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DIBAJI 

 

Serikali imekusudia kuleta mapinduzi ya kijamii na kiuchumi 
ili kuibadili Tanzania kuwa nchi ya uchumi wa kati ifikapo 
mwaka 2025. Sekta ya elimu na mafunzo, kwa mujibu wa 
Dira ya Maendeleo ya Taifa ya 2025 na Mpango wa 
muda mrefu wa Maendeleo ya Taifa 2011/12 hadi 
2024/25, inatarajiwa kuleta maendeleo ya rasilimaliwatu 
kwa kutayarisha Watanzania mahiri walioelimika na 
wapendao daima kujielimisha ili kuliletea Taifa 
maendeleo na kuliweka kwenye uchumi shindani. Ili kufikia 
lengo hilo, mfumo wa elimu na mafunzo unaotumika 
nchini lazima utoe fursa za kutosha kwa watu wengi zaidi 
kuelimika na kuendelea kujielimisha. K adhalika, mfumo 
huu unawajibika kutoa elimu na mafunzo yenye ubora 
unaokubalika na kutambulika kitaifa, kikanda na kimataifa. 
Katika kufanikisha hili, Serikali imekuwa ikitekeleza 
mipango na programu mbalimbali za elimu na mafunzo. 
Hata hivyo, katika kipindi cha utekelezaji wa Sera cha 
2015-2022, changamoto mbalimbali zimekuwa zikichangia 
katika kushuka kwa ubora wa elimu na mafunzo nchini. 
Changamoto hizo ni pamoja na udhaifu katika mfumo na 
muundo wa elimu na mafunzo; uhaba wa walimu; uhaba 
wa zana, nyenzo, vifaa na miundombinu ya kufundishia 
na kujifunzia; n a  m a p u n g u f u  k a t i k a  ithibati na 
uthibiti wa ubora wa shule na vyuo.  

 
Toleo la Sera la mwaka 2023 linabainisha masuala 
ambayo Serikali, kwa kushirikiana na wadau katika 
elimu na mafunzo, itayawekea mkazo zaidi ili 
kuweka mazingira mazuri ya kufikia malengo ya 



 

x 
 

mipango ya maendeleo. Masuala haya ni pamoja na 
kuinua ubora wa mfumo wa elimu na mafunzo ili uwe na 
tija na ufanisi, kutoa fursa za elimu na mafunzo kwa usawa 
na kuendelea kuinua ubora wa mitaala ya elimu na 
mafunzo kukidhi mahitaji ya maendeleo ya Taifa. Aidha, 
Serikali itaendeleza matumizi ya lugha za Kiswahili, 
Kiingereza na Alama, pamoja na lugha nyingine za kigeni 
katika elimu na mafunzo. Vilevile, itaendelea kuinua 
ubora wa mfumo wa upimaji, tathmini na utoaji vyeti katika 
ngazi zote, ikiwa pamoja na utoaji wa ithibati za ujuzi 
katika ngazi mbalimbali. Serikali itaimarisha uwezo wa 
uongozi na utawala katika sekta ya elimu na mafunzo na 
kupanua wigo wa ugharimiaji wa elimu na mafunzo. 
 

Dira ya elimu na mafunzo nchini ni “Kuwa na Mtanzania 
aliyeelimika na mwenye umahiri ikiwemo maarifa, stadi, 
uwezo na mtazamo chanya utakaomwezesha kuchangia 
katika kuleta maendeleo ya Taifa”. Vilevile, Dhima ya Sera 
ni “Kuinua ubora wa elimu na mafunzo kwa kuweka 
mifumo na taratibu zitakazowezesha kupata idadi kubwa 
ya Watanzania walioelimika na wanaopenda 
kujielimisha zaidi ili waweze kuchangia katika kufikia 
malengo ya maendeleo ya taifa”. Ili kufanikisha 
utekelezaji wa Sera hii kwa ukamilifu, kunahitajika 
ushiriki wa wadau wote wa elimu na mafunzo katika 
ngazi zote, zikiwemo sekta binafsi, Asasi za Kiraia na 
washirika wengine wa maendeleo. 
 

Napenda kuwashukuru wale wote walioshiriki kwa 
namna moja au nyingine katika mchakato mzima wa 
kukamilisha toleo hili la pili la Sera ya Elimu na Mafunzo. 
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SURA YA KWANZA 
USULI 

 

1.1. Utangulizi 

 

Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 (Sera), Toleo la 
Mwaka 2023, ni matokeo ya mapitio ya Sera ya Elimu na 
Mafunzo 2014. Sera hiyo nayo ilitokana na matokeo ya mapitio 
yaliyofuta Sera ya Elimu na Mafunzo (1995), Sera ya Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo (1996), Sera ya Taifa ya Elimu ya Juu (1999) 
na Sera ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano kwa Elimu Msingi 
(2007). Sera hizo, kwa ujumla, zilitoa mwongozo kuhusu 
kuongeza ushirikishwaji wa sekta binafsi; kuongeza usawa katika 
fursa za elimu na mafunzo; kupanua wigo wa ugharimiaji wa 
elimu na mafunzo; kuhuisha muundo wa uongozi wa elimu kwa 
kupeleka madaraka na majukumu katika ngazi ya shule, jamii, 
halmashauri, na mikoa; kuinua ubora wa elimu; kuimarisha 
uhusiano kati ya elimu rasmi na elimu isiyo rasmi na kukuza 
utamaduni wa elimu ya kujiajiri na kubuni ajira. 
 

Sera 2014 ilizingatia mahitaji ya kimaendeleo kikanda na 
kimataifa, mabadiliko ya sera za jumla na mipango ya kitaifa 
iliyojitokeza katika kipindi hicho. Kutokana na Dira ya Taifa ya 
Maendeleo 2025 na Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Muda 
mrefu 2011/12 hadi 2024/25, Serikali imelenga kujenga jamii 
iliyoelimika na yenye kupenda kujielimisha. Pamoja na azma 
hiyo, Tanzania imeridhia Itifaki ya SADC (Southern Africa 

Development Community) (1997) kuhusu elimu na mafunzo 
inayozitaka nchi wanachama kuwa na elimu ya lazima kwa kipindi 
kisichopungua miaka tisa; Itifaki ya Dakar (2000) kuhusu Elimu kwa 
wote; Makubaliano ya Perth UNESCO (United Nations Educational, 

Scientific and Cultural Organisation) (2007) kuhusu Elimu ya Sayansi 
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na Teknolojia na mafunzo ya ufundi; na Mkataba wa Jumuiya ya 
Afrika Mashariki.  
 
Tangu kuzinduliwa kwa Sera 2014, takribani miaka minane 
imepita. Katika kipindi hicho, masuala kadhaa yametekelezwa, 
ikiwemo uwekezaji katika sekta ya elimu na mafunzo, hususan 
katika miundombinu ya madarasa na maabara, na vitendea kazi 
muhimu ikiwemo vitabu vya kiada.  
 
Hata hivyo, sera za jumla, mikataba ya kikanda na kimataifa na 
maoni mbalimbali ya wadau vimekuwa vikihoji utoshelevu wa Sera 
2014. Hivi vyote vimeonesha uhitaji wa maboresho ya elimu na 
mafunzo nchini ili kuendana na mahitaji ya sasa na baadaye; 
hususan katika kukuza ujuzi, maarifa na weledi ili wahitimu katika 
ngazi mbalimbali za elimu na mafunzo waweze kuendana na 
mahitaji ya ulimwengu wa kazi na maisha kwa ujumla. Hivyo, 
Toleo la Mwaka 2023 la Sera 2014, limejumuisha masuala 
mbalimbali yaliyojitokeza tangu Sera ilipozinduliwa mwaka 2015 ili 
kutoa mwelekeo mpya. 
 

Sera 2014, Toleo la Mwaka 2023, imezingatia utatuzi wa 
changamoto za kielimu ili kuendana na mipango ya kitaifa na mahitaji 
ya kikanda na kimataifa. Mwelekeo mpya wa elimu na mafunzo 
nchini unazingatia mabadiliko ya kiuchumi, kijamii, kisayansi na 
kiteknolojia. Hivyo, Sera imejikita katika hoja zifuatazo: kuimarisha 
mfumo nyumbufu utakaomwezesha Mtanzania kujiendeleza kwa 
njia mbalimbali; kuinua ubora wa elimu na mafunzo; kuongeza 
fursa za elimu na mafunzo; kuandaa na kuongeza rasilimaliwatu 
kuendana na vipaumbele vya Taifa; kuimarisha usimamizi na 
uendeshaji wa elimu na mafunzo; kuweka mfumo endelevu wa 
ugharimiaji wa elimu na mafunzo; na kuwa na mfumo wa elimu na 
mafunzo unaozingatia masuala mtambuka. 
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`         

1.2. Hali Ilivyo  
 
Sekta ya elimu na mafunzo ina jukumu la kuandaa na kuzalisha 
rasilimaliwatu kwa ajili ya Taifa. Taarifa mbalimbali zinaonesha 
kwamba kuna nakisi kubwa ya wataalamu wa kiwango cha juu wa 
kukidhi matakwa ya uchumi wa kati. Takwimu linganifu zinaonesha 
kuwa rasilimaliwatu ya Tanzania kwa kiasi kikubwa bado ni ya 
wafanyakazi wenye ujuzi wa chini kwa asilimia 84, wakifuatiwa na 
wenye ujuzi wa kati kwa asilimia 13 na wenye ujuzi wa juu kwa 
asilimia tatu. Ulinganifu unaonesha kuwa kwa nchi za kipato 
cha kati ngazi ya chini, wastani wa rasilimaliwatu yenye ujuzi 
wa chini huwa asilimia 55, ujuzi wa kati h u wa  asilimia 33 na 
ujuzi wa juu asilimia 12. Hivyo, sekta ya elimu na mafunzo ina 
changamoto ya kuinua uwiano wa wafanyakazi wenye ujuzi katika 
fani mbalimbali ili kufikia mahitaji ya rasilimaliwatu kwa nchi ya 
kipato cha kati. 
 

Mfumo wa elimu na mafunzo uliopo una changamoto ya 
kuliwezesha Taifa kukidhi ongezeko la mahitaji ya 
rasilimaliwatu kulingana na vipaumbele vya Taifa. Takwimu 
zinaonesha kuwa Tanzania inatoa wahitimu wachache wa elimu 
ya juu ukilinganisha na nchi nyingine za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (East African Community) na za Jumiya ya Maendeleo 
Kusini mwa Afrika (SADC).  
 
Aidha, mfumo wa elimu unahamasisha njia moja tu ya 
kumwezesha mwanafunzi kupata elimu hadi kiwango cha juu, 
nayo ni kuwa kila kijana anayeanza darasa la kwanza anatakiwa 
aendelee na elimu hiyo hadi kufikia chuo kikuu. Mkengeuko 
wowote kutoka kwenye njia hii unachukuliwa na jamii kama dalili 
ya mwanafunzi kushindwa. Ukweli ni kwamba siyo kila kijana ana 
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nia au uwezo wa kufuata njia hiyo. Aidha, uchumi wa nchi nyingi 
duniani unaoendeshwa kwa ufanisi unategemea uwiano wa 
rasilimaliwatu yenye ujuzi mchanganyiko. Kwa hali hiyo, ni dhahiri 
kuwa Taifa linahitaji kuongeza kasi ya kuandaa wataalamu mahiri 
kuendana na vipaumbele vyake kwa kuongeza fursa na kuinua 
ubora wa elimu na mafunzo. 
 

1.2.1. Utekelezaji wa Sera  
 

Katika kipindi cha miaka minane cha utekelezaji wa Sera, Serikali 
ilijikita katika kuongeza fursa na ubora wa elimu na mafunzo. 
Kuanzia mwaka 2016, Serikali ilianza kutoa elimu ya msingi na 
sekondari ya chini bila ada; na mwaka 2020 ilianza kutoa elimu ya 
sekondari ya juu bila ada. Pia, Serikali imeendelea kuongeza kiasi 
na viwango vya mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu. Aidha, 
Serikali imeondoa vikwazo vinavyozuia wanafunzi walioacha 
masomo kwa sababu mbalimbali, kurejea shuleni na kukamilisha 
mzunguko wa elimu katika ngazi husika. Sambamba na hayo, 
Serikali, kwa kushirikiana na wadau, imeendelea kuboresha 
miundombinu ya ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji 
ya makundi yote katika ngazi zote za elimu.  

 

Utekelezaji wa afua hizo umeleta mafanikio mbalimbali ikiwemo 
kuongezeka kwa: 

 

a. Miundombinu katika shule za awali, msingi na sekondari: 
madarasa ya elimu ya awali kwa shule za msingi 
kuongezeka kutoka 16,889 mwaka 2015 hadi kufikia 19,284 
mwaka 2022, sawa na asilimia 14.2; idadi ya shule za 
msingi kuongezeka kutoka 16,899 mwaka 2015 hadi 19,261 
mwaka 2022, sawa na asilimia 14; na idadi ya shule za 
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sekondari kuongezeka kutoka 4,708  mwaka 2015 hadi 
5,540 mwaka 2022, sawa na asilimia 17.7; 

 

b. Idadi ya vyuo vya elimu na mafunzo ya ufundi stadi kutoka 
672 mwaka 2015 hadi 830 mwaka 2021, sawa na asilimia 
23.5.  
 

c. Idadi ya vyuo vya elimu ya juu kutoka 50 mwaka 2013/14 
hadi 52 mwaka 2020/21, sawa na asilimia 4..  

 

d. Idadi ya wanafunzi katika elimu ya awali kutoka 1,066,823 
mwaka 2015 hadi 1,543,843 mwaka 2022, sawa na asilimia 
44.7;  

 
e. Idadi ya wanafunzi katika elimu ya msingi kutoka 8,298,282 

mwaka 2015 hadi 11,420,973 mwaka 2022, sawa na 
asilimia 37.6; 

 
f. Idadi ya wanafunzi katika elimu ya sekondari ya chini 

kutoka 1,648,359 mwaka 2015, hadi 2,645,115 mwaka 
2022 sawa na asilimia 60.5; 
 

g. Idadi ya wanafunzi katika elimu na mafunzo ya ufundi 
stadi kutoka 130,079 mwaka 2016/17 hadi 141,458 mwaka 
2021/22, sawa na asilimia 8.7;  
 

h. Idadi ya wanafunzi waliojiunga na elimu ya ufundi sanifu 
kutoka 128,121 mwaka 2016/17 hadi 179,518 mwaka 
2021/22, sawa na asilimia 40.1;  

 

i. Idadi ya wanufaika wa mikopo katika elimu ya juu kutoka 
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121,329 mwaka 2017/18 hadi 177,893 mwaka 2021/22 
sawa na asilimia 46.6; 
 

j. Idadi ya wanafunzi w a  elimu ya juu kutoka 162,510 
mwaka 2012/13 hadi 295,919 mwaka 2021/22, sawa na 
asilimia 82.1. 

