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TAHARIRI

WANANCHI WANAHITAJI TAARIFA ZA UTEKELEZAJI
WA MIRADI YA MAENDELEO

Tangu Serikali ya Awamu ya Sita
iingie madarakani mwezi Machi
mwaka 2021, kumekuwa na
mageuzi makubwa yanayoendelea
kufanyika  katika  kuhakikisha
Watanzania wanapata maendeleo.

Mageuzi haya yamegusa sekta zote
za kiuchumi na kijamii zikiwemo za
ujenzi wa miundombinu ya baraba-
ra; viwanja vya ndege; hospitali
zikiwemo zile za kanda, zahanati na
vituo vya afya; miradi ya maji; ujenzi
wa shule; reli ya kisasa ya SGR,
Bwawa la Kufua Umeme la Julius
Nyerere (JNHPP) ujenzi na ukarabati

Gerson Msigwa

wa viwanja vya michezo pamoja na
ununuzi wa ndege na meli za kisasa.

Miradi yote hii ya maendeleo imeku-
wa na mchango mkubwa katika
ustawi wa Watanzania ambao
wamekuwa wakitumia fursa
zinazotokana na utekelezaji wa
miradi hii. Hata hivyo, ili Watanzania
waweze kutumia fursa mbalimbali
za utekelezaji wa Serikali kwenye
miradi ya maendeleo ni lazima awe
na taarifa sahihi kuhusu miradi hiyo.

Kwa kuona hilo, Idara ya Habari -
MAELEZO iliyo chini ya Wizara ya
Habari, Utamaduni, Sanaa na
Michezo, iliona umuhimu wa kutan-
gaza utekelezaji wa Serikali kwenye
miradiya maendeleo katika ngaziya
mikoa na halmashauri kupitia
program maalumu ya TUME-
WASIKIA, TUMEWAFIKIA, ambayo
ilihusisha uchukuaji wa taarifa za
utekelezaji wa miradi ya maendeleo
kwenye halmashauri na mikoa na
kuitangaza kupitia vyombo mbalim-
bali vya habari pamoja na kufanya
mikutano ya Wakuu wa Mikoa
kuelezea mafanikio ya utekelezaji
huo.

Mikoa iliyoshiriki awamu ya kwanza
ya program ya kutangaza utekeleza-

Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari, Utamaduni Sanaa na
Michezo na Msemaji Mkuu wa Serikali

ji huo kwa mwaka 2025/2026 ni
Katavi, Tabora, Kigoma, Singida,
Shinyanga, Mwanza, Geita, Kagera,
Simiyu, Mara, Arusha na Tanga
ambapo Wakuu wa Mikoa walizung-
umza na Waandishi wa Habari
kuelezea utekelezaji wa mikoa
wakiwa mubashara katika vyombo
vya habari vikiwemo; televisheni,
redio na mitandao ya kijamii.

Kwa muktadha huo huo wa kuende-
lea kutangaza mafanikio ya
utekelezaji wa Serikali kwenye
miradi ya maendeleo ili kuwasaidia
Watanzania kutumia fursa za uwepo
wa miradi hiyo, Idara ya Habari
imeandaa Jarida hili Maalum la
NCHI YETU ambalo limesheheni
makala na habari maalum za miradi
ya maendeleo iliyotekelezwa na
Serikali katika mikoa 12 iliyofikiwa.

Ni imani yetu kuwa, mikoa mingine
pamoja na wizara na taasisi mbalim-
bali za Serikali zinashiriki kikamilifu
katika kutangaza mafanikio vya
utekelezaji wa Serikali ili wananchi
wapate taarifa za kutosha na
kutumia taarifa hizo kama fursa kwa
manufaa yao ya kiuchumi na kijamii.
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Rodney Thadeus
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Dira ya 2050: Ahadi Mpya, Tanzania Mpya

= Amani na Utulivu ndio Msingi wa Maendeleo - Samia

Na Aron Msigwa - MAELEZO

1

Tanzania ni nehi
iliyobarikiwa kwa
utajiri wa mali asili,
ardhi na jiografia,
niliyoiita Lulu ya
pekee katika historia
ya Afrika."

Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan,
Rais wa Jamhuri ya Muungano
Wa Tanzania
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Ni kauli ya Baba wa Taifa,
Mwalimu Julius Kambarage
Nyerere. Maneno haya yalisikika
tena hivi karibuni, yakirejewa na
Rais Samia Suluhu Hassan
wakati wa uzinduzi wa Dira ya
Maendeleo ya Taifa ya 2050.

Rais Samia aliitumia kauli hii ya
Mwalimu Nyerere, kama msingi
thabiti  wa  kuwakumbusha
Watanzania juu ya utajiri huu wa
rasilimali na haja ya kuutumia
kuondoa changamoto za kiuchu-
mi zinazokabili taifa.

Rais Samia katika uzinduzi wa

dira hiyo alisisitiza kuwa jukumu
la viongozi na wananchi wote ni
kubuni na kutekeleza mipango
madhubuti ya kuutumia utajiri
huu ili kufaidisha maisha ya kila
Mtanzania.

"Tunayo mifano mingi ya nchi
zilizokuwa maskini kwa rasilima-
li lakini sasa watu wake wana
ustawi mkubwa kutokana na
mipango na mikakati waliyoji-
wekea," alisema Rais Samia,
akiongeza kuwa dhamira ya
serikali yake ni kuhakikisha faida
zitokanazo na utajiri wa nchi
zinawafikia wananchi wote.



Misingi Mikuu ya Dira ya 2050

Dira ya 2050 inajengwa juu ya misingi mikuu minne
inayolenga kuleta mabadiliko ya kweli kwa taifa.
Msingi wa kwanza ni Utawala Bora, Amani, Usalama
na Utulivu. Rais Samia alikumbusha kwamba Tan-
zania imedumisha historia ya kupokezana madara-
ka kwa amani, na kwamba utulivu huu ndio msingi
wa maendeleo.

Msingi wa pili ni Uchumi Imara, Jumuishi na Shin-
dani. Dira hii inalenga kuifanya Tanzania kuwa nchi
ya kipato cha kati ngazi ya juu kwa kuimarisha
uwezo wa kifedha, kuchochea vyanzo bunifu vya
ufadhili na kuboresha mazingira ya biashara na
uwekezaiji.

Msingi wa tatu unazingatia kuimarisha uwezo wa
watu na maendeleo ya jamii. Lengo ni kujenga
rasilimali watu yenye ujuzi, maisha yenye staha,
usawa na utu kwa Watanzania. Hili litafikiwa kupitia
malezi bora ya watoto, elimu bora, huduma bora za
afya kwa wote, nishati safi na mifumo imara ya
hifadhi ya jamii.

Dira inasisitiza umuhimu wa kujenga jamii jumuishi
inayozingatia usawa wa kijinsia, mshikamano wa
kitaifa na kupunguza tofauti za maendeleo kati ya
mikoa na makundi ya kijamii.

Msingi wa mwisho ni Uhifadhi wa Mazingira na Usta-
himilivu wa Mabadiliko ya Tabianchi. Dira inalenga
kuifanya Tanzania kuwa kinara wa kimataifa katika
uhifadhi wa mazingira na matumizi endelevu ya
rasilimali asili, huku ikijenga uwezo wa taifa
kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi.

Sekta Tisa za Kimkakati na
Malengo ya Dira 2050

Ili kufikia malengo haya makubwa, Dira ya 2050
imebainisha sekta tisa za kimageuzi zilizopewa
kipaumbele, ikiwemo kilimo, utalii, viwanda, ujenzi,
madini, uchumi wa buluu, michezo na ubunifu,
huduma za kifedha, na sekta ya huduma. Sekta hizi
zinalenga kujenga uwezo wa nchi kuzalisha ajira
nyingi, kuongeza mauzo nje, kuchochea ukuaji wa
sekta zingine, na kuongeza mapato ya Serikali.

Diraya 2050 inajengwa juu ya misingi mikuu minne
inayolenga kuleta mabadiliko ya kweli kwa taifa.
Msingi wa kwanza ni Utawala Bora, Amani, Usala-
ma na Utulivu. Rais Samia alikumbusha kwamba
Tanzania imedumisha historia ya kupokezana
madaraka kwa amani, na kwamba utulivu huu ndio
msingi wa maendeleo.

Msingi wa pili ni Uchumi Imara, Jumuishi na Shin-
dani. Dira hiiinalenga kuifanya Tanzania kuwa nchi
ya kipato cha kati ngazi ya juu kwa kuimarisha
uwezo wa kifedha, kuchochea vyanzo bunifu vya
ufadhili na kuboresha mazingira ya biashara na
uwekezaiji.

Msingi wa tatu unazingatia kuimarisha uwezo wa
watu na maendeleo ya jamii. Lengo ni kujenga
rasilimali watu yenye ujuzi, maisha yenye staha,
usawa na utu kwa Watanzania. Hili litafikiwa kupi-
tia malezi bora ya watoto, elimu bora, huduma
bora za afya kwa wote, nishati safi na mifumo
imara ya hifadhi ya jamii.

Dira inasisitiza umuhimu wa kujenga jamii jumui-
shi inayozingatia usawa wa kijinsia, mshikamano
wa kitaifa na kupunguza tofauti za maendeleo kati
ya mikoa na makundi ya kijamii.

Msingi wa mwisho ni Uhifadhi wa Mazingira na
Ustahimilivu wa Mabadiliko ya Tabianchi. Dira
inalenga kuifanya Tanzania kuwa kinara wa
kimataifa katika uhifadhi wa mazingira na

matumizi endelevu ya rasilimali asili, huku ikijenga
uwezo wa taifa kukabiliana na athari za mabadiliko
ya tabianchi.
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Misingi Mikuu ya Dira ya 200

Uchumi: Kuwa na Pato la Taifa la Dola za Marekani
Trilioni 1 na Pato la Mtu Mmoja la Dola za Marekani
7,000. Hili linamaanisha wastani wa kipato cha
shilingi 1.52 milioni kwa mwezi kwa kila Mtanzania
ifikapo 2050.

Maisha Bora: Kutokomeza umaskini uliokithiri na
kuifanya Tanzania kuwa mzalishaji mkuu wa chaku-
la Afrika na kuwa miongoni mwa nchi 10 bora duni-
ani. Pia, Mtanzania ataishi wastani wa miaka 75
yenye afya na furaha.

Elimu na Afya: Kutokomeza vifo vya wajawazito na
watoto wachanga, kuimarisha huduma bora za afya
kwa wote, na kuhakikisha watanzania wote wana-
pata elimu bora yenye ujuzi wa kidijitali.

Mazingira na Teknolojia: Kuifanya Tanzania kuwa
kinara wa mazingira duniani na kuongeza matumizi
ya umeme kwa kila mtu hadi kilowati 3000 kwa
mwaka. Huduma za Serikali zitatolewa kwa njia ya
kidijitali kwa zaidi ya asilimia 80.

« Usawa: Kupunguza pengo la kijinsia kwa angalau
asilimia 85.
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Rais Samia anasema: "Maudhui ya Dira 2050 yametokana na
maoni na matakwa ya Watanzania wenyewe. Tumefikiri
wenyewe, tumeandika wenyewe, tumepanga wenyewe, na
tutatekeleza wenyewe."

Alisisitiza kuwa safari hii ni ndefu, lakini kwa umoja na bidii ya
Watanzania, Dira hii ya maendeleo itafikiwa.

Ushirikishwaji na Hatua
lilizochukuliwa

Katibu Mtendaji wa Tume ya Taifa ya Mipango, Dkt. Fred
Msemwa, alieleza kuwa mchakato wa kuandaa Dira hii uliku-
wa shirikishi.

"Tumetumia njia mbalimbali kuhakikisha kila Mtanzania
popote alipo anatoa maoni," alisema Dkt. Msemwa, akibaini-
sha kuwa zaidi ya watanzania milioni 1.1 walitoa maoni yao
ana kwa ana na wengine kupitia simu na mitandao ya kijamii.
Ushiriki wa vijana, hasa, ulikuwa mkubwa, ukiakisi demografia
ya taifa.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Mipango na Uwekezaji, Mhe. Prof.
Kitila Mkumbo, alibainisha kuwa maoni ya viongozi wa kitaifa,
waliopo madarakani na waliostaafu, yalikusanywa ili kuhaki-
kisha kuna mwendelezo mzuri wa kihistoria. Viongozi 19 wa
vyama vya siasa vilivyosajiliwa pia walishirikishwa na kutoa
maoni yao.

Rais Samia anasema: "Maudhui ya Dira 2050 yametokana na




Trilioni 56.49 Zapitishwa Bungeni
Kuimarisha Ukuaji Uchumi

m Kima cha Chini cha Mshahara Kimeongezeka
m Pensheniya kila Mwezi kwa Wastaafu Imeongezeka

Na Aron Msigwa - MAELEZO

namo Juni 24, Bunge

la Jamhuriya Muunga-

no wa Tanzania liliwe-

ka historia kwa kupiti-
sha Bajeti ya Serikali kwa mwaka
wa fedha 2025/26 yenye thamani
ya Shilingi trilioni 56.49.

Bajeti hii ilipitishwa kwa kishin-
do, huku asilimia 98.7 ya
wabunge wakipiga kura ya

ndiyo, ikiashiria imani kubwa
kwa serikali katika malengo
yaliyokusudiwa na bajeti hiyo.

Akiwasilisha bajeti hiyo mijini
Dodoma, Waziri wa Fedha, Mhe.
Dkt. Mwigulu Nchemba, alisisiti-
za kuwa imeandaliwa kwa kuzin-
gatia malengo ya kufikia ukuaji
imara wa uchumi.

Alisema kuwa bajeti hiyo inalen-

ga kuimarisha miradi ya uzal-
ishaji, kuboresha rasilimali watu
hususan katika sekta za huduma
za jamii, na kuchochea uchumi
shindani na shirikishi.

“Kupitia bajeti  hii, serikali
inatarajia kuimarisha uzalishaji
viwandani, kukuza uwekezaji,
biashara, na kuchochea
maendeleo ya watu ili kufikia
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Vipaumbele vya Bajeti

Katika juhudi za kuimarisha uchumi, serikali
imetenga vipaumbele kadhaa. Kwanza, inaende-
leza juhudi za kudhibiti mfumuko wa bei kwa
kuimarisha sekta za uzalishaji,
matumizi ya gesi asilia inayozalishwa nchini, na

kuhamasisha matumizi ya nishati mbadala ili

kuongeza

kupunguza utegemezi wa mafuta ya petroli
kutoka nje.

Aidha, bajeti hiyo imelenga kuboresha mazingira
ya uzalishaji wa mbolea, mafuta ya kula, sukari
na bidhaa nyingine muhimu ili kupunguza uagi-
zaji wake kutoka nje ya nchi. Serikali piaimesema
itaendelea kutekeleza sera madhubuti za fedha
na kuongeza uzalishaji wa mazao ili kuwezesha
upatikanaji wa chakula cha kutosha katika
masoko ya ndani.

Kwa kutambua umuhimu wa sekta za uzalishaji
katika kukuza Pato la Taifa na kutoa ajira kwa
wananchi, serikali imetenga kiasi cha Shilingi
trilioni 10.24 kwa ajili ya sekta hizo, sawa na asili-
mia 18.12 ya bajeti yote ya Serikali ya mwaka
2025/26.

Bajeti pia imezingatia maandalizi ya Kombe la
Mataifa ya Afrika (AFCON 2027) kwa kutenga
fedha kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa viwanja
vya michezo, na pia imetoa kipaumbele kwa ajili
ya maandalizi ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2025
ambao utagharamiwa na fedha za ndani.

Sekta ya kilimo nayo imetengewa kiasi cha
Shilingi trilioni 1.9, ikiwa ni ongezeko la asilimia
203.6 kutoka bajeti ya mwaka 2021/22.

Uwekezaji Miundombinu
na Huduma za Jamii

Serikali inaendelea kugharamia utekelezaji wa
miradi mikubwa ya maendeleo. Kwa upande wa
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miundombinu, Shilingi trilioni 1.58 zimetengwa
kwa ajili ya ujenzi wa barabara, madaraja na
viwanja vya ndege.

Ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya reli,
ikiwemo mradi wa Reli ya Kisasa (SGR), umepatiwa
Shilingi trilioni 1.68. Zaidi ya hayo, Shilingi bilioni
574.8 zimetengwa kwa ajili ya Mradi wa Kufua
Umeme wa Bwawa la Julius Nyerere (JNHPP) na

Kwa maandalizi ya AFCON 2027, Aidha Shilingi
bilioni 179.8 zimetengwa kwa ajili ya ujenzi na
ukarabati wa viwanja.

Katika sekta ya elimu, serikali imeendelea kubore-
sha mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu na vyuo
vya kati kwa kuwekeza Shilingi bilioni 636.0, na
Programu ya Elimu Msingi na Sekondari bila Ada
imetengewa Shilingi bilioni 444.7.

Miradi ya maji mijini na vijijini imetengewa Shilingi
bilioni 378.7. Huduma za afya nazo zimepewa
kipaumbele, huku Shilingi bilioni 414.7 zimeteng-
wa kwa ajili ya ununuzi wa dawa na vifaa tiba,
Shilingi bilioni 47.2 kwa ujenzi wa hospitali, na
Shilingi bilioni 7.3 kwa ajili ya vituo vya afya na
zahanati.

Mishahara, Pensheni, na
Ulipaji wa Madeni

Kwa kutambua mchango wa watumishi wa
umma, Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan aliongeza
kima cha chini cha mshahara kutoka Shilingi
370,000 hadi Shilingi 500,000, sawa na ongezeko
la asilimia 35.1.

Aidha, kwa ajili ya wastaafu, serikali imeongeza
kima cha chini cha pensheni ya kila mwezi kwa
wanaolipwa na Hazina kutoka Shilingi 100,125.9
hadi Shilingi 250,125.9, sawa na ongezeko la asili-
mia 149.8.



Serikali inaendelea kusimamia mifuko ya hifadhi
za jamii ili kuhakikisha inabaki himilivu. Tangu
mwaka 2021 hadi Mei 2025, Serikali imelipa
madeni yenye thamani ya Shilingi trilioni 2.67,
huku ikiwa imeandaa utaratibu wa kumaliza deni
lote la "Pre-99" ndani ya miaka mitatu.

Aidha, bajeti hiyo imepunguza ushuru wa forodha
kwa mashine za kielektroniki za kukusanya
mapato (EFD), kadi za vitambulisho vya Taifa

zinazoingizwa na NIDA, na vitenge ili kuweka

unafuu kwa wananchi na wafanyabiashara.

Serikaliimesema kwamba hatua hizi zote zinalen-
ga kuimarisha uchumi, kuvutia uwekezaji,

kuongeza ajira na kukuza maendeleo ya kweli
nchini.

Kupunguza Kodi,
Kukuza Viwanda na
Biashara

Bajeti ya mwaka 2025/26 imetoa unafuu wa kodi
katika maeneo mbalimbali ili kuchochea uzalishaji
wa ndani. Baadhi ya maeneo hayo ni pamoja na
malighafi, vipuri na mashine zinazotumika kuten-
geneza viatu vya ngozi na nguo; vifungashio vya
maziwa na kahawa; malighafi za kutengeneza
sabuni, mabomba ya plastiki na nyaya za umeme.
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Waandishi Wakumbushwa Uzalendo na
Maadili Kuelekea Uchaguzi Mkuu 2025

Na Naishooki Makeseni, MAELEZO

akati Tanzania inaelekea
katika kipindi muhimu

W cha Uchaguzi Mkuu wa

2025, kwa kutambua umuhimu
wa habari katika mchakato huu,
Julai 9, serikali iliandaa kon-
gamano la kipekee lililokutani-
sha wadau mbalimbali. Wizara
ya Habari, Utamaduni, Sanaa na

Alichosema DKt.
Biteko kuhusu
Maadil

Katika hotuba yake ya uzinduzi
Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa
Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko
aliwasifu wadau wa habari kwa
mchango
umuhimu wao katika utawala wa

wao, akisisitiza

Serikali ya Awamu ya Sita.
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Michezo kupitia Idara ya Habari -
MAELEZO, kwa kushirikiana na
Wizara ya Mambo ya Ndani ya
Nchi, Bodi ya Ithibati ya Waandi-
shi wa Habari (JAB) na Mamlaka
ya Mawasiliano Tanzania (TCRA),
waliratibu kongamano lililowale-
ta pamoja wadau wa habari na
Jeshi la Polisi, ikiwemo Jeshi la

Alikumbusha jinsi serikali ya sasa
ilivyofungua vyombo vya habari
vilivyokuwa vimefungiwa, ikione-
sha yake ya dhati vya
kuheshimu uhuru wa habari.

nia

“Majuma mawili ya mwanzo
tangu Serikali ya awamu ya sita
ilipoingia madarakani ilianzisha
hatua ya vyombo
vilivyokuwa vimefungiwa,” alise-

ma Dk Biteko na kuendelea

kufufua

Polisi. Lengo kuu la kongamano
hilo lilikuwa kukumbushana
misingi ya maadili, uzalendo, na
umakini wa kitaaluma Kkatika
kuripoti habari kabla, wakati na
baada ya uchaguzi.

kuwaasa waandishi wa habari
kuiishi misingi ya taaluma yao na
kuepuka habari za kichochezi au
zenye nia ovu.

Hotuba ya Waziri wa Habari,
Utamaduni, Sanaa na Michezo,
Prof. Palamagamba Kabudi,
ililifanya kongamano hilo kuwa
darasa rasmi.

Prof. Kabudi, ambaye pia ni
habari mbobevu,
wanahabari

mwana
aliwaeleza
umuhimu wa uzalendo, huku




akiwasisitiza kuripoti taarifa sahihi na zisizo na
upendeleo. Alisisitiza kuwa wakati wa uchaguzi,
uhitaji wa taarifa sahihi huongezeka na ni jukumu
la wanahabari kutoa ukweli bila kupotosha.

