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SERA YA HABARI NA UTANGAZAJI  
 

 
UTANGULIZI 

 
Sekta ya Habari na Utangazaji ni moja ya sekta za huduma za 
jamii nchini.  Sekta hii inatoa huduma ambayo ni haki ya msingi ya 
raia kama inavyotamkwa kwenye Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya mwaka 1977.  Ibara ya 18 ya Katiba inasema: 
 
(1) Kila mtu yuko huru kuwa na maoni yoyote na kutoa nje 

mawazo yake, na kutafuta, kupokea na kutoa habari na 
dhana zozote kupitia chombo chochote bila ya kujali mipaka 
ya nchi, na pia ana uhuru wa mawasiliano yake kutoingiliwa 
kati. 

 
(2) Kila raia anayo haki ya kupewa taarifa wakati wote kuhusu 

matukio mbali mbali nchini na duniani kote ambayo ni 
muhimu kwa maisha na shughuli za wananchi na pia juu ya 
masuala muhimu kwa jamii. 

 
Aidha, kutoa na kupokea habari kunatambuliwa duniani kote kuwa 
ni moja ya haki za binadamu.  Umoja wa Mataifa, na Umoja wa 
Afrika zina matamko rasmi ambayo serikali imeridhia kuhusu haki 
ya kupokea na kutoa habari.  Haki hii, kama zilivyo haki nyingine 
zote, hutolewa kwa kuzingatia wajibu wa kila raia kwa jamii na 
uhuru binafsi wa binadamu. 
 
Dhima ya Sekta ya Habari na Utangazaji katika jamii ni kutoa 
habari, kuelimisha na kuburudisha.  Sekta hii inahudumiwa na 
vyombo vya habari ambavyo ni redio, magazeti, majarida, 
televisheni, filamu, video, intaneti, picha, vipeperushi, katuni na 
mabango.  Maendeleo ya teknolojia ya mawasiliano yamerahisisha 
upataji na utoaji habari. 
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Sekta hii imekua sana tokea Sera ya Habari na Utangazaji 
ilipotolewa mara ya kwanza mwaka 1993. Idadi ya magazeti ya 
kila siku imeongezeka kutoka mawili (2) mwaka 1992 hadi kumi na 
mbili (12) Januari, 2003.  Aidha, idadi ya  magazeti ya kila wiki 
imeongezeka kutoka matano mwaka 1992 hadi 30 mwezi Januari, 
2003.  Kadhalika idadi ya vituo vya redio Tanzania Bara 
imeongezeka kutoka kimoja mwaka 1992 hadi 30 mwezi Januari, 
2003.  Tanzania Bara hivi sasa ina vituo vya televisheni zaidi ya 30 
ikiwemo Televisheni ya Taifa (TVT) iliyoanzishwa mwaka 2000.  
Wakati Sera inatolewa mwaka 1993, kulikuwa hakuna hata kituo 
kimoja.  Aidha, idadi ya vyuo vya uandishi wa habari imeongezeka 
kutoka viwili mwaka 1993 hadi vinane mwezi Januari, 2003.  Viwili 
kati ya vyuo hivyo ni vyuo vikuu.  Vilevile, Tume ya Utangazaji 
Tanzania ilianzishwa mwaka 1993 kusimamia Sekta ya Utangazaji 
na baadaye, mwaka 2003, iliunganishwa na Tume ya Mawasiliano 
kuanzisha Tume ya Usimamizi wa Mawasiliano Tanzania (TCRA). 
 
Asilimia kubwa ya magazeti na machapisho mengine husomwa 
zaidi mijini ambako usambazaji ni rahisi, na kiwango cha kujua 
kusoma na kuandika ni kikubwa. 
 
Baadhi ya Serikali za Mitaa na Halmashauri za Wilaya na Miji 
zimeanzisha vituo vya televisheni ambavyo hugharamiwa na 
halmashauri hizo. 
 

Aidha yapo magazeti na majarida yatolewayo na Asasi Zisizokuwa 
za Kiserikali na mashirika ya dini, ambayo mara nyingi hugharamia 
vyombo vyao vya habari. 
 
