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AZIMIO LA BUNGE NA. ….. LA MWAKA 2023 

 

AZIMIO LA BUNGE KUHUSU MAPENDEKEZO YA KURIDHIA 

MAKUBALIANO KATI YA SERIKALI YA JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA NA SERIKALI YA DUBAI KUHUSU USHIRIKIANO WA 

KIUCHUMI NA KIJAMII KWA AJILI YA UENDELEZAJI NA 

UBORESHAJI WA UTENDAJI KAZI WA BANDARI TANZANIA LA 

MWAKA 2023  

________________________________________ 

 

KWA KUWA, dhima ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni 

kuboresha Sekta ya Bandari nchini ili kuongeza ufanisi na mchango wa 

Sekta hiyo katika mapato ya nchi, ajira na kuchagiza ukuaji wa sekta 

nyingine za kiuchumi, ilionekana upo umuhimu wa kuendelea kushirikisha 

sekta binafsi katika shughuli za bandari nchini;  

 

NA KWA KUWA, Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA) 

tayari ilishashirikisha sekta binafsi katika uendeshaji wa shughuli za 

bandari ambao ulikuwa na tija, Serikali imeona ni vema kuendelea kutafuta 

wawekezaji wapya wenye uwezo wa kuongeza tija na ufanisi wa bandari 

zetu ili ziendelee kushindana kikanda katika uhudumiaji wa shehena na 

kuongeza mchango katika mapato ya Serikali na maendeleo ya wananchi 

kwa ujumla; 

 

NA KWA KUWA, kwa vipindi tofauti, TPA ilipokea na kuchambua 

mapendekezo ya wawekezaji mbalimbali walioonesha nia ya kuwekeza 

katika maeneo ya Bandari nchini iliamua kuingia Makubaliano ya Awali 

(Memorandum of Understanding - MOU) na Kampuni ya DP World (DPW) 

inayomilikiwa na Serikali ya Dubai mnamo tarehe 28 Februari, 2022 baada 

ya kudhihirika kwa tija iliyoipata Serikali ya Dubai kupitia Kampuni hiyo ya 
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DP World na kupelekea huduma za uchukuzi kupitia bandari kuchangia 

kwa kiasi kikubwa kwenye pato la Serikali ya Dubai (Dubai GDP); 

 

NA KWA KUWA, makubaliano hayo yalikuwa na lengo la kubainisha 

maeneo mahsusi ya ushirikiano ili kuboresha uendeshaji wa maeneo ya 

bandari nchini, kuwekeza katika maeneo yaliyotengwa katika Bandari 

Kavu; utunzaji wa mizigo (logistics parks) na maeneo ya kanda za 

kibiashara (trade corridors); 

 

NA KWA KUWA, Serikali iliona tija ya kuishirikisha kampuni ya DP World 

inayomilikwa na Serikali ya Dubai kwa asilimia 100, ilianzisha majadiliano 

na Serikali ya Dubai na kufanikisha kuandaliwa na kuingiwa kwa Mkataba 

baina ya Nchi na Nchi (Intergovernmental Agreement) wa Ushirikiano wa 

Kiuchumi na Kijamii kwa ajili ya Uendelezaji na Uboreshaji wa Utendaji kazi 

wa maeneo ya Bandari nchini na ambao ulisainiwa na pande zote tarehe 

25 Oktoba 2022; 

 

NA KWA KUWA, kampuni ya DP World ina uzoefu mkubwa katika 

uendeshaji wa shughuli za bandari barani Afrika, Asia, Ulaya na Amerika 

ya Kaskazini na Kusini. Kampuni hii pia ina uzoefu na utaalamu wa 

kuchagiza mnyororo mzima wa usafirishaji (end to end total logistics chain 

solution) kutoka maeneo ambayo bidhaa zinatoka mpaka kufika kwa 

Walaji. 