 

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana kutokana na utekelezaji wa 
Sera, bado kuna upungufu unaoathiri ubora wa elimu na mafunzo 
yatolewayo.  Upungufu huo ni pamoja na: 

 
a. Uhaba wa miundombinu na vifaa vya kufundishia na 

kujifunzia ikiwemo vitabu, maabara, maktaba na madarasa, 
na kumbi za mihadhara. Kwa mfano, katika mwaka 2022, 
uwiano wa kitabu kwa mwanafunzi katika elimu ya msingi 
ulikuwa 1:2 na elimu ya sekondari 1:3, ukilinganisha na 
uwiano stahiki wa 1:1; uwiano wa darasa kwa wanafunzi 
katika elimu ya msingi ulikuwa 1:70 ukilinganisha na uwiano 
stahiki wa 1:45; na katika elimu ya sekondari ya chini 
ulikuwa 1:36 ukilinganisha na uwiano stahiki wa 1:35;  
 

b. Uhaba wa walimu hususan katika masomo ya sayansi, amali, 
lugha na hisabati. Kwa mfano, kwa takwimu za mwaka 
2021/22, shule za sekondari zilikuwa na upungufu wa 
walimu 12,577 wa somo la fizikia, walimu 13,686 wa somo la 
hisabati, walimu 12,027 wa somo la bailojia, na walimu 
10,600 wa somo la kemia. Katika elimu ya juu, takwimu za 
mwaka 2021/22 zinaonesha kuna upungufu wa 
wanataaluma 3,639.  
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1.2.2 Upungufu wa Sera na Utekelezaji Wake 
 
Sera haikutoa ufafanuzi wa kutosha na hivyo kutoa mwanya wa 
tafsiri tofauti katika baadhi ya maeneo ya msingi kama vile 
muundo wa elimu, elimu ya amali na lugha ya kufundishia. Aidha, 
Sera haikutoa umuhimu wa kutosha katika baadhi ya maeneo ya 
msingi, yakiwemo elimu ya ualimu, elimu ya juu, utafiti katika elimu 
na ushirikishwaji wa jamii katika utoaji wa elimu na mafunzo.  
 
Hata hivyo, elimu bila ada kwa wanafunzi wa elimu ya msingi na 
sekondari katika mfumo wa umma ndilo eneo la msingi la Sera ya 
Elimu na Mafunzo 2014 lililotekelezwa. Maeneo mengine ya 
msingi ya Sera hayakutekelezwa.  
 

1.2.3 Changamoto za Utoaji wa Elimu na Mafunzo 
 

Jukumu kuu la sekta ya elimu ni kuzalisha nguvukazi ya kutosha 
na yenye umahiri na weledi stahiki katika ngazi mbalimbali na 
katika uwiano stahiki kwa maendeleo ya Taifa. Katika jitihada za 
kutekeleza jukumu hilo, sekta inakabiliwa na changamoto 
mbalimbali, zikiwemo: 

 

a. Upungufu wa nguvukazi ya kutosha iliyoelimika.  
Changamoto hii inatokana na: 

 

i. Kutokuwepo kwa mfumo fanisi wa kubainisha mahitaji ya 
nguvukazi ya jumla na ya kimkakati inayohitajika katika 
sekta mbalimbali na kwa ajili ya ajenda ya maendeleo ya 
nchi.  

 

ii. Upungufu wa rasilimalifedha ya kuwezesha ugharimiaji wa 
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elimu na mafunzo katika ngazi zote za elimu. Hili linatokana 
na kukosekana kwa mfumo fanisi, endelevu na jumuishi wa 
ugharimiaji wa elimu na mafunzo ili kukidhi mahitaji katika 
ngazi zote. 
 

iii. Kutokuwepo kwa mfumo endelevu wa utambuzi wa sifa 
za elimu na ujuzi uliopatikana nje ya mfumo rasmi 
utakaowawezesha watu kujiendeleza kielimu na kuingia 
katika ulimwengu wa kazi. 
 

iv. Kutokuwepo kwa utaratibu wa utambuzi na uendelezaji wa 
wanafunzi wenye vipaji na vipawa, mahitaji maalumu na 
mazingira duni ya kujifunzia. 

 

b. Upungufu wa nguvukazi yenye umahiri na weledi.  
Changamoto hii inatokana na: 

 

i. Mitaala katika ngazi mbalimbali za elimu na mafunzo 
kutokidhi mahitaji ya mabadiliko ya kiuchumi, kijamii, 
kisayansi na kiteknolojia na hivyo kutoa wahitimu ambao 
hawana umahiri wa kutosha kujiajiri au kuajiriwa; 

  

ii. Kutokuwepo kwa mfumo thabiti wa uthibiti na ithibati ya 
elimu ya msingi, sekondari na ualimu.  

 

iii. Uwezo hafifu wa wahadhiri katika taasisi za elimu ya juu 
kuzalisha maarifa yanayoendana na mahitaji ya jamii.  

 

c. Upungufu wa nguvukazi yenye uwiano stahiki wa kiujuzi.  
Changamoto hii inatokana na kutokuwa na mfumo nyumbufu 
wa elimu na mafunzo unaomwezesha Mtanzania 



 

21 
 

kujiendeleza kulingana na mahitaji, sehemu, na mazingira 
yake.  

 

d. Usimamizi wa utoaji wa elimu na mafunzo usiokuwa na tija. 
Changamoto hii inatokana na uratibu usioridhisha katika 
utoaji wa elimu na mafunzo unaotokana na sheria, kanuni, 
taratibu, miongozo na mwingiliano wa majukumu baina ya 
taasisi. 

 
Kutokana na changamoto hizo, Serikali iliamua kufanya mapitio ya 

Sera 2014. Matokeo ya mapitio hayo ni Sera ya Elimu na Mafunzo 

2014, Toleo la Mwaka 2023 ambayo inatoa mwongozo wa utoaji 

wa elimu itakayoandaa rasilimaliwatu ya kutosha na yenye uwezo 

na maarifa ya kuchangia kikamilifu katika maendeleo ya Taifa.  
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SURA YA PILI 
FALSAFA YA ELIMU NA UMUHIMU WA SERA 

 

2.1 Falsafa ya Elimu  

 

Falsafa ya Elimu ya Kujitegemea itaendelea kuongoza utoaji wa 
elimu na mafunzo kwa kuzingatia mabadiliko yanayotokea kitaifa 
na kimataifa katika nyanja za siasa, jamii, uchumi, sayansi na 
teknolojia. 

 

2.2 Madhumuni ya Jumla ya Elimu 

 
Madhumuni ya elimu na mafunzo nchini ni kama ifuatavyo: 
 
a. Kukuza na kujenga haiba ya Mtanzania ili aweze kubadili 

maisha yake na kuchangia katika maendeleo ya jamii, Taifa 
na dunia; 

 
b. Kukuza uelewa na kuthamini utamaduni, mila na desturi za 

Watanzania, kuheshimu tofauti za kitamaduni, na kuwa na 
mitazamo chanya; 

 
c. Kumwezesha Mtanzania kukuza na kutumia kwa ustahiki, 

stadi za teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, 
ushirikiano na mawasiliano katika kujiletea maendeleo binafsi 
na ya taifa kwa ujumla;  

 
d. Kuendeleza na kukuza kujiamini, kudadisi, weledi na heshima 

kwa utu na haki za binadamu na kuwa tayari kufanya kazi 
kwa kujiendeleza na kwa maendeleo ya taifa;  
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e. Kukuza na kupanua mawanda ya kujipatia maarifa, mtazamo 
chanya, uhodari, ujasiriamali, weledi na kuwezesha 
utamaduni unaothamini maendeleo ya binadamu ili kukidhi 
mahitaji halisi ya jamii; 

 
f. Kumwezesha Mtanzania kuelewa, kulinda na kuendeleza 

misingi ya maadili ya taifa na uadilifu ikiwa ni pamoja na utu, 
uzalendo, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji, pamoja na 
kuthamini haki za kiraia, wajibu na majukumu yanayoendana 
na haki hizo; 

 
g. Kukuza utashi wa kupenda na kuheshimu kazi ili 

kuboresha utendaji kazi katika sekta mbalimbali ikiwemo 
matumizi ya teknolojia na ubunifu; 

 

h. Kukuza ushirikiano wa kitaifa, kikanda, na kimataifa; 
amani na haki kwa kuzingatia Katiba ya nchi na mikataba 
ya kikanda na kimataifa ambayo Tanzania imeridhia;  

 
i. Kuimarisha uwajibikaji wa pamoja katika kuboresha afya na 

ustawi wa watu na jamii, usawa wa kijinsia, usimamizi na 
utunzaji endelevu wa mazingira; 

 
j. Kukuza fursa za elimu isiyo na ukomo kwa watu wote kwa 

kuzingatia matendo jumuishi, haki, kujisimamia, kujali na 
kutoa afua stahiki kwa jamii; na 

 
k. Kuwezesha ujenzi wa ujuzi ili kuchochea mafanikio katika 

ulimwengu wa kazi na mafunzo ya kitaalamu. 
 

2.3 Madhumuni ya Elimu kwa kila Ngazi ya Elimu  
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Madhumuni ya elimu na mafunzo nchini kwa kila ngazi ni kama 
ifuatavyo: 
 

2.3.1 Elimu ya Awali 
 

a. Kumwandaa mtoto kimakuzi, kimwili, kiakili, kimaadili, 
kijamii na kijinsi; 
 

b. Kubaini mtoto mwenye mahitaji maalumu na kumpa fursa 
stahiki; 
 

c. Kumwezesha mtoto kumudu lugha mbalimbali; 
 

d. Kumwandaa mtoto kujiunga na elimu ya msingi. 
 

2.3.2 Elimu ya Msingi 
 
a. Kumwandaa mwanafunzi kuwa na stadi za kusoma, 

kuandika, na kuhesabu;  
 
b. Kumjengea mwanafunzi uwezo wa kuwasiliana kwa lugha 

fasaha, ikiwemo lugha ya Taifa ya Kiswahili, lugha  za 
kigeni, Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT) na lugha ya 
mguso; 

 

c. Kumjengea mwanafunzi misingi ya uadilifu na kuheshimu 
utawala wa sheria; 

 
d. Kumwezesha mwanafunzi kutambua, kuheshimu na 

kudumisha utamaduni wa Mtanzania na umoja wa kitaifa, na 
kutambua tamaduni nyingine; 
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e. Kumjengea mwanafunzi ubunifu, uwezo wa kudadisi,  kufikiri 
kiyakinifu, na kutatua matatizo; 

 
f. Kukuza vipaji, vipawa, stadi za kazi, michezo na sanaa; 

 

g. Kumwezesha mwanafunzi kutambua na kutumia sayansi na 
teknolojia ya habari na mawasiliano katika kujifunza na 
maisha ya kila siku; 

 
h. Kukuza maarifa, ujuzi na mwelekeo wa kutunza mazingira, 

kuimarisha na kuheshimu usawa wa kijinsia na masuala 
mengine mtambuka; na 

 

i. Kumtayarisha mwanafunzi kuendelea na elimu ya sekondari.  
 

2.3.3 Elimu ya Sekondari 
 

a. Kuimarisha, kupanua na kuendeleza maarifa, stadi, na 
mtazamo chanya uliopatikana katika ngazi ya elimu ya 
msingi; 
 

b. Kumwezesha mwanafunzi kuelewa na kulinda mila na 
desturi, umoja wa kitaifa, tunu za Taifa na demokrasia; na 
kuthamini haki za binadamu na wajibu unaoendana na haki 
hizo; 
 

c. Kumwezesha mwanafunzi kujisomea, kujiamini, 
kujiendeleza kwenye nyanja za sayansi na teknolojia, 
maarifa ya kinadharia, kiufundi, kikazi na kiujasiriamali; 
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d. Kumwezesha mwanafunzi kutumia stadi za lugha, ikiwemo 
Lugha ya Taifa ya Kiswahili, LAT, Lugha Mguso, Kiingereza 
na lugha nyingine za kigeni; 
 

e. Kumwezesha mwanafunzi kutambua uwajibikaji wa pamoja 
wa kutunza afya, kuthamini usawa wa kijinsia na kusimamia 
utunzaji endelevu wa mazingira; 
 

f. Kuimarisha misingi ya uadilifu na kuheshimu utawala wa 
sheria; na 

 

g. Kujenga ujuzi na stadi mbalimbali zitakazomwezesha 
mhitimu kujiunga na elimu ya juu na mafunzo ya amali 
sanifu baada ya elimu ya sekondari, kujiajiri, kuajiriwa, na 
kuyamudu maisha kwa kutumia mazingira yake. 

 

2.3.4 Elimu ya Juu 
 

a. Kuimarisha, kupanua, na kuendeleza maarifa, stadi, na 
mtazamo chanya uliopatikana kabla ya kujiunga na elimu ya 
juu; 

 
b. Kumwezesha mwanafunzi kupata maarifa na stadi za juu za 

kitaaluma na kitaalamu; 
 

c. Kuandaa wanataaluma na wataalamu kwa ajili ya sekta 
mbalimbali; 

 

d. Kuimarisha misingi ya uadilifu na kuheshimu utawala wa 
sheria;  
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e. Kujenga uwezo wa wanataaluma na taasisi za elimu ya juu 
katika kutoa na kuendeleza maarifa mapya kupitia utafiti, 
machapisho yenye ubora na kutatua changamoto za kijamii.  

 

2.4 Umuhimu wa Sera 
 
Sera ya Elimu na Mafunzo 2014, Toleo la Mwaka 2023 imetokana 
na hoja mbalimbali za wadau zilizotolewa tangu Sera 
ilipozinduliwa mwaka 2015. Toleo hili limefanya marekebisho na 
maboresho katika maeneo ya Sera yaliyobainika kuwa na 
upungufu na kuongeza maeneo ambayo hayakuzingatiwa, pamoja 
na kutoa ufafanuzi katika maeneo yaliyokuwa yanaleta 
mkanganyiko katika tafsiri. Baadhi ya maeneo hayo ni pamoja na 
muundo wa elimu, elimu ya amali, elimu ya ualimu, elimu ya juu, 
utafiti katika elimu, lugha ya kufundishia na ushirikishwaji wa jamii 
katika utoaji wa elimu na mafunzo.  
 