Intaneti imeanza kuingia kwa nguvu nchini, na miji mingi sasa ina 
huduma hiyo. Hadi Desemba, 2002, kulikuwa na makampuni 21 ya 
huduma za intaneti (Dar es Salaam 19, Arusha 1 na Mwanza 1).   
Idara za serikali, mashirika, na asasi za aina zote zinajitahidi kuwa 
na tovuti zao, ili wananchi wapate habari za vyombo hivyo kupitia 
mtandao huo wa kompyuta. 
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Tasnia ya habari ina vyama vya aina nyingi vilivyoundwa na 
wanahabari wenyewe.  Kuna vyama vya kitaaluma, vyama vya 
 kutetea maslahi na hali bora, kulinda maadili na uhuru wa 
vyombo vya habari, vyama vya kuendeleza maslahi ya wanahabari 
wanawake na kadhalika.  Aidha, zipo klabu za waandishi wa habari 
katika mikoa mingi.  Hadi kufikia Desemba, 2002  mikoa 18 ilikuwa 
na klabu za waandishi wa habari, ambazo, licha ya kuratibu 
masuala ya taaluma ya habari katika mikoa, pia zinachangia katika 
kuhamasisha maendeleo ya wananchi. 
 

Serikali ina Idara ya Habari (MAELEZO), ambayo wajibu wake 
umeainishwa katika Kanuni ya Kudumu C.16, na Sheria iliyofuta 
SHIHATA Na. 7 ya Mwaka 2000.  Idara hii ina ofisi katika baadhi 
ya mikoa ya Tanzania Bara.  Aidha, Wizara zote zimeteua maofisa 
watakaoshughulikia habari, elimu na mawasiliano.  Kuwepo kwa 
maofisa hao katika wizara na asasi, mashirika na makampuni 
mbalimbali huleta uhusiano mzuri kati ya watoaji na watumiaji wa 
huduma hizo. 

 
Pamoja na maendeleo yaliyopatikana katika Sekta ya Habari na 
Utangazaji, utoaji wa huduma katika sekta umekuwa si wa 
kuridhisha kutokana na sababu mbalimbali ambazo ni pamoja na: 
 
• Sera ya mwaka 1993 kutoeleza kwa ufasaha nafasi ya Sekta ya 

Habari na Utangazaji katika maendeleo ya taifa kwa jumla.  
Matokeo yake ni kwamba bado kuna baadhi ya watu wenye 
mtazamo wa kuona chombo cha habari kuwa nyenzo ya 
kufanikisha malengo yao binafsi badala ya yale ya utoaji 
huduma kwa jamii.  Aidha, baadhi ya wamiliki wa vyombo vya 
habari wamekuwa wakijali zaidi kupata faida bila kuzingatia 
maslahi ya taifa. 

 
• Baadhi ya vipengele vya Sheria ya Magazeti ya mwaka 1976 na 

Sheria ya Utangazaji ya Mwaka 1993 vina upungufu mkubwa 
ambao umesababisha malalamiko mengi.  
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• Kuna malalamiko mengi dhidi ya maelekezo kwamba vituo 

binafsi vya redio na televisheni vitangaze katika eneo lisilozidi 
asilimia 25 ya nchi.  Serikali ilitoa maelekezo hayo mwaka 1994 
kwa mujibu wa Sheria ya Utangazaji Na.6 ya Mwaka 1993 kwa  
lengo la kulinda maslahi ya Taifa kutokana na uchanga wa 
tasnia ya utangazaji binafsi hapa nchini.  Baada ya miaka 10 ya 
utangazaji binafsi na kutokana na maendeleo makubwa ya 
teknolojia ya habari na mawasiliano, serikali imeshauriwa 
kuangalia upya maelekezo hayo. 

 
• Hivyo, madhumuni ya kuwa na Sera Mpya ya Habari na 

Utangazaji ni kuondoa mapungufu yaliyojitokeza ili sera hiyo 
iendane na mazingira mapya ya kisiasa, mabadiliko ya kiuchumi 
na maendeleo ya teknolojia ya habari na mawasiliano duniani. 
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SURA YA KWANZA 
 
1.0 DIRA NA MALENGO YA SERA YA HABARI NA UTANGAZAJI 
 

1.1 Dira ya Sera 
 
Dira ya sera hii ni kuwepo kwa vyombo vingi vya habari, 
vinavyomilikiwa na umma na sekta binafsi, na vilivyo imara na 
anuwai, na vinavyozingatia maadili ya taaluma na ya jamii, ili 
viweze kuchangia katika kufanikisha malengo ya Dira ya 
Maendeleo ya Taifa 2025. 
 
Aidha, dira ya sera hii mpya inahimiza kuwepo kwa taasisi za 
mafunzo, utafiti na ushauri wa kitaalam kwa lengo la kuboresha 
tasnia ya habari na zinazochangia kukuza sekta ya filamu na 
video, kwa minajili ya kuibua na kukuza vipaji na kulinda historia 
na utamaduni wa Tanzania. 
 