NA KWA KUWA, Kampuni hiyo ina uwezo wa Uendeshaji wa maeneo 

maalum ya kiuchumi (special economic zones) karibu na bandari, pamoja 

na usafirishaji baharini na nchi kavu (kupitia njia ya reli), uwekezaji katika 

mitambo na mifumo ya kisasa ya uendeshaji wa shughuli za kibandari. Pia, 

ina uwezo wa kutatua changamoto mbalimbali zinazoikabili sekta ya 

bandari zikiwemo: kuwekeza katika mitambo na mifumo ya kisasa ya 
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uendeshaji wa shughuli za kibandari na hivyo kuleta ufanisi; kuwekeza 

katika mnyororo wa usafirishaji ili kuongeza ufanisi wa bandari; kuwekeza 

katika vichocheo vya shughuli za kibandari zikiwemo maeneo huru ya 

viwanda, maeneo ya kuhifadhi shehena nje ya bandari; miundombinu 

unganishi ya usafirishaji; kuwekeza katika miundombinu wezeshi katika 

usafirishaji wa bidhaa zinazoharibika (perishables); na kuwekeza katika 

kutafuta masoko kutoka katika nchi zisizo na bandari na kuziunganisha na 

bandari; 

NA KWA KUWA, lengo la Mkataba huu ni kuweka msingi wa kuanzisha 

majadiliano baina ya Serikali na mwekezaji ili kuwezesha kukubaliana 

maeneo mahususi ya ushirikiano na kuingia mikataba ya nchi mwenyeji 

ambayo baada ya kusainiwa, itawezesha TPA kuanza majadiliano na 

mwekezaji katika maeneo mahususi yatakayokuwa yamekubaliwa katika 

mikataba ya nchi mwenyeji;  

 

NA KWA KUWA, Mkataba unaolengwa kuridhiwa unabainisha vipengele 

muhimu ikiwa ni pamoja na:-  

 

i. Ibara ya 2 - Malengo ya Mkataba: Ibara hii inaelezea kuwa, lengo la 

Mkataba huo ni kuweka utaratibu wa kisheria wa maeneo ya 

mashirikiano kwa ajili ya kuendeleza, kuboresha na kuendesha 

Bandari za Bahari na Maziwa, miundombinu inayoendana na 

shughuli za bandari kama itavyopendekezwa na Serikali kupitia TPA 

kwa kuzingatia ulinzi na maslahi mapana ya Taifa. Pia maeneo ya 

mashirikiano yanajumuisha kujenga uwezo, kuhamisha ujuzi, 

teknolojia na utaalam, kuimarisha vyuo vya mafunzo na intelijensia za 

masoko. 
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ii. Ibara ya 3 - Ushirikiano: Ibara hii inaeleza kuwa, nchi zitashirikiana 

kwa lengo la kuanzisha na kuendeleza mazingira muhimu na bora 

kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za uwekezaji unaolengwa na 

kuwa wawakilishi wa nchi zetu watakutana kwa lengo la kujadili na 

kuingia mikataba kwa namna itakavyoonekana inafaa ili kuwezesha 

kuanza utekelezaji wa miradi inayokusudiwa. Ibara hii pia inaanzisha 

Kamati ya Ushauri ambayo ina jukumu la kuratibu shughuli za 

utekelezaji wa Mkataba husika na kuhakikisha kunakuwepo na 

utaratibu wa kubadilishana taarifa kuhusu malengo ya uwekezaji 

unaokusudiwa. 

 

iii. Ibara ya 4 - Mawanda ya Ushirikiano na Taasisi za Utekelezaji: 

Ibara hii inafafanua kuwa, mawanda ya Mkataba huo ni kuwezesha 

utekelezaji wa ushirikiano kama ilivyoainishwa katika Kiambatisho 

cha kwanza cha Mkataba. Kiambatisho hicho, kimeainisha maeneo 

ya ushirikiano yatakayotekelezwa kwa awamu mbili. Serikali ya 

Tanzania inasisitiza kuwa TPA ndio yenye jukumu la kutekeleza 

maeneo ya ushirikiano kuhusu Mkataba huo na kwa upande wa 

Serikali ya Dubai, DP World na washirika wake ndio zitakuwa Taasisi 

za utekelezaji. Pamoja na ushirikiano huo, nchi yetu itakuwa na haki 

ya kuitaarifu Serikali ya Dubai kuhusu fursa nyingine za uwekezaji 

katika maeneo ya bandari, maeneo huru ili kuwezesha Taasisi za 

Dubai kuwasilisha mapendekezo ya uwekezaji katika maeneo hayo. 