Lengo la maboresho hayo ni kuimarisha utoaji wa elimu na 
mafunzo ili Taifa liweze kuzalisha wahitimu wenye umahiri wa 
msingi katika mawasiliano, ushirikiano, ubunifu, fikra tunduizi, 
utatuzi wa matatizo, ujuzi wa kidijitali, maadili na uzalendo. Hizi 
zote ni Stadi za Karne ya 21. Kwa kuzingatia Stadi hizo, 
maboresho hayo yatawafanya wahitimu kuweza kumudu 
ushindani wa kitaifa, kikanda na kimataifa na hivyo kukidhi 
mabadiliko ya kisayansi, kiteknolojia na kiuchumi duniani. 
 

 

2.5 Dira, Dhima na Malengo ya Sera 
 

Msingi wa elimu na mafunzo utaendelea kujikita katika kumjengea 
Mtanzania misingi bora ya malezi, maadili, ujuzi, umahiri na 
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kumwezesha kujitegemea kwa kuzingatia yafuatayo: 

2.5.1 Dira 
 
Kuwa na Mtanzania aliyeelimika, mwenye maarifa, stadi na 
mtazamo chanya utakaomwezesha kuchangia katika kuleta 
maendeleo endelevu ya Taifa. 
 

2.5.2 Dhima 
 

Kuinua ubora wa elimu na mafunzo kwa kuweka mifumo na 
taratibu zitakazowezesha kupata idadi kubwa ya Watanzania 
walioelimika, wenye stadi na wanaopenda kujielimisha zaidi ili 
waweze kuchangia katika kufikia malengo ya maendeleo ya Taifa. 
 

2.5.3 Malengo ya Sera  
 

2.5.3.1 Lengo la Jumla    
 
Kuwa na Mtanzania aliyeelimika, mwenye maarifa, stadi na 
mtazamo chanya utakaomwezesha kuchangia katika kuleta 
maendeleo endelevu ya Taifa. 
 

2.5.3.2 Malengo Mahsusi 
 

Malengo mahsusi ya Sera ni kuwa na: 

a. Mfumo, muundo na taratibu nyumbufu kumwezesha kila 
Mtanzania kujiendeleza kwa njia mbalimbali kitaaluma na 
kitaalamu; 

b. Usimamizi na uendeshaji madhubuti wa elimu na mafunzo 
nchini; 



 

29 
 

c. Mfumo wezeshi wa kujenga ufanisi na ushindani katika 
elimu ya juu; 

d. Elimu na mafunzo yenye viwango vya ubora unaotambulika 
kitaifa, kikanda na kimataifa; 

e. Rasilimaliwatu ya kutosha na yenye umahiri na weledi 
stahiki kuendana na vipaumbele vya Taifa; 

f. Mtanzania mwenye utamaduni wa kupenda kujisomea na 
kujiendeleza katika muktadha wa elimu bila ukomo; 

g.  Mfumo endelevu wa ugharimiaji wa elimu na mafunzo 
nchini; na 

h. Mfumo wa elimu na mafunzo unaozingatia masuala 
mtambuka. 
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SURA YA TATU 
HOJA, MASUALA NA MATAMKO YA SERA 

 

3.1 Mfumo, Miundo na Taratibu Nyumbufu  
 
Mfumo, miundo na taratibu nyumbufu zinalenga kumwezesha kila 
Mtanzania kujiendeleza kwa njia mbalimbali kitaaluma na 
kitaalamu. Hoja hii imejikita katika masuala yafuatayo: 
 

(c)Suala: Mfumo na muundo wa elimu na mafunzo  
 

Maelezo 
 
Serikali imewezesha upatikanaji wa fursa ya elimu kwa watoto wa 
jinsi zote kwa kuandikisha asilimia 108.5 ya wanafunzi katika 
elimu ya msingi mwaka 2022. Hata hivyo, elimu baada ya 
elimu ya msingi imeendelea kuwa na changamoto mbalimbali 
kwa sababu mfumo uliopo sasa bado unategemea zaidi 
utaratibu wa kuchuja wanafunzi kwa ajili ya kuendelea na 
masomo, badala ya kutoa fursa ya kuwaendeleza kadri ya 
uwezo, vipaji na vipawa vyao. Mfumo huu pia, kwa kiwango 
kikubwa umejikita katika taaluma pekee, na  hivyo kuwafanya wale 
wanaoshindwa kuendelea kitaaluma na kuchaguliwa kujiunga na 
elimu na mafunzo ya amali kuonekana wamefeli. Hiki ni kiashiria 
cha mfumo kutokuwa nyumbufu na hivyo kushindwa kutoa fursa 
anuai za elimu na mafunzo ambazo zinaweza kumfanya kila 
mwanafunzi kupata ujuzi na maarifa kwa ajili ya ulimwengu wa kazi 
kulingana na uwezo, matakwa na malengo yake. Katika muktadha 
huo, mfumo nyumbufu wa elimu unahitajika.  
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Katika muundo w e t u  wa elimu wa 2+7+4+2+3+ mwanafunzi 
anayeanza masomo akiwa na umri wa miaka 7 atahitimu elimu 
ya juu akiwa na umri  mkubwa,  takribani  miaka 25, 
ikilinganishwa na nchi kama za Afrika ya Kusini, Maurishasi, 
Malesia na Ufini ambapo umri wa kijana anayemaliza elimu ya 
juu ni takribani miaka 20 hadi 22. Kwa sababu hii, umri wa 
kuanza darasa la kwanza umepunguzwa kutoka miaka saba hadi 
sita, kama ilivyo katika nchi nyingi duniani. Vilevile, muundo 
uliorekebishwa unaruhusu mwanafunzi kukamilisha mzunguko wa 
masomo kwa muda mfupi zaidi.  
 
Madhumuni  
 
Kuwa na mfumo nyumbufu wa elimu na mafunzo wenye tija na 
ufanisi na hivyo kuongeza idadi ya wananchi walioelimika na 
mahiri katika fani mbalimbali kuendana na mahitaji ya Taifa na 
ulimwengu wa kazi. 
 

MATAMKO 
 

3.1.1 Serikali itaweka mfumo nyumbufu wa elimu na 
mafunzo ili kuwezesha wananchi wengi zaidi kujielimisha na 
kuwa huru kutafuta elimu katika fani wanayopenda, 
kulingana na stahili na uwezo wao.  

 
3.1.2 Mfumo wa elimu utajikita katika kujenga umahiri, ambapo 

msisitizo utakuwa katika kupata ujuzi, maarifa, weledi, 
mwelekeo, mitazamo chanya, maadili na tabia 
stahiki kulingana na mahitaji ya taifa na ulimwengu wa kazi. 

 
3.1.3 Elimu katika mfumo rasmi itagawanyika katika ngazi za 

elimu ya awali, elimu ya msingi, elimu ya sekondari na elimu 
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ya juu. 
 
3.1.4 Muundo katika mfumo rasmi wa elimu na mafunzo utakuwa 

1+6+4+2/3+3+, kwa maana ya mwaka mmoja wa elimu ya 
awali, miaka sita ya elimu ya msingi, miaka minne ya elimu 
ya sekondari ngazi ya chini, miaka miwili ya elimu ya 
sekondari ngazi ya juu au miaka mitatu ya amali sanifu, na 
miaka isiyopungua mitatu ya elimu ya juu. 

 
3.1.5 Elimu ya awali italenga kumwaandaa mtoto kimwili, kijamii, 

kihisia, na kiakili ili kumwezesha kuishi na jamii na kujiunga 
na elimu ya msingi. 

 
3.1.6 Elimu ya lazima itajumuisha elimu ya msingi na elimu ya 

sekondari ngazi ya chini na itatolewa kwa miaka 10.  
 

3.1.7 Elimu ya msingi itakuwa elimu ya jumla kama 
itakavyofafanuliwa kupitia mitaala husika.  
 

3.1.8 Elimu ya sekondari ngazi ya chini itagawanyika katika 
mikondo miwili ambayo ni mkondo wa elimu ya jumla, na 
mkondo wa elimu ya amali.  
 

3.1.9 Elimu ya amali itakuwa sehemu muhimu ya mfumo wa elimu 
na itatolewa kulingana na mitaala ya ngazi husika.  
 

3.1.10 Elimu ya sekondari ngazi ya juu au elimu ya amali sanifu 
itakuwa hitaji la msingi kwa ajili ya kujiunga na elimu ya juu. 
 

 
3.1.11 Elimu ya juu itakuwa elimu baada ya elimu ya sekondari na 

itagawanyika katika mkondo wa elimu ya jumla na elimu ya 
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amali. 
 
3.1.12 Elimu nje ya mfumo rasmi itatambuliwa na watakaopitia 

mfumo huo watakuwa na fursa ya kujiunga na mfumo rasmi 
wa elimu kulingana na vigezo vitakavyowekwa. 
 

3.1.13 Serikali itaweka na kusimamia mfumo wa kitaifa wa 
ulinganifu wa sifa na tuzo katika ngazi zote. 

 
 

(d)  Suala: Elimu ya lazima na muda wa elimu na mafunzo  
 
Maelezo 
 
Muundo wa elimu na mafunzo uliopo unatoa fursa ya mtoto 
kujiunga na elimu ya awali kwa muda wa miaka miwili. Hata hivyo, 
uchambuzi unaonesha kuwa mtaala unaotumika unaweza 
kufundishwa kwa mwaka mmoja kama ukifundishwa kwa ufanisi. 
Pia, Itifaki ya Dakar ya mwaka 2000 ambayo Tanzania imeiridhia, 
na kwa mujibu wa UNESCO (ISCED (International Standard 

Classification of Education), 2011) elimu ya awali inatakiwa kutolewa 
kwa watoto wenye umri kati ya miaka mitatu hadi sita. Pamoja na 
kutambua umuhimu wa elimu katika ngazi hii, Itifaki ya UNESCO 
inayataka mataifa kushiriki ili mtoto wa rika lengwa apate elimu 
katika ngazi husika kulingana na mazingira ya kila nchi. 

 

Kwa sasa mazingira ya elimu ya awali nchini hayaridhishi kwa 
sababu ya ukosefu wa walimu wenye sifa,  na miundombinu 
stahiki. Kwa mfano, wastani wa uwiano wa mwalimu na 
mwanafunzi ulikuwa 1:94 kwa mwaka 2022, wakati unaotakiwa ni 
1:25. Darasa la elimu ya awali kwa sasa lina wastani wa 
wanafunzi 80 wakati kiwango cha wastani wa wanafunzi 
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kinachotakiwa ni 25.  

 

Kwa sasa, elimu ya msingi inatolewa kwa miaka saba (7) na ni 
ya lazima kwa uandikishaji na mahudhurio kwa mujibu wa 
Sheria ya Elimu Sura ya 353. Wahitimu wengi wa elimu ya 
msingi katika mfumo wa sasa wanakuwa na umri wa miaka 13. 
Baadhi ya wahitimu huendelea na elimu ya sekondari na mafunzo 
ya ufundi; waliokosa fursa hizo huingia kwenye ulimwengu wa 
kazi. Wahitimu hawa wanakuwa na umri mdogo na hawana 
maarifa na ujuzi unaotosheleza kujiunga na ulimwengu wa kazi au 
kukabiliana na changamoto za maisha iwapo watakosa fursa ya 
kuendelea na elimu ya sekondari ngazi ya chini au elimu ya 
ufundi.  

 

Mkataba wa Kimataifa wa Shirika la Kazi Duniani umeweka  
umri wa chini wa kuajiriwa katika baadhi ya kazi kuwa miaka 
15. Kadhalika, Itifaki ya SADC (1997) kuhusu elimu na mafunzo 
inasisitiza kutokomeza kutojua kusoma na kuandika kwa 
kuweka juhudi ya kuwa na elimu ya lazima kwa wote kwa 
kipindi kisichopungua miaka tisa.  

 

Kutokana na changamoto za muundo uliopo wa 2+7+4+2+3+ na 
makubaliano hayo, kuna umuhimu wa kurekebisha muundo wa 
elimu ya awali na msingi ya sasa ili elimu ya awali itolewe kwa 
kipindi kisichopungua mwaka mmoja kulingana na mahitaji ya 
mwanafunzi husika. Aidha, kila mtoto mwenye umri wa miaka 6 na 
ambaye amepata au hakupata elimu ya awali, kwa mujibu wa 
sheria, apatiwe elimu ya lazima itakayotolewa kwa muda wa 
miaka 10 ili kumwezesha mwanafunzi kumudu stadi za 
kusoma, kuandika na kuhesabu, kuwa na ufahamu wa jumla na 
pia kupata umahiri ikiwemo maarifa na ujuzi kulingana na 
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matakwa ya ngazi hiyo 
 
Madhumuni  
 

Kuwa na muda wa utoaji wa elimu na mafunzo wenye kuleta tija, 
ufanisi na matumizi bora ya rasilimali. 
 

 
MATAMKO  
 
3.1.14 Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaendelea na utaratibu 

wa utoaji wa elimu ya awali ya mwaka mmoja kwa watoto 
wenye umri wa miaka mitano kwa kuzingatia mahitaji yao, 
mazingira na hali halisi ya upatikanaji wa rasilimali nchini. 
 

3.1.15 Serikali itaweka utaratibu wa elimu ya msingi na sekondari 
ngazi ya chini kuwa ya lazima na kutolewa kwa miaka kumi 
na umri wa kuanza darasa la kwanza kuwa miaka sita. 

 
3.1.16 Serikali itaweka utaratibu wa kuhakikisha kuwa muda wa 

kukamilisha elimu na mafunzo katika ngazi mbalimbali 
unalenga mwanafunzi kupata ujuzi na maarifa stahiki kwa 
kuzingatia Mfumo wa Tuzo wa Taifa. 
 

3.1.17 Serikali itahakikisha kuwa elimu ya msingi na sekondari 
katika mfumo wa umma inatolewa bila ada. 

 
 

3.2 Fursa  Mbalimbali za Elimu na Mafunzo 
 

(a) Suala: Fursa kwa usawa katika elimu na mafunzo  
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Maelezo 
 
Ni muhimu kwa kila Mtanzania kupata fursa za elimu na mafunzo 
bila ubaguzi wa jinsi, rangi, kabila, dini, ulemavu na hali ya kijamii 
au kipato. Serikali, kwa kushirikiana na wadau, imeendelea 
kupanua na kuboresha mazingira ya utoaji elimu jumuishi ili kila 
Mtanzania apate fursa za elimu na mafunzo kwa kuzingatia 
mahitaji yake, mazingira na hali halisi ya upatikanaji rasilimali 
nchini.  
 
Pamoja na juhudi za Serikali na wadau wengine, baadhi ya 
makundi bado hayajafikiwa kikamilifu kutokana na sababu za 
kijamii, kiuchumi na kijiografia, zikiwemo umbali wa kutembea 
kwenda shule, ajira za watoto, utoro, umaskini, ujauzito na ndoa 
za utotoni. Ili kufikia lengo la kutoa elimu kwa wote, kuna umuhimu 
wa kuondoa vikwazo vyote vinavyosababisha baadhi ya wanafunzi 
kushindwa kujiunga na kukamilisha mzunguko wa elimu. 
 