Sera pia inaelekeza kuwepo kwa vyombo vya habari vilivyosambaa 
nchi nzima. 
 

1.2 Malengo/Madhumuni ya Sera 
 
Madhumuni na Malengo ya Sera ya Habari na Utangazaji ni kama 
yafuatayo: 
 
• Kuweka mazingira yanayowezesha ukuaji wa Sekta ya Habari 

na Utangazaji nchini kote; 
 
• Kuhamasisha vyombo vya habari kutoa huduma kwa kuzingatia 

maadili ya taaluma na maadili ya jamii; 
 
• Kuhamasisha wanahabari kuanzisha na kuendeleza chombo cha 

kusimamia maadili ya taaluma ya Habari na Utangazaji; 
 
• Kuweka utaratibu wa kujenga uwezo endelevu katika sekta. 
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SURA YA PILI 
 

2.0 MALENGO NA MATAMKO YA SERA 
 
2.1.0 HAKI, UHURU NA WAJIBU WA VYOMBO VYA HABARI 
 
Hivi sasa upatikanaji wa haki ya kikatiba ya uhuru wa kutoa na 
kupokea habari unategemea sheria ambazo zinalalamikiwa kuwa 
zinaondoa haki hiyo, kwa mfano Sheria ya Usalama wa Taifa Na. 3 
ya Mwaka 1970, Sheria ya Magazeti Na. 7 ya Mwaka 1976, Sheria 
ya Utangazaji Na. 6 ya Mwaka 1993 na sheria nyinginezo 
zinazohusiana na Sekta ya Habari na Utangazaji.  Aidha, vyombo 
vya habari vya Serikali na binafsi haviwafikii wananchi wote 
kutokana na ufinyu wa Bajeti ya Serikali na sheria na kanuni 
zilizopo.  Vilevile, kuna ukosefu wa miundombinu ya mawasiliano 
na uelewa mdogo wa dhana ya uhuru na wajibu wa vyombo vya 
habari miongoni mwa wamiliki, watendaji wa vyombo hivyo na 
wananchi. 
 
2.1.1 Malengo ya Sera 
 
• Kuondoa vikwazo vinavyokwamisha upatikanaji wa haki ya 

wananchi ya kupokea na kupata habari; 
 
• Kuelimisha wananchi kuhusu haki yao ya kikatiba ya kupata na 

kutoa habari; 
 
• Kuhamasisha uanzishwaji wa vyombo vya habari nchini kote; 
 
• Kuhamasisha uwekezaji katika miundombinu ya mawasiliano 

kote nchini; 
 
• Kuhamasisha na kuelimisha wamiliki na watendaji wa vyombo 

vya habari kuhusu wajibu wa vyombo vya habari kwa jamii. 
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2.2 SHERIA ZA VYOMBO VYA HABARI 
 
Kuna malalamiko kwamba Sheria za magazeti na utangazaji 
zinampa Waziri mwenye dhamana ya habari na utangazaji 
mamlaka ya kuadhibu vyombo vya habari ambavyo vinachapisha 
au kutangaza taarifa ambazo, kwa tafsiri yake Waziri, zinatishia 
maslahi ya umma. 
 

2.2.1   Malengo ya Sera 
 
Kupitia Sheria zinazolalamikiwa ili: 
 
• Kuwezesha wananchi kufaidi kwa ukamilifu haki ya msingi ya 

kupata na kutoa habari kama ilivyoainishwa katika Katiba ya 
nchi; 

 
• Kulinda wanahabari wanaotekeleza wajibu wao kwa mujibu wa 

maadili ya taaluma na ya jamii; 
 
• Kulinda haki, uhuru na wajibu wa vyombo vya habari; 
 
• Kutoa nafasi sawa kwa wawekezaji katika sekta ya habari; 
 
• Kuondoa usiri usio wa lazima. 
 

2.2.2 Maelekezo ya Sera 
 
• Serikali itahakikisha sheria za vyombo vya habari 

zinazolalamikiwa zinadurusiwa na kurekebishwa; 
 
• Serikali itahakikisha kuwa sheria za vyombo vya habari 

zinazingatia haki ya kusuluhishwa kupitia mkondo wa 
Mahakama; 

 



 8

• Serikali itasimamia kutungwa kwa sheria moja inayotawala 
vyombo vya habari. 