Katika hotuba yake ya uzinduzi Naibu Waziri Mkuu
na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko aliwas-
ifu wadau wa habari kwa mchango wao, akisisitiza
umuhimu wao katika utawala wa Serikali ya
Awamu ya Sita.

Alikumbusha jinsi serikali ya sasa ilivyofungua
vyombo vya habari vilivyokuwa vimefungiwa,
ikionesha nia yake ya dhati ya kuheshimu uhuru
wa habari.

“Majuma mawili ya mwanzo tangu Serikali ya
awamu ya sita ilipoingia madarakani ilianzisha
hatua ya kufufua vyombo vilivyokuwa vimefungi-
wa,” alisema Dk Biteko na kuendelea kuwaasa
waandishi wa habari kuiishi misingi ya taaluma
yao na kuepuka habari za kichochezi au zenye nia
ovu.

Hotuba ya Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Prof. Palamagamba Kabudi, ililifanya
kongamano hilo kuwa darasa rasmi.

Prof. Kabudi, ambaye pia ni mwana habari
mbobevu, aliwaeleza wanahabari umuhimu wa
uzalendo, huku akiwasisitiza kuripoti taarifa sahihi
na zisizo na upendeleo. Alisisitiza kuwa wakati wa
uchaguzi, uhitaji wa taarifa sahihi huongezeka na
ni jukumu la wanahabari kutoa ukweli bila kupoto-
sha.

Kauli za wadau

Mwenyekiti wa Jukwaa la Wahariri Tanzania (TEF),
Bw. Deodatus Balile, alipongeza Wizara ya Habari
kwa kuandaa kongamano hilo, akisisitiza kuwa si
jambo dogo kuwakusanya wadau wote hao
muhimu katika sehemu moja.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa Umoja wa
Vilabu vya Waandishi wa Habari Tanzania (UTPC),
Bw. Kenneth Simbaya, alisisitiza msimamo wake
wa kuunga mkono michakato ya kidemokrasia na
kutoa taarifa sahihi. "Tunataka kuliunganisha Taifa
na si kuwa sehemu ya mipasuko". alisisitiza Bw.
Simbaya

Msemaji wa Jeshi la Polisi Tanzania, Naibu
Kamishna wa Polisi (DCP), David Misime, alithibiti-
sha kwamba Jeshi la Polisi lina jukumu la kulinda
usalama wa waandishi wa habari kabla, wakati na
baada ya uchaguzi.

Aliwahimiza wanahabari kuripoti habari zinazo-
jenga taswira chanya ya taifa, huku akihimiza uwa-
jibikaji.

“Wengine wamezoea kuandika habari mbaya
lakini pia kuna mazuri mengi ambayo yangeweza
kuandikwa lakini wajibu wetu wa pamoja ni
kukumbushana kujitambua na kujitawala kama
watanzania, nchi yetu wote ni na hatuna nchi
nyingine lazima tujitambue tofauti na wengine”
alisema DCP Misime.

Kauli yake iliungwa mkono na Kamanda wa Polisi
Mbeya, SACP Benjamin Kuzaga,
aliyepongeza serikali kwa kuanzisha Bodi ya
Ithibati ya Waandishi wa Habari (JAB), akieleza
kuwa inasaidia kudhibiti waandishi wasio na
taaluma na maadili.

Ahadi za Serikall

Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari na Msemaji Mkuu
wa Serikali, Bw. Gerson Msigwa, akihitimisha

Mkoa wa

kongamano hilo alieleza matarajio na ahadi za
serikali kwa vyombo vya habari. Alisisitiza kuwa
serikali inatarajia wanahabari watafanya kazi zao
kwa haki, bila upendeleo, na kujiepusha na habari
zinazohamasisha ukabila, au ubaguzi wa aina
yoyote.
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Pia, aliahidi kuwa serikali itaendelea kuwalinda
wanahabari, kuwapa ushirikiano, kutoa mwongozo
maalumu wakati wa uchaguzi, na kuboresha
mazingira yao ya kazi.

“Tunatarajia vyombo vya habari vitatekeleza maju-
kumu yao kwa haki na kuepuka upendeleo pia
tunatarajia waandishi wa habari watahakikisha
kuwa wanalinda utaifa wa Taifa letu. Tunatarajia
watajiepusha na habari zinahamasisha ukabila na
ubaguzi wa aina zote” alisisitiza Msigwa.

Kwa kuzingatia matakwa ya wadau na ahadi za
serikali, Tanzania inaonekana ipo kwenye njia
sahihi kuelekea uchaguzi mkuu wenye amani,
uwazi na maendeleo ya kitaifa.

mkutano wa kUJGdI[I mchango wa Sekta ya
Habari katika kufanikisha Uchaguzi Mkuu 2025
uliofanyika Julai 9, 2025 katika Ukumbi wa
Mlimani City.

Wadau wa Habari na U angazaji wakiwa R‘att amkutano wa kujadili mehango wa Sekta ya
Habari katika kufanikisha Uchaguzi Mkuu 2025 uliofanyika Julai 9, 2025 katika
Ukumbi wa Mlimani City.

Makamanda wa
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C '!,'r. ina Maaf/sa Habari wa Jeshi la Polisi
wakiwa katika MKutano wa Kujadili Mchango wa Sekta ya Habari katika kufanikisha Uchaguzi Mkuu 2025
uliofanyika Julai 9, 2025 katika Ukumbi wa Mlimani City.
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BSLIFA 2025 - SINGIDA

Rais Samia Aboresha Mazingira ya Kazi na

Maslahi kwa Watumishi wa Umma

Na Aron Msigwa - MAELEZO

1

Ahadi yetu kwenu
wafanyakazi ni kwamba
tutaendelea kuboresha
mazingira ya kati,
yakiwemo maslahi ya
wafanyakazi kadri hali
ya uchumi
itakavyoruhusu."

Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan,
Rais wa Jamhuri ya Muungano
Wwa Tanzania

angu alipoingia madara-

kani Machi 19, 2021, Rais

wa Jamhuri ya Muungano

wa Tanzania, Mhe. Dkt.
Samia Suluhu Hassan, ame-
onesha wazi nia yake ya
kuboresha mazingira ya kazi na
maslahi kwa watumishi wa
umma nchini. Ukweli huo
unathibitishwa na vitendo na
hatua anazochukua.

Katika maadhimisho ya Siku ya
Wafanyakazi Duniani yaliyofa-
nyika kitaifa mkoani Singida
Mei 1, 2025, Rais Samia alitan-
gaza habari njema kwa
watumishi wa umma. Alitanga-
za ongezeko la asilimia 35.1
kwenye kima cha chini cha
mshahara, akieleza kuwa

uamuzi huo ulitokana na kuim-
arika kwa uchumi wa nchi na
mchango mkubwa unaofany-
wa na wafanyakazi.

"Baada ya kuangalia uchumi
ulivyopanda, kwa sababu ya
nguvu zenu wafanyakazi, nina
furaha kuwatangazia kuwa
mwaka huu serikali itaongeza
kima cha chini cha mshahara
kwa watumishi wa umma kwa
asilimia 35.1," alisema Rais
Samia,

Aidha akihutubia wakati wa
kufunga Bunge la Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania Juni
27, 2025, Rais Dkt. Samia
Suluhu Hassan alieleza kuwa
atapandisha kima cha chini
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cha mshahara kutoka Shilingi
370,000 hadi Shilingi 500,000.
Ongezeko hili la asilimia 35.1
lilianza kutumika rasmi mwezi
Julai, na kutoa unafuu mkubwa
kwa watumishi wa umma.

Aidha, alisema serikali imetoa
ajira katika taasisi mbalimbali za
umma kwa watumishi 135,626,
na vibali vya ajira mbadala
41,673 vilivyotolewa ili kujaza
nafasi  zilizobaki wazi kwa
sababu mbalimbali.

Pia, alisema katika kutambua
mchango wa watumishi wa
umma katika maendeleo na
ustawi wa Taifa, serikali
imechukua hatua mbalimbali
kuboresha maslahi yao. Hatua
hizo ni pamoja na kuimarisha
mifumo ya ushughulikiaji wa
maslahi ya watumishi wa umma,
kuwajengea uwezo, pamoja na
kuwapatia vitendea kazi.
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Katika kipindi hiki, jumla ya
watumishi wa umma 611,063 wa
kada mbalimbali wamepandish-
wa vyeo, 42,557 wamebadilish-
wa kada, na 9,620 wamefanyiwa
mabadiliko ya mshahara binafsi.

Aidha, katika kipindi hiki serikali
imeendelea kulipa jumla ya
Shilingi bilioni 252.76 za malim-
bikizo ya mishahara ya watumi-
shi 150,647 , na shilingi bilioni
33.29 za malimbikizo ya misha-
hara ya wastaafu 10,022.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, Mhe.
George Simbachawene anaeleza
kuwa Rais, Dkt. Samia Suluhu
Hassan katika uongozi wake
ameboresha maslahi ya watumi-
shi wa umma hatua ambayo
imeongeza ufanisi mahala pa
kazi.

Mhe. Simbachawene anaeleza
kuwa Rais Samia ameboresha
maslahi ya watumishi kwa
kupunguza kodi ya mapato
(PAYE) kutoka 9% hadi asilimia
8% na kuongeza kima cha chini
cha mshahara kinachopaswa
kukatwa kodi kutoka Shilingi
170,000 hadi Shilingi 270,000
ambapo hatua hii imeifanya
serikali isamehe takribani Shilin-
gi bilioni 14.78 kutoka kwa
watumishi wa umma.

Mhe. Simbachawene anaendelea
kueleza kuwa Serikali ya Awamu
ya Sita imefanya maboresho
katika umri wa watoto watege-
mezi wa wanachama wa NHIF
kwa kuongeza umri wa watoto
wategemezi wa wanachama wa
mfuko huo kutoka miaka 18 hadi
miaka 21 ambapo watoto 65,353
wamenufaika na jumla ya shilin-

gi  3,702,636,040 zimetumika
katika kugharamia matibabu
yao.




BN

WafanyakaZi kutoka Wizara

ﬁ

nilbalimba[i, Taasisi za umma na binafsi wakipita mbele

ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan wakati
wa Maadhimisho ya sherehe za Siku ya Wafanyakazi Duniani Mei Mosi ambazo Kitaifa
zimefanyika katika uwanja wa Bombadia mkoani Singida tarehe Mei 1, 2025.

Pia, serikali imefuta tozo ya asili-
mia 6 iliyokuwa ikitozwa kutoka
katika mishahara ya watumishi
wa umma walionufaika na
mikopo ya elimu ya juu ambapo
jumla ya shilingi trilioni 1.1 zime-
baki kwa watumishi husika. Pia
serikali imeongeza viwango vya
posho za kujikimu kwa safari za
kikazi ndani ya nchi na posho ya
kazi za masaa ya ziada.

“Katika kuendelea kuboresha
maslahi ya watumishi wa umma
Serikaliimeongeza mshahara wa
kima cha chini na kutoa nyonge-
za ya mwaka ya mshahara kwa
mwaka 2023/24 na 2024/25
ambayo imekuwa ikitolewa kila
mwezi, kulipa malimbikizo ya
mishahara kwa watumishi

130,463 yenye jumla ya shilingi
bilioni 226.58 ambayo
yalipokelewa na kushughuliki-
wa.

Mhe. Simbachawene ameongeza
kuwa serikali imelipa madai ya
malimbikizo ya mishahara ya
watumishi ya jumla ya wastaafu
10,022 kutoka kwa waajiri yenye
jumla ya shilingi bilioni 33.29 pia
imepandisha vyeo jumla vya
watumishi wa umma 610,733,
kubadilisha kada watumishi
42,515 na kutoa uteuzi kwa
watumishi 3,208.

Aidha, katika kuboresha zaidi
mazingira ya kufanyia kazi kwa
watumishi wa umma anaeleza
kuwa serikali imeunda mfumo

wa huduma mtandao kwa
watumishi (Watumishi Portal)
unaowawezesha watumishi wa
umma kupata huduma mbalim-
bali za kiutumishi moja kwa
moja bila kulazimika kwenda
kwenye ofisi za waajiri wao.

Aidha, Mhe. Simbachawene
anasema jumla ya watumishi
157,512 wamesafishiwa taarifa
zao za kiutumishi huku watumi-
shi 10,725 wakibadilishiwa vyeo.

Pia jumla ya watumishi 3,877
wamerekebishiwa majina,
watumishi 9,269 wamefanyiwa
mabadiliko ya mishahara na
watumishi 2,558 wamerejeshwa
kwenye utumishi wa umma.
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Tanzania Yaunganishwa Kila Kona Kuwezesha

_U(}hllmi Mpya

.

Daraja la Ruaha Mkuu lenye urefu wa mita 133 pamoja na Barabara ya Kidatu - Ifakara
yenye urefu wa kilomita 66.9 mkoani Morogoro.

Na Aron Msigwa - MAELEZO

anzania inashuhudia

mabadiliko makubwa

katika sekta ya ujenzi,

ikileta mageuzi makubwa
kwenye miundombinu.

Chini ya wuongozi mahiri wa
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu
Hassan, Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania nchi
inaunganishwa  zaidi  kuliko
wakati wowote ule, kupitia
mtandao wa barabara za lami,
madaraja imara, vivuko vya
kisasa, na viwanja vya ndege
vilivyoboreshwa.

Mageuzi haya yanachochea kasi
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ya uchumi kwa kurahisisha usafi-

ri wa bidhaa na watu kote nchini.

Katika kipindi cha uongozi wa
Rais Samia, mtandao wa baraba-
ra unaosimamiwa na Wizara ya
Ujenzi  kupitia Wakala wa
Barabara Tanzania (TANROADS)
umeongezeka kutoka kilometa
36,361.95 hadi kilometa
37,435.04. Sababu ya kuongeze-
ka kwa mtandao huo ni
kupandishwa hadhi kwa baraba-
ra za wilaya kuwa barabara za
kitaifa.

Waziri wa Ujenzi, Mhe. Abdallah
Ulega anaeleza kuwa barabara

zenye urefu wa jumla ya kilome-
ta 1,365.87 zimejengwa kwa
kiwango cha lami zikiwemo za
Kasulu - Kabingo (kilometa 184);
Mbinga - Mbamba Bay (kilometa
66); Mpemba - Isongole (kilome-
ta 50.3); Lusitu - Mawengi (kilo-
meta 50); Njombe - Moronga
Section (kilometa 53.9); Moronga
- Makete Section (kilometa 53.5);
Rudewa - Kilosa (kilometa 24);
Morocco - Mwenge (kilometa
4.3); Makutano - Natta (Sanzate)
Section (kilometa 50); Loliondo -
Mto wa Mbu (sehemu ya Waso -
Sale Jct (kilometa 50).



Barabara ya Mbinga - Mbamba Bay yenye urefu wa kilometa 66 iliyopo mkoani Ruvuma.

Aidha, Serikali imekamilisha
ujenzi wa madaraja nane (8)
yakiwemo, Daraja la Gerezani
(meta 40) Dar es Salaam; Daraja
jipya la Tanzanite (kilometa 1.03)
Dar es Salaam; Daraja la Wami
(meta 510) Pwani; Daraja la
Kitengule (meta 140) Kagera;
Daraja la Kiyegeya (m 25) Moro-
goro; Daraja la Ruhuhu (meta 98)
Ruvuma; Daraja la Mpwapwa
(meta 60) Dodoma na Daraja la
Msingi (meta 100) Singida.

Katika hatua nyingine Waziri
Ulega anaeleza kuwa ujenzi wa
barabara zenye urefu wa kilome-
ta 2,380.4 unaendelea nchini
kote pamoja na ujenzi wa mada-
raja 12 ambayo yapo katika
hatua mbalimbali. Madaraja
hayo ni Mbangala (meta 120),
Lower Mpiji, Mbambe (meta 81),
Simiyu (meta 150), Pangani
(meta 525), Sukuma, Kerema
Maziwani, Kibakwe, Mirumba na
Jangwani.

Kwa upande wa daraja la John
Pombe Magufu(li Kigongo -

Busisi), Waziri Ulega anaeleza
kuwa ujenzi wake umekamilika
na tayari linatumiwa na wanan-
chi.

Anaeleza kuwa Serikali imetumia
zaidi ya Shilingi bilioni 700 kuka-
milisha kazi hiyo. Aidha, anase-
ma daraja hilo lililopo kwenye
Ziwa Victoria ni refu kuliko yote
katika ukanda wa Afrika
Mashariki na kati na la sita barani
Afrika likiunganisha eneo la
Kigongo wilayani Misungwi na
eneo la Busisi, Wilaya ya Senger-
ema.

Kuanza kutumika kwa daraja
hilo lenye njia nne pamoja na
njia za watembea kwa miguu kila
upande kumerahisisha shughuli
za usafirishaji katika mikoa ya
Geita, Kagera, Mwanza, Kigoma
na nchi jirani za Uganda,
Rwanda, Burundi na Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo. Wasafiri
walikuwa wanatumia muda
mrefu kuvuka eneo la Kigongo
-Busisi kwa kutumia vivuko.

Pia uwepo wa daraja hilo umera-
hisisha huduma ya usafiri kwa
wagonjwa kutoka mikoa ya
Geita, Kigoma na Kagera wana-
okimbizwa kwa matibabu katika
Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya
Bugando.

Kwa upande wa miji na majiji
Mhe Ulega anasema serikali
imechukua hatua mbalimbali ili
kupunguza msongamano wa
magari hususani katika Jiji la Dar
es Salaam, Mwanza, Mbeya,
Arusha na Dodoma.

Anasema hatua hizo ni pamoja
na kukamilisha ujenzi wa
barabara za juu katika makutano
ya barabara eneo la Ubungo,
TAZARA, Chang’ombe na Uhasi-
bu. Aidha, mazungumzo na Seri-
kaliya Japan kupitia Shirika Lake
la Maendeleo la JICA ya kupata
fedha za mkopo nafuu kwa ajili
ya ujenzi wa barabara za juu
katika makutano ya Mwenge na
Morocco yanaendelea.
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Pia anaeleza kuwa katika
kukabiliana na changamoto ya
muda mrefu ya mafuriko katika
eneo la Jangwani ambalo lime-
kuwa likisababisha barabara ya
Morogoro, eneo la Jangwani
kufungwa na kusababisha adha
kubwa kwa watumiaji wa
barabara, serikali imefanya
usanifu wa daraja jipya lenye
urefu wa meta 390, kimo cha
meta 14.5 kutoka usawa wa
bahari ambao ni wastani wa
meta 85 juu ya usawa wa
barabara, pamoja na barabara
unganishi zenye urefu wa meta
700 ili kukabiliana na changamo-
to hiyo. Daraja hilo litajengwa
kutoka  Magomeni  kwenye
makutano ya Barabara za
Kawawa na Morogoro hadi Fire
kwenye makutano ya Barabara
ya Morogoro na Umoja wa Matai-
fa (UN)

Mkataba wa ujenzi wa Daraja la
Jangwani ulisainiwa kati ya
TANROADS na Mkandarasi, M/s
China Communications Con-
struction Company Ltd kutoka
China Oktoba 22,2024 kwa

gharama ya shilingi bilioni 97.1
na muda wa ujenzi ni miezi 24.
Ujenzi wa daraja hilo tayari
umeanza.

Kwa upande wa Jiji la Dodoma,
serikali inaendelea na ujenzi wa
barabara ya mzunguko wa nje
(Outer Ring Road) katika jiji la
Dodoma kwa kiwango cha lami
yenye urefu wa kilometa 112
ambapo sehemu ya kwanza ya
Nala - Veyula - Mtumba -
lhumwa Bandari Kavu (kilometa
52.3) ujenzi wake umefikia asili-
mia 86, na sehemu ya pili ya
lhumwa Bandari Kavu - Matum-
bulu - Nala (kilometa 60) ujenzi
wake umefikia zaidi ya asilimia
85.

Pia, serikali imeendelea kute-
keleza miradi ya uendelezaji wa
viwanja vya ndege vya Msalato,
Geita, Kigoma, Tabora, Songwe,
Mtwara, Sumbawanga, Shinyan-

ga, lIringa, Musoma, Songea,
Tanga na Lake Manyara. Miradi
hii ikikamilika viwanja

vitarejeshwa TAA kwa ajili ya
usimamizi na uendeshaji.

Katika kuhakikisha usalama na
uimara wa muda mrefu wa
barabara katika maeneo
mbalimbali  nchini, serikali
imeendelea kujenga na kubore-
sha mizani ya kupima uzito wa
magari ili kulinda barabara
zisiharibike mapema na kuimari-
sha udhibiti wa uzito wa magari.

Katika eneo hili Wizara ya Ujenzi
kupitia TANROADS imejenga
mizani ya Rubana mkoani Mara
na ujenzi wa mizani ya Kemokou-
wa mkoani Arusha, ujenzi wa
mizani ya Igagala mkoani
Njombe na Kizengi mkoani
Tabora unaendelea.

Aidha, Waziri Ulega anaeleza
kuwa Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania Mhe. Dkt.
Samia Suluhu Hassan alitoa
maelekezo ya kuwepo kwa taa za
barabarani kama mojawapo ya
njia za kupunguza ajali na
kuokoa maisha ya watu hapa
nchini. Kama sehemu ya
utelekezaji wa maelekezo hayo,
jumla ya taa za barabarani 4,680

Barabara ya kiwango Cha lami kutoka Sumbawanga - Matai - Kasanga yenye urefu
wa kilomitakm107) Mkoani Rukwa.
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Barabara ya Mzunguko ya Dodoma (Dodoma outer ring road).

Ameongeza kuwa miradi yote
mikubwa ya ujenzi wa barabara
za miji kwa kiwango cha lami
lami inahusisha uwekaji wa taa
za barabarani akitoa mfano wa
barabara yote ya mzunguko wa
nje ya jiji la Dodoma ambayo
kilometa zote 112 zitawekwa taa
za barabarani. Pia katika mwaka
huu wa fedha 2025/26, taa za
barabarani 5,200 zitawekwa

miji takriban 200.