Madhumuni 
 

Watoto wote wa rika lengwa kujiunga na kukamilisha mzunguko wa 
elimu na mafunzo katika ngazi husika. 
 

MATAMKO 
 

3.2.1 Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaendelea kuongeza 
na kuimarisha kwa usawa fursa anuwai za elimu na 
mafunzo kwa makundi yote ya kijamii. 
 

3.2.2 Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaondoa vikwazo 
vinavyozuia wanafunzi wote kuendelea na masomo na 
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kukamilisha mzunguko wa elimu katika ngazi husika. 
 

3.2.3 Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaendelea kuimarisha 
na kusimamia afua mbalimbali zinazolenga kutoa fursa za 
elimu kwa wale walioikosa. 

 

(b) Suala: Usawa wa kijinsia katika elimu na mafunzo  
 
Maelezo 
 
Ushiriki wa jinsi zote katika elimu na mafunzo ni muhimu ili kila 
Mtanzania ashiriki kikamilifu katika maendeleo ya Taifa. Kwa 
kuzingatia umuhimu huo, Serikali imeendelea kuhakikisha utoaji 
wa elimu na mafunzo unazingatia usawa wa kijinsia ili hata mmoja 
asiwachwe nyuma. Hata hivyo, ingawa uwiano wa kijinsi katika 
elimu ya msingi na sekondari ngazi ya chini unaridhisha, bado 
ushiriki wa wasichana katika elimu ya amali na elimu ya juu, 
hususan katika fani za sayansi, hisabati na teknolojia, hauridhishi. 
Hivyo, kuna umuhimu wa kuweka mazingira wezeshi kwa 
wasichana kushiriki katika elimu ya amali na elimu ya juu hususan 
katika fani tajwa.  

 
Madhumuni 

Kuwa na usawa wa kijinsia katika elimu na mafunzo. 

 

TAMKO 
 
3.2.4 Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaweka mazingira 

wezeshi ya kuongeza ushiriki wa wasichana katika elimu ya 
amali na elimu ya juu hususan katika fani za sayansi, 
hisabati, na teknolojia. 
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(c) Suala: Elimu na mafunzo jumuishi katika ngazi 

zote 
 
Maelezo 
 
Lengo la nne la Malengo ya Maendeleo Endelevu linahimiza 
uwepo wa mfumo jumuishi ambao haumnyimi mtoto yeyote haki 
ya kupata elimu. Katika mfumo huo, wanafunzi wote, wenye 
ulemavu na wasio na ulemavu, hujifunza pamoja kulingana na 
umri wao katika shule zilizopo katika jamii yao. Kwa kuzingatia 
umuhimu huo, Serikali, kwa kushirikiana na wadau, imeendelea 
kuboresha mazingira ya kuwajumuisha wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu kushiriki kikamilifu katika mfumo rasmi wa elimu.  
 
Pamoja na juhudi hizo, bado kuna changamoto zinazoathiri utoaji 
wa elimu jumuishi ikiwemo ukosefu wa mfumo fanisi wa utambuzi 
wa watoto wenye mahitaji maalumu, uhaba mkubwa wa walimu 
mahiri wa elimu maalumu, uhaba wa vifaa saidizi na mtizamo hasi 
wa jamii kwa watoto wenye mahitaji maalumu. Hivyo, ni muhimu 
kuendelea kuboresha mfumo wa utoaji wa elimu na mafunzo 
katika mazingira jumuishi ili kutoa fursa kwa watoto wote kujifunza 
na kushirikiana.  
 
 
Madhumuni 

Kuwa na elimu na mafunzo jumuishi katika ngazi zote.  

 

MATAMKO 

 

3.2.5 Serikali itaimarisha mfumo wa utambuzi wa mahitaji 
maalumu ya kila mwanafunzi katika ngazi zote za elimu. 
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3.2.6 Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha uwepo wa 

mazingira wezeshi ya utoaji wa elimu na mafunzo jumuishi 
katika ngazi zote. 
 

(d) Suala: Utambuzi na uendelezaji wa vipaji na vipawa katika 
elimu na mafunzo 
 

Maelezo 
 
Katika maendeleo ya Taifa, ni muhimu kutambua mapema na 
kuendeleza vipawa na vipaji katika fani mbalimbali kama sayansi 
na teknolojia, muziki, ngoma, sanaa, ufundi na michezo . Hata 
hivyo, utaratibu uliopo unazingatia ufaulu wa kitaaluma kama 
kigezo pekee cha kutambua vipaji na vipawa na hivyo kuwapoteza 
wanafunzi wengi wenye vipaji na vipawa katika maeneo mengine. 
Kuna umuhimu wa kutengeneza utaratibu utakaotambua 
wanafunzi wote wenye vipaji na vipawa kwa upana wake. 
 
Madhumuni 
 

Kuwa na mfumo fanisi wa elimu na mafunzo wa kubaini na 
kuendeleza vipaji na vipawa mbalimbali katika ngazi zote. 
 
Tamko 
 

3.2.7 Serikali itaweka utaratibu wa kubaini na kuendeleza 
wanafunzi wenye vipaji na vipawa mbalimbali katika ngazi 
zote za elimu. 

 

(e) Suala: Matumizi ya teknolojia katika elimu na mafunzo 
 



 

40 
 

Maelezo 
 
Maendeleo ya teknolojia, hususan Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA), yametoa fursa ya utoaji wa elimu na 
mafunzo kwa kutumia njia anuai zikiwemo za masafa, na hivyo 
kuwezesha mwalimu mmoja kuweza kufikia makundi mbalimbali 
ya wanafunzi kwa wakati mmoja. Katika mazingira kama ya kwetu, 
ambapo licha ya jitihada za Serikali, bado kuna uhaba wa walimu 
mahiri katika baadhi ya masomo kama ya lugha, hisabati na 
sayansi, njia hii inaweza kutumika kwa ufanisi kutoa elimu bora 
kwa wanafunzi wengi zaidi kwa kutumia idadi ndogo ya walimu 
mahiri, ikiwa miundombinu na vifaa vya TEHAMA kwa wanafunzi 
vitaongezeka.  
 
Madhumuni 

 

Kutumia teknolojia kuongeza ufanisi katika utoaji wa elimu na 

mafunzo. 

 

Matamko 

 

3.2.8 Serikali itaweka utaratibu wa kutumia teknolojia ili kuongeza 
ufanisi katika utoaji wa elimu na mafunzo katika ngazi zote. 
 

3.2.9 Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha uwepo wa 
mazingira wezeshi ya utoaji wa elimu na mafunzo kwa 
kutumia teknolojia katika ngazi zote. 

 

(f) Suala: Utambuzi wa watu waliopata ujuzi na maarifa nje ya 
mfumo rasmi wa elimu na mafunzo. 

 
Maelezo 
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Elimu na mafunzo nje ya mfumo rasmi ni njia mojawapo ya 
kujenga umahiri katika fani na stadi mbalimbali duniani kote. 
Serikali imeweka utaratibu wa kutambua na kurasimisha ujuzi 
unaopatikana nje ya mfumo rasmi katika fani mbalimbali za amali 
kwa lengo la kuwawezesha walengwa kushiriki kikamilifu katika 
ulimwengu wa kazi. Licha ya jitihada hizo, utaratibu uliopo sasa 
umejikita zaidi kwenye fani chache za kihandisi. Hivyo, kuna kila 
sababu za kuongeza wigo wa utaratibu huo ili uweze kujumuisha 
fani zote muhimu za amali. 
 
Madhumuni  
 

Kuwa na mfumo wa kutambua na kurasimisha ujuzi na stadi 
zinazopatikana nje ya mfumo rasmi wa elimu na mafunzo. 
 

TAMKO 
 

3.2.10 Serikali itaimarisha utaratibu wa utambuzi na urasimishaji 
wa ujuzi na stadi zinazopatikana nje ya mfumo rasmi wa 
elimu na mafunzo. 

 
 
 
 
 
 

3.3 Ubora wa Elimu na Mafunzo  
 
Mfumo wa elimu unalenga kutoa elimu na mafunzo 
yanayotambulika kikanda na kimataifa na inayokidhi mahitaji ya 
maendeleo ya Taifa. Hoja hii imejikita katika masuala yafuatayo: 
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(a) Suala: Uthibiti ubora wa elimu na mafunzo  
 
Maelezo 
 
Ubora wa elimu na mafunzo unatokana na ubora wa mitaala 
iliyopo, umahiri wa watekelezaji wa mitaala hiyo, uongozi, 
usimamizi, mazingira ya kutolea elimu na mafunzo, tathmini na 
rasilimali zilizopo. Pamoja na maboresho mbalimbali 
yaliyofanyika, bado kuna changamoto katika suala la ubora wa 
elimu na mafunzo katika ngazi zote. 
 
Pamoja na ufaulu katika mitihani ya darasa la saba na 
kidato cha nne kuongezeka kutoka asilimia 57.0 mwaka 2014 
hadi kufikia asilimia 79.7 mwaka 2022 kwa upande wa elimu ya 
msingi; na asilimia 69.8 mwaka 2014 hadi asilimia 87.8 mwaka 
2022 kwa elimu ya sekondari ya chini, bado kiwango cha maarifa 
na ujuzi wa wahitimu katika ngazi hizo ni kidogo ikilinganishwa na 
ngazi ya elimu waliyofikia. Kadhalika, maarifa na ujuzi wa 
wahitimu wa mafunzo ya ufundi na elimu ya juu hayakidhi mahitaji 
mbalimbali katika ulimwengu wa kazi.  

 
Tathmini zinaonesha kwamba, ili kuimarisha ubora wa elimu na 
mafunzo nchini, kuna ulazima wa kuwa na mitaala bora na uthibiti 
fanisi wa elimu; na piauimarishaji wa upimaji na tathmini, ithibati 
na mamlaka zinazohusika na masuala hayo.  
 
Wizara yenye dhamana ya elimu na mafunzo ina jukumu la 
kufuatilia ubora wa elimu katika ngazi zote kwa kuzingatia 
mitaala na viwango vilivyowekwa. Uthibiti ubora wa elimu ya 
awali, elimu ya msingi, sekondari na elimu ya ualimu unaoratibiwa 
na Idara ya Uthibiti Ubora wa Shule umekuwa ukikabiliwa na 
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changamoto mbalimbali na hivyo kushindwa kufikia matarajio. 
Pamoja na kutumika kwa dhana ya uthibiti ubora wa shule yenye 
kuhitaji ushirikishwaji wa wadau na mbinu mbadala, changamoto 
iliyopo ni kuendelea kwa dhana ya ukaguzi wa shule wenye 
kujikita katika uhakiki wa orodha ya masuala yanayohitajika 
kufanyika katika ufundishaji na ujifunzaji. Hivyo, bado kuna uhitaji 
wa kuimarisha utekelezaji wa dhana ya uthibiti ubora iliyokusudiwa 
yenye kuzingatia ushirikishwaji na uwajibikaji wa pamoja wa 
Kamati na Bodi za Shule na Vyuo, wakuu wa vyuo vya ualimu, 
walimu wakuu, wakuu wa shule, walimu, wakufunzi pamoja na 
wazazi katika suala la usimamizi na uthibiti wa ubora wa elimu 
itolewayo nchini.  
 
Kwa upande mwingine, Wizara imekasimu jukumu la kuratibu 
ithibati na uthibiti ubora wa elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi 
stadi (amali) kwa Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi. Aidha, Wizara imekasimu jukumu la kuratibu 
ithibati na uthibiti ubora wa elimu ya juu ya jumla kwa Tume ya 
Vyuo Vikuu Tanzania. Vyombo hivi vya ithibati vinashirikiana na 
taasisi nyingine wezeshi ikiwa ni pamoja na  Taasisi ya Elimu 
Tanzania, Baraza la Mitihani Tanzania, Bodi ya Huduma za 
Maktaba, Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima na Mamlaka ya Elimu 
Tanzania katika kuinua ubora wa elimu. Hata hivyo, kumekuwa na 
changamoto za kiutendaji na za kiuratibu zinazoathiri viwango 
vya ubora wa elimu katika ngazi mbalimbali.  
 
Hivyo, uhusiano baina ya taasisi na wizara zenye jukumu la 
kuwezesha utoaji wa elimu na mafunzo nchini na Wizara yenye 
dhamana ya elimu na mafunzo unahitaji kufanyiwa tathmini ya 
mara kwa mara kwa kuzingatia mahitaji ya wakati husika, kwa 
lengo likiwa kuongeza tija. Sheria za taasisi hizo zinahitaji 
kutathminiwa ili kuleta ufungamano katika mfumo wa ithibati, 
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uthibiti, usimamizi na uendeshaji wa elimu na mafunzo nchini. 
 
Madhumuni 
 
Kuwa na ufanisi katika uratibu, usimamizi, ithibati na uthibiti katika 
utoaji wa elimu na mafunzo. 
 

MATAMKO  
 

3.3.1 Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaimarisha mfumo, 
muundo na taratibu za usimamizi, ithibati na uthibiti ubora 
wa elimu na mafunzo katika ngazi zote. 
 

3.3.2 Serikali itaimarisha ithibati na uthibiti ubora wa elimu ya 
ualimu kwa kuweka utaratibu unaojumuisha ngazi 
mbalimbali za taaluma ya ualimu. 

 

3.3.3 Serikali itahakikisha vyombo vya usimamizi, uendeshaji na 
wezeshi katika utoaji wa elimu na mafunzo vinahusiana 
kiutendaji katika ngazi zote. 

 
3.3.4 Serikali itaimarisha mfumo, mbinu, dhana, na falsafa ya 

uthibiti ubora wa elimu na mafunzo ili kuleta ufanisi wa 
utoaji wa elimu na mafunzo katika ngazi zote. 

 
(b) Suala: Mitaala ya elimu na mafunzo  

 
Maelezo 
 
Mtaala ni mwongozo wa elimu katika ngazi mbalimbali za 
elimu na mafunzo ambao ikiwa hautaandaliwa vizuri, 
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kutekelezwa ipasavyo au kutathminiwa kwa umakini, mfumo wa 
elimu utashindwa kufanya kazi kwa tija na hautaweza kuleta 
matarajio yanayokusudiwa na jamii. Hadi mwaka 2005 mitaala 
iliyokuwepo kwa upande wa elimu ya awali, msingi,  sekondari na 
elimu ya ualimu ilijikita zaidi katika maudhui ya ufahamu na kuwa 
na msisitizo mdogo katika kujenga ujuzi. Kuanzia mwaka 2005 
mitaala hiyo iliboreshwa na kuwa ya kujenga umahiri, kwa 
kuingiza stadi za kuajirika kutokana na mfumo wa kutoa mafunzo 
ya uwili (utoaji wa mafunzo kwa nadharia na vitendo) kwa 
kushirikiana na viwanda, mashamba, na taasisi za huduma ili 
kuunganisha utoaji wa mafunzo kwa nadharia na vitendo. Hata 
hivyo, hapakuwa na maandalizi ya kutosha ya utekelezaji wa 
mitaala hiyo, mathalan, maandalizi ya walimu na vifaa vya 
kufundishia na kujifunzia. Kuna umuhimu wa kuimarisha mitaala 
katika ngazi zote pamoja na kuhakikisha kwamba walimu 
wanatayarishwa vyema kumudu kutekeleza mitaala ya kujenga 
umahiri.  
 