 
 

 
 
2.3 UMILIKI WA VYOMBO VYA HABARI 
 
Hivi sasa mmiliki mmoja anaruhusiwa kuwa na zaidi ya chombo 
kimoja cha habari.  Aidha, baadhi ya vyombo vya habari 
vimeanzishwa bila watendaji wenye taaluma.  Wamiliki wengine 
wa vyombo vya habari hawatoi mafunzo kazini kwa watumishi 
wao.  Vilevile, baadhi ya vituo vya redio na televisheni vinatumiwa 
na wawekezaji na mashirika ya habari ya nje kueneza sera na 
utamaduni wa mataifa ya nchi za nje na hivyo kuathiri mila na 
utamaduni wetu.  Baadhi ya wawekezaji hao wa nje pia 
wanadhibiti maudhui ya baadhi ya vyombo vya habari hapa nchini, 
na hivyo kuathiri mtazamo wa kizalendo wa wananchi.  
 
2.3.1 Malengo ya Sera 
 
• Kuendelea kuruhusu mmiliki mmoja kuwa na zaidi ya chombo 

kimoja cha habari; 
 
• Kuvifanya vyombo vya habari vizingatie wajibu wa kutoa 

huduma kwa manufaa ya umma; 
 
• Kuhakikisha mmiliki wa chombo cha habari ana watendaji 

wenye taaluma; 
 
• Kuwahamasisha wamiliki wa vyombo vya habari kuwaendeleza 

watumishi wao kitaaluma; 
 
• Kuhakikisha kwamba uendeshaji wa vyombo vya habari 

unakuwa mikononi mwa Watanzania, na wageni wanaajiriwa tu 
kama utaalam wao haupatikani nchini. 
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2.3.2 Maelekezo ya Sera 
 
• Serikali iendelee kuwaruhusu wamiliki kuwa na zaidi ya chombo 

kimoja cha habari; 
 
• Raia wa nchi za nje wanaweza kuwekeza katika chombo cha 

habari kwa ubia na raia, ili mradi hisa za Mtanzania zisiwe chini 
ya asilimia 51 kumwezesha kuongoza chombo hicho wakati 
wote; 

 
• Uendeshaji wa vyombo vya habari utakuwa mikononi mwa 

Watanzania;   
 
• Wageni wataajiriwa tu kama utaalam wao unaohitajika 

haupatikani nchini; 
 
• Serikali iwahamasishe wawekezaji kuanzisha vyombo vya 

habari katika maeneo ambayo hayavutii kibiashara; 
 
• Chombo cha habari kisitumiwe kwa manufaa binafsi ya mmiliki 

au mtendaji, bali kitatumiwa kwa maslahi ya umma; 
 
• Chombo cha habari kiongozwe na maadili ya taaluma na ya 

jamii husika; 
 
• Chombo cha habari kisitangaze habari kwa misingi ya ubaguzi 

wa rangi, kabila, dini, jinsia au ulemavu au kuchochea 
uhasama; 

 
• Lugha zitakazotumiwa na vyombo vya habari hapa nchini ni 

Kiswahili na Kiingereza. 
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2.4 SERIKALI NA HABARI 
 
Baadhi ya wananchi hivi sasa hawapati huduma ya habari kupitia 
vyombo vya habari vya Serikali kwa kuwa baadhi ya maeneo ya 
nchi hayana miundombinu ya mawasiliano.  Aidha, dhana ya uwazi 
na ukweli haitekelezwi ipasavyo kutokana na sheria, kanuni na 
taratibu za usiri Serikalini.  Vilevile kuna migongano ya taarifa 
zitolewazo na taasisi mbalimbali za Serikali.  Kutoshirikishwa kwa 
Idara ya Habari kama Msemaji Mkuu wa Serikali katika vikao 
vinavyotoa maamuzi mbalimbali na ukosefu wa watendaji wenye 
taaluma ya habari katika Wizara, Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa hufanya Serikali kushindwa kutoa taarifa za utekelezaji wa 
majukumu yake kwa ukamilifu kwa wananchi kupitia vyombo vya 
habari. 
 

2.4.1   Malengo ya Sera 
 

• Kuimarisha huduma za vyombo vya habari vya Serikali nchini 
kote, na hasa katika maeneo yasiyopendelewa na wawekezaji 
binafsi; 

 
• Kuondoa vikwazo vya upatikanaji wa habari Serikalini na taasisi 

zake; 
 
• Kuendeleza Idara ya Habari kama Msemaji Mkuu wa Sera za 

Serikali na Mratibu Mkuu wa Habari kuhusu shughuli za Serikali; 
 
• Kuimarisha vitengo vya habari vya wizara, idara na taasisi za 

Serikali, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa; 
 
• Kuweka utaratibu wa Msemaji wa Serikali katika ngazi za 

wizara, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa na Taasisi za 
Serikali; 
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• Kuimarisha taasisi za Serikali za kutoa mafunzo ya taaluma ya 
habari. 