Katika eneo la vivuko, anasema
Serikali kupitia Wizara ya Ujenzi
imeiwezesha TEMESA kuanza
ujenzi wa Vivuko vipya 5 katika
Ziwa Victoria na kimoja katika
Bahari ya Hindi. Vivuko hivyo
vinatarajiwa kukamilika Septem-

ba, 2025 ambavyo ni Kivuko cha
Kisorya Rugezi kitakachotoa
huduma kati ya Kisorya Wilayani

Bunda Mkoani Mara na Rugezi
Wilayani ~ Ukerewe  Mkoani
Mwanza; Kivuko cha Bwiro
Bukondo kitakachotoa huduma
kati ya Bwiro na Bukondo
Wilayani ~ Ukerewe  Mkoani

Mwanza; Kivuko cha ljinga na
Kahangala  Wilayani  Magu
Mkoani Mwanza; Kivuko cha Nya-
karilo Kome mkoani Mwanza na
Kivuko cha Buyagu Mbarika
mkoani Mwanza, na ujenzi wa
Kivuko cha Mafia-Nyamisati
unaendelea.

Wizara ya Ujenzi kupitia Wakala
wa Majengo Tanzania (TBA),
imeendelea kutekeleza baadhi

ya miradi ya uendelezaji wa
miliki ikiwa ni pamoja na ujenzi
wa nyumba za wakaazi 644 wa
Magomeni jijini Dar es
Salaam; Ujenzi wa nyumba 170
za Watumishi wa Umma katika
Mikoa ya Dodoma, Mtwara na
Pwani. Ujenzi wa majengo
manne (04) ya ghorofa yenye
uwezo wa kuchukua familia 66
katika maeneo ya Magomeni
Kota (Awamu ya Pili), Masaki

Arusha na Ujenzi wa
nyumba 32 kwa ajili ya Viongozi
wa Serikali katika mikoa ya
Dodoma, Simiyu, Morogoro,
Rukwa na Katavi, na ujenzi wa
nyumba Nne (04) za Majaji katika
mikoa ya Tabora, Kilimanjaro,
Mtwara na Shinyanga.
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sekta ya Madini, Injini ya Uchumi Inayochanua

Na Grace Semfuko, MAELEZO

anzania, nchi iliyobarikiwa

kwa utajiri wa rasilimali

asilia, imeweka sekta ya

madini kama kiini cha
safari yake ya maendeleo.

Kwa miongo kadhaa, ardhi ya
Tanzania imeficha hazina zenye
thamani kubwa ambapo sasa,
chini ya uongozi mahiri wa Rais
Dkt. Samia Suluhu Hassan,
hazina hizi zinaanza kuleta
mabadiliko makubwa, si tu kwa
pato la Taifa, bali pia kwa maisha
ya Watanzania wengi.

Safari hii ya mabadiliko imejaa
mafanikio na mikakati ya kuvutia
inayohakikisha kila tone la jasho
la mchimbaji linanufaisha Taifa.
Haikuwa rahisi kufika hapa,
lakini mabadiliko ya sera na
utendaji yamefanya sekta ya

madini kuwa injini ya kweli ya
uchumi.

Miaka minne ya Serikali ya
Awamu ya Sita imeshuhudia
ongezeko la mchango wa sekta
hii katika lato la Taifa, ukipanda
kutoka asilimia 7.3 mwaka 2021
hadi asilimia 10.1 mwaka 2024.

Mafanikio haya yameivusha
serikali katika lengo lililowekwa
na Sera ya Madini ya Mwaka 2009
na Mpango wa Maendeleo wa
Taifa wa Miaka Mitano, ikifaniki-
sha hilo mwaka mmoja kabla ya
muda uliopangwa. Takwimu
zinaonesha wazi kwamba sekta
hii haihusiki tena na uchimbaji
wa malighafi pekee, baliimegeu-
ka kuwa nguzo imara ya uchumi
wa nchi.

Mafanikio haya yametokana na

utekelezaji wa majukumu mahu-
susi, ikiwemo usimamizi thabiti
wa ukusanyaji wa maduhuli,
uendelezaji wa madini muhimu
na mkakati, uwezeshaji wa
wachimbaji wadogo, na juhudi
za kuongeza thamani ya madini
nchini.

Ongezeko la kasi ya ukuaji wa
sekta ya madini, kutoka asilimia
9.4 mwaka 2021 hadi asilimia
11.3 mwaka 2023, ni ushahidi
tosha wa mazingira wezeshi ya
uwekezaji  yaliyowekwa na
serikali, hasa baada ya kubore-
sha sheria, kanuni na kupeleka
miundombinu  muhimu kama
umeme migodini.
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Matokeo ya maboresho hayo
yalionekana moja kwa moja
katika mapato ya serikali. Mad-
uhuli kutoka sekta ya madini
yaliongezeka  kutoka  shilingi
bilioni 623.24 mwaka 2021/2022
hadi shilingi bilioni 753.18 mwaka
2023/2024, ikiwa ni ongezeko la
asilimia 20.8 ndani ya miaka
mitatu.

Katika mwaka wa fedha wa
2024/2025, serikali iliweka lengo
la kukusanya Shilingi trilioni moja,
na kufikia Mei 14, 2025, Wizara ya
Madini ilikuwa imefanikiwa kuku-
sanya shilingi bilioni 902.78, sawa
na asilimia 90.28 ya lengo hilo,
hatua inayothibitisha utendaji
bora na uaminifu katika ukusany-
aji wa mapato.

Sekta hii pia inachangia Kkiasi
kikubwa katika uchumi wa fedha
za kigeni. Mchango wa madini

katika mauzo yote ya bidhaa nje
ya nchi umeimarika kutoka dola
za Marekani bilioni 3.1 mwaka
2021 hadi dola za Marekani bilioni
3.55 mwaka 2023. Zaidi ya hayo,
kwa upande wa mauzo ya bidhaa
zisizo za asilia (non-traditional
goods), mchango wa sekta ya
madini ulipanda kutoka asilimia
53.8 mwaka 2021 hadi asilimia
56.2 mwaka 2023, ikionesha kuwa
madini ni chanzo kikuu cha
mapato ya kigeni kwa taifa.




Uwezeshaji wa Watanzania
naWazawa

Mafanikio ya sekta ya madini yanaonekana pia
katika ajira na biashara. Waziri wa Madini, Mhe.
Antony Mavunde, anaeleza kuwa sekta hii imeajiri
Watanzania wengi, ikiwemo ajira za moja kwa moja
na ajira kupitia wakandarasi na watoa huduma. Kati
ya ajira 19,356 zilizotengenezwa na kampuni za
madini kati ya mwaka 2021 na 2023, asilimia 97.40
ya ajira hizo zilitolewa kwa Watanzania. Hii ni dhihir-
isho la serikali kutoa kipaumbele kwa wazawa.

Vilevile, kampuni za kitanzania zimepata fursa
kubwa za kibiashara migodini. Katika kipindi hicho,
zilifanikiwa kuuza bidhaa na huduma zenye thama-
ni ya dola za Marekani bilioni 3.5 kati ya dola bilioni
3.9 zote zilizouzwa, sawa na asilimia 92 ya biashara
yote migodini. Hii inaonesha jinsi sekta ya madini
inavyochangia moja kwa moja katika kukuza
uchumi wa ndani.

Serikali ya Awamu ya Sita inatambua mchango
wa wachimbaji wadogo na inafanya kila juhudi
kuwawezesha. Kupitia Shirika la Madini la Taifa
(STAMICO), Serikali imefanikiwa
mitambo 15 ya uchorongaji miamba, na kutoa
huduma kwa wachimbaji wadogo kwa bei nafuu.

kununua

Wachimbaji wadogo 16 tayari wamenufaika na
huduma hiyo, ambapo jumla ya mita za mraba
3,450.37 katika maeneo
mbalimbali. Pia, zaidi ya wachimbaji wadogo 471

zimechorongwa

wamepata mafunzo ya kitaalamu kupitia vituo
vya mfano.

Wachimbaji Wadogo
na Masoko ya Madini

Masoko ya madini yameendelea kukua. Tangu
kuanzishwa kwake mwaka 2019, idadi ya
masoko na vituo vya ununuzi imeongezeka
kutoka 42 na 100 mwaka 2020/2021 hadi 43 na
109 mwaka 2024/2025. Hii imeongeza uwazi na
urahisi wa biashara.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akiangalia mfano
wa uchimbaji mdogo wa madini ya dhahabu wakati wa Maonesho ya Saba ya Teknolojia na
Uwekezaji kwenye sekta ya madini yaliofanyika Mkoani Geita Oktoba 13, 2024.
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Pia, serikali imerudisha minada ya madini ya vito,
baada ya kusitishwa kwa miaka mingi. Minada
miwili iliyofanyika Mererani imeuza madini yenye
thamani ya shilingi bilioni 2.5, na kuiwezesha serika-
li kukusanya shilingi milioni 163 kama mrabaha na
ada mbalimbali.

Minada ya kitaifa na maonesho ya kimataifa yana-
tarajiwa kufanyika katika mikoa mbalimbali na Zan-
zibar, ikifungua fursa mpya kwa wafanyabiashara.

Utafiti wa Madini kwa
Kutumia Teknolojia ya
Kisasa

Ili kuhakikisha ukuaji endelevu, Wizara ya Madini
inaendelea na maandalizi ya kufanya utafiti wa kina
kwa kutumia teknolojia ya kisasa ya kurusha ndege,
High Resolution Geophysical Survey. Lengo ni
kuongeza eneo lenye taarifa za kijiolojia kutoka asili-
mia 16 ya sasa hadi kufikia asilimia 34 ifikapo
mwaka 2026.

Ununuzi wa Dhahabu
Kupitia Benki Kuu

Ili kuhakikisha ukuaji endelevu, Wizara ya Madini
inaendelea na maandalizi ya kufanya utafiti wa kina
kwa kutumia teknolojia ya kisasa ya kurusha ndege,
High Resolution Geophysical Survey. Lengo ni
kuongeza eneo lenye taarifa za kijiolojia kutoka asili-
mia 16 ya sasa hadi kufikia asilimia 34 ifikapo
mwaka 2026.
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Awamu ya Sita Yaweka Mazingira Mazuri

ya Uendelezaji Viwanda, Biashara
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. Samia Suluhu Hassan akibonyeza kitufe
kuashiria uzinduzi wa Kiwanda cha Sukari Mkulazi, Mbigiri mkoani Morogoro, Agosti 7, 2024.

Na Jonas Kamaleki, Dodoma

anzania sasa imejiandaa

vilivyo kujenga uchumi

imara na wenye ushin-

dani kupitia sekta ya
viwanda na biashara. Chini ya
uongozi wa Rais Dkt. Samia
Suluhu Hassan, Serikali vya
Awamu ya Sita imeweka mazin-
gira mazuri yanayowezesha
wawekezaji na wafanyabiashara
kustawi.

Lengo kuu la kuikumbatia sekta
hii ni kuifanya kuwa injini ya
ukuaji wa uchumi, kuongeza
ajira, na kujenga msingi imara
wa maendeleo endelevu.

Wakati akihutubia Bunge mwezi
Aprili 2021, Rais Samia alisisitiza

wazi kuwa maendeleo ya taifa
yanategemea sana viwanda.
Alitoa wito wa kuvutia uwekezaji
ili kuongeza uzalishaji, kuimari-
sha ushindani wa bidhaa za Tan-
zania katika masoko ya kimatai-
fa, na kupunguza utegemezi wa
bidhaa za nje.

Chini ya uongozi wa Rais Samia,
ahadi hii inaonekana wazi
kutimia kupitia juhudi zinazofa-
nywa na serikali ya sasa ya kuvu-
tia uwekezaji katika viwanda ili
kuongeza uzalishaji, ushindani,
uwezo wa kuuza bidhaa nje na
kupunguza utegemezi wa bidhaa
za nje.

Waziri wa Viwanda na Biashara,
Dkt. Seleman Jafo, amethibiti-

sha kwamba wizara yake ina
jukumu la msingi la kuboresha
sera na mikakati. Hii inahusisha
kuimarisha mifumo ya uratibu
na usimamizi. Lengo ni kurabhisi-
sha shughuli za kibiashara na
uendeshaiji wa viwanda,
ambavyo vitatumia malighafi za
ndani kama mafuta, gesi, saruji,
chuma, ngozi, na mazao ya
kilimo.

Huu ni mwanzo wa safari ya
mabadiliko makubwa ambayo
yanalenga kujenga Tanzania
yenye uchumi wa viwanda, na
hivyo kutoa ajira na kuleta
ustawi kwa wananchi wake.
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Kiwanda cha kuchakata pamba cha Biosustain Tanzania Limited kilichopo Meatu mkoani
Simiyu ambacho kimezinduliwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Juni 17, 2025.

Hakika, kutokana na utekelezaji
wa majukumu hayo katika kipin-
di cha miaka minne ya Serikali ya
Awamu ya Sita, Wizara na Taasisi
zake 13, ambazo ni BRELA,
CAMARTEC, CBE, FCC, FCT, NDC,
TIRDO, TEMDO, TANTRADE,
WMA, TBS, WRRB, na SIDO,
zimeendelea na jitihada mbalim-
bali za kuendeleza sekta ya
viwanda na biashara.

Unyanyuaji wa kisekta unaweza
kufikiwa kwa kuzingatia miongo-
zo mbalimbali, ikiwa ni pamoja
na Dira ya Taifa ya 2025, Agenda
ya Dunia ya Malengo ya Maende-
leo Endelevu 2030, Agenda ya
Maendeleo ya Bara la Afrika
Tuitakayo 2063.

llani ya Uchaguzi ya Chama
Tawala na Mpango wa Maende-
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leo wa Miaka Mitano
(2021/22-2025/26) katika Sekta
ya Viwanda na Biashara zinalen-
ga kukuza mazingira rafiki ya
biashara, kuvutia wawekezaji
(ndani  na nje), kuimarisha
viwanda, kuchochea ujasiriamali
na biashara ya kimataifa,
kuboresha miundombinu (nisha-
ti na usafiri), kuanzisha maeneo
maalum ya kiuchumi, kusamba-
za uchumi na kuunga mkono
kilimo na usindikaji, kukuza min-
yororo ya thamani.

Waziri Jafo anasema wizara yake
itahakikisha kuna kuwepo na
maendeleo endelevu, kukuza
ukuaji wa kiuchumi na ushin-
dani, kuhamasisha uvumbuzi na
teknolojia, kukuza biashara na
viwanda vinavyolenga masoko
ya nje, kuboresha mazingira ya

biashara na uwekezaji, kucho-
chea ujasiriamali (hasa kwa
SMEs), na kuhakikisha maende-
leo endelevu kwa wananchi na
taifa.

Kwa kipindi cha miaka minne
cha Serikali ya Awamu ya Sita,
Wizara ya Viwanda na Biashara
imepata mafanikio makubwa
katika maeneo mbalimbali yaki-
wemo uendelezaji wa miradi ya
kielelezo na kimkakati; Upanuzi
na ujenzi wa viwanda. Atamizi na
ubunifu; Uendelezaji wa teknolo-
jia  mbalimbali; Utafutaji wa
masoko ya bidhaa za Tanzania
ndani na nje ya Nchi; Ubora wa
bidhaa na ushindani wa
kibiashara; na Utatuzi wa
migogoro.



Sekta ya viwanda na biashara
ni nguzo muhimu ya uchumi,
inayochochea maendeleo
endelevu  kwa  kuongeza
thamani ya mali ghafi, kutoa
ajira, kuongeza mapato, na
kuboresha teknolojia.
Mchango wa sekta ya viwanda
katika Pato la Taifa kwa mwaka
2024 ulikuwa asilimia 7.3 ikilin-
ganishwa na asilimia 7.0
mwaka 2023. Aidha, ukuaji wa
sekta ya viwanda ulikuwa asili-
mia 4.8 mwaka 2024 ikilingan-
ishwa na asilimia 4.3 mwaka
2023.

Vilevile, mchango wa sekta ya
biashara katika Pato la Taifa
kwa mwaka 2024 ulikuwa asili-
mia 8.6 ikilinganishwa na asili-
mia 8.4 mwaka 2023. Halikad-
halika, kasi ya ukuaji wa sekta
ya biashara ilikuwa asilimia 4.8
mwaka 2024 ikilinganishwa na
asilimia 4.2 mwaka 2023.
Ukuaji huo umechangiwa na
uboreshaji wa mazingira ya
ufanyaji biashara.

Mafanikio mengine makubwa
ni pamoja na ulipaji wa fidia ya
Sh bilioni 15.4 kwa wananchi
1,142 kwa ajili ya Mradi Ungani-
shi wa Mchuchuma na Liganga.
Pia, serikali imefanikiwa kump-
ata mwekezaji mpya, Kampuni
ya Shudao Investment Group
Company Limited (SDIG), inay-
omilikiwa na Serikali ya Jam-
huri ya Watu wa China.

Kwa mujibu wa Dkt. Jafo,
Wizara kupitia NDC imeendelea

na utekelezaji wa mradi wa
kimkakati na kielelezo wa

magadi soda uliopo katika
bonde la Engaruka wilayani
Monduli. Katika mwaka
2024/2025, serikali imetoa

jumla ya Shilingi 6,304,672,959
kwa ajili ya mradi huo.

Kati ya fedha hizo, shilingi
5,895,890,224 ni kwa ajili ya
ulipaji wa fidia kwa wananchi
595 waliopisha mradi na kiasi
cha Shilingi 408,782,735 ni kwa
ajiliya malipo ya ada ya mwaka
ya leseni ya uchimbaji madini.

Hadi kufikia Machi, 2025 jumla
ya Shilingi 5,702,104,241.70
sawa na asilimia 97 ya fedha
zote za fidia zililipwa kwa
wafidiwa 528 kati ya wafidiwa
595. Aidha, ukamilishaji wa
zoezi la ulipaji fidia wa kiasi
kilichobaki cha Shilingi
194,303,812.31 unaendelea
kwa wafidiwa 67 waliobaki
ambao wanakamilisha nyaraka
muhimu zikiwemo taratibu za
mirathi.

Wizara kupitia Shirika la
Maendeleo la Taifa (NDC) ilifan-
ikiwa kufufua Kiwanda cha
Kilimanjaro Mashine Tools
(KMTC) baada ya kusimama
kwa zaidi ya miaka 30. Katika
kipindi cha miaka minne (4),
serikali ilitoa takriban Shilingi
bilioni 4.07 kwa ajili ya ujenzi
na uboreshaji, na kufikia sasa
mashine 47 na vipuri 132
vimezalishwa.
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Kiwanda cha Sukari Mkulazi kilichopo

Mbigiri mkoani Morogoro.
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Kiwanda hiki sasa kinatege-
mewa kwa vipuri na viwanda
vya ndani kama TPC, Kam
puni ya Bia Tanzania (TBL),
Kiwanda cha Bidhaa za Ngozi
cha Kilimanjaro  (KLICL),
viwanda vya mkonge, na
mashamba ya maua.

Wizara ya Viwanda na Biasha-
ra imeendelea na jitihada za
kukiendeleza Kiwanda cha
Tanzania Biotech Company
Limited (TBPL) kilichopo
Mkoa wa Pwani ambacho
kinazalisha dawa za kibaiolo-
jia (Bio-Products) za viuadudu
vya kuua mazalia ya mbu na
viuatilifu hai kwa ajili ya kuua
wadudu  dhurifu  kwenye
mazao. Kwa kutumia Shilingi
bilioni 5 kununua viuadudu
hivyo. Katika miaka minne,
kiwanda  kimezalisha na
kuuza lita 703,608 za viuadu-
du, ambapo lita 415,164 zime-
sambazwa katika halmashau-
ri 123 na lita 288,444 zenye
thamani ya shilingi bilioni 3.6
zimeuzwa kwa nchi za Kenya,
Angola, Niger, Botswana,
Namibia, Eswatini, Mozam-
bique, na Uganda.

Wizara imevutia uwekezaji
katika kongani ya viwanda ya
Sino Tan Industrial Park,
Pwani, inayotarajiwa kuwa na
viwanda 500 (200 vikubwa,
300 vidogo) na kutoa ajira
600,000 (100,000 za moja kwa
moja, 500,000 zisizo za moja
kwa moja) ifikapo 2027. Hadi
kufikia Machi 2025 miundom-
binu mbalimbali imekami-
lika, viwanda vinne ambavyo
ni  kiwanda cha nguo cha
House of Garments, Kiwanda
cha vipodozi cha KVS Chemi-
cals, Kiwanda cha Snowsea
kinachozalisha vifaa vya

umeme vya majokofu na kabati
maalum ya kuhifadhia bidhaa
baridi vimeanza uzalishaji, huku
wawekezaji sita wengine wakiwa
wamesaini mikataba.

Serikali imefanikiwa kuwezesha
uanzishaji wa kongani ya kisasa
ya viwanda kwenye eneo lenye
ukubwa wa ekari 1,077, ambapo
eneo hilo limegawanywa katika
viwanja 210 ikiwemo viwanja 202
kwa ajili ya viwanda, viwili (2) ni
kwa ajili ya vituo vya umeme
(54MW) na (400MW), viwili (2) ni
vya biashara, vitatu (3) vya
huduma za jamii kimoja (1) cha
bandari kavu.

Hadi Machi 2025, Viwanda vitano
(Sulphur and minerals, Tan smart

lyf, Nadeem, Mohamed Maaz
Abdul, na TanTurk) vilikuwa
katika hatua ya ujenzi, na

wawekezaji 11 wamesaini mika-
taba. Kongani hii itatoa ajira
30,000 za moja kwa moja na
200,000 zisizo za moja kwa moja.