Kuna hisia kwamba baadhi ya mitaala ya amali na elimu ya juu 
haiwaandai ipasavyo wahitimu wake kwa ulimwengu wa kazi. 
Kuna umuhimu wa kupitia upya mitaala ya elimu ya amali na elimu 
ya juu ili ikidhi mahitaji ya ulimwengu wa kazi. Tathmini pia 
zinaonesha kuwa kuna tofauti kubwa ya maudhui katika baadhi ya 
programu za elimu ya juu ambazo kimsingi zingetakiwa kufanana. 
Kwa mantiki hiyo, kuna umuhimu wa kuweka vigezo vya ulinganifu 
(benchmarks) baina ya programu zinazofanana katika taasisi 
mbalimbali. Aidha, upo umuhimu wa mitaala ya ngazi zote 
kuzingatia stadi za msingi za Karne ya 21 kama vile kuwasiliana, 
kushirikiana, ubunifu, fikra tunduizi, utatuzi wa matatizo, ujuzi wa 
kidijitali, maadili na uzalendo.  
 

Madhumuni  
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Kuwa na mitaala yenye tija na fanisi na inayokidhi mahitaji ya 
ulimwengu wa kazi katika kuleta maendeleo ya Taifa na kuhimili 
ushindani. 
 

MATAMKO 
 

3.3.5 Serikali itahakikisha uwepo wa mitaala bora katika ngazi 
zote za elimu na mafunzo inayoendana na wakati na 
inayozingatia mahitaji ya Taifa na ulimwengu wa kazi. 
 

3.3.6 Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha 
mitaala inalenga kukuza Stadi za Karne ya 21 ambazo ni 
kuwasiliana, kushirikiana, ubunifu, fikra tunduizi, utatuzi wa 
matatizo, ujuzi wa kidijitali, maadili na uzalendo, katika 
ngazi zote za elimu na mafunzo. 
 

3.3.7 Serikali itahakikisha kuwa mitaala ya elimu ya ualimu 
inawaandaa walimu kutekeleza kwa ufanisi mitaala ya 
ujenzi wa umahiri na kukuza Stadi za Karne ya 21 kwa 
wanafunzi. 
 

3.3.8 Serikali itahakikisha kuwa mafunzo ya ualimu yanakuwa na 
mwendelezo wa kitaaluma na kitaalamu kati ya ngazi moja 
na nyingine. 
 

3.3.9 Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaimarisha utoaji wa 
elimu ili kuwezesha wahitimu wa ngazi zote kupata maarifa 
na ujuzi wa kuchangia kikamilifu katika maendeleo yao, ya 
jamii na taifa. 
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3.3.10 Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaimarisha utaratibu 

wa uwili katika utoaji wa elimu na mafunzo katika ngazi zote 
kwa ushirikiano na viwanda, mashamba na sekta nyingine 
za uzalishaji na utoaji huduma.  
 

3.3.11 Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itazingatia utekelezaji 
wa mitaala inayoakisi mahitaji ya ujuzi kulingana na 
mazingira na rasilimali zilizopo katika maeneo husika.  
 

3.3.12 Serikali itaimarisha usimamiaji na upimaji wa utekelezaji wa 
mitaala katika taasisi za elimu na mafunzo katika ngazi 
zote, ili kuleta ufanisi wa elimu na mafunzo yatolewayo. 

 
(c) Suala: Elimu ya sayansi na teknolojia 

 
Maelezo 
 
Elimu ya sayansi na teknolojia ni muhimu katika kumwezesha 
mwananchi kumudu mazingira yake na kuchangia katika maendeleo 
ya Taifa. Watoto huanza kufundishwa somo la sayansi Darasa 
la III na katika elimu ya sekondari ngazi ya chini, wanafunzi wote 
husoma Fizikia, Kemia, Baiolojia na Hisabati hadi kidato cha pili 
(2). Aidha, wanafunzi wote huendelea kusoma Baiolojia na 
Hisabati hadi kidato cha nne (4). Baadhi ya wanafunzi huchagua 
kuendelea na masomo ya Fizikia na Kemia kuanzia kidato cha tatu 
(3) hadi cha nne (4). Takwimu zinaonesha kuwa ni asilimia 30-35 
tu ya ya wanafunzi wanasoma masomo ya sayansi katika kidato 
cha tatu (3) na cha nne (4). Hao wakifaulu ndiyo wanatarajiwa 
kusomea fani mbalimbali za sayansi na teknolojia katika vyuo vya 
elimu ya juu na vyuo vya elimu ya ufundi sanifu na mafunzo ya 
ufundi stadi. 
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Mitaala ya elimu ya msingi na sekondari inatakiwa kuweka 
mkazo katika elimu ya sayansi na teknolojia. Makubaliano 
kuhusu Elimu ya Sayansi na Teknolojia (UNESCO-PERTH 
2007) yanasisitiza kufanya mapitio ya mitaala ya elimu ya 
sayansi na teknolojia ili kuongeza hamasa ya wanafunzi 
kutambua umuhimu wa sayansi na teknolojia katika jamii. Pia kuna 
umuhimu wa kuweka mkazo katika matumizi ya sayansi na 
teknolojia katika kufundisha na kujifunza. 
 
TEHAMA ni nyenzo muhimu katika ulimwengu wa kazi. Endapo 
TEHAMA itafundishwa kwa ufanisi itawezesha kujenga 
rasilimaliwatu yenye ujuzi stahiki kwa maendeleo ya taifa. 
Tanzania ni moja ya nchi duniani zenye kiwango cha chini cha 
ufundishaji wa/kwa TEHAMA katika elimu na mafunzo. Aidha, 
kuna upungufu wa vifaa na rasilimaliwatu katika ufundishaji wa 
TEHAMA. Upungufu huo unasababisha wahitimu kukosa umahiri 
stahiki wa kuchagiza maendeleo ya sayansi na teknolojia na 
kuiwezesha nchi kujenga uchumi shindani katika dunia ya 
utandawazi. Hivyo, kuna umuhimu mkubwa wa kuimarisha 
ufundishaji wa masomo ya Hisabati, Sayansi na Teknolojia, 
hususan TEHAMA, katika ngazi zote za elimu na mafunzo. Aidha, 
kuimarisha ufundishaji wa masomo hayo ni moja ya nyenzo 
muhimu ya kukuza ubunifu na uwezo wa kutatua matatizo. 
 
Madhumuni  
 

Kuongeza idadi ya wananchi walioelimika katika sayansi na 
teknolojia na wanaomudu kuitumia katika kuboresha maisha yao ya 
kila siku. 
 

MATAMKO 
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3.3.13 Serikali itaimarisha muundo na utaratibu wa ufundishaji wa 
Hisabati, Sayansi na Teknolojia katika ngazi zote za elimu 
na mafunzo. 

 

3.3.14 Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaendelea 
kuhamasisha ujifunzaji wa Hisabati, Sayansi, na Teknolojia 
katika ngazi zote za elimu na mafunzo na katika jamii. 

 

3.3.15 Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaimarisha ufundishaji 
na ujifunzaji wa Hisabati, Sayansi na Teknolojia, ikiwemo 
TEHAMA, katika ngazi zote za elimu na mafunzo. 

 

(d) Suala: Nyenzo, vifaa, zana na mbinu za kufundishia na 
kujifunzia  

 
Maelezo 
 
Utekelezaji fanisi wa mitaala unategemea upatikanaji wa 
nyenzo, vifaa na zana stahiki za kufundishia na kujifunzia, 
kulingana na mahitaji ya masomo na programu katika ngazi 
mbalimbali za elimu. Nyenzo, vifaa, na zana hizo ni pamoja na 
vitabu vya kiada na ziada, kemikali za maabara, mitambo na 
karakana. Kumekuwa na upungufu wa nyenzo, vifaa na zana bora 
za kufundishia na kujifunzia katika ngazi zote za elimu. Vilevile, 
mfumo wa uandaaji, uchapishaji na usambazaji wa vitabu na 
uandaaji wa zana na nyenzo nyingine, bado una changamoto. 
Aidha, baadhi ya vifaa, zana na nyenzo zilizopo, ama 
zimepitwa na wakati au haziendani na mahitaji ya sasa. Hali hii 
imekuwa ikichangia kudhoofisha utoaji wa elimu.  
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Katika hali hii, kuna kila sababu ya kuendelea kuboresha utaratibu 
wa upatikanaji wa vitabu, nyenzo, vifaa na zana bora na za 
kutosha zinazokidhi mahitaji. Vilevile, ni muhimu kuwa na mfumo 
wenye tija wa uandaaji, uchapishaji na usambazaji wa vifaa vyote 
vya kufundishia na kujifunzia. Aidha, ni hitaji la msingi kutenga 
rasilimalifedha za kutosha kukidhi mahitaji ya wanafunzi kulingana 
na viwango vilivyowekwa. Ni muhimu pia kuhamasisha utamaduni 
wa kujisomea na kuimarisha huduma za maktaba na njia mbadala 
za upatikanaji wa maarifa.  
 
Madhumuni  
 
Kuwa na mazingira bora ya kufundishia na kujifunzia.  
 

MATAMKO 
 

3.3.16 Serikali itahakikisha uwepo wa  vifaa, nyenzo na zana 
stahiki za kufundishia na kujifunzia katika ngazi zote za 
elimu na mafunzo. 
 

3.3.17 Serikali itatoa na kusimamia matumizi ya kitabu kimoja cha 
kiada kwa kila somo kwa kila mwanafunzi katika elimu ya 
msingi na sekondari. 
 

3.3.18 Serikali itahakikisha uwepo wa mfumo wenye tija wa 
uandaaji, uchapishaji na usambazaji wa vifaa vyote vya 
kufundishia na kujifunzia katika ngazi zote za elimu. 

 

3.3.19 Serikali itasimamia upatikanaji na matumizi ya vitabu vya 
ziada na rejea kwa kila somo katika elimu ya msingi na 
sekondari ambavyo vitaidhinishwa kwa utaratibu maalumu.  
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3.3.20 Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha uwepo wa 
rasilimalifedha za kutosha kukidhi mahitaji ya vifaa vya 
kufundishia na kujifunzia kulingana na viwango 
vilivyowekwa katika ngazi zote za elimu. 

 

3.3.21 Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaimarisha huduma za 
maktaba na njia mbadala za upatikanaji wa maarifa katika 
shule, vyuo na jamii ili kuhamasisha utamaduni wa 
kujisomea. 

 
 
(e) Suala: Miundombinu katika taasisi za elimu na mafunzo 

 
Maelezo 
 
Ufanisi katika utoaji elimu unategemea kwa kiwango kikubwa 
uwepo wa miundombinu bora.  Katika miaka ya hivi karibuni, 
Serikali imeongeza miundombinu pamoja na samani katika taasisi 
zote za elimu. Pamoja na jitihada za Serikali kuboresha 
miundombinu, bado kuna umuhimu wa kuendelea kuwekeza 
katika ujenzi wa miundombinu na ununuzi wa samani katika taasisi 
zake ili kufikia viwango vya ubora stahiki.  
 
Madhumuni  
 

Kuwa na miundombinu na samani toshelevu katika taasisi za 
elimu na mafunzo. 
 

TAMKO 
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3.3.22 Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha uwepo wa 
miundombinu bora na toshelevu katika taasisi za elimu na 
mafunzo.  

 
(f) Suala: Mazingira salama na rafiki na huduma muhimu 

katika taasisi za elimu 
 

Maelezo 
 
Mazingira salama na rafiki pamoja na huduma muhimu ni mahitaji 
ya msingi katika kufanikisha ufundishaji na ujifunzaji. Kwa 
kutambua umuhimu huo, Serikali imeendelea kuhakikisha kuwa 
kuna mazingira salama na rafiki katika taasisi za elimu. Hata 
hivyo, bado kuna baadhi ya taasisi ambazo zinakabiliwa na 
mazingira yasiyoridhisha kwa utoaji wa elimu stahiki. 
 
Vilevile, Serikali imehakikisha uwepo wa huduma muhimu, zikiwa 
ni pamoja na chakula, maji safi na salama, vituo vya afya, 
umeme, mawasiliano na usafiri katika taasisi za elimu. Pamoja 
na jitihada hizo, bado kuna changamoto katika upatikanaji wa 
huduma bora na muhimu. Hivyo, kuna umuhimu wa kuendelea 
kuboresha mazingira na huduma zinazokidhi mahitaji 
muh imu ya utoaji bora wa elimu na mafunzo katika taasisi zote. 
 
Madhumuni  
 
Kuwa na mazingira salama na rafiki na huduma muhimu katika 
taasisi za elimu na mafunzo.  
 
Matamko  
 

3.3.23 Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha uwepo 
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wa mazingira salama na rafiki katika taasisi za elimu na 
mafunzo. ### 
 

3.3.24  Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha kuwa 
huduma muhimu zikiwemo chakula, mawasiliano, umeme, 
maji safi na salama na afya zinapatikana katika taasisi za 
elimu na mafunzo. 

 
(g)  Suala: Ushauri na unasihi katika elimu na mafunzo  

 

Maelezo 
 
Afya ya akili na mtizamo chanya ni mahitaji ya msingi katika 
kuhakikisha tija katika ufundishaji na ujifunzaji. Kwa kutambua 
umuhimu huo, Serikali imeendelea kuwezesha upatikanaji wa 
huduma za ushauri na unasihi ili kuimarisha afya ya akili na 
mtizamo chanya kwa walimu na wanafunzi kwa lengo la kujenga 
mwelekeo, tabia na kuendeleza mila, desturi na maadili mema 
katika jamii. Pamoja na jitihada hizo za Serikali, bado kuna 
changamoto ya utoshelevu na ufanisi katika utoaji wa huduma 
hizo katika taasisi za elimu na mafunzo, hususan katika shule za 
msingi na sekondari, na hivyo kuchangia mmomonyoko wa 
maadili, ikiwemo mimba za utotoni, utoro, na utovu wa nidhamu. 
Hali hii huchangia pia katika msongo wa mawazo na sonono, na 
uchaguzi wa masomo usio sahihi. Hivyo, ni muhimu kuimarisha 
utoaji wa huduma za ushauri na unasihi kwa wanafunzi na 
wafanyakazi katika taasisi zote za elimu na mafunzo.  
 