 
 
 
 
 

2.4.2 Maelekezo ya Sera 
 
• Serikali iendelee kumiliki vyombo vya habari na kuwekeza 

katika huduma za habari kote nchini; 
 
• Serikali iendelee kuhamasisha sekta binafsi kuanzisha vyombo 

vya habari kote nchini; 
 
• Serikali iondoe vikwazo vinavyozuia upatikanaji wa habari za 

manufaa kwa wananchi; 
 
• Serikali iendelee kuwa na wasemaji wake katika ngazi za taifa, 

wizara, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa na taasisi za 
Serikali; 

 
• Serikali iimarishe Idara ya Habari ili iweze kutekeleza 

majukumu yake kikamilifu. 
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2.5 MAGAZETI NA MAJARIDA 
 
Hivi leo, kuna ukiukwaji mkubwa wa maadili ya taaluma ya 
uandishi wa habari na ya jamii na uanzishwaji holela wa vijarida.  
Pia asilimia kubwa ya nchi haina huduma ya magazeti na gharama 
za huduma za magazeti hivi sasa ni kubwa.  Aidha, baadhi ya 
magazeti na majarida yanachapisha taarifa na picha 
zinazochochea uvunjaji wa maadili kama kuchochea vitendo vya 
ngono na kadhalika. 
 
 2.5.1  Malengo ya Sera 
 
• Kuhakikisha magazeti na majarida yanazingatia maadili ya 

taaluma na maadili ya jamii na kuhakikisha kwamba magazeti 
na majarida yote yanasajiliwa kwa mujibu wa sheria; 

 
• Kutafuta njia za kupunguza bei za magazeti; 
 
• Kuhimiza uzingatiaji wa maadili ya jamii na ya taaluma ya 

uandishi wa habari. 
 

2.5.2 Maelekezo ya Sera 
 
• Magazeti na majarida yataendelea kusajiliwa na Serikali kwa 

mujibu wa sheria; 
 
• Serikali itaendelea kuzihamasisha taasisi na asasi mbalimbali 

kuanzisha magazeti na majarida katika maeneo yao ili kuwe na 
uwiano mzuri wa upatikanaji wa habari kati ya mijini na vijijini; 

 
• Serikali ihamasishe wamiliki wa kampuni za uchapishaji 

kushirikiana katika kutafuta njia za kupunguza gharama za 
uchapishaji; 
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• Majarida ya burudani na starehe yatasajiliwa kwa mujibu wa 
sheria, na yatachapishwa na kusambazwa kwa kuzingatia 
maadili ya Kitanzania na Kanuni zitakazowekwa. 

 
 
2.6 MASHIRIKA YA HABARI 
 
Idara ya Habari ambayo ni moja ya mashirika ya habari, haina 
rasilimali za kuiwezesha kutekeleza kikamilifu majukumu ya 
kihabari yaliyoachwa na Shirika la Habari Tanzania (SHIHATA).  
Aidha kuna uwekezaji mdogo kwenye mashirika ya habari na pia 
kuna ukosefu wa miundombinu ya mawasiliano ya habari katika 
maeneo mengi ya vijijini. 
 

2.6.1 Malengo ya Sera 
 
• Kuhamasisha sekta binafsi kuwekeza kwenye mashirika ya 

habari; 
 
• Kuwezesha Idara ya Habari kuwa na nyenzo na watalaam wa 

kutosha kuweza kutekeleza majukumu yake; 
 
• Kuhamasisha uwekezaji kwenye miundombinu ya mawasiliano 

ya habari. 
 

2.6.2 Maelekezo ya Sera 
 
• Serikali iimarishe Idara ya Habari ili itekeleze majukumu yake 

kwa kuipatia wataalam, vitendea kazi, na nyenzo nyingine; 
 
• Sekta binafsi ihamasishwe kuwekeza kwenye mashirika ya 

habari; 
 
• Serikali ihamasishe na kushirikisha sekta binafsi kuwekeza 

kwenye miundombinu ya habari na mawasiliano. 
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2.7 REDIO, TELEVISHENI NA INTANETI 
 
• Hivi sasa intaneti haitawaliwi na sheria yoyote nchini, baadhi ya 

vipindi vya redio na televisheni havizingatii maadili ya 
Kitanzania, maeneo mengi ya vijijini hayana huduma ya 
televisheni na vituo vingi vya utangazaji vina vipindi vichache 
vyenye maudhui ya Kitanzania kwa kuwa watumishi wengi wa 
vituo hivyo hawana taaluma ya kutosha.  Vilevile hakuna 
utaratibu maalum kwa vituo binafsi vya redio na televisheni 
kujiunga na vituo vya Serikali katika kutangaza matukio 
maalum ya kitaifa. 