Kongani ya  TAMCO ina
wawekezaji 14 ambao wameanza
uwekezaji na wamesaini mikata-
ba na 7 wanakamilisha maandiko

Katika kipindi cha miaka minne
ya Serikali ya Awamu ya Sita,
chini ya Rais Samia Suluhu
Hassan, Tanzania imeshuhudia
ongezeko kubwa la viwanda, na
kuchangia ukuaji wa uchumi,
ajira, na uzalishaji wa bidhaa
mbalimbali. Bidhaa hizi ni
pamoja na vifaa vya ujenzi, plasti-
ki, magodoro, nguo, chakula,
vinywaji, chokaa, vioo, vifun-
gashio, betri za magari, vitakasa
mikono, luku, transfoma, magari,
na
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Kiwanda cha Kuunganisha Malori na Matipa cha Saturn Corporation Limited kilichopo

pikipiki.

Tanzania ina jumla ya viwanda
13 vya magari, kati ya viwanda
hivyo, viwanda viwili vinaungani-
sha magari ambavyo ni GF
Trucks and Equipment Ltd
kilichopo Pwani na Saturn
Corporation Limited kilichopo
Kigamboni, Dar es Salaam.
Viwanda 11 vilivyosalia vinaten-
geneza matrela. Kiwanda cha GF
Truck kina uwezo wa kuungani-
sha magari 200 kwa mwezi na
kimetoa ajira 300.

Kigamboni Jijini Dar es Salaam

Kiwanda cha Saturn Corporation
kina uwezo wa kuunganisha
vichwa vya magari 900 na tipa
270 kwa mwezi na kimetoa ajira
za kudumu 250. Kiwanda cha
TATA kitakapokamilika kinatara-
jia  kuunganisha vichwa vya
magari, tipa pamoja na pikipiki

Sekta

Kwa
Maendeleo ya Biashara, Serikali
ya Awamu ya Sita inayoongozwa
na Rais wa Jamhuri ya Tanzania,
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan,
Wizara imekamilisha mapitio ya

upande wa ya

Sera ya Taifa ya Biashara ya
mwaka 2003 toleo la 2023
pamoja na mkakati wake
ambayo ilizinduliwa tarehe 30
Julai, 2024 Dar es Salaam ikiwa
na lengo la kutoa mwongozo wa
uratibu na ukuaji wa sekta ya
biashara nchini kwa kuimarisha
maendeleo ya biashara ya ndani;
kuimarisha  ushirikiano  wa
biashara za Kikanda na Kimatai-
fa; kuongeza matumizi ya fursa
za soko la nje.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akiwa katika picha
ya pamoja na wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya Wasichana ya Mkoa wa Rukwa mara baada
ya kuweka jiwe la msingi ujenzi wa shule hiyo iliyopo Laela mkoani humo Julai 17, 2024.

Samia Ajenga Shule 26 za Sayans
Kwa Wasichana

Na Paschal Dotto- MAELEZO

erikali ya Awamu ya Sita,
chini ya uongozi wa Rais
Dkt. Samia Suluhu
Hassan, imefanya uamuzi
muhimu kwa kujenga na kuka-
milisha shule 26 za sayansi,
maalumu kwa ajili ya wasicha-
na katika mikoa yote ya Tanza-
nia Bara.
Hatua hii inaweka msingi
imara kwa maelfu ya watoto
wa kike ambao wana ndoto za
kufikia ngazi za juu kielimu,

hususan katika fani za sayansi.

Ujenzi huu mkubwa unalenga
kuhakikisha watoto wa kike
kote nchini wanapata elimu
bora na mahususi
itakayowaandaa kuwa wataal-
amu wa baadaye katika fani za
sayansi na teknolojia.

Mafanikio haya ya kihistoria
yanahusiana moja kwa moja
na utekelezaji wa Sera mpya

ya Elimu na Mafunzo vya
Mwaka 2014, Toleo la 2023,
iliyozinduliwa rasmi na Rais
Dkt. Samia Suluhu Hassan
Februari 1, 2025. Sera hii
inalenga kuleta mabadiliko
makubwa katika sekta ya
elimu, na ujenzi wa shule hizi
26 unaashiria utekelezaji wa
mageuzi hayo, hasa katika
uboreshaji wa elimu ya mtoto
wa kike.

Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda
anaeleza jinsi mabadiliko ya
Sera ya Elimu yanavyokwenda
kuleta mageuzi makubwa
nchini.

“Sera ya Elimu na Mafunzo ya
Mwaka 2014 Toleo la 2023
imeleta mageuzi kwa kuweka
elimu ya lazima kuanzia elimu
ya msingi hadi kidato cha nne
kwa mfumo ufuatao; msingi
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miaka 6, kidato cha kwanza hadi
cha nne miaka 4, ambapo mwa-
nafunzi  anatakiwa  kuanza
darasa la kwanza akiwa na umri
wa miaka 6 baada ya kumaliza
elimu ya awali” anasema Prof.
Mkenda.

Katika mahojiano kwa nyakati
tofauti na wanafunzi wa shule
mpya za sayansi kwa wasichana,
wamesema mradi huo umekuja
wakati muafaka na wanatarajia
mageuzi makubwa katika ndoto
zao.

“Tunavutiwa kuwepo hapa,
mazingira ya masomo yetu ni
mazuri na salama kwa mtoto wa
kike kupata elimu, tunapata
fahari kubwa ya kujifunza na
kusoma masomo ya sayansi
kwani awali kazi za masomo
haya zilionekana ni za wanaume.
Lakini kutokana na Mama yetu
Dkt. Samia Suluhu Hassan kujen-

ga shule hizi nzuri watoto wa
kike wanapata kipaumbele
katika fani za sayansi. Wapo
tunaotaka kuwa wahandisi,
wapo wanataka kuwa madaktari
na wengine kuwa wafamasia”,
anaeleza Rehema Maningu mwa-
nafunzi wa Shule ya Wasichana
ya Sayansi Geita.

Neema Baraka wa Shule ya Wasi-
chana ya Sayansi Mara anaeleza
jinsi  walivyokuwa wanapata
ugumu wa kusoma masomo ya
sayansi kabla ya serikali kute-
keleza mradi wa ujenzi wa shule
hizo za wasichana zenye mazin-
gira wezeshi kwa usomaji wa
masomo hayo.

“Tupelekee shukrani zetu kwa
Rais wetu mpendwa, Mama
Samia Suluhu Hassan kwanza
kwa kutoa elimu bure pili kwa
kujenga shule hizi nzuri maalu-
mu kwa ajili ya sisi watoto wa

kike wa nchi hii. Ni shule ambazo
kufaulu kwake katika masomo ni
kwa uhakika,” anasema Janeth
Sasi wa Shule ya Wasichana ya
Sayansi Mwanza.

Naye Dorice Dioniz wa Shule ya
Wasichana ya Sayansi Simiyu
akiwa kidato cha kwanza katika
shule hiyo maalum anase-
ma:”Shule hii ni mchepuo wa
sayansi na ina mazingira mazuri
ya kujifunzia itatusaidia katika
kutimiza ndoto zetu Ahsante
Mama Samia Suluhu Hassan”.

Shule hizi 26 zimekuwa mkom-
bozi kwa mtoto wa kike Tanza-
nia, Victoria Henry Dema anam-
shukuru Rais. Dkt. Samia Suluhu
Hassan kwa utekelezaji wa
ujenzi wa

Shule ya Sekondari ya Wasichana Simiyu
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shule hizo akisema: “Mama
Samia ameona watoto wa kike
wanaweza masomo ya sayansi
na uamuzi wake wa kujenga
shule hii ya Kagera River Girls
ametuhamasisha sisi wasichana
kupambana na kusoma masomo
ya Sayansi mimi nasoma tahasu-
siya PCB.”

Serikali imetumia kiasi cha
Shilingi bilioni 115.7 kwa ajili ya
ujenzi wa shule za sekondari 26
za sayansi kwa wasichana kwa
mikoa yote 26 ya Tanzania Bara

Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia Prof. Aldof Mkenda
anaeleza kuwa pamoja na
mageuzi hayo ya shule 26 za
wasichana katika elimu ya mtoto
wa kike lakini pia katika kipindi
cha miaka minne serikali imean-
za ujenzi wa majengo ya madara-
sa, maabara, mabweni katika
kampasi kuu na za pembezoni
mpya 16 za vyuo vikuu katika
mikoa ambayo haikuwa na taasi-
siza elimuya juu.

Mikoa hiyo ni pamoja na Kagera,
Kigoma, Lindi, Mara, Tanga,
Mwanza, Njombe, Katavi,
Rukwa, Tabora, Simiyu, Man-
yara, Shinyanga, Ruvuma na
Singida na Mkoa wa Mjini

Magharibi Zanzibar ili kuongeza
fursa za elimu ya juu kupitia
Mradi wa Elimu ya Juu kwa
Mageuzi ya Kiuchumi (HEET)
wenye thamani ya Shilingi
bilioni 972.

Aidha amesema chini ya Serikali
ya Awamu ya Sita, mikopo ya
elimu ya juu imeongezeka
kutoka shilingi bil. 464 mwaka
2021/22 hadi Shilingi bil. 787
mwaka 2024/25.Serikali pia
imeondoa asilimia 16 ya faini na
tozo ya urejeshaji wa mikopo
hiyo ili watu warudishe kwa
wakati na kasi zaidi.

Ndani ya uongozi wa Rais Samia
kumeanzishwa programu ya
Samia Scholarship inayotoa
ufadhili na yenye nia ya kuonge-
za idadi ya wanafunzi katika
masomo ya sayansi waliofaulu
vizuri kidato cha sita na kujiun-
ga katika fani za Sayansi, Tekno-
lojia, Uhandisi, Elimu Tiba na
Hisabati .

Kwa hiyo kuwapo kwa muun-
ganiko wa shule 26 za sayansi na
ufadhili wa masomo wa Samia
Scholarship kutainua sekta ya
elimu na kuwezesha uwepo wa
wataalamu wa sayansi wa kuto-
sha wanawake kwa wanaume.
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Shilingi Trilioni 5.6 Zatumika Kuifungua
Mwanza Kiuchumi

Na Mwandishi Wetu - MAELEZO

Serikali ya Awamu ya Sita imeen-
delea kutoa fedha nyingi kwa
ajili ya maendeleo ya wananchi
wa Jiji la Mwanza ambapo ndani
ya kipindi cha miaka minne ya
uongozi wa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Mhe.
Dkt. Samia Suluhu Hassan, jumla
ya shilingi trilioni 5.6 zimetolewa
kuendeleza sekta za afya, elimu,
maji, miundombinu, nishati,
kilimo, mifugo, biashara na
utawala bora.

Afya

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Mhe.
Said Mtanda anaeleza kuwa
kupitia fedha hizo mkoa wa
Mwanza umefanya maboresho
makubwa katika sekta ya afya
ambapo shilingi bilioni 63.2
zimetolewa kwa ajili ya ubore-
shaji wa hospitali za wilaya za
Ukerewe, Nyamagana na Magu,
ujenzi wa wodi ya saratani na
ununuzi wa mitambo ya oksijeni
katika Hospitali ya Rufaa ya
Bugando, kuimarisha vituo vya
kutoa huduma za kibingwa na
kununua vifaa vya kisasa kama

MRI, CT-Scan, Digital X-Ray na
Ultrasound.

Mhe. Mtanda anaeleza kuwa
katika kuhakikisha huduma bora
kwa wananchi zinaendelea
kutolewa, serikali imeongeza
idadi ya wataalamu wa afya
kutoka 2,855 mwaka 2020 hadi
4,150 mwaka 2025. Pia, upatika-
naji wa dawa umeimarika kutoka
asilimia 77.89 hadi 92.29. Aidha,
katika eneo hilo la afya serikali
imefanikiwa kupunguza maam-
bukizi ya malaria kutoka asilimia
8 hadi 1.
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Elimu

Kwa upande wa Sekta ya
Elimu, Serikali imetoa zaidi ya
shilingi bilioni 196.8 kugha-
ramia mpango wa Elimu Bila
Malipo ambao umetekelezwa
kwa mafanikio makubwa
katika jiji hilo ambapo shule
za msingi zinazonufaika zime-
ongezeka kutoka 873 hadi
930, huku shule za sekondari
zikiongezeka kutoka 219 hadi
308. Kwa upande wa ubore-
shaji wa mazingira ya elimu,
Mhe. Mtanda anaeleza kuwa
kupitia fedha hizo serikali
imekarabati vyumba vya
madarasa na kujenga vipya,
kujenga maabara, mabweni
na matundu ya vyoo.

Majl
Mhe. Mtanda anaeleza pia

jumla ya shilingi bilioni 264.8
zimetumika katika miradi ya

maji, ambapo upatikanaji wa
maji mijini umeongezeka kutoka

ni na 19 ya mijini imetekelezwa,
ikiwa ni pamoja na ujenzi wa
chanzo cha Butimba na usamba-
zaji wake.

Nishati

Kwa upande wa sekta vya
nishati,serikali imeupatia Mkoa
wa Mwanza shilingi bilioni 110 ili
kuimarisha miradi ya upatikanaji

vitongoji zaidi ya 1,800 vimepata
huduma ya umeme. Pia, serikali
imesambaza nishati mbadala
kwa wananchi na taasisi za
umma.
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Barabara na
Nadaraja

Kwa upande wa miundombinu
ya barabara, serikali imetumia
Shilingi bilioni 156.3 kuimarisha
mtandao wa barabara ndani ya
Mkoa wa Mwanza kupitia Wakala
wa Barabara Tanzania (TAN-
ROADS) na Wakala wa Barabara
Vijijini na Mijini (TARURA) wame-
boresha mtandao wa barabara,
kujenga madaraja likiwemo la
Kigongo  Busisi, makalavati
pamoja na kuweka taa za
barabarani ambapo mtandao wa
barabara za lami umeongeza
kutoka kilometa 76.82 hadi
kilometa 103.08

Usafiri wa Maji
na Anga

Aidha, anaeleza kuwa usafiri wa
majini na anga umeimarika kwa
serikali kujenga vivuko vipya 5
na kukarabati vivuko 12, kujenga
meli ya kisasa ya MV Mwanza
ambayo ujenzi wake umefikia
asilimia 96 pia kufanyia mabore-
sho Uwanja wa Ndege wa
Mwanza na ujenzi wa jengo la
abiria.

Kilimo

Kwa upande wa sekta ya kilimo
na mifugo, Mkoa wa Mwanza
umepata mafanikio kwa kuonge-
za uzalishaji wa mazao ya chaku-
la ambao umefikia tani 385,000,

usambazaji wa mbolea na
viuatilifu kupitia ruzuku na
utekelezaji wa miradi vya

umwagiliaji ya Sengerema na
Kwimba.

Pia idadi ya mifugo imeongezeka
kwa kiwango kikubwa ambapo
uzalishaji wa mitamba umepan-
da kutoka mitamba 58,625
mwaka 2020 hadi 215,775
mwaka 2025 sawa na ongezeko
la mitamba 157,149. Aidha,
katika kuhakikisha mifugo iliyo-
po inakingwa na magonjwa
mbalimbali, serikali imejenga
majosho mapya hatua iliyoonge-
za idadi ya majosho kutoka 55 ya
mwaka 2020 hadi 76 mwaka
2025 ambayo ni sawa na ongeze-
ko la majosho 21.

Uvuvi

Katika sekta ya uvuvi, idadi ya
vizimba vya kisasa vinavyotumi-
ka kufugia samaki imeongezeka
kutoka 1,664 hadi 2,715.
Ongezeko hilo limeongeza

mapato ya uvuvi kutoka shilingi
bilioni 4.4 mwaka 2020 hadi
bilioni 8.2 mwaka 2025.

Uwezeshaji
Wananch|
Kiuchumi

Katika eneo la uwezeshaji wana-
nchi kiuchumi, serikali imeende-
lea kutoa mikopo ya asilimia 10
isiyo na riba kwa vikundi
imeongezeka kutoka Shilingi
bilioni 3.3 hadi 14.1. Vilevile,
kaya 59,932 zimenufaika kupitia
TASAF.

Viwanda

Kwa upande wa sekta ya viwan-
da idadi ya viwanda vikubwa
imeongezeka kutoka 46 mwaka
2020 hadi viwanda 50 mwaka
2025 sawa na ongezeko la viwan-
da 4, hali kadhalika idadi ya
viwanda vya kati imeongezeka
kutoka 109 mwaka 2020 hadi
viwanda 116 mwaka 2025. Idadi
ya viwanda vidogo na vidogo
sana  imeongezeka  kutoka
viwanda 1,776 mwaka 2020 hadi
viwanda 2,322 kwa Mwaka 2025
sawa na ongezeko la viwanda
546.

Baadhi ya Boti za kisasa zilizokabidhiwa kwa wavuvi mkoani Kigoma.
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Uimara wa JWTZ Wawezesha Tanzania
Kuwa Kisiwa cha Amani

Na Paschal Dotto - MAELEZO

Tanzania inaendelea kudhihiri-
sha hadhi yake kama kisiwa cha
amani na utulivu katika bara la
Afrika. Chini ya uongozi mahiri
wa Rais Dkt. Samia Suluhu
Hassan, ambaye pia ni Amiri
Jeshi Mkuu, Serikali imeweka
mkazo mkubwa katika kuimari-
sha ulinzi na usalama wa mipaka
, wananchi, na mali zao. Mafani-
kio haya yamekuwa nguzo kuu
ya maendeleo ya kiuchumi na
kijamii

Ili jeshi kuendelea kutekeleza
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wajibu wake serikali imeongeza
bajeti kwa vikosi vya ulinzi na
usalama, hasa Jeshi la Ulinzi la
Wananchi wa Tanzania (JWTZ).
Uwekezaji huu umewezesha
jeshi kupatiwa vifaa na zana za
kisasa, na pia kuwezesha mafun-
zo na mazoezi ya hali ya juu.
Mafunzo haya yamejumuisha
mazoezi ya kimataifa na majeshi
mengine.

Katika kipindi cha miaka minne
ya uongozi wa Rais Mhe. Dkt.
Samia Suluhu Hassan, JWTZ

imefanya mafunzo na mazoezi
ya utayari ikiwemo zoezi la
‘Shared Accord’, ‘Beach Landing
Operation’, ‘Joint Combined
Exchange Training (JCET)’, Linda
Kisiwa, Linda Mpaka, ‘Dragon Fly
na Kaa Tayari pamoja na zoezi la
utayari na Jeshi la Ukombozi la
Watu wa China mwaka 2023.

Mazoezi mengine ni lile la
kupambana na uharamia majini
lijulikanalo kama ‘Amphibious
Assault’, zoezi la Amani Umoja
2024, zoezi lijulikanalo kama



‘Africa  India Key Maritime
Engagement 2025’ na zoezi la
kuimarisha na  kuwajengea
uwezo maafisa na askari liitwalo
‘Cutlass Express’ lililohusisha
majeshi ya mataifa 14.

Waziri wa Ulinzi na Jeshi la
Kujenga Taifa (JKT), Dkt. Ster-
gomena Tax, amesisitiza kuwa
uimarishaji wa JWTZ umechan-
gia pakubwa katika kudumisha
amani na utulivu, hali iliyocho-
chea maendeleo ya kiuchumi.

JWTZ halijafanikiwa  katika
medani za kijeshi pekee, bali pia
katika miradi ya ujenzi wa kitai-
fa. Jeshi letu limekuwa mstari
wa mbele katika ulinzi na ujenzi
wa miradi mikubwa ya kimkaka-
ti, ikiwemo ujenzi wa lkulu ya
Chamwino, mradi wa JNHPP,
ulinzi wa Reli ya SGR, na hata
mradi wa bomba la mafuta
kutoka Uganda hadi Tanga.

Aidha, anaeleza kuwa ili kuweze-
sha ufanisi zaidi, Wizara ya Ulinzi
na Jeshi la Kujenga Taifa
inaendelea na utekelezaji wa
ujenzi wa Makao Makuu ya Ulinzi
wa Taifa - MMUT katika eneo la
Kikombo, Jijini Dodoma
unaogharamiwa na Serikali na
kutekelezwa na wataalam wa
ndani ambapo ujenzi huo
umefikia asilimia 93.5. Pia
JWTZ inaendelea na ujenzi wa
Hospitali kuu ya Kanda Dodoma
yenye hadhi ya daraja la nne
inayojengwa katika eneo la Msa-
lato katika Jiji la Dodoma kwa
kushirikiana na Serikali ya Ujeru-
mani, Ujenzi wa hosteli za Chuo
cha Taifa cha Ulinzi na kujenga
makazi ya wakufunzi na waalimu
waelekezi wa chuo cha ukaman-
da na unadhimu Arusha.

Pia, wizara inaendelea na
ujenzi wa makazi ya askari wa
JWTZ, hospitali Kuu ya Jeshi -
Mwanza na Chuo cha TMA -
Arusha pamoja na ujenzi wa
Makao Makuu ya Kamandi ya
Jeshi la Akiba mkoani Singi-
da.

Aidha, Wizara ya Ulinzi na JKT
imefanya tafiti na uhawilishaji
wa teknolojia kwa ajili ya
kuzalisha bidhaa na huduma
kwa matumizi ya kijeshi na
kiraia ikiwemo utengenezaji
wa bomu la kufukuzia tembo.
Teknolojia  zingine  zilizo-
haulishwa ni pamoja na
ubunifu wa kuzalisha magari
ya deraya, utengenezaji wa
“chasis” za magari ya
Nyumbu na Zimamoto na
utengenezaji wa mashine
mbalimbali kwa ushirikiano
na TAWIRI, COSTECH na
TIRDO.

Waziri Tax anaeleza kuwa
Serikali imeweza kuimarisha
mashirika ya umma ya kijeshi
kwa kujenga miundombinu
ya milki, kuanzisha Karakana
Kuu ya kukalibu chuma,
kuongeza uwezo wa uzalishaji
wa mazao ya msingi
yatakayotumiwa na vyombo
vya ulinzi, ujenzi wa karakana
ya kukarabati silaha ndogo na
ununuzi wa mashine na
mitambo mipya.