Madhumuni 
 

Kuwa na huduma ya ushauri na unasihi inayokidhi mahitaji kwa 
wanafunzi na wafanyakazi katika taasisi za elimu na mafunzo. 
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TAMKO  
 

3.3.25 Serikali itaimarisha utoaji wa huduma s tah ik i  ya ushauri 
na unasihi katika ngazi zote za elimu na mafunzo. 

 

(h)  Suala: Elimu yenye kudumisha uzalendo na amani  

 

Maelezo 

 
Utandawazi, tofauti za kiuchumi na mwingiliano wa watu wenye 
tamaduni mbalimbali umechangia katika kuleta mabadiliko ya 
maadili na tabia na hivyo kuleta changamoto mbalimbali katika 
jamii. Elimu katika taifa ni mhimili wa kudumisha amani ya jamii 
kwa kujenga stadi za kutatua migogoro, kujenga umoja wa 
kijamii na mshikamano. Kuna umuhimu wa kuwa na elimu 
itakayolenga kuwasaidia wanafunzi kujenga uwezo wa kuzuia na 
kutatua migogoro kwa amani inapotokea miongoni mwa watu na 
baina ya makundi, kitaifa au kimataifa. Hivyo,  mitaala ya elimu 
na mafunzo iandaliwe kumwezesha Mtanzania kuelewa, kulinda 
na kuendeleza misingi ya maadili ya Taifa na uadilifu ikiwa ni 
pamoja na utu, uzalendo, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji, 
pamoja na kuthamini haki za kiraia na wajibu na majukumu yake.  
 

Madhumuni  
 
Kuwa na mhitimu mzalendo na mwenye kudumisha amani katika 
jamii. 
 

TAMKO 
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3.3.26 Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha stadi za 
kudumisha amani, uzalendo na maadili zinajumuishwa 
katika mitaala ya elimu na mafunzo katika ngazi zote za 
elimu na mafunzo. 
 

3.3.27 Serikali itaweka utaratibu wa kuhakikisha historia ya 
Tanzania inafundishwa katika ngazi zote za elimu na 
mafunzo. 

 
(i) Suala: Matumizi ya Kiswahili, Kiingereza, lugha nyingine za 

kigeni na Lugha ya Alama ya Tanzania katika mawasiliano. 
 
Maelezo  

 

Ubora wa elimu na mafunzo kwa kiasi kikubwa unategemea 
uelewa wa lugha kwa walimu na wanafunzi katika kufikisha na 
kupokea maarifa. Lugha za Kiswahili na Kiingereza, na lugha 
nyingine za kigeni zinafundishwa kama masomo katika ngazi 
mbalimbali za elimu na mafunzo. Aidha, Lugha ya Alama ya 
Tanzania na maandishi ya Breli ni masomo yanayofundishwa 
katika vyuo vya ualimu.  

 
Lugha ya Kiswahili ni lugha ya Taifa na inatumika kama lugha ya 
kwanza au ya pili miongoni mwa wananchi wengi. Kiswahili 
kimekuwa kwa kiwango cha kimataifa ambapo kinatumiwa na 
wengi kupata maarifa na ujuzi katika njanja mbalimbali. Aidha, 
Tanzania imeridhia Itifaki ya Jumuiya ya Afrika Mashariki na 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Africa kuhusiana na maendeleo 
na matumizi ya Kiswahili, na Tanzania imechaguliwa kuwa makao 
makuu ya Taasisi ya Kuendeleza Kiswahili katika Jumuiya ya Afrika 
Mashariki. 
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Lugha ya Kiingereza inatumika kama lugha ya pili au ya tatu kwa 
baadhi ya wananchi. Kiswahili na Kiingereza ni lugha rasmi za 
kiofisi. Ufahamu mzuri wa lugha ya Kiingereza na lugha nyingine 
za kigeni pia unamwezesha Mtanzania kuwasiliana na watu wa 
mataifa mengine na kupata elimu, ujuzi na maarifa. Aidha, lugha 
za alama na maandishi ya Breli hutumika kwa mawasiliano baina 
ya viziwi, wasioona, viziwi wasioona, uoni hafifu,  na watu wengine.  
 
Kwa kutambua umuhimu wa lugha, Serikali imeendelea kuboresha 
ufundishaji wa masomo ya lugha katika ngazi mbalimbali za elimu 
na mafunzo. Pamoja na juhudi hizo, bado kuna changamoto ya 
mawasiliano inayotokana na uelewa mdogo wa lugha. Sehemu 
kubwa ya changamoto hizo inatokana na mbinu duni, 
miundombinu na vifaa hafifu vya kufundishia na kujifunzia, ukosefu 
wa walimu mahiri wa lugha, na matumizi madogo ya lugha za 
kigeni katika mazingira ya kawaida. Kwa kuzingatia changamoto 
hizo, ni muhimu kuendelea kuimarisha ufundishaji na ujifunzaji wa 
lugha ya Kiswahili, Kiingereza, lugha nyingine za kigeni, LAT na 
maandishi ya Breli.  
 
Madhumuni  
 

Kuwa na uwezo wa kutumia lugha mbalimbali katika mawasiliano. 
 

MATAMKO 
 

3.3.28 Serikali itahakikisha kuwa lugha ya Kiswahili, 
Kiingereza na nyingine za kigeni zinafundishwa kwa 
ufasaha na ufanisi katika ngazi zote za elimu na 
mafunzo. 
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3.3.29 Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itawezesha na 
kuendeleza Lugha ya Alama ya Tanzania na maandishi ya 
Breli kutumika katika ngazi zote za elimu na mafunzo. 

 
(j) Suala: Lugha ya kufundishia 

 
Maelezo 
 
Lugha ya kufundishia ikitumika ipasavyo ina athari chanya katika 
matokeo ya ujifunzaji. Kwa sasa, lugha za kufundishia ni Kiswahili 
na Kiingereza. Lugha ya kufundishia elimu ya awali na msingi ni 
Kiswahili. Aidha, Lugha ya Kiingereza inatumika kufundishia 
katika baadhi ya shule za msingi kwa utaratibu maalumu. Vilevile, 
Lugha ya Kiingereza hutumika kufundishia katika shule za 
sekondari, vyuo vya ualimu ngazi ya stashahada, vyuo vya 
ufundi na vyuo vya elimu ya juu. Lugha ya Kiswahili hutumika 
kufundishia katika vyuo vya ualimu ngazi ya cheti, vyuo vya 
ufundi stadi na baadhi ya shule za sekondari inapohitajika.  
 
Uzoefu wa nchi nyingine umeonesha umuhimu wa kutumia lugha 
inayotumiwa na wengi katika kujenga utambulisho na utamaduni 
wa nchi husika. Kwa hivyo, upo umuhimu wa kusisitiza matumizi 
ya Kiswahili katika kufundishia masomo yanayojenga uelewa wa 
utamaduni na Historia ya Mtanzania ili kuihifadhi na kuitangaza. 
Aidha, lugha ya Kiingereza ni nyenzo muhimu ya kuwezesha 
kupata maarifa. Hivyo, ni muhimu kutumia lugha ya Kiswahili 
ambayo inaeleweka na wengi na lugha ya Kiingereza ambayo ni 
chanzo kikuu cha maarifa katika kufundishia. 
 
Madhumuni 
 
Kutumia lugha ya Kiswahili na Kiingereza katika ufundishaji.  
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MATAMKO 
 

3.3.30 Lugha ya Taifa ya Kiswahili itatumika kufundishia katika 
elimu ya awali na elimu ya msingi, isipokuwa masomo ya 
lugha za kigeni na katika shule zitakazoomba kutumia lugha 
ya Kiingereza kufundishia. 

 

3.3.31 Lugha ya Kiingereza itatumika kufundishia kuanzia ngazi ya 
sekondari ya chini, isipokuwa somo la Kiswahili, masomo 
ya lugha za kigeni na katika shule za sekondari na vyuo 
vitakavyoruhusiwa kutumia Lugha ya Kiswahili kufundishia. 

 

3.3.32 Lugha ya Taifa ya Kiswahili itatumika kufundishia Somo la 
Historia ya Tanzania na Maadili ili kujenga na kuendeleza 
mila, desturi na utamaduni wa Mtanzania katika ngazi zote 
za elimu na mafunzo.   

 

(k) Suala: Upimaji na tathmini ya maendeleo ya wanafunzi 
katika elimu na mafunzo. 

 
Maelezo 
 
Upimaji na tathmini ni muhimu katika kubaini maendeleo ya 
mwanafunzi na changamoto anazozikabili katika ujifunzaji. Aidha, 
upimaji unampa mwalimu fursa ya kutathmini tija katika ufundishaji 
na kufanya maboresho stahiki. Utaratibu wa sasa wa upimaji 
unazingatia upimaji endelevu na upimaji tamati katika ngazi zote 
za elimu. Hata hivyo, baada ya kuanzisha mitaala inayosisitiza 
ujenzi wa umahiri, utaratibu wa upimaji haukubadilishwa kuendana 
na mabadiliko hayo. Vilevile,  hakuna msisitizo kwenye ujenzi wa 
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Stadi za Karne ya 21 kama ubunifu, fikra tunduizi na utatuzi wa 
matatizo. 
 
Hivyo basi, ni muhimu kuboresha mfumo wa upimaji kwa kutumia 
vigezo vinavyotambuliwa vya upimaji wa maendeleo ya kila siku 
ya mwanafunzi na tathmini ya mwisho ya kukamilisha ngazi husika 
kwa kuzingatia mtaala wa ujenzi wa umahiri na kukuza Stadi za 
Karne ya 21. 
 
Madhumuni  
 

Kuwa na upimaji na tathmini fanisi wa maendeleo ya mwanafunzi. 
 

TAMKO 
 

3.3.33 Serikali itaweka mfumo wa upimaji endelevu na tamati 
utakaozingatia mtaala wa ujenzi wa umahiri na kukuza Stadi 
za Karne ya 21 katika ngazi zote za elimu na mafunzo.  

 
 
 

3.4 Rasilimaliwatu  
 

(c) Suala: Upatikanaji wa walimu, wakufunzi, na 
wahadhiri mahiri kwa ajili ya sekta ya elimu 

 
Maelezo 
 

Uwepo wa rasilimaliwatu mahiri na ya kutosha ikiwemo walimu, 
wakufunzi na wahadhiri ni msingi wa utoaji wa elimu bora katika 
ngazi zote. Serikali imeendelea kuongeza idadi na ubora wa 
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rasilimaliwatu katika sekta ya elimu. Hata hivyo, uhitaji wa 
rasilimali hizo katika shule za awali hadi sekondari umekuwa 
ukiongezeka mwaka hadi mwaka hususan katika masomo ya 
sayansi, lugha, hisabati na fani za amali. Aidha, kuna upungufu 
mkubwa wa wakufunzi na wahadhiri katika taasisi za elimu ya 
amali na elimu ya juu. 
 
Kuna umuhimu wa kuwa na mfumo wa kutambua mahitaji ya 
rasilimaliwatu katika kila ngazi ya elimu na mafunzo, na kuiandaa 
kulingana na vipaumbele vya Taifa. Aidha, kuna umuhimu wa 
kuimarisha taratibu za ajira na mgawanyo wa rasilimaliwatu ili 
kukidhi mahitaji halisi katika kila taasisi na katika ngazi zote za 
elimu.  

 

Vilevile, kuna umuhimu wa kuweka mazingira bora 
yatakayohakikisha kwamba vijana wengi mahiri wanajiunga na 
kubaki katika fani ya ualimu hususan katika masomo ya sayansi, 
hisabati, lugha na elimu ya amali. Upo umuhimu pia wa kuwavutia 
na kuwabakiza wahadhiri kazini ili kuinua ubora wa elimu, utafiti, 
na huduma za jamii katika taasisi za elimu ya juu. 

 
Madhumuni 
 
Kuwa na rasilimaliwatu mahiri na ya kutosha katika ngazi zote 
za elimu. 
 

MATAMKO 
 
3.4.1 Serikali itaweka utaratibu wa kutambua mahitaji na 

vipaumbele vya Taifa ili kuandaa walimu, wakufunzi na 
wahadhiri kulingana na vipaumbele katika ngazi zote. 
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3.4.2 Serikali itaweka mfumo fanisi wa mgawanyo wa walimu, 
wakufunzi na wahadhiri unaozingatia uhitaji katika kila eneo 
na kila ngazi. 
 

3.4.3 Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaweka mfumo fanisi 
wa kuwavutia na kuwabakiza walimu, wakufunzi na 
wahadhiri kwa kuboresha maslahi yao na mazingira ya kazi 
katika ngazi zote. 
 

3.4.4 Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaweka mfumo fanisi 
wa kuwavutia na kuwabakiza walimu, wakufunzi na 
wahadhiri wanaofanya kazi katika mazingira magumu 
ikiwemo maeneo ya pembezoni katika ngazi zote. 
 

3.4.5 Serikali itaweka utaratibu wa utambuzi na usajili wa walimu 
na wakufunzi ili kuongeza hadhi na fursa za ajira.  

 
3.4.6 Serikali itaimarisha mfumo wa ajira ya walimu, wakufunzi, na 

wahadhiri kwa kuhakikisha kuwa wenye sifa na viwango 
stahiki wanaajiriwa baada ya kufanya mitihani na kufaulu 
kama sehemu ya usaili. 
 

3.4.7 Serikali itaweka utaratibu wa kuwaandaa na kuwaendeleza 
wahadhiri kitaaluma kufikia viwango vyenye hadhi ya 
kimatatifa. 
 

3.4.8 Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaimarisha mfumo wa 
utoaji wa mafunzo kazini kwa walimu, wakufunzi na 
wahadhiri kwa kuzingatia dhana ya elimu bila ukomo. 

 
3.4.9 Serikali itaweka utaratibu wa kuongeza ushindani wa taasisi 

za elimu ya juu kwa kuwavutia na kuwabakiza wahadhiri 
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wenye hadhi ya kimatatifa kwa kuzingatia uwezo wao katika 
utafiti, machapisho na huduma za kitaalamu. 
 