 
2.7.2 Malengo ya Sera 
 
• Kuweka huduma za intaneti chini ya sheria na taratibu 

zinazotawala huduma za redio na televisheni; 
 
• Kuhakikisha kuwa maudhui ya vipindi vya redio na 

televisheni yanazingatia maadili ya taaluma na ya jamii; 
 

• Kuhamasisha kuanzishwa kwa huduma ya televisheni 
maeneo ya vijijini; 

 
• Kuhamasisha vituo vya redio na televisheni kuajiri watumishi 

wenye taaluma ya habari na utangazaji; 
 

• Kuweka utaratibu wa vituo binafsi ya redio na televisheni 
kujiunga na redio na Televisheni ya Taifa kutangaza matukio 
maalum ya kitaifa. 
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2.7.3 Maelekezo ya Sera 
 
• Redio, televisheni na intaneti ziendelee kusajiliwa kwa 

mujibu wa sheria; 
 
• Vituo vya redio na televisheni na intaneti vitatakiwa 

kuzingatia maadili ya taaluma na ya jamii na utamaduni wa 
Tanzania; 

 
• Redio na televisheni za binafsi zitangaze katika eneo lolote la 

nchi kwa mujibu wa kanuni na taratibu za utangazaji 
zitakazowekwa na mamlaka za usimamizi wa utangazaji; 

 
• Maudhui ya vipindi vya redio na televisheni yaimarishe 

amani, umoja, mshikamano na usalama wa taifa; 
 

• Vituo vya redio na televisheni vizingatie athari za matumizi 
ya vipindi vya nje kwa utamaduni na maadili ya Taifa; 

 
• Lugha za kurushia matangazo ya redio na televisheni nchini 

ni Kiswahili na Kiingereza; 
 

• Redio na televisheni binafsi zishiriki kikamilifu katika ujenzi 
wa Taifa na katika kampeni za taifa na maafa; 

 
• Vituo vya intaneti vijitahidi kuwaepusha watoto na athari 

mbaya za intaneti; 
 

• Utoaji wa masafa ya kutangazia uzingatie vigezo 
vitakavyowekwa na mamlaka ya usimamizi wa utangazaji; 

 
• Serikali iweke utaratibu wa vituo binafsi vya redio na 

televisheni kujiunga na redio na Televisheni ya Taifa 
kutangaza matukio maalum ya Kitaifa. 
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2.8 FILAMU, VIELELEZO NA VIDEO 
 
Baadhi ya filamu, video na vielelezo vilivyopo vinachochea vitendo 
vya ngono na baadhi ya filamu, video na vielelezo vinachochea 
ubaguzi kwa misingi yakabila, jinsia na dini na pia baadhi ya 
filamu, video na vielelezo vinachochea fujo, utumiaji wa madawa 
ya kulevya na unyanyasaji wa jinsia. 
 

2.8.1 Malengo ya Sera 
 

• Kuhakikisha kuwa uonyeshaji wa filamu, vielelezo na video 
unazingatia maadili ya taaluma ya habari na ya jamii; 

 

• Kuhamasisha utengenezaji wa filamu, video na vielelezo vyenye 
maudhui ya Kitanzania; 

 

• Kukuza vipaji vya wananchi katika fani za filamu, video na 
vielelezo; 

 

• Kuhamasisha uwekezaji katika tasnia ya filamu, video na 
vielelezo. 

 

2.8.2 Maelekezo ya Sera 
 

• Wamiliki na waendeshaji wa shughuli za filamu, video na 
vielelezo wasieneze ubaguzi wowote, uchochezi wa kisiasa na 
kidini au udhalilishaji wa kikundi chochote cha jamii ya 
Watanzania.  Aidha, wahakikishe kuwa silka, maadili, 
utamaduni na utu wa Mtanzania vinadumishwa na 
kuheshimiwa; 

 

• Asasi zinazotengeneza filamu, video na vielelezo, ziendeleze 
vipaji vya Watanzania katika fani mbalimbali na kudumisha 
utamaduni wao; 

 

• Mamlaka zinazohusika, zisimamie kwa ukamilifu utekelezaji wa 
sheria zinazotawala maonyesho filamu, video na vielelezo; 
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• Sanaa na taaluma ya filamu, video na vielelezo iendelezwe. 
 