Serikali pia imetoa mafunzo
ya mujibu wa sheria kwa
vijana 143,863, vijana wa
kujitolea 46,196, na mafunzo
ya mgambo kwa vijana
55,790. Mafunzo haya yana-
jenga nidhamu na uzalendo,
huku yakitayarisha vijana kwa
ajira na utumishi wa umma.
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Wizara ya Ulinzi pia imefanya
utafiti wa kina na kuhamisha
teknolojia, ikizindua miradi
bunifu kama utengenezaji wa
bomu la kufukuzia tembo,
magari ya kivita ya deraya, na
mashine mbalimbali kwa
ushirikiano na taasisi za ndani.
Uwezo huu wa kiubunifu
unaimarisha uwezo wa kujitege-
mea wa jeshi letu na kuchangia
katika uchumi wa viwanda.

Hadi kufikia Juni, 2025, Shirika la
Maendeleo ya Jeshi (SUMAJKT)
limeimarisha viwanda vyake,
ikiwemo kiwanda cha maji Mgu-
lani kinachozalisha katoni 2500
kwa siku na kiwanda cha nguo

kinachoshona mavazi 300 hadi
400 ya kijeshi kwa siku.
Uwekezaji huu unaongeza uzal-
ishaji, unapunguza utegemezi
wa bidhaa za nje, na kuimarisha
uchumi wa nchi.

Kwa ujumla, juhudi hizi zinaone-
sha wazi kwamba ulinzi na
maendeleo ni pande mbili za
shilingi moja. Uimara wa jeshi
letu ndio unawezesha wananchi
wetu kuishi kwa amani, kufanya

shughuli zao bila hofu, na
kuchangia katika ujenzi wa
uchumi wa taifa. Hii ndio Tanza-
nia ya amani, utulivu, na
maendeleo.
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Shilingi. Trilioni 1.34 Zachochea Ustawl
wa Wananchi Katavi

Na Frank Mvungi, MAELEZO

koa wa Katavi ni mion-

goni mwa mikoa

iliyopata fedha nyingi

za maendeleo katika
kipindi cha miaka minne ya uon-
gozi wa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Mhe.
Dkt. Samia Suluhu Hassan.

Katika kipindi hicho zaidi ya
shilingi trilioni 1.3 zimetolewa na
serikali ili kuwezesha ukuaji wa
uchumi, utekelezaji wa miradi
mbalimbali ya  maendeleo,
kuboresha maisha na ustawi wa
jamii, kuimarisha utawala bora
na uwajibikaji ndani ya mkoa
huo.

Mkuu wa Mkoa wa Katavi, Mhe.
Mwanamvua Mrindoko anaeleza

kuwa kutokana na fedha hizo
mkoa huo umeshuhudia maba-
diliko makubwa katika uchumi
wake na wa wananchi wake.

Elimu

Akizungumzia sekta ya elimu
anaeleza kuwa mkoa huo ume-
pokea Shilingi bilioni 58 kubore-
sha miundombinu ya shule
mbalimbali na kuweka mazingi-
ra mazuriya kufundishia na kujif-
unza. Serikali imewezesha ujenzi
wa shule mpya 137 zikiwemo 97
za msingi na 40 za sekondari,
madarasa 2,219, na uboreshaji
wa vyoo 2,734 kwa shule hizo.

Hii imepunguza kwa kiasi kikub-
wa umbali wa kutembea kwenda

shule na msongamano wa wana-
funzi madarasani na kuwezesha
mazingira bora zaidi kwa walimu
na wanafunzi. Aidha, anaeleza
kuwa idadi ya shule za sekondari
imeongezeka kutoka 39 mwaka
2021 hadi 79 mwaka 2025 sawa
na ongezeko la shule 40. Sanjari
na hilo, madarasa yameongeze-
ka kutoka 579 mwaka 2021 hadi
1,138 mwaka 2025 ambayo ni
sawa na ongezeko la madarasa
559.

Kwa upande wa nyumba za
walimu anasema zimeongezeka
kutoka 191 mwaka 2021 hadi 225
mwaka 2025 sawa na ongezeko
la nyumba 34 . Mhe. Mrindoko
anaeleza kuwa maboresho hayo
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yameenda sambamba na ongezeko la idadi ya
walimu walioajiriwa katika ngazi ya elimu ya
msingi na sekondari ambapo katika shule za
msingi wameongezeka kutoka walimu 2,321
mwaka 2020 hadi walimu 2,876 mwaka 2025 na
shule za sekondari kutoka walimu 726 mwaka
2020 hadi 1,150 mwaka 2025.

Kwa upande wa sekta ya afya, Mhe. Mrindoko
anaeleza kuwa serikali imetoa jumla ya Shilingi
bilioni 41.6 kwa ajili ya kuboresha huduma za afya,
ununuzi wa vifaa na vifaa tiba, ujenzi wa hospitali
ya rufaa ya mkoa, ujenzi wa hospitali 4 za wilaya,
ujenzi wa vituo vya afya 11, zahanati 47, ukarabati
wa hospitali kongwe (Mpanda MC) na ukarabati
wa vituo vya afya na zahanati

Anaeleza kuwa hadi kufikia mwezi Juni, 2025
mkoa huo umefikisha jumla ya vituo 161 vina-
vyotoa huduma za afya ambapo kati ya hivyo ipo
hospitali moja ya rufaa ya mkoa, hospitali tano za
halmashauri, vituo vya afya 28 na zahanati 127.

Aidha, Zahanati zimeongezeka kutoka 80 mwaka
2021 hadi 127 mwaka 2025 sawa na ongezeko la
zahanati 47 na vituo vya afya vimeongezeka
kutoka 17 mwaka 2021 hadi kufikia 28 mwaka

2025 sawa na ongezeko la vituo 11 sawa na asili-
mia 39.

Kwa upande wa maendeleo ya Hospitali ya Rufaa
ya Mkoa wa Katavi, serikaliimetoa Shilingi bilioni
18.38 kukamilisha miundombinu ya jengo la
huduma za wagonjwa wa nje, huduma za mama
na mtoto, vipimo vya radiolojia na vyumba vya
upasuaji. Kwa upande mwingine, ujenzi wa jengo
la ‘Dialysis” (Huduma ya kusafisha Damu) umeka-
milika kwa asilimia 100 na huduma zimeanza
kutolewa. Pia serikali imekamilisha ujenzi wa
jengo la huduma za dharura (EMD), jengo la wag-
onjwa mahututi (ICU), ununuzi wa mashine ya
CT-Scan, ununuzi wa mashine mbili za kisasa za
mionzi (digital X-Ray) pamoja na ununuzi wa vifaa
tiba mbalimbali.

Kwa upande wa watumishi wa kada ya afya, Mhe.
Mrindoko anaeleza kuwa mwaka 2021, mkoa huo
ulikuwa na jumla ya watumishi 898 ambapo hadi
kufikia Juni 2025 idadi hiyo imeongezeka na sasa
kuna jumla ya watumishi 1,754. Idadi hii inajumui-
sha watumishi wapya 262 walioajiriwa na serikali
mwezi Septemba - Disemba 2024 pamoja na
watumishi 98 waliojiriwa kwa mikataba kwenye
miradi mbalimbali ya afya ambayo ni sawa na
ongezeko la watumishi 856.

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Katavi iliyopo Mpanda
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Kwa upande wa sekta ya maji Mkoa wa Katavi
umeendelea kutekeleza miradi ya maji yenye
thamani ya Shilingi bilioni 32.16 ambayo ikikami-
lika itaongeza upatikanaji wa maji kwa zaidi ya
asilimia 100. Aidha, Mkoa wa Katavi unaendelea
kutekeleza mradi wa usambazaji maji kutoka
Bwawa la Milala unaotekelezwa chini ya mpango
wa ujenzi wa mradi wa Maji wa Miji 28. Mradi huu
unatarajiwa kukamilika Mwezi Oktoba 2025 na
utakuwa na uwezo wa kuzalisha maji lita
12,000,000 kwa siku na kunufaisha wakazi wote wa
Manispaa ya Mpanda.

Kuhusu sekta ya nishati Mhe. Mrindoko anaeleza
kuwa hadi kufikia mwezi Juni, 2025 Mkoa wa
Katavi ulikuwa umeunganishwa na umeme wa
Gridi ya Taifa na wananchi wa Wilaya ya Mlele,
Halmashauri ya Nsimbo na Wilaya ya Tanganyika
wanapata umeme wa uhakika. Serikali imetoa
shilingi bilioni 116 kugharamia mradi huu kutoa
umeme wa 132KV kutoka Mkoa wa Tabora hadi
Katavi. Mradi huo umehusisha ujenzi wa njia
kubwa ya umeme ya msongo wa Kilovoti 132
kutoka Tabora hadi Katavi umbali wa kilomita 383
na kujenga vituo viwiwli vya kupoozea Umeme
katika eneo la Inyonga kituo chenye ukubwa wa
12MW na eneo la Mpanda kituo chenye ukubwa wa
28MW.

Mhe. Mrindoko anaongeza kuwa serikali
imeupatia mkoa huo jumla ya Shilingi bilioni
196.4 kwa ajili ya utekelezaji wa miradi mbalim-
bali ya umeme ikiwemo upanuzi wa mtandao wa
umeme kwa Wilaya ya Mpanda, Tanganyika na
Mlele, kuongeza nguvu ya umeme kwa Wilaya ya
Mpanda, Tanganyika na Mlele, kupeleka Umeme

172 vya Mkoa wa Katavi.

Hadi kufikia Juni, 2025 jumla ya vitongoji 504
kati ya vitongoji 912 vya Mkoa wa katavi vimeun-
ganishiwa umeme na vitongoji 408 vilivyo baki
vitaunganishwa katika bajeti hii ambayo
utekelezaji wake unaendelea.

Upelekaji wa huduma hizi umeongeza idadi ya
wateja wanao tumia umeme kutoka wateja
23,312 mwaka 2020/21 hadi wateja 42,567 Juni,
2025 na kumeleta chachu ya ongezeko la
mapato kutoka Shilingi milioni 494.4 hadi
Shilingi bilioni 1.03 kwa mwezi, kuongeza
uchakataji wa mazao ya kilimo na idadi ya
viwanda kutoka 873 mwaka 2021 hadi 1,782
mwezi Juni, 2025.

Kituo cha Kupokea na Kupoza umeme wa Gridi ya Taifa cha Inyonga mkoani Katavi.
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Kwa upande wa sekta ya baraba-
ra hadi kufikia mwezi Juni, 2025
mkoa huo ulipokea kiasi cha
shilingi bilioni 63.94 ili kujenga
barabara zenye urefu wa kilometa
17.6 kwa kiwango cha lami,
kilometa 475 za kiwango cha
changarawe, kufungua barabara
mpya zenye urefu wa kilometa
487, ujenzi wa madaraja ya kati
31, ujenzi wa makalavati ya
kawaida 672 na ujenzi wa mada-
raja ya mawe 20 ambayo yote
yamekamilika.

Kwa upande wa usafiri wa anga
Mhe. Mrindoko anaeleza kuwa
Mkoa wa Katavi ulipokea Shilingi
bilioni 1.4 kwa ajili ya ujenzi wa
jengo la utawala na abiria ambalo
tayari limekamilika na linatumi-
ka. Pia Mkoa una huduma ya
uhakika ya usafiri wa anga kati ya
Mpanda na Dar - es- Salaam
ambao unafanywa mara tatu kwa

siku za Jumatatu, Alhamisi na
Jumamosi kwa wiki kupitia Shiri-
ka la Ndege la Tanzania (ATCL).
Uwepo wa uhakika wa safari za
ndege kupitia shirika hilo, umera-
hisisha mawasiliano na kuimari-
sha shughuli za kiuchumi na
kijamii kwa wananchi wa mkoa
huo.

Kwa upande wa sekta ya kilimo,
serikali imeendela kuhakikisha
upatikanaji wa mbolea ya ruzuku
ambapo tani 21,953 za mbolea
zilizotolewa zimewanufaisha
wakulima wapatao 30,109. Aidha,
Serikali imeendelea kuimarisha
huduma za ugani kwa kununua
vitendea kazi ikiwemo gari moja,
pikipiki 72 na vipima udongo 5 na
vishikwambi 91 kwa ajili ya maafi-
sa ugani.

Maboresho haya yameimarisha
usalama wa chakula kutokana na

kuongezeka kwa uzalishaji wa
mazao ya chakula kutoka tani
990,629 mwaka 2021 hadi tani
1,286,905 mwaka 2025,
Kuongezeka kwa uzalishaji wa
mazao ya biashara ya kimkakati
kutoka tani 40,057 mwaka 2021
hadi tani 77,898 mwaka 2025.

Sekta ya Mifugo, imeendelea
kuimarika ndani ya kipindi cha
miaka minne ya uongozi wa Mhe.
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan
ambapo hadi kufikia Juni, 2025
sekta ya mifugo imepata zaidi ya
shilingi bilioni 1.5 zilizotolewa
kwa ajili ya ujenzi wa miundom-
binu ya kutolea huduma za
mifugo ikiwemo majosho, mabiri-
ka, malambo, vibanio na sam-
bamba na kusambaza dawa za
kuogesha mifugo zenye ruzuku ya
serikali katika majosho yote
yanayofanya kazi.

Maboresho ya Jengo la abiria na Kiwanja cha Ndege cha Mpanda mkoani Katavi.
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Vihenge na Maghala ya Kisasa kuhifadhia Nafaka ya Wakala wa Taifa wa Hifadhi wa
Chakula (NFRA) Mpanda mkoani Katavi.

Huduma za umwagiliaji zimeendelea kuimarika
ndani ya Mkoa wa Katavi kupitia ukarabati wa
Skimu za Mwamkulu na Kabage kwa gharama ya
Shilingi bilioni 54.68 ambazo utekelezaji wake
umefikia asilimia 22.5. Kukamilika kwa skimu hizo
kutaongeza eneo la umwagiliaji kutoka hekta 2,700
hadi hekta 6,000 na kuongeza uzalishaji wa mpunga
kutoka gunia 10 hadi wastani wa gunia 60, eneo la
umwagiliaji limeongezeka kutoka hekari 36,687
mwaka 2021 hadi hekari 267,680 mwaka 2025.

Kazi nyingine iliyofanyika ni kuimarisha ushiriki wa

vijana katika kilimo kwa kutoa mafunzo kwa vijana
756 kuhusu ujenzi wa vitalu nyumba, kuongezeka
kwa vyama vya ushirika kutoka 36 vyenye wanacha-
ma 18,340 mwaka 2021 hadi vyama vya ushirika 56
vyenye wanachama 25,320 mwaka 2025.

Kwa hiyo katika miaka minne tu ya uongozi wa Rais
Dkt. Samia Suluhu Hassan, mkoa wa Katavi ume-
geuzwa na kuwa kitovu cha maendeleo. Fedha
zilizotolewa za zaidi ya Shilingi trilioni 1.34 zimeku-

wa siyo takwimu tu, bali zimeleta mabadiliko ya
kweli kwa wananchi. Tunaona shule zikijengwa,
vituo vya afya vikifunguliwa, barabara zikipitika,
na umeme ukiwaka katika maeneo ambayo
awali yalikuwa gizani. Mafanikio haya yamefun-
gua fursa za kiuchumi, yameimarisha ustawi wa
jamii, na yametoa matumaini mapya kwa wakazi
wa Katavi. Ni dhahiri kuwa Katavi ya sasa siyo
Katavi ya jana; ni mkoa unaosonga mbele kwa
kasi, ukiwa umeshikilia dhamira ya kujenga Tan-
zania yenye maendeleo shirikishi na endelevu
kwa wote.

cha Mwamkulu mkoani Katavi.
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Soko la pamoja la Mpakani mwa Tanzania na Burundi (Mnanila).

Na Mwandishi Wetu - MAELEZO

Mkoa wa Kigoma, uliopo
magharibi mwa Tanzania, sasa
una sura mpya ya maendeleo.
Katika miaka minne ya utawa-
la wa Serikali ya Awamu ya
Sita, chini ya Rais Dkt. Samia
Suluhu Hassan, mkoa huu
umepokea uwekezaji mkubwa
wa Shilingi trilioni 11.4.

Fedha hizo zimewasha moto
wa maendeleo, zikifungua
fursa na kubadilisha maisha ya
wananchi moja kwa moja.
Mabadiliko haya ni ushahidi
kwamba ahadi za serikali
zimefika na zinagusa jamii
nzima.
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Mkuu wa Mkoa wa Kigoma,
Balozi mstaafu Simon Sirro,
akifafanua jinsi fedha hizi
zilivyotumika alisema, kiasi
kikubwa cha shilingi trilioni 9.4
kimetumika katika ujenzi wa
Reli ya SGR kuanzia Tabora
hadi Kigoma na Uvinza hadi
Msongati-Burundi.

Mradi  huu unaiunganisha
Kigoma na dunia, ukiitoa
kwenye hali ya kutengwa na
kuifanya kuwa kitovu cha
biashara na uchumi.

1

“Katika kipindi cha mwaka
2020 hadi 2025, Mkoa wa
Kigoma ulipokea jumla ya
shilingi trilioni 11.4 kwa ajili
ya utekelezaji wa miradi ya
maendeleo inayohusisha
ujenzi wa reli ya SGR kipande
cha Tabora hadi Kigoma na
Uvinza hadi Msongati-Burundi
ambapo kiasi cha Shilingi
trilioni 9.4 zilitumika,”

Mhe. Balozi Mstaafu Simon Sirro,
Mkuu wa Mkoa wa Kigoma



Kikundi cha Wanawake cha Ntihalizwa kilichopo Halmashauriya Mji wa Kasulu mkoani Kigoma.

Kando na reli, shilingi bilioni 731.5 zimetumika
kuboresha mtandao wa barabara, huku Shilingi
bilioni 589.9 zikienda kwenye ukarabati na ujenzi
wa meli na Shilingi bilioni 501.7 zimetumika kuim-
arisha sekta ya nishati.

Miradi mingine mikubwa ni pamoja na ujenzi wa
vituo vya afya, shule, na uwanja wa ndege wa
Kigoma, ambao umetengewa shilingi bilioni 40.
Balozi Sirro alisisitiza kuwa utekelezaji wa miradi
hiyo unaendelea na tayari matunda yake yana-
onekana.

Kwa upande wa miundombinu ya barabara, Mhe.
Balozi Sirro amesema katika kipindi cha Serikali ya
zimeboreshwa, madaraja na makalavati yamejeng-
wa huku taa za barabarani zikiwekwa katika
maeneo mbalimbali ya mkoa huo.

Aidha, amesema ujenzi wa barabara ya Kasu-
lu-Kabingo umefikia asilimia 93 ya utekelezaji,
huku barabara nyingine kadhaa ndani ya wilaya za
mkoa zikiendelea kujengwa kwa kiwango cha lami.

Uwezeshaji wa wananchi
Kiuchumi

Licha ya uwekezaji mkubwa katika miundombinu,
Serikali ya Awamu ya Sita imeweka mkazo katika
kumwinua mwananchi wa kawaida. Balozi Sirro
akitaja mafanikio makubwa katika uwezeshaji wa
kiuchumi, alisema shilingi bilioni 6.4 zimetolewa
kama mikopo isiyo na riba kwa vikundi vya wana-
wake, vijana, na watu wenye ulemavu. Mikopo
hiyo imekuwa chachu ya kukuza biashara ndogon-
dogo na kuwapa wananchi mtaji wa kujikwamua
kiuchumi.

Vilevile, idadi ya kaya masikini katika mpango wa
TASAF imepungua kwa kiasi kikubwa, kutoka kaya
112,887 mwaka 2020 hadi 42,194 mwaka 2025.
Ongezeko la fedha za TASAF kutoka shilingi bilioni
45.3 hadi 61.5 limechangia pakubwa katika
kunusuru maisha ya watu wengi.

Afya

Katika sekta ya afya, Mkoa wa Kigoma umeongeza
huduma kwa kuanzisha hospitali mpya tano za
wilaya, kujenga zahanati mpya na kuimarisha upa-
tikanaji wa dawa kutoka asilimia 86 hadi 92. Aidha,
Mkoa huo unatekeleza mradi
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mkubwa wa ujenzi wa Chuo
Kikuu cha Afya na Sayansi Shiriki-
shi  Muhimbili,
Kigoma, sambamba na maandal-
izi ya Hospitali ya Kanda.

Kampasi ya

Elimu

“Kwa upande wa elimu, shule za
msingi zimeongezeka kutoka 664
hadi 742 na shule za sekondari
kutoka 194 hadi 256. Vyuo vya
VETA kutoka
kimoja hadi vinne, na uandik-
ishaji wa wanafunzi wa darasa la

vimeongezeka
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kwanza na kidato cha kwanza
umeongezeka kwa zaidi ya asili-
mia 17 na 34. Vilevile, vifaa vya
elimu, maabara, madarasa na
nyumba za walimu vimeboresh-
kiwango kikubwa.”
anafafanua Balozi Sirro.

wa kwa

Maii
Balozi Sirro ameeleza kuwa,
huduma ya maji safi mkoani
Kigoma imeimarika kutoka asili-
mia 67.9 hadi 77, huku visima 101

vikiwa vimechimbwa. Miradi 91

ya maji imekamilika na imewan-
ufaisha watu zaidi ya milioni 1.4.

Umeme

Kwa upande wa upatikanaji wa
nishati ya umeme, Balozi Sirro
ameeleza kuwa Mkoa wa Kigoma
kwa sasa umeunganishwa na
Gridi ya Taifa kupitia njia ya
msongo wa kati wa kilovolti 33 na
ganishwa na umeme, hali iliyole-
ta mapinduzi katika shughuli za
kiuchumi na Kijamii.




Viwanda na Uwekezaji

Mabadiliko ya miundombinu yameleta mapinduzi
katika sekta nyingine. Mkoa ambao kwa sasa
kuwa na umeme, mazingira hayo yanachochea
sekta ya viwanda

Kigoma kwa sasa kuna viwanda vikubwa vinne
vimeanzishwa, na maeneo zaidi ya hekta 19.5 yame-
tengwa kwa ajili ya uwekezaji. Aidha, eneo maalu-
mu la uwekezaji (Kigoma Special Economic Zone
KiSEZ) limevutia wawekezaji tisa katika viwanda
vya saruji, nondo, asali, nguo na nishati.