(d) Suala: Upatikanaji wa rasilimaliwatu mahiri na ya 
kutosha kwa maendeleo ya taifa 

 
Maelezo 
 
Uwepo wa rasilimaliwatu mahiri na katika uwiano wa kutosha 
katika sekta zote za uchumi ni muhimu kwa maendeleo ya kitaifa. 
Serikali imeendelea kuongeza idadi na ubora wa rasilimaliwatu 
katika sekta zote kufikia kiwango cha kuridhisha. Kwa miaka ya 
hivi karibuni, Taifa limeweka mkazo katika upanuzi wa elimu ya 
msingi, sekondari na elimu ya juu na hivyo kusababisha uwepo wa 
ombwe la rasilimaliwatu katika kada ya kati, hususan wenye elimu 
ya amali. Tatizo hilo lilikuzwa  na utaratibu wa kubadilisha baadhi 
ya taasisi za elimu ya kati kuwa vyuo vya elimu ya juu. Kuna 
umuhimu wa kujenga uwiano stahiki wa rasilimaliwatu yenye ujuzi 
katika fani mbalimbali, hususan zile za vipaumbele vya Taifa.  
 
Madhumuni  
 
Kuwa na rasilimaliwatu mahiri na ya kutosha ili kukidhi 
mahitaji ya sekta mbalimbali kwa maendeleo ya Taifa. 
 

MATAMKO 
 

3.4.10 Serikali itaweka utaratibu wa kufanya tathmini ya mara kwa 
mara ili kujua mahitaji halisi ya rasilimaliwatu katika kila 
ngazi. 

 
3.4.11 Serikali itaweka mazingira wezeshi kwa sekta ya elimu na 
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mafunzo kuandaa rasilimaliwatu mahiri na ya kutosha 
kulingana na mahitaji ya Taifa. 

 

3.5 Usimamizi na Uendeshaji Madhubuti wa Elimu na 
Mafunzo  

 

(f) Suala: Uongozi, usimamizi na uendeshaji fanisi 
katika sekta ya elimu 

 
Maelezo 
 
Uongozi na usimamizi madhubuti wa sekta ya elimu ni muhimu ili 
kuleta tija na ufanisi katika utoaji wa elimu na mafunzo. Serikali 
imeendelea kuimarisha uongozi na usimamizi katika sekta ya elimu 
ikiwemo kuanzishwa na kuendelezwa kwa Wakala wa Uongozi wa 
Maendeleo ya Elimu. Vilevile, Serikali imekuwa ikifanya mabadiliko 
ya viongozi pale inapoona inafaa ili kuimarisha uongozi, usimamizi 
na kuongeza tija   katika sekta ya elimu. 
 
Hata hivyo, bado kuna changamoto katika usimamizi na 
uendeshaji wa sekta ya elimu ikiwemo kufanyika kwa mabadiliko 
yasiyozingatia kikamilifu mahitaji na ushirikishwaji wa jamii. Aidha, 
bado kuna mgongano wa baadhi ya sheria, taratibu, kanuni na 
miongozo inayosimamia uendeshaji na utoaji wa elimu na 
mafunzo. Kwa upande wa uendeshaji, baadhi ya wadau 
wameonyesha wasiwasi kuhusu utendaji wa baadhi ya viongozi 
katika sekta ya elimu.  Hii inaweza kuashiria upungufu katika sifa 
na uwezo wao kama viongozi. Kutokana na changamoto hizo, 
kuna umuhimu wa kuhuisha sheria, taratibu, kanuni na miongozo 
inayohusu uendeshaji na usimamizi wa elimu na mafunzo. Vilevile, 
kuna umuhimu wa kuhakikisha kuwa mabadiliko yote makubwa 
katika sekta ya elimu yanatokana na tafiti za kisayansi na 
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ushirikishwaji wa jamii. Aidha, kuna umuhimu wa kuimarisha 
utaratibu wa kuwapata viongozi katika sekta ya elimu, na 
kuhakikisha kuwa utaratibu huo unafuatwa. 
 
Madhumuni  
 

Kuwa na uongozi, usimamizi na uendeshaji wenye tija na 
uwajibikaji katika sekta ya elimu. 
 

MATAMKO 
 

3.5.1 Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha mabadiliko 
ya kimkakati katika sekta ya elimu yanazingatia sheria, 
matokeo ya tafiti, mahitaji na ushirikishwaji wa wadau 
muhimu. 
 

3.5.2 Serikali itahuisha sheria, taratibu, kanuni na miongozo, 
pamoja na muundo wa uongozi na usimamizi, ili kuwa na 
mfumo wa uendeshaji wa sekta ya elimu wenye tija. 
 

3.5.3 Serikali itaimarisha utaratibu wa kuwapata viongozi bora 
katika nafasi za usimamizi wa elimu na mafunzo katika ngazi 
zote.  

 

3.5.4 Serikali itahakikisha kwamba sheria za taasisi za elimu ya 
juu zinatekelezwa kikamilifu kwa kuzingatia majukumu yao 
ya msingi. 

 
(g) Suala: Ushirikiano katika elimu na mafunzo kati ya 

Tanzania Bara na Zanzibar 
 
Maelezo 
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Ushirikiano madhubuti katika masuala kati ya  Tanzania Bara na 
Zanzibar  ni muhimu ili kuleta tija na ufanisi katika utoaji wa elimu 
na mafunzo. Kikatiba, elimu ya msingi, sekondari, ufundi na 
mafunzo ya ufundi stadi sio masuala ya Muungano. Elimu ya juu ni 
suala la Muungano. Hata hivyo, kuna ushirikiano wa karibu 
katika utekelezaji wa masuala mbalimbali ya elimu ikiwemo 
mitaala na upimaji kwa ngazi ya sekondari na elimu ya ufundi. Kwa 
kuzingatia h a y o , kuna umuhimu wa kuendelea kuimarisha 
uhusiano na ushirikiano baina ya Tanzania Bara na Zanzibar 
katika utoaji wa elimu na mafunzo kwa ngazi zote ili kuongeza 
ufanisi katika utoaji wa elimu ya juu. 
 
Madhumuni  
 

Kuwa na ushirikiano na uhusiano thabiti katika masuala ya elimu na 
mafunzo kati ya Tanzania Bara na Zanzibar. 
 
Tamko 
 

3.5.5 Serikali itaendelea kuimarisha uhusiano na ushirikiano katika 
elimu na mafunzo kati ya Tanzania Bara na Zanzibar. 

 
(h) Suala: Ushirikiano katika elimu na mafunzo kikanda 

na kimataifa 
  

Maelezo 
 
Mwingiliano wa kiuchumi, kisiasa na kijamii baina ya Tanzania, 
nchi marafiki na jumuiya za kikanda na kimataifa unatutaka 
kuhakikisha kuwa na elimu na mafunzo yenye  ubora na shindani. 
Pamoja na  Tanzania kuridhia mikataba, itifaki na makubaliano 
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mbalimbali ya kikanda na kimataifa ambayo imechangia kuinua 
ubora wa elimu na mafunzo, bado zipo changamoto za kisera, 
kisheria, kimfumo, kimuundo na kijamii zinazopaswa kutatuliwa 
kwa lengo la kuimarisha ubora wa elimu na mafunzo. Changamoto 
hizo zimesababisha baadhi ya itifaki, makubaliano na mikataba 
kusitishwa au kutokutekelezwa kama ilivyokusudiwa. Hivyo, kuna 
umuhimu wa kutathmini na kuondoa vikwazo  vinavyoathiri 
mahusiano ya kikanda na kimataifa katika elimu na mafunzo.  
 
Madhumuni  
 
Kuwa na uhusiano na ushirikiano wenye tija wa kikanda na 
kimataifa katika elimu na mafunzo. 
 

TAMKO 
 

3.5.6 Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaendelea kuimarisha 
uhusiano na ushirikiano wa kikanda na kimataifa katika 
elimu na mafunzo.  

 

3.5.7 Serikali itaendelea kutathmini na kuondoa vikwazo 
vinavyoathiri mahusiano na ushirikiano wa kikanda na 
kimataifa katika elimu na mafunzo. 

   
(i) Suala: Upatikanaji wa ardhi kwa ajili ya 

maendeleo ya elimu na mafunzo  
 

Maelezo 
 
Ardhi ni rasilimali muhimu kwa uanzishaji na upanuzi wa taasisi za 
elimu na mafunzo. Mahitaji ya ardhi ya taasisi za elimu na 
mafunzo yanaendelea kuongezeka kutokana na azma ya Serikali 
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kupanua fursa za elimu katika ngazi zote. Aidha, baadhi ya taasisi 
na asasi za elimu na mafunzo zimejengwa katika ardhi ambayo 
haziimiliki kisheria. Vilevile, kumekuwepo na uvamizi wa ardhi 
iliyotengwa kwa ajili ya baadhi ya taasisi za elimu na mafunzo. 
Kwa hali hiyo, taasisi za elimu na mafunzo zinahitaji kumilikishwa 
kihalali ardhi ya kutosha kwa mahitaji ya sasa na maendeleo ya 
baadaye. Hivyo, ni muhimu mipango ya ardhi ikatoa kipaumbele 
katika kutenga ardhi ya kutosha kwa mahitaji hayo kwa ngazi zote. 
Aidha, kuna umuhimu kwa taasisi za elimu kuandaa mipango 
fanisi na endelevu ya matumizi ya ardhi zilizotengewa.  
 
Madhumuni  
 
Kuwa na ardhi ya kutosha kwa ajili ya matumizi ya elimu na 
mafunzo.  
 
 

MATAMKO 
 
3.5.8 Serikali itahakikisha kuwa mahitaji ya ardhi kwa ajili ya 

elimu na mafunzo yanazingatiwa katika mipango ya 
maendeleo ya ardhi nchini. 
 

3.5.9 Serikali itahakikisha matumizi fanisi na endelevu ya ardhi 
yanazingatiwa katika taasisi za elimu na mafunzo katika 
ngazi zote. 
 
(j) Suala: Upatikanaji wa taarifa na takwimu sahihi za 

elimu na mafunzo.  
 

Maelezo 
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Hatua zote za mipango ya elimu zinategemea uwepo wa taarifa na 
takwimu sahihi na zenye ubora, zilizochanganuliwa kwa mujibu wa 
vigezo vyote muhimu. Ili kuweza kupata taarifa na takwimu kwa 
urahisi ni muhimu kuwa na mifumo fanisi, salama, rafiki na 
unganifu. Ingawa Serikali imeweka mifumo mbalimbali yenye 
taarifa na takwimu zinazohusu elimu na mafunzo, bado mifumo 
hiyo haikp unganifu. Aidha, usahihi wa baadhi ya taarifa na 
takwimu hauridhishi kutokana na changamoto katika ukusanyaji, 
uhakiki, uchambuzi na uhifadhi wake. Kuna umuhimu wa kuwa na 
mfumo madhubuti wa kukusanya, kuhakiki, kuchambua, kuhifadhi 
na kusambaza takwimu na taarifa zote muhimu zinazohusu sekta 
ya elimu. Vilevile, kuna umuhimu wa kuimarisha upatikanaji wa 
taarifa zinazohusu elimu na mafunzo kwa kutumia tafiti za 
kisayansi.   
 
Madhumuni  

Kuwa na mfumo unganifu wa taarifa na takwimu zinazohusu sekta 
ya elimu. 

 

MATAMKO  

 
3.5.10 Serikali itahakikisha uwepo wa mfumo unganifu wa 

taarifa na takwimu zinazohusu elimu na mafunzo 
katika ngazi zote. 
 

3.5.11 Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaimarisha na 
kuwezesha kufanyika kwa tafiti na matumizi yake 
katika kuinua ubora wa elimu na mafunzo nchini.  

 
 

3.6 Ugharimiaji wa Elimu na Mafunzo 
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(b) Suala: Ugharimiaji endelevu wa elimu na mafunzo  
 

Maelezo 
 
Katika kutimiza azma ya Serikali ya kuwa na Taifa la watu 
walioelimika, ni muhimu kuwa na mfumo fanisi na endelevu wa 
ugharimiaji wa elimu na mafunzo. Serikali, kwa kushirikiana na 
wadau, imekuwa ikigharimia elimu na mafunzo katika ngazi zote. 
Hata hivyo, kutokana na ongezeko la mahitaji, na licha ya 
ongezeko la bajeti la mwaka hadi mwaka, bado kuna changamoto 
katika ugharimiaji wa elimu na mafunzo nchini. Changamoto hizo 
ni pamoja na fedha zinazotengwa katika bajeti ya Serikali 
kutotosheleza mahitaji, na hivyo kuathiri fursa za upatikanaji na 
ubora wa elimu. Kwa sababu hiyo, kuna umuhimu wa kuweka 
mfumo wenye vyanzo anuai na endelevu wa ugharimiaji wa elimu 
na mafunzo.  
 
Madhumuni  
 

Kuwa na mfumo endelevu wa ugharimiaji wa elimu na 
mafunzo. 
 

MATAMKO 
 

3.6.1 Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itaendelea kuimarisha 
mfumo wa ugharimiaji wa elimu na mafunzo wenye vyanzo 
anuai na endelevu katika ngazi zote. 

 
3.6.2 Serikali itahakikisha kuwa ada na michango katika ngazi 

mbalimbali za elimu inazingatia misingi ya elimu bora na 
uendelevu wa uwekezaji katika sekta ya elimu. 
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3.7 Masuala Mtambuka katika Elimu na Mafunzo  

 
(a) Suala: Elimu ya mazingira  

 

Maelezo 
 
Elimu ni moja ya nyenzo muhimu katika kuhakikisha uwepo wa 
afya bora ya mazingira kwa maendeleo ya kiuchumi na ustawi wa 
jamii. Ongezeko la idadi ya watu na shughuli mbalimbali za kijamii 
na za kiuchumi zimechangia katika uharibifu wa mazingira nchini. 
Hivyo, kuna umuhimu wa kuimarisha utoaji wa elimu ya mazingira 
katika ngazi zote. 
 
Madhumuni  

Kuwa na wahitimu katika ngazi zote za elimu na mafunzo 
wenye uelewa na kuthamini umuhimu wa kutunza mazingira. 
 

TAMKO 
 
3.7.1 Serikali, kwa kushirikiana na wadau, itahakikisha kuwa 

maudhui kuhusu afya ya mazingira yanazingatiwa katika 
mitaala ya elimu na mafunzo katika ngazi zote. 

 
(b) Suala: Magonjwa mbalimbali  

 
Maelezo 
 
Sekta ya elimu ni mojawapo ya sekta zinazoathirika na magonjwa 
mbalimbali. Magonjwa hayo yamesababisha kushuka kwa ubora 
wa elimu kutokana na vifo na mahudhurio duni ya walimu na 
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wanafunzi. Licha ya mitaala katika ngazi zote kusisitiza utoaji wa 
elimu ya afya, bado wanafunzi hawana uelewa wa kutosha wa 
mbinu za kujikinga dhidi ya magonjwa mbalimbali. Hivyo, kuna 
umuhimu wa kuimarisha elimu kuhusu magonjwa mbalimbali 
yanayoambukiza na yasiyoambukiza. 
 