Kuhusu uwekezaji husika, DP World na washirika wake ndio 

watakuwa na jukumu la kutafuta fedha kwa ajili ya uendelezaji wa 

shughuli za uwekezaji. 
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iv. Ibara ya 5 - Haki za Kuendeleza, Kusimamia na Kuendesha: Ibara 

hii inaeleza kuwa, DP World itapewa jukumu la kuendeleza, 

kusimamia na kuendesha maeneo ya kipaumbele ya uwekezaji 

(priority projects) kama itakavyokubaliwa kupitia mikataba mahususi 

ya nchi mwenyeji. Jukumu hili ni kwa kipindi mahususi cha miezi kumi 

na mbili (12) kuanzia tarehe ya kusainiwa kwa mkataba huu, 25 

Oktoba 2022 na baada ya kuisha kipindi hicho TPA itakuwa na haki 

ya kuwasikiliza wawekezaji wengine katika maeneo ya uwekezaji ya 

kipaumbele.  

 

v. Ibara ya 8 - Haki ya Ardhi: Ibara hii inaitaka Serikali ya Tanzania 

kuhakikisha hatua muhimu zinachukuliwa ili kuwezesha DP World 

kupata haki ya matumizi ya ardhi na sio umiliki kwa lengo la 

utekelezaji wa miradi itakayokubali kupitia mikataba ya Nchi 

Mwenyeji. Serikali italinda haki za usalama wa umiliki ardhi na kubaki 

katika mikono ya Watanzania kwa kuzingatia Sheria na taratibu za 

nchi za kutoa na kutumia Ardhi kwa wawekezaji na kuhakikisha haki 

hizo zinabaki hai katika kipindi cha utekelezaji wa mradi tuu. Aidha, 

katika kutekeleza haki za ardhi, Serikali itahakikisha haki hizo 

zinatambulika, zinasajiliwa, hazina madai yoyote na zinatolewa kwa 

kampuni itakayotekeleza mradi kwa kuzingatia taratibu na sheria za 

nchi kwa kipindi cha upangishaji au utekelezaji wa mradi. 

 

vi. Ibara ya 9 - Motisha za Uwekezaji: Ibara hii inaeleza kuwa,  

uwekezaji wa DP World utakuwa mkubwa na utaleta manufaa ya 

kiuchumi na kijamii hivyo utahitaji kutolewa motisha za uwekezaji. 

Hivyo, pande mbili zilikubaliana kutoa motisha za uwekezaji kwa 

kuzingatia Sheria za nchi na taratibu mahsusi za Tanzania kama 

itakavyoainishwa zaidi katika Mikataba ya nchi mwenyeji. 
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vii. Ibara ya 12 – Ulinzi na Usalama: Ibara hii inaeleza kuwa utekelezaji 

wa shughuli za miradi hautaathiri au kukiuka masuala ya ulinzi na 

usalama ikiwemo: Ardhi ya Mradi, mifumo, miundombinu ya juu na 

chini ya eneo la bandari, mitambo iliyosimikwa pamoja na masuala 

mengine ya usalama ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

kama yatakavyokubaliwa chini ya Mkataba wa Nchi Mwenyeji. 

 

viii. Ibara ya 13 - Ushirikishaji wa Wazawa, Ajira na Majukumu kwa 

Jamii: Ibara hii inaeleza kuwa, mikataba itakayosainiwa ya 

utekelezaji wa mradi ni lazima iainishe: mpango wa ushirikishaji wa 

wazawa katika utekelezaji wa mradi husika;  majukumu kwa jamii; 

undelezaji wa ajira zilizopo; kutoa ajira mpya kwa watanzania na 

kuwapatia mafunzo kuhusiana na utekelezaji wa miradi husika.  

 

ix. Ibara ya 18 – Kodi, Tozo na Ushuru Nyinginezo: Ibara hii inaeleza 

kuwa kodi, ushuru na tozo nyinginezo zitakusanywa katika utekelezaji 

wa mradi kwa kuzingatia Sheria za Kodi zilizopo ndani ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. Pia, Ibara hii inaeleza kuwa Motisha za 

Uwekezaji, misamaha ya kodi ama tozo nyinginezo zitatolewa kwa 

kuzingatia msingi wa sheria za kodi zilizopo ndani ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na kama itakavyokubaliwa katika Mkataba 

wa Nchi Mwenyeji na Mikataba ya Utekelezaji wa Miradi kwa 

kuzingatia Sheria za Nchi. 