Utalil

Katika sekta utalii, kumekuwa na ongezeko la
wageni wanaotembelea vivutio mbalimbali vya
mkoa huo ambapo idadi ya watalii wa ndani
imeongezeka kutoka 630 mwaka 2020 hadi 11,769
mwaka 2025. Vilevile, Hifadhi za Gombe, Mahale na

- -

Dkt. Livingstone Ujiji vimeendelea kuvutia

wageni wa ndani na nje.

Kilimo

Ametaja mafanikio mengine yaliyopatikana
katika kipindi cha miaka minne ya Serikali ya
Awamu ya Sita kuwa ni pamoja na kuongezeka
kwa uzalishaji wa chakula kwa asilimia 17 na
mazao ya biashara kwa asilimia 9. Aidha, kiasi
cha matumizi ya mbolea kimeongezeka kwa zaidi

ya asilimia 85, huku uzalishaji wa mbegu bora za
chikichi ukiimarika.

Balozi Sirro amemshukuru Rais Samia kwa jicho
la kipekee aliloutupia Mkoa wa Kigoma na
akawakaribisha wawekezaji kwenda kuwekeza.
Maendeleo haya yote yanaonesha wazi kwamba
Kigoma ya leo ni mkoa uliofunguka na ulio tayari
kuwa kitovu cha biashara na maendeleo kwa
ukanda mzima wa Magharibi Afrika
Mashariki.

mwa

Shamba la Chikichi
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shinyanga Yang'ara Miaka Minne ya Rais Samia

Na Mwandishi Wetu - Dodoma

Mkoa wa Shinyanga uliopo
Kaskazini - Magharibi mwa
Tanzania na Kusini mwa Ziwa
Victoria umeendela kustawi
kwa kasi na kuinuka kiuchumi
kufuatia uwekezaji mkubwa
unaoendelea kufanywa na Seri-
kali ya Awamu ya Sita chini ya
uongozi wa Mhe. Rais Dkt.
Samia Suluhu Hassan.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Mhe. Mboni Mhita anaeleza
kuwa katika kipindi cha miaka
minne ya uongozi wa Rais
Samia, Mkoa huo umeshuhudia
mageuzi makubwa ya kiuchumi
kufuatia serikali kutoa Shilingi
trilioni  1.56 kwa ajili ya
utekelezaji wa shughuli
mbalimbali za  maendeleo
ambapo kati ya fedha hizo
Shilingi bilioni 79.1 zilielekezwa
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katika sekta ya afya kwa ajili ya
ujenzi na ukarabati wa miun-
dombinu ya vituo vya kutolea
huduma za afya.

Amesema  uwekezaji  huo
umechochea mafanikio zaidi
katika sekta ya afya ikiwemo
ongezeko la hospitali za wilaya
kutoka 2 mwaka 2020 hadi 7
mwaka 2025 katika maeneo ya
Shinyanga DC, Msalala DC,
Ushetu DC, Shinyanga MC na
Kishapu DC, vituo vya afya
kutoka 25 mwaka 2020 hadi 38
mwaka 2025 na zahanati
kutoka 226 mwaka 2020 hadi
277 mwaka 2025. Aidha, amese-
ma mkoa huo umenufaika na
ongezeko la watumishi wa kada
ya afya kutoka 2,104 mwaka
2020 hadi 2,812 mwaka 2025
ikiwa ni sawa na watumishi
wapya 708.

Kwa upande wa sekta ya elimu
Mhe. Mboni Mhita amesema
serikali imetoa Shilingi bilion-
i1155.24 ili kujenga miundom-
binu ya elimu na kuongeza
idadi ya walimu , ongezeko la
shule za msingi kutoka 682
mwaka 2020 hadi 711 mwaka
2025 na shule za sekondari
kutoka 186 hadi 200.

Mhe. Mhita ameeleza kuwa
katika kipindi cha kuanzia
mwaka 2020/2025 mkoa huo
umeshuhudia ongezeko la
mabweni mapya kutoka 78
hadi 131, maktaba kutoka 9
hadi 31 na ongezeko la walimu
wapya 1,215 na kufanya idadi
ya walimu sasa kufikia 7, 627.



e

Kwa upande wa huduma za maji
Mhe. Mhita amesema mkoa huo
umepokea Shilingi bilioni113.33
kwa ajili ya usambazaji wa
huduma za maji hatua iliyoimari-
sha upatikanaji wa maji safi na
salama mijini kutoka asilimia 63
mwaka 2020 hadi 79 mwaka 2025
mwaka 2020 hadi 68 mwaka
2025. Aidha, amesema miradi 64
ya usambazaji wa maji imekami-
lika na kuanza kutoa huduma
kwa wananchi huku serikali
ikiendelea kutekeleza mradi
mkubwa wa maji ya Ziwa Victoria

Kishapu, Shinyanga na Kahama.

Kwa upande wa sekta ya kilimo,
Mhe. Mhita amesema serikali
imeendelea kuipa uzito kwa
kuwahimiza wakulima kuachana
na kilimo duni kisicho na tija na
kugeukia kilimo cha kisasa.

“Katika sekta ya kilimo, tumei-
marisha upatikanaji maji

mashambani kwa kujenga skimu
za umwagiliaji kutoka 2 zilizoku-
wepo mwaka 2020 hadi skimu 15
mwaka 2025 katika halmashauri
za Wilaya ya Shinyanga, Shinyan-
ga Mjini, Kahama, Msalala na
Kishapu na ujenzi wa bwawa ya
umwagiliaji la Nyida na Malenge
unaoendelea kwa gharama ya
Shilingi bilioni 16.2”

Amesema uzalishaji wa mazao ya
chakula umeongezeka kutoka
tani 797,000 mwaka 2020 hadi
tani 1,313,073 mwaka 2025 na
mazao ya biashara kutoka tani
99,250 mwaka 2020 hadi tani
170,673 mwaka 2025 kufuatia
upatikanaji mbolea ya ruzuku
ndani ya mkoa huo .Pia kuna
ongezeko la matumizi ya mbolea
kwa shughuli za kilimo kutoka
tani 5,443 mwaka 2020 hadi tani
9,909 mwaka 2025.

Katika hatua nyingine Mhe.
Mboni amesema sekta mifugo
imepata maendeleo makubwa

kwa kuongeza kiwango cha uzal-
ishaji wa maziwa kutoka lita
10,031,225 mwaka 2020 hadi
18,335,300 mwaka 2025 na uzal-
ishaji wa nyama kutoka tani
3,150 hadi 5,600.

Kwa upande wa sekta ya madini
amesema uwekezaji uliofanywa
na serikali katika sekta ya madini
umeleta mafanikio makubwa
kwa kuongeza uzalishaji wa
madini kutoka tani 7.9 mwaka
2020 hadi tani 42.5 mwaka 2025.

Aidha amesema mapato ya fedha
za kigeni zitokanazo na madini
yameongezeka kutoka Dola mili-
oni44.33 hadi Dola milioni 191.15
na mapato ya Halmashauri yato-
kanayo na madini yameongeze-
ka kutoka Shilingi milioni745.4
hadi Shilingi bilioni 3.334.

Hali kadhalika ameeleza kuwa
kuna maendeleo makubwa
katika sekta ya miundombinu ya
barabara, nishati na viwanda

Bwawa la Nyida mkoani Shinyanga
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kati ya mwaka 2020 - 2025.Mkoa
umetumia Shilingi bilioni 221.19
kupanua  miundombinu  ya
barabara, kujenga madaraja na
makalavati ili kuimarisha
shughuli za maendeleo ya jamii.

“Barabara za lami zimeongezeka
kutoka kilometa 224 hadi 281 pia
barabara za changarawe zime-
ongezeka  kutoka  kilometa
957.11 hadi 1,411.50 na madaraja
yameongezeka kutoka 45 hadi 57
kwa kipindi cha mwaka 2020
hadi mwaka 2025” amesema
Mhe. Mhita.

Katika eneo la nishati Mhe. Mboni
amesema shilingi bilioni 492
zilipokelewa na mkoa kupitia

Shirika la Umeme Tanzania (TAN-
ESCO) ambapo mafaniko yaliy-
opatikana ni kuongezeka kwa
upatikanaji wa huduma vya
vitongoji 982 na kufikisha idadi
ya vitongoji 2,704 vyenye
huduma ya umeme kwa sasa.

Aidha, miradi 133 ya usambazaji
umeme imekamilika na imeanza
kutoa huduma na katika nishati
safi ya kupikia Mkoa umeendelea
kutekeleza mfumo wa nishati safi
ya kupikia kwa kutoa elimu na
usambazaji wa mitungi 6,500 ya
gesi ili kutunza mazingira na
kulinda afya za wananchi.

Hali kadhalika maendeleo katika

eneo la viwanda na biashara
yametajwa kushamiri zaidi chini
ya Serikali ya Awamu ya Sita
ambapo Mkoa wa Shinyanga
umeanzisha viwanda vikubwa 4
na kuongeza idadi ya viwanda
kutoka 36 mwaka 2020 hadi 40
mwaka 2025, viwanda vya kati 12
kutoka 180 hadi 192 mwaka 2025
na viwanda vidogo 222 kutoka
999 mwaka 2020 hadi viwanda
1,225 mwaka 2025. Mhe. Mboni
amesema hatua hizo zimecho-
chea ongezeko la ajira za viwan-
dani kwa zaidi ya wananchi
50,000 ambao wameajiriwa na
ajira elfu 35,000 kati ya hizo ni za
muda na 15,000 elfu ni ajira za
kudumu.

Mradiwa kuzalisha Umeme-wa Jua Kishapu mkoani Shinyanga.
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Simiyu Inavyofunguka kwa Uwekezaji wa Serikali

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa- Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu akiwa kwenye
picha ya pamoja na Wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya Wasichana Simiyu
iliyopo Bariadi mkoani Simiyu mara baada ya kufunguliwa Juni 16, 2025.

Na Naishoki Makeseni - MAELEZO

Mkoa wa Simiyu unaojulikana
kwa mandhari nzuri, ardhi nzuri
yenye rasilimali na utajiri una-
ovutia kwa shughuli za kilimo,
ufugaji, uvuvi na viwanda ume-
shuhudia ustawi mkubwa wa
kiuchumi katika kipindi cha
miaka minne ya uongozi wa Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan.

Mkoa huo wenye idadi ya watu
2,140,497 kwa mujibu wa Sensa
ya Watu na Makazi ya mwaka
2022 umeendelea kuimarika
kiuchumi  kufuatia uwekezaji
mkubwa katika sekta za afya,
elimu, maji, kilimo, mifugo,
nishati, ujenzi, madini, uchukuzi
na viwanda na Biashara.

Mkuu wa Mkoa Simiyu, Mhe. Ana-
mringi Macha anaeleza kuwa hali
ya uchumi imezidi kuimarika

kufuatia kukua kwa pato la mkoa
ambalo limeongezeka kutoka
shilingi trilioni 2.5 mwaka 2020
hadi shilingi trilioni 3.5 mwaka
2024. Anaeleza kuwa pato la mtu
mmoja mmoja pia limeongezeka
kutoka shilingi milioni 1.096 kwa
mwaka 2020 hadi shilingi milioni
1.53 mwaka 2024.

Elimu

Katika sekta ya elimu kwa kipindi
cha mwaka 2020 hadi mwaka
2025 jumla ya shilingi bilioni
119.91 zimetumika kwa ajili ya
ujenzi na ukamilishaji wa miun-
dombinu mbalimbali ya elimu
katika shule za msingi na sekond-
ari

Aidha, amesema mafanikio
mengi yamepatikana katika
sekta ya elimu ikiwemo ongeze-
ko la bajeti ya elimu bila ada

katika elimu ya msingi na
sekondari kutoka Shilingi bilioni
6.81 mwaka 2020 hadi shilingi
bilioni 37.75 mwaka 2025,
ongezeko la shule za msingi
kutoka 513 mwaka 2020 hadi 611
mwaka 2025 na shule za sekond-
ari kutoka 167 mwaka 2020 hadi
197 mwaka 2025.

Amezitaja baadhi ya shule zilizo-
jengwa kuwa ni Shule ya Sekond-
ariya Wasichana ya Simiyu (Simi-
yu Girls) ya bweni, iliyojengwa
kwa gharama shilingi bilioni 4.5.
na kuzinduliwa na Mhe. Dkt.
Samia Suluhu Hassan, Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia Juni 16, 2025. Pia serikali
imekamilisha ujenzi wa shule ya
amali kwa gharama ya shilingi
bilioni 1.6 ambayo nayo ilizindu-
liwa na Dkt .Samia Suluhu
Hassan, Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania.
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Aidha, Mkoa unaendelea na
ujenzi wa shule ya Sekondari ya
Bweni ya Wavulana ya Kanda ya
ziwa kwa gharama ya shilingi
bilioni 4.1. Utekelezaji wa mradi
huo umefikia asilima 68. Shule
hiyo itakapokamilika itakuwa na
uwezo kudahili wanafunzi 1,000.

Ameongeza kuwa idadi ya
vyumba vya madarasa ya shule
za msingi imeongezeka kutoka
4,676 mwaka 2020 hadi 5,802
mwaka 2025 na vyumba vya
madarasa ya shule za sekondari
kutoka madarasa 1,684 mwaka
2020 hadi madarasa 2,599
mwaka 2025.

“Hatua hii imeongeza uandik-
ishaji wa wanafunzi wa darasa la
kwanza kutoka 68,177 mwaka
2020 hadi 76,785 mwaka 2025 na
wanafunzi walioripoti kidato cha
kwanza kutoka 23,376 mwaka

2020 hadi 28,190 mwaka 2025,”
anasema Anamringi Macha.

Afya

Katika sekta ya afya Mhe. Macha
amesema katika kipindi cha
mwaka 2020 hadi 2025 mkoa
umepokea Jumla ya Shilingi
bilioni 26.80 kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi ya afya,
shilingi bilioni 10.96 kwa ajili ya
ununuzi wa vifaa tiba na shilingi
bilioni 31.99 kwa ajili ya ununuzi
wa dawa.

Ameongeza kuwa mafanikio
yaliyopatikana katika sekta ya
afya ni pamoja na kuongezeka
kwa idadi ya zahanati kutoka 190
mwaka 2020 hadi 242 mwaka
2025, vituo vya afya kutoka 10
mwaka 2020 hadi 21 mwaka 2025
na nyumba za watumishi wa afya
kutoka 175 mwaka 2020 hadi 252

mwaka 2025.

Mhe. Anamringi amesema serika-
li imeimarisha utoaji wa huduma
za afya baada ya mkoa kupokea
vifaa tiba mbalimbali ambavyo ni
CT SCAN, X - Ray za kisasa sita,
utrasound machines saba, Viti
vya tiba ya meno “dental chair”
za kisasa 13, mashine za “X-Ray”
sita na mtambo wa kuzalisha
hewa tiba ya oksijeni wenye
uwezo wa kuzalisha mitungi 80
hadi 100 kwa siku.

Katika sekta ya barabara Mkoa
wa Simiyu umepokea jumla ya
shilingi bilioni 257.58 katika
kipindi cha mwaka 2020 hadi
2025 ambapo Shilingi bilioni
70.40 zimetumika kutekeleza
miradi ya TARURA na shilingi
bilioni 187.19 zimetumika kute-
keleza miradi inayosimamiwa na
TANROADS.

Jengo la Huduma za Dharura katika Hospitali ya Wilaya ya Itilima mkoani Simiyu
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katika Kata ya Mubumba na Bukiriro wilayani Ngara mkoani Kagera.

Kwa upande wa TARURA baraba-
ra za lami zimeongezeka kutoka
kilometa 17.8 mwaka 2020 hadi
kilometa 27.9 mwaka 2025 sawa
na ongezeko la asilimia 52,
barabara za changarawe kutoka
kilometa 931 mwaka 2020 hadi
kufikia kilometa 2,307.85 mwaka
2025 sawa na ongezeko la asili-
mia 147.8 na barabara za udongo
zimepungua kutoka kilometa
3,215.03 mwaka 2020 hadi
kufikia kilometa 1,828.78 mwaka
2025 sawa na asilimia 43.

Kwa upande wa barabara zinazo-
simamiwa na Wakala wa Baraba-
ra Tanzania (TANROADS) amese-
ma  zimeongezeka  kutoka
kilometa 102.83 mwaka 2020
hadi kilometa 233.83 Mwaka
2025.

SGR

Serikali ya Awamu ya Sita kupitia
Shirika Reli Tanzania (TRC) inate-

keleza ujenzi wa reli mpya ya
kiwango cha “Standard gauge”
Railways SGR kutoka Dar es
salaam mpaka Mwanza kilometa
1,596 na kuendelea na ujenzi wa
daraja la ltembe lenye urefu wa
meta 150 linalojengwa kwa
gharama ya Shilingi bilioni 8.40
ambapo ujenzi umefikia asilimia
85 kwa sasa.

Umeme

Kwa upande wa nishati amesema
hali ya usambazaji umeme katika
kipindi cha mwaka 2020 hadi
2025 imeimarika jumla ya shilingi
bilioni 130.80 zikiwa zimepokele-
wa kwa ajili ya kusambaza
huduma ya umeme na kati ya
hizo shilingi bilioni 127.68 zime-
na Shilingi bilioni 3.12 zimetumi-
ka kupeleka huduma ya umeme
mjini.

Mhe. Anamringi amesema

mafanikio kadhaa yamepatikana
kufuatia uimara wa sekta hiyo
ikiwemo huduma ya umeme
kufikishwa katika mitaa yote 92
ya Halmashauri ya Mji wa Bariadi
na vijiji 201 vimeshafikiwa na
huduma ya umeme hivyo kufiki-

na huduma ya umeme kwa sasa.

Kilimo

Katika sekta ya kilimo ambayo
hutegemewa na wakazi wa
Simiyu kwa asilimia 80 kama
shughuli kuu ya uchumi, serikali
imeimarisha kwa kuongeza vituo
vya usambazaji wa mbolea za
ruzuku kutokana na kutokuwa na
kituo mwaka 2020 hadi kufikia
vituo 32 mwaka 2025 hivyo
kuchangia matumizi ya mbolea
za ruzuku kwa wakulima kutoka
tani 277.60 mwaka 2020 hadi tani
805.72 mwaka 2025.
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Pia amesema huduma za ugani
kwa wakulima zimeimarika na
kupitia ajira mkataba za maafisa
ugani 409 wa mradi wa Jenga
Kesho iliyo Bora (BBT) na kuimar-
isha utoaji huduma za kilimo
kidigitali kwa kutoa vishikwambi
173 kwa Maafisa ugani kwa ajili
ya kusajili wakulima.

Hali kadhalika amesema juhudi
hizo za Serikali zimewezesha
ongezeka la uzalishaji wa mazao
ya chakula kama mahindi na
mpunga kutoka tani 421,451.5
mwaka 2020 hadi tani 1,176,477
mwaka 2025 lakini pia mkoa huo
upo katika nafasi ya juu ya uzal-
ishaji wa zao la pamba hai kwa
takribani asilimia 60 ya pamba
yote inayozalishwa nchini.

Viwanda na
Biashara

Kwa upande wa sekta ya viwanda
na biashara amesema kumeku-
wa na ongezeko la viwanda
kutoka 671 mwaka 2020 hadi
1,342 mwaka 2025 kutokana na
kuboreshwa kwa mazingira ya
uwekezaji na miongoni mwa
viwanda hivyo ni viwanda vikub-
wa kutoka 8 mwaka 2020 hadi 15
mwaka 2025.

Mifugo

Kuhusu sekta ya mifugo Mhe.
Anamringi anasema Mkoa huo
ambao ni wa tatu kwa kuwa na
mifugo mingi nchini, Serikali
imehimiza ufugaji wa kisasa na
wenye tija kwa maslahi ya wana-
nchi kupitia utoaji mafunzo,
kusambaza madume bora ya
ng’ombe aina ya borani 50 yenye
jumla ya thamani ya shilingi
125,000,000 na kuwagawia wafu-
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gaji wa Halmashauri ya Wilaya ya
Maswa.

Uvuvi

Katika hatua nyingine amesema
serikali imeendelea kuchukua
hatua mbalimbali za kuimarisha
sekta ya uvuvi kama shughuli
zinazofanyika katika mkoa huo
kupitia Ziwa Victoria (Busega
DC), Ziwa Kitangiri na Ziwa Eyasi
(Meatu DC) na miongoni mwa
juhudi zilizofanywa ni kuimarisha
miundombinu ya uvuvi kwa
kujenga mialo na vizimba vya
samaki ambapo idadi ya vizimba
vya kufugia samaki imeongezeka
kutoka 21 mwaka 2020 na kufikia
vizimba 45 mwaka 2025. Pia
serikaliinaendelea kutoa mikopo
nafuu ya zana za uvuvi.

Majl

Kwa upande wa sekta ya maji
amesema utekelezaji wa miradi
kipindi cha mwaka 2020 hadi
mwaka 2025, umepangiwa jumla
ya shilingi bilioni 89.34 kwa ajili
ya miundombinu ya kuboresha
huduma ya maji na shilingi bilioni
63.73 kati ya hizo zimetumika
kutekeleza miradi 85 ya maji
zimetumika kutekeleza miradi
61 katika miji ya Bariadi, Maswa,
Busega na Meatu ambayo yote
imekamilika na inatoa huduma.

Amesema hatua hizo zimeimari-
sha zaidi hali ya upatikanaji wa
asilimia 60.85 mwaka 2020 hadi
asilimia 71.0 mwaka 2025 na
upande wa mjini umeimarika
kutoka asilimia 60.5 mwaka 2020
hadi asilimia 75.7 mwaka 2025.

Utamaduni

Kwa upande wa Utamaduni,
Mhe. Anamringi amesema Mkoa
wa Simiyu haujaachwa nyuma
kufuatia uwepo wa tamasha
maarufu la ngoma linalojulikana
kama Mbina ambalo hufanyika
kila mwaka wakati wa mavuno
kwa kukutanisha vikundi
mbalimbali vya ngoma kwa ajili
ya kushindana kucheza ngoma.
Tamasha hili ni muhimu kwa
Mkoa wa Simiyu kwani husaidia
kuwaunganisha wananchi wa

Mkoa wa Simiyu katika kuendele-
za na kuenzi utamaduni.