 
 
 
2.9 KUJENGA UWEZO WA SEKTA 
 
Wanahabari wengi hawana mafunzo ya taaluma kwa kuwa kuna 
vyuo vikuu vichache vinavyotoa taaluma ya habari na ambavyo 
havikidhi mahitaji ya taifa.  Aidha, vyuo vingi vya watu binafsi 
havina makazi ya kudumu, havina mitaala, havina vifaa vya 
kufundishia vya kutosha na havina walimu wenye elimu ya juu na 
uzoefu wa kutosha.  Hivyo, mafunzo yatolewayo na baadhi ya 
taasisi za habari ni ya ngazi ya chini kiasi kwamba hayafikii 
kiwango cha taaluma kinachotakiwa.  Pia, kutokana na utata wa 
sheria uliopo vyuo vya binafsi vya kufundisha wanahabari 
vimeanzishwa kama kampuni za biashara. 
 

2.9.1 Malengo ya Sera 
 

• Kuwezesha sekta ya habari kuwa na taasisi imara za mafunzo 
na utafiti; 

 
• Kuinua viwango vya taaluma vya wanahabari; 
 
• Kuwezesha vyombo vya habari kuwa na watendaji wengi na 

bora ili kukidhi mahitaji ya soko; 
 
• Kuwezesha kupatikana kwa watendaji wenye ujuzi na mbinu za 

kumudu ushindani kutoka vyombo vya habari vya nje ya nchi; 
 
• Kudumisha uzingatiaji wa maadili ya taaluma na ya jamii. 
 

2.9.2 Maelekezo ya Sera 
 
• Mafunzo ya wanahabari yalenge katika ngazi ya elimu ya juu; 
 
• Vyuo Vikuu vya Serikali vianzishe mafunzo ya taaluma 

yatakayotosheleza fani zote za sekta ya habari na utangazaji; 
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• Taasisi za mafunzo ya taaluma ya habari na utangazaji 
zitilie mkazo elimu ya utafiti itakayosaidia kutatua 
matatizo ya maendeleo ya sekta ya habari; 

 
• Mafunzo ya taaluma ya habari yatolewe na vyuo na 

taasisi zilizoidhinishwa na vyombo vya usimamizi wa 
Elimu ya Ufundi na Elimu ya Juu; 

 
• Mafunzo kazini yawe ni haki ya mwanahabari.  Mafunzo 

hayo yalenge kuinua kiwango cha elimu na ujuzi, 
kuongeza upeo wa masuala ya kijamii na kupata elimu ya 
teknolojia mpya. 
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SURA YA TATU 
 
3.0 MGAWANYO WA MAJUKUMU 
 
Katika utekelezaji wa Sera ya Habari na Utangazaji, Serikali na 
asasi mbalimbali zitatekeleza majukumu yafuatayo: 
 

3.1 Serikali 
 
• Kulinda haki ya msingi ya mwananchi ya kupata habari 

iliyotajwa katika Ibara ya 18 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania (1977) na Ibara ya 19 ya Tamko la Umoja wa 
Mataifa la Haki za Binadamu; 

 
• Kuweka mazingira yatakayowezesha kuimarika kwa Sekta ya 

Habari na Utangazaji; 
 
• Kuratibu, kusimamia na kutathmini utekelezaji wa Sera. 
 

3.2 Baraza la Habari 
 
• Litaimarisha, litadumisha na kuendeleza maadili na viwango vya 

utendaji katika vyombo vya habari na utangazaji; 
 
• Litashirikiana na wadau katika kukuza haki, uhuru na wajibu wa 

vyombo vya habari; 
 
• Litaleta uhusiano mwema baina ya wananchi na vyombo vya 

habari, na baina ya vyombo vyenyewe. 
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3.3 Vyama vya Wanahabari 
 

• Vitasaidia wanachama kupata taaluma katika fani zao; 
 

• Vitainua kiwango cha ufanisi na utendaji katika Sekta ya 
Habari; 

 

• Vitahamasisha maelewano baina ya wanahabari na vyanzo vya 
habari; 

 
• Vitaelimisha jamii kuhusu haki yao ya kupata habari; 
 
• Vitatetea maslahi ya wanachama wao. 
 

3.4 Vyombo vya habari 
 

• Vitatoa huduma za habari, elimu na burudani kwa kuzingatia 
maadili na utamaduni wa Mtanzania; 

 

• Vitachangia kuinusuru jamii kutokana na majanga kama vile 
vita, njaa, magonjwa ya milipuko na uharibifu wa mazingira; 

 

• Vitashiriki katika kampeni za kuendeleza jamii katika nyanja 
mbalimbali, kama vile kuleta usawa wa jinsia, kupunguza 
umaskini, kupiga vita rushwa, kuondoa maradhi na ujinga n.k. 