Madhumuni  
 
Kuimarisha utoaji wa elimu kuhusu magonjwa mbalimbali 
yanayoambukiza na yasiyoambukiza katika ngazi zote za elimu na 
mafunzo. 
 

TAMKO 
 
3.7.2 Serikali itajumuisha stadi za kujikinga na magonjwa 

mbalimbali yanayoambukiza na yasiyoambukiza katika 
mitaala ya elimu na mafunzo kwa ngazi zote kwa kuzingatia 
mahitaji ya wakati husika.  

 
(c) Suala: Ushirikiano wa sekta ya umma na binafsi katika 

utoaji wa elimu na mafunzo 
 

Maelezo 

Elimu ni mojawapo ya eneo muhimu la ushirikiano kati ya sekta ya 
umma na sekta binafsi ambapo sekta binafsi inashiriki kutoa elimu 
na mafunzo katika ngazi zote. Licha ya mchango mkubwa wa 
Serikali katika utoaji wa elimu, bado kuna umuhimu wa kuimarisha 
ushiriki wa sekta binafsi katika jukumu hili. Aidha, ni muhimu 
kuimarisha ushirikishwaji wa wadau wote muhimu, ikiwemo wazazi 
na jamii, katika utoaji wa elimu. Kwa sababu hiyo, ni muhimu kwa 
Serikali kuweka mazingira wezeshi ili kuivutia sekta binafsi na 
wadau wengine kuongeza ushiriki wao katika utoaji wa elimu na 
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mafunzo. 

 

Madhumuni  

Kuimarisha ushiriki wa sekta binafsi na wadau wengine katika 
utoaji wa elimu na mafunzo 
 

MATAMKO 
 
3.7.3 Serikali itaimarisha ubia baina ya sekta ya umma, sekta 

binafsi na wadau wengine katika utoaji wa elimu na 
mafunzo katika ngazi zote. 

3.7.4 Serikali itaimarisha ushirikishwaji wa wadau mbalimbali 
katika utoaji wa elimu na mafunzo katika ngazi zote. 
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SURA YA NNE  

MUUNDO WA KISHERIA 

4.1 Utangulizi 
 

Utekelezaji wa Sera utazingatia mfumo wa kisheria 

utakaowezesha wahusika kutekeleza majukumu yao 

ipasavyo. Jukumu la sheria ni kuyapa nguvu ya kisheria 

matamko ambayo utekelezaji wake unahitaji uwepo wa 

sheria. Uwepo wa sheria utaondoa mkanganyiko na 

migongano ambayo ingeweza kujitokeza katika usimamiaji 

na utekelezaji wa masuala mbalimbali ya elimu nchini. 

Aidha, sheria zilizopo za taasisi zilizo chini ya Wizara au 

Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, 

zinaweza kufanyiwa marekebisho au kufutwa kulingana na 

mahitaji. Vile vile, sheria mpya zinaweza kutungwa ikiwa 

sheria zilizopo itaonekana hazikidhi mahitaji katika 

kutekeleza  baadhi ya matamko katika Sera. Hali 

kadhalika, sekta za umma na binafsi zinazoshughulikia 

utoaji wa elimu na mafunzo zitatakiwa kuzingatia sheria, 

kanuni, taratibu na miongozo inayotolewa katika 

kuwezesha utekelezaji wa Sera. 

 
4.2 Sheria za kusimamia elimu na mafunzo 

 
Sheria zinazoweza kufanyiwa marekebisho  au kufutwa  ili    

kuendana na mahitaji ya matamko ya Sera ni kama 

zifuatazo:  
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a. Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sura ya 287; 

b. Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), Sura ya 288;  

c. Sheria ya Elimu, Sura ya 353; 

d. Sheria ya Baraza la Mitihani la Tanzania, Sura ya 107; 

e. Sheria ya Taasisi ya Elimu Tanzania, Sura ya142; 

f. Sheria ya Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya  

Juu, Sura ya 178; 

g. Sheria ya Vyuo Vikuu, Sura ya 346; 

h. Sheria ya Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na 

Mafunzo ya Ufundi Stadi, Sura ya 129; 

i. Sheria ya Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, 

Sura ya 82; 

j. Sheria ya Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania, Sura    

ya                         102; 

k. Sheria ya Mfuko wa Elimu, Sura ya 412;  

l. Sheria ya Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima, Sura ya 139; 

m. Sheria ya Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere, 

Sura ya 193; 

n. Sheria ya Bodi ya Kitaalamu ya Walimu Tanzania, Sura ya 

314; 

o. Sheria ya Tume ya Taifa ya UNESCO, Sura ya 348; 

p. Sheria ya Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam, Sura ya 

144; 
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q. Sheria ya Tume ya Sayansi na Teknolojia, Sura ya 226; na 

r. Sheria ya Nguvu za Atomiki, Sura ya 188. 

 

Vilevile, kwa sheria ambazo zipo chini ya mamlaka ya 

sekta nyingine na ambazo zinatekeleza baadhi ya 

matamko ya Sera, mamlaka husika inaweza kuzirekebisha 

au kuzifuta kulingana na mahitaji. 
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SURA YA TANO 

MUUNDO WA KITAASISI, UFUATILIAJI NA TATHMINI 

 

5.1 Muundo wa Kitaasisi 
 

Utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo unahitaji muundo 
mahsusi wa kitaasisi katika ngazi mbalimbali kuanzia ngazi ya 
Taifa hadi ngazi za chini za utekelezaji wa Sera ya Elimu na 
Mafunzo. 

 

5.2 Mgawanyo wa majukumu 
 
Mgawanyo wa majukumu ya utekelezaji wa Sera ya Elimu na 
Mafunzo ni kama ufuatao: 
 

5.2.1 Ngazi ya Taifa 
 

5.2.1.1 Wizara yenye Dhamana ya Elimu na Mafunzo  
 
Majukumu ya Wizara yenye dhamana ya Elimu na Mafunzo ni: 

 
(i) Kutunga Sera ya Elimu na Mafunzo kwa ngazi zote; 
(ii) Kuweka na kufuatilia utekelezaji wa mipango na bajeti ya 

maendeleo ya elimu na mafunzo nchini; 
(iii) Kufuatilia na kufanya tathmini ya utekelezaji wa Sera ya Elimu 

na Mafunzo; 
(iv) Kujenga uwezo wa Wizara, taasisi na vyombo vilivyo chini ya 

Wizara kwa ajili ya kutekeleza majukumu yake; 
(v) Kutumia matokeo ya tathmini, tafiti na taarifa 

mbalimbali zinazohusu hali halisi ya utoaji wa elimu na 
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mafunzo ili Wizara iweze kutoa maamuzi yenye tija na 
yatakayoongeza ufanisi katika utekelezaji wa mkakati wa 
Sera; 

(vi) Kubuni na kutekeleza miradi mbalimbali kwa ajili ya 
maendeleo ya elimu na mafunzo nchini; 

(vii) Kuweka viwango vya ubora wa elimu na mafunzo na 
kusimamia utekelezaji wake; 

(viii) Kuandaa muundo fanisi wa kitaasisi kwa ajili ya 
utekelezaji wa Sera na kumshauri Waziri kuhusu 
utekelezaji wake katika ngazi zote za Elimu na Mafunzo.  
 

Katika utekelezaji wa Sera, sheria, kanuni, miongozo na taratibu 
za utoaji wa elimu na mafunzo, Wizara yenye dhamana ya Elimu na 
Mafunzo itazishirikisha wizara nyingine, taasisi na wadau 
wanaojihusisha na utoaji wa elimu na mafunzo nchini.  
 

5.2.1.2 Wizara yenye Dhamana ya Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 

 
Wizara yenye dhamana ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
itakuwa na jukumu la kuratibu mipango, bajeti, usimamizi na 
uendeshaji wa elimu kwa ngazi ya Tawala za Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa.  
 
 

5.2.1.3 Wizara zenye Dhamana ya Sekta Nyingine  
 
Wizara nyingine zitahusika katika utekelezaji wa Sera kwa 
kuhakikisha uwepo wa mipango na bajeti inayozingatia utekelezaji 
wa maelekezo ya Sera. Aidha, Wizara hizo hazitakuwa na mamlaka 
ya moja kwa moja ya kutoa maelekezo kwenye taasisi za elimu na 
mafunzo isipokuwa kwa kupitia Wizara yenye dhamana ya elimu. 
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5.2.1.4 Taasisi na Mamlaka Mbalimbali za Kusimamia 
Utoaji wa Elimu na Mafunzo 

 

Taasisi na mamlaka simamizi zitakuwa na jukumu la kutoa ithibati, 
kuthibiti na kusimamia masuala mbalimbali ya elimu na mafunzo 
nchini kulingana na majukumu yake kama yalivyoainishwa 
kisheria. Mamlaka hizo zitakuwa huru na zenye kauli ya mwisho, 
isipokuwa pale tu zitakapoelekezwa vinginevyo na Waziri mwenye 
dhamana ya elimu na mafunzo. Aidha, katika kutekeleza majukumu 
yake, mamlaka hizo zitashirikiana kwa karibu na wizara, idara, 
taasisi na wadau wote muhimu.  
  

5.2.1.5 Taasisi na Bodi Mbalimbali za Kitaalamu 
 
Taasisi na Bodi zenye wajibu na masuala mbalimbali ya kitaalamu 
zitawajibika katika masuala ya utaalamu baada ya wanafunzi 
kumaliza masomo yao kwenye taasisi za elimu na mafunzo 
husika. Aidha, Taasisi na Bodi hizo zitawajibika kuzishauri mamlaka 
mbalimbali zinazosimamia utoaji wa elimu na mafunzo nchini 
kwenye masuala ya viwango vya elimu na mafunzo yatolewayo. 
Hata hivyo, Taasisi na Bodi za kitaalamu hazitakuwa na mamlaka 
ya moja kwa moja ya kutoa maelekezo kwenye taasisi za elimu na 
mafunzo isipokuwa kwa kupitia kwenye mamlaka rekebu (taasisi 
simamizi au elekezi za elimu) za taasisi hizo. 
  

5.2.2 Ngazi ya Mkoa 
 
Jukumu la usimamizi wa utekelezaji wa Sera katika ngazi ya 
mkoa litakuwa la Afisa Elimu wa Mkoa husika. Afisa Elimu Mkoa 
atakuwa na jukumu la kutoa taarifa na ushauri kwa mamlaka 
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husika kuhusu utekelezaji wa Sera na maendeleo ya elimu na 
mafunzo katika ngazi hiyo. 
 
5.2.3 Ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
 
Jukumu la usimamizi na utekelezaji wa Sera katika ngazi ya 
Halmashauri litakuwa la Mamlaka za Serikali za Mitaa chini ya 
usimamizi wa Afisa Elimu wa Halmashauri husika. Afisa Elimu wa 
Halmashauri atakuwa na jukumu la kuandaa mipango na bajeti 
na kusimamia uendeshaji wa shule za elimu ya awali, msingi na 
sekondari kwa  kuz inga t ia  mae lekezo  ya  Se ra .  Afisa 
Elimu wa Halmashauri atakuwa na jukumu la kutoa taarifa na 
ushauri kwa mamlaka husika kuhusu utekelezaji wa Sera na 
maendeleo ya elimu na mafunzo katika ngazi hiyo. 
 
Aidha, Mamlaka za Serikali za Mitaa zitahusika katika 
uanzishaji, usimamizi na uendeshaji wa shule za elimu ya awali, 
msingi, sekondari, vituo vya elimu ya watu wazima na elimu nje 
ya mfumo rasmi katika maeneo wanayosimamia kulingana na 
maelekezo ya Sera. Vilevile, zitawajibika kutoa taarifa ya 
utekelezaji wa Sera kwa mamlaka husika.  
 
Mamlaka za Serikali za Mitaa pia zitasimamia utekelezaji wa 
Sera kwa kufuata sheria, kanuni, miongozo na taratibu za 
usimamizi na uendeshaji wa shule za Serikali na zisizo za 
Serikali. Katika kutekeleza jukumu hilo, Mamlaka zitatakiwa 
kushirikiana na Walimu Wakuu wa shule za msingi na Wakuu 
wa shule za sekondari za Serikali na zisizo za Serikali, n a  
mashirika na taasisi za Serikali na zisizo za Serikali katika 
ngazi hizo. 
 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zitawajibika pia kufanya uthibiti wa 
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ubora wa elimu na mafunzo  wa shule zilizoko katika maeneo yao 
kulingana na miongozo itakayotolewa na taasisi na mamlaka 
mbalimbali za kusimamia utoaji wa elimu na mafunzo nchini katika 
ngazi na mfumo husika. V i lev i le ,  Mamlaka za Serikali za Mitaa 
katika utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo zitawajibika kutoa 
taarifa kwenda katika mamlaka husika ya usimamizi wake.  
 

5.2.4 Shule na Vyuo 
 

Wakuu wa shule na vyuo watasimamia na kutekeleza Sera kwa 
kuzingatia maelekezo ya Sera. Aidha, watawajibika kutoa taarifa 
za utekelezaji wa Sera katika taasisi zao kwa mamlaka husika. 

 

5.3  Ufuatiliaji na Tathmini 
 
Ufuatiliaji na Tathmini ya utekelezaji wa Sera ni jukumu la 
Wizara yenye dhamana ya Elimu na Mafunzo. Utekelezaji wa 
Sera utafafanuliwa katika Mkakati wa Utekelezaji wa Sera. Wizara 
yenye dhamana ya Elimu na Mafunzo itakusanya, kuchambua, na 
kuunganisha taarifa za utekelezaji wa maeneo mbalimbali. 
Wadau muhimu watawajibika kutoa taarifa stahiki kwa Wizara ili 
kufanikisha ufuatiliaji na tathmini ya maendeleo ya utekelezaji wa 
Sera. Wizara itaandaa Mpango wa Ufuatiliaji na Tathmini ya 
Sera ambao utaonesha viashiria, vigezo na muda wa tathmini. 

 

5.4  Mwisho  
 

Madhumuni ya Sera hii ni kutoa mwongozo wa jumla wa 
uendeshaji wa elimu na mafunzo kwa kuzingatia mipango na 
mikakati ya maendeleo ya Taifa na mabadiliko ya ulimwengu 
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katika nyanja za uchumi, sayansi na teknolojia. Lengo kuu la Sera 
ni kuinua ubora wa elimu utakaowezesha kuandaa  Watanzania 
wa kutosha, wenye maarifa, stadi na mwelekeo chanya walio 
tayari kujenga Taifa lenye uchumi shindani na endelevu. Sera hii 
itaambatana na Mkakati wa Utekelezaji utakaotoa mwongozo wa 
namna Matamko ya Sera yatakavyotekelezwa. 

 
 

Elimu bora na yenye tija kwa maendeleo ya Taifa 
inawezekana, wote tutekeleze wajibu wetu 

 