Hospitali ya Wilaya ya Karatu, Arusha

Arusha Yapaa Kiuchumi, Pato la Wananchi

Laongezeka

Na Mwandishi Wetu - MAELEZO

Mkoa wa Arusha umepiga hatua kubwa za
kimaendeleo katika kipindi cha miaka minne ya
uongozi wa Serikali ya Awamu ya Sita chini ya Rais
Dkt. Samia Suluhu Hassan. Katika kipindi hicho,
mkoa wa Arusha ulipatiwa kiasi cha shilingi trilioni
3.5 ambazo zilitumika kutekeleza shughuli
mbalimbali za maendeleo kwenye sekta za utawa-
la bora, afya, elimu, maji, miundombinu ya
barabara, nishati ya umeme na utalii.

Aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Mhe. Kenani
Kihongosi, alisema hayo alipozungumza na waan-
dishi wa habari Jijini Dodoma kupitia programu ya
'"Tumewasikia, Tumewafikia' iliyoandaliwa na
Idara ya Habari - MAELEZO.

Alisema pia kutokana na uwekezaji huo pato la
mwananchi katika mkoa huo liliongezeka kutoka
shilingi milioni 3.2 mwaka 2020 hadi shilingi mili-
oni 3.6 mwaka 2023, sawa na ongezeko la asilimia
12.5. Aliongeza kuwa ushiriki wa wananchi katika
shughuli za maendeleo uliongezeka na kufikia
asilimia 84.

Afya

Katika sekta ya afya, Serikali imetoa Shilingi bilioni
94.2 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa miundom-
binu. Kiasi hiki kimewezesha ujenzi wa vituo vipya
vya afya 87, zahanati 38, na hospitali mpya 8. Kuto-
kana na uwekezaji huo idadi ya vituo vya kutolea
huduma za afya imeongezeka kutoka 249 hadi 350.

Huduma mpya za kibingwa 11 zimeanzishwa
katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ya Mount Meru,
ikiwemo huduma za upasuaji, figo, magonjwa ya
ndani, na saratani.

Mhe. Kihongosi alieleza kuwa, Serikali imeimari-
sha upatikanaji wa dawa kwa kiwango kikubwa
kutoka asilimia 65 mwaka 2021 hadi asilimia 93
mwaka 2025, huku ikiongeza mashine za kisasa
kama CT-Scan, ECHO na MAMOGRAPHY ambazo
zimesimikwa katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa
Mount Meru.
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Elimu

Katika sekta ya elimu, mkoa wa Arusha ulipatiwa
shilingi bilioni 267. Fedha hizi zimetumika kujen-
ga shule mpya 27 za sekondari na 7 za msingi,
mabweni 60, maabara 78, na vyoo 940.

Idadi ya wanafunzi wanaonufaika na elimu bila
malipo imeongezeka kutoka 390,910 hadi
430,511. Mkoa umeweka mkazo katika elimu
maalumu, ambapo shule zinazotoa huduma hii
zimeongezeka kutoka 38 hadi 149, na idadi ya
wanafunzi wenye mabhitaji maalumu imeongeze-
ka kutoka 1,545 hadi 2,835. Mheshimiwa Kihongo-
si amebainisha kuwa uwepo wa shule za bweni
umewawezesha watoto wa kike, hasa kutoka
jamii ya Wamasai, kupata elimu.

Majl

Katika sekta ya maji, Mkoa wa Arusha umepokea
shilingi bilioni 686.9 kati yake shilingi bilioni 568.4
zimetumiwa na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira (AUWSA) kupanua mtandao wa maji

mjini na kuongeza uzalishaji hadi lita milioni 200
kwa siku.

Nchi Yetu | 57

Shule ya Sekondari ya Wasichana Arusha

Mazingira Vijijini (RUWASA) ilitekeleza miradi 72
yenye thamani ya shilingi bilioni 41.38, na kufanya

mwaka 2025 kutoka asilimia 69.4 mwaka 2020.

Barabara na Madaraja

Kwa upande wa miundombinu, shilingi bilioni
638.9 zilitolewa kwa Wakala wa Barabara Tanzania
(TANROADS), na kufanya mtandao wa barabara za
lami kufikia kilometa 479.88. Pia, Shilingi bilioni
63.3 zilitolewa kwa TARURA kujenga barabara za
changarawe na lami, pamoja na kuweka taa za
barabarani 495. Mradi mkubwa wa barabara ya
Arusha - Kibaya - Kongwa wenye thamani ya shilin-
gi bilioni 221.3 uko mbioni kukamilika.

Umeme

Kupitia Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO)

Arusha.



Kilimo na Mifugo

Katika sekta ya kilimo na mifugo, alisema Serikali
imetoa shilingi bilioni 86.7 kwa ajili ya kutekeleza
mradi mkubwa wa umwagiliaji wa Bonde la Eyasi
kwenye eneo la hekta 5,000 ili kunufaisha wakuli-
ma 3,000. Kufuatia juhudi hizo uzalishaji wa
chakula umeongezeka kutoka tani 450,015 mwaka
2021 hadi tani 536,581 mwaka 2025 sawa na
ongezeko la asilimia 19.

Utalil

Kwa upande wa sekta ya utalii alisema, Mkoa wa
Arusha unaendelea kuwa kinara wa shughuli za
utalii nchini kutokana na ongezeko la watalii wengi
uliochagizwa na Filamu ya Royal Tour iliyochezwa
na Mhe.Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan.

Alisema mkoa huo ulipokea kiasi cha shilingi
bilioni 103 kwa ajili ya uboreshaji wa viwanja vya
ndege viwili, uwanja wa Ndege Arusha eneo la
Kisongo na uwanja wa ndege ziwa Manyara.

Mhe. Kihongosi alisema, Serikali imetoa Kkiasi
hicho cha fedha kwa lengo la kuboresha viwanja
hivyo na kuvipa hadhi ili viweze kuongeza idadi ya
abiria na miruko ya ndege kufuatia mkoa wa
Arusha kuwa wa pili kitaifa kwa miruko ya ndege
na wa tatu kwa idadi ya abiria.

Katika hatua hatua nyingine alieleza kuwa hatua
ya Serikali kutoa shilingi bilioni 25 kwa ajili ya
ujenzi wa jengo la kisasa la makumbusho ya jiolo-
jia kupitia Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro
itachochea utalii wa kielimu na kiutamaduni

mkoani humo.

Jengo la Makumbusho ya Jiolojia lililopo
Karatu, Arusha
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Uwezeshaji Wananchi
Kiuchumi

Katika eneo la uwezeshaji wananchi kiuchumi
alieleza Serikali kupitia mpango wa Kunusuru
Kaya Maskini wa TASAF imetoa shilingi bilioni
57.22, ambapo shilingi bilioni 38.39 zilitumika kwa
kaya maskini. Aidha, aliongeza kuwa vikundi vya
wanawake, vijana na watu wenye ulemavu
vilivyopewa mikopo isiyo na riba viliongezeka
kutoka 721 mwaka 2021 hadi 1,380 mwaka 2025.

“Makundi haya vyanayoendelea kunufaika na

mikopo na kubadili hali zao za kiuchumi. Mathala-
ni, kikundi cha vijana cha USA River kinachoji-

shuhulisha na biashara ya bodaboda kilipokea
kiasi cha shilingi milioni 100 kutoka Halmashauri
ya Meru na kununua gari aina ya Coster na kikundi
cha wanawake wafugaji Halmashauri ya Arusha
kilikopeshwa shilingi milioni 35 na kuanzisha
mradi wa kutengeneza mikate,” alisema Mhe.
Kihongosi.
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Michezo

Kwa upande wa Sekta ya Michezo alisema, Serikali
ya awamu ya sita imeendelea kuwekeza kwenye

sekta ya michezo ikiwa na lengo la kuimarisha
sekta ya utalii, Serikali imetoa Shilingi bilioni 298
kwa ajili ya ujenzi wa Uwanja wa Mpira wa Miguu
wa Samia Suluhu AFCON Arusha, ikiwa ni maan-
dalizi ya mashindano ya AFCON mwaka 2027
yanayotarajia kufanyika nchini.

Uwanja wa Mpira wa Miguu wa Samia Suluhu AFCON Arusha
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Mara Wanufaika na Uwekezaji
Uliyofanywa na Serikali

Na Mwandishi wetu - MAELEZO

Serikali ya Awamu ya Sita
inayoongozwa na Mhe. Rais Dkt.
Samia Suluhu Hassan imefanya
uwekezaji mkubwa katika sekta
zote zinazogusa maisha ya
wananchi wa mkoa wa Mara hali
ambayo imeongeza ustawi na
maendeleo ya wananchi, Kauli
hiyo imetolewa na Mkuu wa
Mkoa wa Mara Mhe. Kanali Evans
Alfred.

Amesema kuwa katika kipindi
cha mwaka 2021 hadi 2025,
serikali imetoa shilingi bilioni
43.41 kwa ajili ya ujenzi wa miun-
dombinu mbalimbali ya kutolea
huduma.

Kanali Evans anaeleza kuwa
kupitia fedha hizo mkoa wa Mara
umetekeleza majukumu
mbalimbali yanayolenga
kuboresha maisha ya wananchi.

Atya

Kwa upande wa sekta ya afya,
fedha hizo zimetumika kuongeza
vituo vya kutolea huduma za
afya kutoka 321 vilivyokuwepo
mwaka 2021 hadi 421 mwaka
2025. Aidha, kliniki za kutolea
huduma za afya zimeongezeka
kutoka 4 hadi 11, zahanati
kutoka 263 hadi 333 na vituo vya
afya kutoka 42 hadi 56.

Kwa upande wa hospitali
zinazotoa huduma za afya, zime-
ongezeka kutoka 11 hadi 20,
hospitali za halmashauri kutoka
tatu hadi 11. Idadi ya nyumba za
watumishi imeongezeka kutoka
nyumba 221 mwaka 2020 hadi
286 mwaka 2025. Idadi vya
watumishi wa afya imeongezeka
kutoka 2,515 mwaka 2020 hadi
3,644 mwaka 2025.

Kuongezeka kwa vituo wvya
kutolea huduma za afya kume-
punguza umbali wa wananchi

kupata huduma za afya kutoka
wastani wa kilometa 15 mwaka
2020 hadi kilometa 5 mwaka
2025. Aidha, maboresho yaliyo-
fanywa na serikali ya ununuzi wa
vifaa vya kisasa vya kutolea
huduma katika Hospitali ya
Rufaa ya Kumbukumbu vya
Mwalimu Nyerere yamepunguza
vifo vinavyotokana na uzazi
ndani ya mkoa huo.

Kanali Alfred anaeleza kuwa
ndani ya mkoa huo huduma za
kibingwa zimeanza kutolewa
ikiwa ni pamoja na kliniki ya pua,
masikio na koo (ENT), Kliniki ya
hemophilia, huduma za radiolo-
jia, usafishaji damu, vipimo vya
CT scan, wodi inayotoa huduma
za watoto njiti (NICU) na huduma
za tiba mtandao (Telemedicine).

Aidha, anaeleza kuwa mkoa huo
kupitia hospitali ya Kumbukum-
bu ya Mwalimu Nyerere imeanza
kuzalisha gesi tiba ya oksijeni
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kwa ajili ya kutoa huduma kwa
wateja wanaohitaji huduma ya
gesi tiba pamoja na kuhudumia
vituo vya afya vya jirani.

Aidha, anaeleza kuwa mkoa huo
kupitia hospitali ya Kumbukum-
bu ya Mwalimu Nyerere imeanza
kuzalisha gesi tiba ya oksijeni
kwa ajili ya kutoa huduma kwa
wateja wanaohitaji huduma ya
gesi tiba pamoja na kuhudumia
vituo vya afya vya jirani.

Uwepo wa hospitali ya Rufaa ya
Kumbukumbu ya Mwalimu Nyer-
ere pamoja na uboreshaji
mkubwa uliofanywa katika vituo
vya kutolea huduma za afya
umesaidia kupunguza rufaa za
wagonjwa kutoka mkoa wa Mara
kwenda Hospitali ya Kanda
Bugando kwa asilimia 70.

Kwa upande wa magari ya
kubebea wagonjwa mkoa huo
umepokea magari mapya ya
kubebea wagonjwa 20 na
kuongeza idadi ya magari ya
kubeba wagonjwa kufikia 39.
Aidha, Mkoa wa Mara umepata
magari ya shughuli za chanjo tisa
na magari mapya 17 kwa ajili ya
usimamizi wa huduma za afya

ngazi ya mkoa na halmashauri
na kufanya magari ya usimamizi
kufikia 33.

Pia mkoa huo umepokea pikipiki
75 na kati ya hizo 15 ni za
shughuli za utoaji wa chanjo
maeneo yasiyo na vituo, 36 ni za
ufuatiliaji wa usafi wa mazingira
na kuzuia magonjwa ya milipuko
na 24 ni za ufuatiliaji wa
utekelezaji wa afua za lishe
katika Halmashauri zote za Mkoa
wa Mara.

Katika kipindi cha Serikali ya
Awamu ya Sita Mkoa wa Mara
umepata bajeti ya dawa na vifaa
tiba yenye jumla ya shilingi
bilioni 67.92. Bajeti hii imeweze-
sha kuimarisha upatikanaji wa
dawa kutoka asilimia 82 mwaka
2020/2021 hadi asilimia 91
mwaka 2024/2025.

Ardhi

Kwa upande wa sekta ya ardhi,
Serikali ya Awamu ya Sita kwa
kutambua uwepo wa changamo-
to ya migogoro ya ardhiimeweka
utaratibu  wa  halmashauri
kupata fedha kwa ajili ya zoezi la
kupanga, kupima na kumilikisha

ardhi kupitia Wizara ya Ardhi,
Nyumba na Maendeleo vya
Makazi.

Halmashauri za Mji wa Tarime,
Wilaya ya Rorya, Manispaa ya
Musoma, Mji wa Bunda, Wilaya
ya Musoma na Wilaya ya Butiama
zimepata  jumla ya shilingi
bilioni 2.8 kwa ajili ya kupanga,
kupima na kumilikisha ardhi.

Mradi huu umewasaidia wanan-
chi kuimarisha usalama wa miliki
zao, kupunguza migogoro vya
ardhi kutoka 964 mwaka 2020
hadi migogoro 125 mwaka 2025
na kuwawezesha wananchi
kupata mikopo kutoka katika
taasisi mbalimbali za kifedha.

Mafanikio mengine ni utoaji wa
hati miliki za ardhi umeongezeka
kutoka 1,405 mwaka 2020 hadi
5,867 mwaka 2025; utoaji wa hati
miliki za kimila umeongezeka
kutoka 1,200 mwaka 2020 hadi

vyenye mpango wa matumizi
bora ya ardhi vimeongezeka
kutoka 35 mwaka 2020 hadi vijiji
218 mwaka 2025.

i lem
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Barabara na
Madaraja

Katika eneo la miundombinu ya
barabara, Kanali Evans anaeleza
kuwa Bajeti ya Wakala wa
Barabara Mijini na Vijijini (TARU-
RA) Mkoa wa Mara imeongezeka
kutoka shilingi bilioni 6.92 kwa
mwaka 2020/2021 hadi shilingi
bilioni 25.71 mwaka wa fedha
2024/2025. Ongezeko hilo lime-
saidia kufungua barabara mpya,
kukarabati barabara za zamani
na kuwezesha barabara kupitika
misimu yote kwa asilimia 72.7.

Wakala wa Barabara (TAN-
ROADS) mkoa wa Mara imete-
keleza miradi mbalimbali ikiwa
ni pamoja na ujenzi wa barabara
za kimkakati. Barabara hizo ni

pamoja Barabara ya
Nyamuswa-Bunda-Kisorya-
Nansio kipande cha

NyamuswaBulamba (kilometa
56.4) kwa gharama ya shilingi
bilioni 67.89 ambayo imekami-
lika.

Barabara ya Makutano ya Juu-
Nyamuswa- Ikoma Gate ambayo
imejengwa kwa awamu na

awamu ya kwanza, kipande cha
makutano juu-Sanzate (kilometa
50) kwa gharama ya Shilingi
bilioni 60 kimekamilika, awamu
ya pili ujenzi wa kipande cha
Sanzate- Nata (kilometa 40) kwa
gharama ya Shilingi bilioni 39.47
ujenzi wake umefikia asilimia 56.

Pia serikali inatekeleza mradi wa
ujenzi wa barabara ya Tarime-
Mugumu sehemu ya Mogabiri-
Nyamongo (Kilometa 25) kwa
gharama ya Shilingi bilioni 34,
ujenzi umefikia asilimia 56.
Kukamilika kwa miradi hii kuta-
chochea kasi ya maendeleo ya
kiuchumi kwa wananchi wa
Mkoa wa Mara.

Aidha, mradi wa ukarabati na
upanuzi wa Uwanja wa Ndege
wa Musoma unaendelea kwa
jumla ya Shilingi bilioni 35
ambapo umefikia asilimia 58.
Kukamilika kwa mradi huo kuta-
chochea ukuaji wa sekta ya utalii
katika Mkoa wa Mara. Ujenzi wa
mzani wa kupima magari yakiwa
kwenye mwendo katika eneo la
Rubana, Wilaya ya Bunda ume-
kamilika kwa gharama ya Shilin-
gi bilioni 22.3.

Elimu

Katika eneo la Mamlaka za Seri-
kali za Mitaa, serikali imezipatia
mamlaka hizo zaidi ya shilingi
bilioni 85 kwa ajili ya ujenzi na
ukamilishaji wa miundombinu
ya elimu kwa shule za awali,
msingi, sekondari, nyumba za
walimu na Vituo vya Walimu
(TRC). Jumla ya shule mpya za
msingi 20 na sekondari 27 zime-
jengwa ikiwemo shule ya
sekondari ya wasichana ya mkoa
wa Mara ambapo mpaka sasa
imepokea shilingi bilioni 4.1,
ujenzi wa shule ya sekondari ya
amali ya mkoa, shilingi bilioni
1.6; na ujenzi wa shule tano za
sekondari za amali za
halmashauri kwa gharama ya
zaidi ya Shilingi bilioni 2.9.

Katika kuimarisha elimu ya
ufundi nchini, Mamlaka ya Vyuo
vya Ufundi Tanzania (VETA)
imejenga vyuo vitano vya ufundi
katika wilaya za Butiama, Rorya,
Serengeti, Tarime na Bunda kwa
gharama ya shilingi bilioni 12.71.
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Ujenzi wa Chuo cha VETA Wilaya
ya Butiama umekamilika na
mafunzo yameanza kutolewa na
vyuo vinne vingine ujenzi
unaendelea. Serikali ya Awamu
ya Sita imeongeza fedha za
kuwezesha elimu bila malipo
kutoka shilingi bilioni 5.6 mwaka
2020 hadi shilingi bilioni 7.5
mwaka wa fedha 2025 kwa shule
za msingi; na kutoka Shilingi
bilioni 6 hadi Shilingi bilioni
12.85 mwaka 2025 kwa shule za
Sekondari. Ongezeko hili limeto-
kana na ongezeko la shule,
wanafunzi na maamuziya serika-
li ya kutoa elimu bila malipo
kuanzia kidato cha kwanza hadi
kidato cha sita.

Umeme

Katika sekta ya nishati, Mkoa wa
Mara umeunganishwa kwenye
gridi ya taifa kupitia vituo vya
Nyamongo, Musoma, Bunda na
Kibara. Hadi kufikia Machi, 2025
mkoa una jumla ya wateja
142,277 na mtandao wa njia za
kusambazia umeme msongo wa
33kV kilometa 2,921.83. Aidha,
mkoa wa Mara umetekeleza
miradi mikubwa tisa kupitia
Shirika la Umeme Tanzania
(TANESCO) na Wakala wa
Umeme Vijijini (REA) kwa ghara-
ma ya shilingi bilioni 435.1.
Miradiiliyotekelezwa niya
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maboresho ya vituo vya kupooza
umeme, maboresho ya mifumo
ya usambazaji umeme katika
maeneo ya wachimbaji wadogo
na maeneo ya wananchi.

Hadi kufikia mwezi Juni, 2025
wilaya zote sita, halmashauri

na V|tong01| 1,555 kat| ya 2,502
vina umeme ambayo ni sawa na
asilimia 62 ya vitongoji vyote.
Mai

Katika Sekta ya maji, Serikali ya
Awamu ya Sita kwa kutumia
kauli mbiu ya kumtua mama
ndoo kichwani imetekeleza
miradi yenye thamani ya shilingi
bilioni 426.3 kupitia Wakala wa
Maji Vijijini (RUWASA), Mamlaka
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira
Bunda (BUWSSA), Mamlaka ya
Maji Safi na Usafi wa Mazingira

Musoma (MUWASA) na Mamlaka
ya Maji ya Mgango - Kiabakari.

Miradi mikubwa ya maji katika
Mkoa wa Mara ni pamoja na
mradi wa Mgango -Kiabakari-
Butiama wenye thamani ya
shilingi bilioni 70.5 umekamilika
na unatoa huduma kwa wanan-
chi; mradi wa wa Rorya-Tarime
wenye thamani ya shilingi bilioni
1344 ambao umeanza kute-
kelezwa; mradi wa Mji wa

Mugumu, Wilaya ya Serengeti
wenye thamani ya Dola za
kimarekani 8,755,369 ambao
umeanza kutekelezwa.

Mafanikio yaliyopatikana ni
pamoja na kuimarika kwa upati-
kanaji wa maji safi na salama
2021 hadi asilimia 81 Juni, 2025.
Upatikanaji wa maji safi na
salama katika miji unaridhisha
na hadi kufikia Juni, 2025 upati-
kanaji wa maji katika Manispaa
ya Musoma ni asilimia 98, mji wa
Mugumu asilimia 67, Mji wa
Tarime asilimia 77 na Mji wa
Bunda ni asilimia 86.