 

x. Ibara ya 19 – Kurithiwa kwa Nchi: Ibara hii inaeleza kuwa, iwapo 

nchi itabadilika ama kuungana na nchi nyingine au zingine, nchi 

ambayo itarithi majukumu, itachukuliwa kuwa sehemu ya Mkataba 

huu kutoka tarehe ya kurithiwa kwa nchi husika, kwa kuzingatia 
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kuwa, nchi inayorithi majukumu itatoa taarifa kwa upande mwingine 

kuhusu nia yake ya kuwa sehemu ya Mkataba huu. 

 

xi. Ibara ya 20 - Utatuzi wa Migogoro: Ibara hii inaeleza kuwa, 

utaratibu wa utatuzi wa migogoro uliopendekezwa chini ya Mkataba 

huu ni kuanza kwa kutatua kwa Makubaliano “Amicable Settlement” 

kupitia njia za kidiplomasia au kupitia Kamati ya Ushauri ya IGA na 

kama mgogoro hautatatuliwa ndani ya siku 90 upande usioridhishwa 

unaweza kutangaza kuwepo kwa mgogoro “Declared Dispute”. Pale 

ambapo kunakuwa na mgogoro “Declared Dispute” utaratibu wa 

usuluhishi ni kupitia Baraza la Usuluhishi chini ya Kanuni za 

Usuluhishi za UNCITRAL. Sehemu iliyokubaliwa kuwa mgogoro 

utasikilizwa ni Johannesburg, Afrika Kusini na lugha ya usuluhishi ni 

Kiingereza.  

 

xii. Ibara ya 21 - Sheria Zinayosimamia Mkataba: Ibara hii imeweka 

msisitizo kuwa, Sheria itakayosimamia Mkataba wa Nchi Mwenyeji 

Mikataba ya utekelezaji wa miradi zitakuwa Sheria za Tanzania. 

 

xiii. Ibara ya 22 - Marekebisho ya Mkataba: Ibara hii inafafanua kuwa, 

Mkataba huu unaweza kurekebishwa muda wowote kwa upande 

mmoja kuwasilisha nia ya kurekebisha masharti ya mkataba kwa 

upande mwingine kwa njia ya maandishi na kukubaliwa kwa 

marekebisho hayo kwa pande zote. 

 

xiv. Ibara ya 23 - Muda wa Mkataba na Usitishwaji: Ibara hii inaeleza 

kuwa, Mkataba utakuwa hai mpaka itakapotokea moja ya masuala 

mawili; usitishwaji wa shughuli za uwekezaji au kumalizika wa muda 

wa Mkataba wa Nchi Mwenyeji (Host Government Agreement). Pale 

ambapo moja ya Mkataba wa Nchi Mwenyeji itasitishwa kabla ya 
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kipindi chake kumalizika, Mkataba wa IGA utaendelea kuwa hai. 

Aidha, haki na wajibu wa pande mbili za mkataba zitaamuliwa kwa 

mujibu wa Mkataba husika.  

 

xv. Ibara ya 25 - Kuanza Kutumika kwa Mkataba: Ibara hii inaeleza 

kuwa, mara baada ya kusainiwa kwa Mkataba huo pasipo kujali 

majukumu mengine, pande mbili za Mkataba zitachukua hatua stahiki 

kuhakikisha shughuli za awali za Miradi zinaanza kutekelezwa kwa 

mujibu wa Sheria za nchi. Pia, ndani ya siku 30 kutoka tarehe ya 

kusainiwa kwa Mkataba, Nchi Washirika zitaanzisha mchakato wa 

kuridhiwa na Mamlaka husika ili kuwezesha utekelezaji wa majukumu 

ya nchi katika Mkataba kwa mujibu wa Sheria za Kimataifa. Pia, 

Mkataba huu utaanza kutekelezwa baada ya kubadilishana kwa Hati 

za Uridhiaji kwa mujibu wa Sheria za nchi husika. 

 

xvi. Ibara ya 30 - Mazingira ya Kisheria Kutobadilika: Ibara hii inaeleza 

kuwa, mfumo wa sheria na mazingira yake kuhusu Mradi yatakuwa 

tulivu (stable) katika hali ambayo inaridhisha kwa pande zote. Utulivu 

huo utaanza tarehe ya kusainiwa  kwa IGA. Pia, katika Ibara hii 

Tanzania imetakiwa kuchukua hatua stahiki ili kuwezesha 

makubaliano yatakayowekwa katika Mikataba ya Mradi au Mkataba 

wa Nchi Mwenyeji. 