 

3.5 Taasisi za Mafunzo 
 

• Zitajenga uwezo wa wanahabari kwa kutoa mafunzo ya fani za 
habari na utangazaji kulingana na mahitaji ya Sekta ya Habari 
na Utangazaji; 

 

• Zitafanya utafiti wa masuala mbalimbali kwa madhumuni ya 
kuendeleza Sekta ya Habari na Utangazaji. 

 
3.6 Wamiliki wa vyombo 
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• Watahakikisha vipindi havikiuki maadili; 
 
• Wataandaa programu za mafunzo. 
 
 
 
3.7 Vyombo vya Usimamizi 
 

Usimamizi wa Sekta ya Habari na Utangazaji unafanywa na 
Serikali kupitia Mamlaka mbalimbali za usimamizi wa vyombo 
vya habari na utangazaji. 
 
• Mamlaka hizo za Serikali zitasimamia utekelezaji wa 

Sheria ya vyombo vya habari na utangazaji na kuratibu 
vyombo hivyo ili kuvisaidia viimarike na viendelee 
kuwahudumia wananchi.  Aidha serikali itaendelea 
kusimamia siyo tu uhuru bali pia uwajibikaji wa vyombo 
hivyo vya habari kwa jamii kwa mujibu wa sheria, kanuni, 
taratibu na maadili ya jamii na ya taaluma ya habari; 

 
• Baraza la Habari litaendelea kulinda haki za watumiaji na 

watoaji wa huduma ya habari; na kusuluhisha malalamiko 
yanayotolewa dhidi ya vyombo vya habari na malalamiko 
ya wanahabari dhidi ya vyanzo vya habari, taasisi na 
wanajamii wengine.  Aidha, litatoa elimu ya umma 
kuhusu umuhimu,haki na wajibu wa vyombo vya habari, 
litaendelea kuhimiza vyombo vya habari kuzingatia sheria, 
kanuni, taratibu na maadili ya jamii na ya taaluma ya 
habari, na litaipa Serikali ushauri wa kitaalam kuhusu 
namna ya kuboresha mazingira ya sekta ya habari. 
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SURA YA NNE 
 
4.0 URATIBU NA UFUATILIAJI 
 

4.1 Uratibu 
 
Idara ya Habari ndiyo mratibu wa masuala yote yanayohusu 
habari na utangazaji hapa nchini.  Ni jukumu la Idara ya Habari 
kufuatilia na kuratibu utekelezaji wa Sera hii utakaokuwa 
unafanywa na vyombo mbalimbali. 
 

4.2 Vigezo vya tathmini 
 
Kufanikiwa kwa Sera Mpya ya Habari na Utangazaji kutapimwa 
kutokana na vigezo mbalimbali ikiwa ni pamoja na: 
 
• Uelewa wa wananchi wa haki ya kupata na kutoa habari ilivyo 

katika Katiba au kama itakavyofafanuliwa na sheria ya 
utekelezaji wa haki hiyo; 

 
• Uongezekaji wa wasomaji wa magazeti, wasikilizaji wa redio, 

watazamaji wa televisheni na video na watumiaji wa intaneti, 
hasa vijijini; 

 
• Uongezekaji wa Watanzania wanaomiliki magazeti, vituo vya 

redio, televisheni, intaneti na mashirika ya habari; 
 
• Kudurusiwa kwa sheria zinazoathiri utendaji wa Sekta ya Habari 

na Utangazaji; 
 
• Kutungwa kwa sheria moja ya vyombo vya habari na 

utangazaji; 
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• Kuongezeka kwa maudhui ya Kitanzania katika vyombo vya 
habari na utangazaji; 

 
 
 
 
 

 
• Kupungua au kutoweka kwa malalamiko kuhusu uvunjaji wa 

maadili ya taaluma ya habari na ya jamii; 
 
• Kuongezeka kwa wahitimu wa fani za habari na utangazaji na 

mawasiliano katika ngazi mbalimbali; 
 

• Kuongezeka kwa wanahabari wenye mafunzo ya taaluma 
zingine kama uchumi, sheria, n.k. 

 
• Kuongezeka kwa vyuo vinavyofundisha taaluma ya habari na 

utangazaji; 
 
• Matangazo ya Redio Tanzania na Televisheni ya Taifa kuwafikia 

wananchi kote nchini. 
 
 
 

Mwisho 
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