimaabara kwa madini ya vito na bidhaa za 
usonara kwa kutoa vyeti vya uthibitisho (certificate of authenticity).

 5. Kuhamasisha shughuli za uongezaji thamani madini nchini.

MAWASILIANO:

Mratibu,
Kituo cha Jemolojia Tanzania
S.L.P  119,
Arusha
Baruapepe: tgc@madini.go.tz
Simu: +255 27 254 3241

                                  
              

                                                                        
 

NAFASI ZA KUJIUNGA NA MASOMO KATIKA NGAZI YA
ASTASHAHADA/ STASHAHADA  KWA MWAKA WA MASOMO  2019/2020

 

Chuo cha Madini ni Chuo cha Serikali kipo chini ya Wizara ya Madini, kina uzoefu wa zaidi ya miaka thelathini (30) katika 

kufundisha wataalamu wa ngazi ya kati katika sekta ya madini. Mnamo mwaka 2012, Chuo cha Madini kilianza pia kutoa 

mafunzo katika sekta za Mafuta, Gesi na Mazingira; na mwaka 2018 Chuo kilianza kutoa mafunzo ya Upimaji Ardhi na Migodi.  

Chuo cha Mdini kina ithibati kamili ya Baraza la Taifa la Mafunzo ya Ufundi (NACTE) kutoa mafunzo katika ngazi ya 
Astashahada hadi Stashahada (NTA level 4 - 6) katika mfumo wa umahili (CBET). 
 

Chuo cha Madini kinakaribisha maombi kwa waombaji wenye sifa kuomba nafasi za masomo kwa ngazi ya 
Astashahada/Stashahada kwa kozi zifuatazo:  

� Jiolojia na Utafutaji Madini  (Geology and Mineral Exploration)
� Uhandisi Migodi  (Mining Engineering)
� Uhandisi Uchenjuaji Madini  (Mineral Processing Engineering)
� Sayansi ya Mafuta na Gesi  (Petroleum Geosciences )
� Uhandisi na Usimamizi wa Mazingira Migodini (Environmental Engineering and Management in Mines)
� Upimaji Ardhi na Migodi (Land and Mine Surveying)

 

SIFA ZA KUJIUNGA
� Mwombaji awe amemaliza kidato cha nne (Form IV) na awe amefaulu masomo ya Fizikia, Kemia, Hisabati na

masomo mengine mawili (2) yasiyo ya dini kwa kiwango cha kuanzia D.

� Awe na cheti cha kidato cha nne (Form IV) na kufaulu masomo manne (4) ya sayansi (Kwa waombaji wa kozi ya

Upimaji Ardhi na Migodi-Land and Mine Surveying tu)
 

NAMNA YA KUTUMA MAOMBI
Waombaji wote wenye sifa wanatakiwa kujaza fomu za maombi na kuzituma Chuoni moja kwa moja. Fomu za maombi 

zinapatikana Chuo cha Madini Kampasi ya Dodoma na Nzega, Ofisi za Wizara ya Madini, Ofisi za Madini zilizopo Mbeya, 

Tabora, Mwanza, Kahama, Dar es Salaam, Musoma, Songea, Arusha, Tanga, Tunduru, Dodoma, Morogoro, Handeni, 

Merelani, Mpanda, Bukoba, Mtwara, Shinyanga, Chunya, Moshi, Nachingwea, Geita, Bariadi, Singida na Kigoma,  au 

katika tovuti ya chuo: www.mri.ac.tz 
 

Kwa maelezo/msaada zaidi wasiliana nasi kupitia: 0784 893 116 / 0764 910 385 / 0712650177 / 0753 858 028 
 

Mwisho wa kutuma maombi ni tarehe 30/8/ 2019 saa 9:30 alasiri. 
Tarehe ya kuanza masomo kwa mwaka wa masomo 2019/2020 ni 14/10/2019. 

NB:  
� Maombi yote yatumwe Chuoni ndani ya muda uliopangwa
� Fomu za maombi ziambatanishwe na nakala halisi ya hati ya malipo ya benki (Pay-in Slip) yenye kiasi cha Tshs.

10,000/= na ilipwe kwenye akaunti ya Chuo (Akaunti Na. 01J1082316900, CRDB, CHUO CHA MADINI
DODOMA).
Wanawake wanahamasishwa zaidi kutuma maombi
Chuo hakitoi ufadhili kwa wanafunzi watakaochaguliwa katika kozi zote

Fomu za maombi zitumwe kwa:                               Mkuu wa Chuo,
 Chuo cha Madini Dodoma

,S.L.P 1696,
Dodoma

Baruapepe: principal@mri.ac.tz
Simu: +255 26 296 3004
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WIZARA YA MADINI

CHUO CHA MADINI DODOMA
S. L. P 1696, Dodoma

Simu: +255 26 2300472, Fax: +255262963003
Baruapepe: info@mri.ac.tz/principal@mri.ac.tz/registrar@mri.ac.tz

Tovuti: www.mri.ac.tz
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Picha na:
Wizara ya Madini
Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo - Idara ya Habari - MAELEZO
Chuo cha Madini Dodoma (MRI)
Mgodi wa Buzwagi
Mgodi wa Mwadui (Williamson Diamond Mine/Petra Diamonds)
Mgodi wa Geita (GGM)
Mgodi wa North Mara/Acacia

i.
ii.
iii.
iv.
v.
vi.
vii.
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T A N Z A N I A

A T

Mji wa Serikali - Mtumba,
S. L. P 422,
40474 Dodoma.

Simu: +255 26230051, 
Nukushi: +255 26 2322282
Baruapepe: ps@madini.go.tz