 

xvii. Ibara ya 31 - Kubadilisha Hati za Uridhiaji: Ibara hii inaeleza kuwa, 

Mkataba huo na Hati za Uridhiaji zitabadilishwa baina ya pande mbili 

za Mkataba. 
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NA KWA KUWA, Mkataba huu una manufaa mbalimbali ambayo ni 

pamoja na:  

 

(i) Kupunguza muda wa meli kukaa nangani kutoka siku 5 kwa sasa 

mpaka masaa 24. Hii itapunguza gharama za utumiaji wa Bandari 

yetu. Matokeo yake itaongeza idadi ya meli zitazokuja Bandari ya 

Dar es Salaam kutoka meli 1,569 zilizohudumiwa mwaka 2021/22 

mpaka kufikia takriban meli 2,950 ifikapo mwaka 2032/33;  

(ii) Kupunguza muda wa ushushaji wa makontena kutoka siku 4.5 

mpaka siku 2;  

(iii) Kupunguza muda wa uondoshaji mizigo kutoka masaa 12 mpaka 

saa 1 kutokana na uboreshaji wa mifumo ya TEHAMA; 

(iv) Kupunguza gharama ya usafirishaji wa shehena kutoka nchi za 

nje kwenda nchi za jirani, kwa mfano kutoka US$ 12,000 mpaka 

kati ya US$6,000 na US$7,000 kwa kasha linalokwenda nchi ya 

Malawi, Zambia au DRC. Hii italeta Watumiaji wengi kwenye 

Bandari ya Dar es Salaam;  

(v) Kuongezeka kwa shehena inayohudumiwa kutoka tani milioni 

18.41 za mwaka 2021/22 hadi kufikia tani 47.57 mwaka 2032/33, 

sawa na ongezeko la asilimia 158; 

(vi) Kuongezeka kwa Mapato ya Serikali yatokanayo na Kodi ya 

Forodha inayokusanywa katika shehena inayopitishwa bandarini 

kutoka Shilingi Trilioni 7.76 za mwaka 2021/22 hadi Shilingi 

Trilioni 26.70 za mwaka 2032/33, sawa na ongezeko la asilimia 

244; 

(vii) Kuongezeka kwa ajira zinazotokana na shughuli za bandari 

kutoka 28,990 mwaka 2021/22 hadi 71,907 ifikapo mwaka 

2032/33, sawa na ongezeko la asilimia 148; 
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(viii) Maboresho ya magati ya kuhudumia Majahazi na Abiria ikiwa ni 

pamoja na kushawishi uingiaji wa meli kubwa za kitalii zitakazo 

ongeza idadi ya watalii nchini na kuongeza pato la Taifa; 

(ix) Mafunzo ya kuwajengea uwezo wafanyakazi wa TPA katika 

Bandari zote (knowledge and skills transfer); 

(x) Uanzishaji wa maeneo huru ya kiuchumi na kuchochea ukuaji wa 

sekta zingine za kiuchumi zikiwemo: Sekta ya Kilimo, Mifugo na 

Uvuvi; Utalii; Viwanda na Biashara; na 

(xi) kuchagiza ukuaji wa sekta ndogo za usafirishaji kwa njia ya reli 

(SGR, TAZARA na MGR) na barabara; na kujenga mahusiano ya 

kidiplomasia. 

 

HIVYO BASI, kwa kuzingatia manufaa ambayo Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania itayapata kutokana na Mkataba huu, Bunge la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania katika Mkutano wake wa 11 na kwa mujibu wa 

Ibara ya 63(3)(e) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 

mwaka 1977, linaazimia kuridhia Makubaliano kati ya Serikali ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya Dubai Kuhusu Ushirikiano wa 

Kiuchumi na Kijamii kwa ajili ya Uendelezaji na Uboreshaji wa Utendaji 

Kazi katika Bandari Tanzania (The Intergovernmental Agreement 

Between the United Republic of Tanzania and the Emirate of Dubai 

Concerning Economic and Social Partnership for the Development 

and Improving Performance of Sea and Lake Ports in Tanzania). 

Mheshimiwa Spika, Naomba kutoa hoja.    

                                                                                                        
             M.M.M 

10 Juni,2023                                                                    WUU 

____________________________ 