Aidha, Serikali ya Awamu ya Sita
inatekeleza miradi ya majitaka
miwili katika Mkoa wa Mara
ambayo inaanzisha mifumo ya
majitaka na kuchimba mabwa-
wa ya kusafishia maji taka.
Miradi hiyo ni Mradi wa Majitaka
wa Manispaa ya Musoma wenye
thamani ya zaidi ya shilingi
bilioni 33, ambao unahusisha
ujenzi wa mfumo wa maji taka na
vyoo katika shule zote za msingi
za Manispaa ya Musoma,
masoko na maeneo ya wazi.
Aidha, mradi wa majitaka wa
Butakale katika Mji wa Bunda
wenye thamani ya shilingi bilioni
1.728 unaendelea kutekelezwa.



Muonekano wa mabwawa ya maji taka yanayoendelea kujengwa katika eneo
la Makoko Ziwani, Manispaa ya Musoma

Miradi hii ikikamilika itatoa
huduma za majitaka za uhakika
katika Manispaa ya Musoma na
Mji wa Bunda.

Serikali ya Awamu ya Sita imete-
keleza miradi ya ujenzi wa
malambo ya kuhifadhia maji ya
kunyweshea  mifugo katika
Wilaya za Bunda na Butiama
yenye thamani ya shilingi bilioni
1.46; miradi ya ujenzi wa majo-
sho 11 ya kuogeshea mifugo
yenye thamani ya shilingi milioni
308, ujenzi wa kituo cha kuku-
Komuge wilayani Rorya kwa
jumla ya shilingi milioni 94 mradi
huo umekamilika umeanza kazi.
Serikali ya Awamu ya Sita imefa-
nya uhamasishaji wa ufugaji wa
samaki kwa njia ya vizimba
katika ziwa Viktoria na hadi
kufikia tarehe 30 Juni, 2025
mkoa ulikuwa na wafugaji wa
samaki kwa njia ya vizimba 39
wenye jumla ya vizimba 241.

Aidha, kupitia Benki ya Maende-

leo ya Kilimo (TADB) Serikali ya
Awamu ya Sita imetoa mikopo
kwa wananchi mmoja mmoja na
vikundi  vinavyojihusisha na
ufugaji wa samaki. Hadi tarehe
30 Juni, 2025 mkoa ulikuwa na
wanufaika 20 (vizimba 9 na boti
11) waliopata mikopo yenye
thamani ya zaidi ya shilingi
bilioni 1.22 katika Wilaya za
Rorya, Bunda na Musoma.

Uwezeshaji
Wananch|
Kiuchumi

Katika kipindi hiki, kuna ongeze-
ko la vikundi vinavyonufaika na
mikopo ya asilimia 10 inayotole-
wa na Halmashauri za Mkoa wa
Mara kwa vikundi vya wana-
wake, vijana na watu wenye
ulemavu kutoka vikundi 187
mwezi Novemba, 2020 hadi
vikundi 324 Aprili, 2025. Aidha,
fedha  zinazotolewa  kama
mikopo kwa vikundi vya wana-
wake, vijana na watu wenye

ulemavu zimeongezeka kutoka
shilingi bilioni 1.63 Novemba
2020 hadi shilingi bilioni 5.88
mwaka 2025.

Aidha, kumekuwa na ongezeko
la vikundi vya wanawake kutoka
vikundi 92 Novemba, 2020 hadi
99 Aprili, 2025; vikundi vya vijana
kutoka 53 hadi 139 na vikundi
vya watu wenye ulemavu kutoka
42 hadi 86. Mafanikio yaliyopati-
kana kutokana na vikundi hivi ni
pamoja na kuongezeka kwa
ajira, uchumi wa vikundi, mtu
mmoja mmoja na kupunguza
utegemezi wa makundi hayo
katika jamii.

Pia Mkoa wa Mara unatekeleza
Mpango wa Kunusuru Kaya Mas-
kini (TASAF) ambapo kwa sasa
mkoa una jumla ya wanufaika
50,934 hadi kufikia Juni, 2025.
Kutokana na mpango huu wana-
nchi  kutoka kaya maskini
wameweza kuboresha maisha
yao kwa kujifunza na kuanzisha
miradi mbalimbali ya kiuchumi.
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Hospitali ya Wilaya ya Singida

Miaka Minne ya Rais Samia Singida Yashuhudia

Maendeleo Makubwa

Na Naishooki Makeseni - MAELEZO

Asilimia 80 ya wakazi wa Mkoa
wa Singida hutegemea kilimo
na ufugaji kama shughuli kuu
za kiuchumi wakizalisha mazao
tofauti ya kilimo ikiwemo
mtama, uwele na jamii ya
mikunde na kwa upande wa
ufugaji wananchi wa mkoa huo
wanajishugulisha na ufugaji
wa ng’ombe, mbuzi, kondoo,
kuku wa asili na nyuki.

Katika kipindi cha uongozi wa
Serikali ya Awamu ya Sita Chini
ya Uongozi wa Rais, Mhe. Dkt.
Samia Suluhu Hassan mkoa wa
Singida umepata mafanikio
makubwa katika sekta zote
zinazogusa maisha ya kila siku
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ya wananchi.

Akizungumza kupitia
programu ya Tumewasikia,
Tumewafikia inayoratibiwa na
Idara ya Habari - MAELEZO,
Jijini Dodoma, Mkuu wa Mkoa
huo Mhe. Halima Dendego
amesema Serikali ya Awamu ya
sita imeupatia mkoa huo jumla
ya shilingi trilioni 1.72 kwa ajili
ya shughuli za uendeshaji na
utekelezaji wa miradi mbalim-
bali kwa ustawi wa wananchi.




Afya

Katika sekta ya afya, Mkoa wa Singida ume-
shuhudia ongezeko kubwa la vituo vya kutolea
huduma za afya, kutoka zahanati hadi hospitali.

Mhe. Dendego anaeleza kuwa vituo vya afya vime-
ongezeka kutoka 203 mwaka 2020/21 hadi 302
mwaka 2024/25, na zahanati kutoka 173 hadi 246.
Aidha, hospitali mpya 5 za wilaya zimejengwa, na
majengo mengi ya kutolea huduma za dharura
yamekarabatiwa.

Serikali imeimarisha vituo vya magonjwa ya
mlipuko na kusimika mitambo 2 ya kuzalisha hewa
tiba (Oxygen) katika hospitali ya Wilaya Manyoni
na hospitali ya Rufaa ya Mkoa ya Mandewa. Upati-
kanaji wa dawa umeendelea kuimarika kwa asili-
mia 93, huku utoaji wa chanjo ukivuka lengo la
asilimia 100.

Elimu

Kwenye sekta ya elimu, serikali imejenga shule
mpya 142 za ngazi ya msingi, shule mpya 40 za
ngazi ya sekondari, na vyuo 4 vya VETA. Elimu bila
malipo imepewa kipaumbele kwa kutengewa
takribani Shilingi bilioni 48.

Miundombinu ya
Barabara, Madaraja,
na Vivuko

Mhe. Dendego anasema sekta ya uchukuzi na
miundombinu imeimarika kwa kiasi kikubwa.
Wakala wa Barabara Mijini na Vijijini (TARURA)
imeongeza barabara za lami kutoka kilometa 29.8
hadi kilometa 51.1, na barabara za changarawe
kutoka kilometa 700 hadi Kilometa 1,892.28.
madaraja mapya 17 na makalvati 2,336 pia yame-
jengwa. Wakala wa Barabara Tanzania (TAN-
ROADS) imejenga kivuko cha chini cha watembea
kwa miguu katika baraba

g

Daraja la Msingi lililopo wilayani Mkalama Mkoani Singida.
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ra ya Dodoma - Mwanza na daraja la msingi la
urefu wa meta 100 katika halmashauri ya Mkala-
ma.

Sekta ya maji, ambayo iliwahi kuwa na changamo-
to, imeimarika sana. Mhe. Dendego anasema upa-
tikanaji wa maji mjini umefikia asilimia 77.6 dhidi
mia 70 dhidi ya 57.9% mwaka 2021/22. Upatikana-
ji wa maji katika miji midogo kama Manispaa,

Ikungi, Iguguno, na Puma umefikia asilimia 86, na
ujenzi wa bwawa la maji taka umefikia asilimia 70.

Kilimo na Ardhi

Katika sekta ya kilimo, ambayo ni tegemeo la
wananchi, mkoa umeendelea kujitosheleza kwa
chakula, na uzalishaji umeongezeka kutoka tani
649,850 mwaka 2020/2021 hadi tani 1,325,201
mwaka 2024/2025.

Usajili wa wakulima umeongezeka kutoka 75,398
hadi 293,385, sawa na ongezeko la asilimia 289.
Matumizi ya pembejeo za kilimo yameongezeka
kwa asilimia 348.4, kutoka tani 1,772.5 hadi tani
7,948.75.

Kuhusu ardhi, Serikali imetatua migogoro 106 na
kutoa hati miliki 1,722 za kawaida na 2,345 za
kimila.

Madini

Mapato ya serikali kutoka sekta ya madini yame-
ongezeka kutoka shilingi bilioni 4.8 mwaka
2020/2021 hadi Shilingi bilioni 24.2 mwaka
2024/2025. Idadi ya wachimbaji wadogo
imeongezeka kutoka 1,091 hadi 1,926. Serikali
imejenga masoko 2 ya madini na kuanzisha vituo 4
vya ununuzi.
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Nishati

Kuhusu nishati, amesema matumizi ya mkoa huo
yameongezeka kutoka MW 15.19 hadi 21.42 sawa
na asilimia 29% kutokana uwepo wa kituo cha
kuzalisha na kupozea umeme cha Misuna MW 616
ambacho kimetoa hakikisho zaidi la upatikanaji
wa umeme ndani ya mkoa huo na kuchochea
ongezeko la shughuli za maendeleo za wananchi.
Uimara huo wa upatikanaji wa umeme umeonge-
za idadi ya watumiaji wa huduma hiyo naidadiya
vitongoji kufikia 1,052 kati ya 2,289.
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Miradi Mikubwa ya Kilimo na Maendeleo
Yahoresha Maisha Tabora

Na Frank Mvungl, MAELEZO

Katika kipindi cha miaka minne
ya uongozi wa Serikali ya Awamu
ya Sita, Mkoa wa Tabora umepa-
ta mabadiliko makubwa na
chanya, ambayo yamechochewa
na maamuzi ya kiongozi mkuu
wa nchi, Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Mhe.
Dkt. Samia Suluhu Hassan.

Uongozi wake umeuwezesha
mkoa huu, wenye idadi ya watu
3,391,679, kutekeleza miradi
mikubwa na ya kimkakati yenye
thamani ya zaidi ya Shilingi
trilioni 15 kuanzia Machi, 2021
hadi Juni, 2025. Miradi hii imefa-
nya mageuzi ya kweli na kubore-
sha maisha ya wananchi katika
sekta mbalimbali, ikiwemo

kilimo, maji, afya, miundombinu,
nishati, na ufugaji.

Akielezea mafanikio haya, Mkuu
wa Mkoa wa Tabora, Mhe. Paul
Matiko Chacha, amesisitiza
umuhimu wa sekta ya kilimo,
ambayo ni uti wa mgongo wa
uchumi wa mkoa huo.

Mheshimiwa Chacha ameeleza
kuwa serikali imetoa kiasi cha
shilingi bilioni 52.8, kwa ajili ya
ruzuku na utekelezaji wa miradi
ya umwagiliaji pekee. Kiasi hiki
kimetumika kuboresha uzalisha-
ji na kuwafanya wakulima wa
Tabora kufanya kilimo chenye
uhakika kwa mwaka mzima.

Matokeo ya uwekezaji huu ni

Makubwa. Idadi ya skimu za
umwagiliaji zimeongezeka
kutoka 25 mwaka 2020 hadi 46
mwaka 2025, ikiwa ni ongezeko
la asilimia 84. Hii imesababisha
eneo la umwagiliaji kupanuka
kutoka ekari 16,453.25 mwaka
2020 hadi ekari 37,560.25 mwaka
2025.

Kwa upande mwingine, idadi ya
vyama vya ushirika vya umwagil-
iaji vimeongezeka kutoka 10
mwaka 2020 hadi 23 mwaka
2025, hatua inayoonyesha jinsi
wakulima wanavyoungana ili
kunufaika na fursa hizi mpya.
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Uboreshaji wa Sekta
ya Kilimo na Mifugo

Mbali na umwagiliaji, serikali imeendelea kutoa
ruzuku ya mbolea na mbegu ili kuongeza tija. Hali ya
upatikanaji wa mbolea imeimarika kwa kiasi kikub-
wa, kutoka tani 34,109 mwaka 2020/2021 hadi tani
61,504 mwaka 2024/2025.

“Serikali ya Awamu ya Sita imewezesha mkoa huo
kusimamia sekta hii ili kuhakikisha uzalishaji
unakuwa wenye tija na usalama wa chakula
unaimarika. Serikali imekuwa ikitoa fedha nyingi
kwa njia ya ruzuku ya mbolea na mbegu,”’anasema
Mhe Chacha.

Aidha kutokana na upatikanaji wa mbolea wa
uhakika, uzalishaji wa zao la tumbaku umeongeze-
ka kutoka kilo 29,829,742 mwaka 2021 hadi kilo
62,964,460 mwaka 2025.

Katika sekta ya ufugaji, serikali imeendelea
kuhamasisha ufugaji wa kisasa. Majosho 16 mapya
ya kuogeshea mifugo yamejengwa katika
halmashauri zote za mkoa, na hivyo kufanya idadi
ya majosho kufikia 95, yenye uwezo wa kuhudumia
ng’ombe 889,183.

Huduma za ugani zimeimarishwa, na pikipiki 44,
majokofu 6, na vitunza baridi (cool box) 180 vime-
tolewa kwa ajili ya kampeni za chanjo. Matokeo
yake, uzalishaji wa maziwa umeongezeka kutoka
lita 1,200,000 mwaka 2020 hadi lita 2,030,720
mwaka 2025, ongezeko la zaidi ya asilimia 69.

Afya

Katika sekta ya afya, serikali imetoa shilingi bilioni
34.9 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa miundom-
binu. Kiasi hiki kimewezesha ujenzi wa vituo vipya
vya afya 30, na kukamilisha maboma 109 ya zahana-
ti.
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Mhe. Chacha anaeleza kuwa serikali imetoa fedha
za umaliziaji wa maboma ya zahanati 109 pamoja
na ujenzi wa nyumba mpya 8 za watumishi na
kuongeza miundombinu mipya ya kutolea
huduma za Afya katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa
ya Tabora - Kitete, ikiwemo ujenzi wa wodi ya
wazazi ya ghorofa 2 katika Hospitali ya Rufaa ya
Mkoa wa Tabora- Kitete, Ujenzi ambao umefikia
asilimia 55% wenye lengo la kupunguza vifo vya
Wajawazito na Watoto wachanga ni moja ya
mageuzi ya kweli yaliyofanyika katika kipindi hiki.

Sanjari na hayo, Mhe. Chacha amebainisha
ongezeko la idadi ya zahanati na Kliniki kutoka
303 mwaka 2020 hadi 378 mwaka 2025 na nyumba
za watumishi wa Afya kutoka 291 mwaka 2020
hadi 445 mwaka 2025 ni hatua mojawapo iliyolen-
ga kuleta ustawi kwa wananchi. Mafanikio
mengine, katika Sekta ya afya ni kuongezeka kwa
upatikanaji wa dawa, vifaa, vifaa tiba na vitendani-
shi katika vituo vya kutolea huduma za Afya
kutoka asilimia 75 mwaka 2020 hadi asilimia 91%
mwaka 2025. Ongezeko hili limechangiwa na
ongezeko la bajeti ya dawa, vifaa na vifaa tiba
kutoka Shilingi bilioni 4.23 mwaka 2020/2021 hadi
Shilingi 9.84 kwa mwaka 2024/2025.

Maji

Kwa upande wa sekta ya maji anaeleza kuwa Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt.
Samia Suluhu Hassan amewatua ndoo kichwani
akina mama wa mkoa wa Tabora kwa kuimarisha
huduma ya upatikanaji wa maji safi na salama
kwa wananchi kutoka asilimia 75.7 mwaka 2020
hadi asilimia 89.1 mwaka 2025.

Aidha, jumla ya Shilingi bilioni 147.9 zilipokelewa
kwa ajili ya utekelezaji wa miradi mbalimbali ya
maji katika mkoa wa Tabora, ambapo kiasi cha
shilingi 547.3 milioni ilikuwa ni kwa ajili ya miradi
ya Uviko - 19, Bilioni 1.86 kwa ajili ya miradi ya
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“Quick Win”, shilingi milioni 250 kutoka mfuko wa
maji, Bilioni 1.62 kutoka Serikali Kuu, 143 Bilioni
kutoka mradi wa uendelezaji maji miji 28 na milioni
600 kutoka mfuko wa Maji.

Kasi ya uchimbaji wa visima vya maji imeongezeka
kutoka visima 1,024 mwaka 2020 hadi visima 1,118
mwaka 2025, mabwawa ya maji yameongezeka
kutoka mabwawa 10 mwaka 2020 hadi mabwawa
13 mwaka 2025 ili kuendana na dhamira ya Serikali
kuhakikisha wananchi wake wote wanafikiwa na
huduma ya maji safi na salama katika maeneo yao.

Kwa ujumla uzalishaji wa maji umeongezeka
kutoka lita milioni 17.6 hadi lita milioni 39.3 kwa
siku, na muda wa upatikanaji wa maji umefikia saa
safi imeongezeka kutoka asili mia 46 mwaka 2020
hadi asilimia 68.2 mwaka 2025.

Elimu

Kwenye sekta ya elimu, shilingi bilioni 146.69
zimetolewa. Fedha hizi zimewezesha kuongezeka
kwa uandikishaji na udahili wa wanafunzi, ufaulu,
na kujenga shule mpya katika maeneo yenye
uhitaji, hivyo kupunguza umbali wa wanafunzi
kwenda shule.

Miundombinu ya Barabara
na Madaraja

Katika sekta ya miundombinu, Mkoa wa Tabora
ulipokea shilingi bilioni 225.993. Mtandao wa
barabara za lami umeongezeka kutoka kilomita
753.17 mwaka 2020 hadi kilometa 853.4 mwaka
2025. Miradi mikubwa ya kitaifa kama barabara za
Usesula - Komanga (Km 108) na Tabora - Nyahua -
Chaya (Km 170) imekamilika.a
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Nishati

Katika sekta ya nishati, serikali imetekeleza miradi
yenye thamani ya zaidi ya Shilingi bilioni 353.73.
Mafanikio makubwa ni kukamilika kwa uungan-
1,277 vya Mkoa wa Tabora kuanzia mwaka 2021
hadi 2025.

Serikali imewezesha ukamilishwa kwa ujenzi wa
njia ya kusafirisha umeme (msongo 132) yenye
urefu wa Kilometa 217 (Tabora - Urambo Km 115
na Tabora - Sikonge Km 102) pamoja na vituo vya
kupokea, kupoza na kusafirisha umeme vya Uhuru
Wilaya ya Urambo (1X35 MVA, 132/33KV) na Ipole
Wilaya ya Sikonge (1X15 MVA, 132/33KV).




Uwezeshaji Wananchi
Kiuchumi

Mikopo ya 10% kwa vikundi vya vijana, wanawake

na watu wenye Ulemavu, kwa mujibu wa Mkuu wa
mkoa wa Tabora Mhe. Paulo Chacha imeleta
mageuzi makubwa katika kipindi cha miaka
mitano kuanzia mwaka 2020/21 hadi 2024/25
jumla ya shilingi bilioni 16.1 zimetolewa na serikali
kwa vikundi 1,967, hali inayowawezesha wananchi
kujikwamua kiuchumi.

Uwezeshaji wananchi kiuchumi umesaidia kuim-
arisha hali ya uchumi ya Mkoa wa Tabora ambapo
pato halisi la mkoa limekua kutoka Shilingi trilioni
5.4 mwaka 2020 hadi shilingi trilioni 6.3 mwaka
2024 sawa na ukuaji wa asilimia 17. Vilevile, pato la
mtu mmoja mmoja limeongezeka kutoka shilingi
milioni 1.77 mwaka 2020 hadi shilingi milioni 1.85
mwaka 2024 sawa na ongezeko la asilimia 4.5.

Uwanja wa Ndege

Kwa upande wa usafiri wa anga, Serikali inaende-
lea na ukamilishaji wa upanuzi na uboreshaji wa
Kiwanja cha Ndege cha Tabora kwa gharama ya
shilingi bilioni 24.642, ambapo ujenzi wa jengo la
abiria lenye uwezo wa kuchukua wasafiri 120, uzio
wenye urefu wa kilometa 6.2, jengo la kuongoza
ndege na maegesho ya magari yenye uwezo wa
kubeba magari 54 unaendelea.
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Hospitali ya Wilaya ya Kyerwa, mkoano Kagera

Jinsi Shilingi Trilioni 1.131 Zilivyochagiza
Maendeleo Kagera

Na Jacquiline Mrisho - MAELEZO

Serikali imeendelea kuboresha
maisha na kuinua kipato cha
wananchi  kiuchumi  mkoani
Kagera ambapo katika kipindi
cha kuanzia mwezi Novemba,
2020 hadi Aprili, 2025 imeupatia
mkoa huo jumla ya Shilingi
trilioni 1.131 kwa ajlli ya shughu-
li za maendeleo.

Atya

“Katika Hospitali yetu ya Rufaa
ya Mkoa, huduma za kibingwa
mpya 5 zikiwemo za upasuaji wa
pua, koo na masikio, mifupa na
magonjwa ya ndani zimeongez-
wa. Wagonjwa wa rufaa wanao-
tibiwa ndani ya mkoa wame-
ongezeka hadi kufikia 478,002
ikilinganishwa na wagonjwa
128,305 ambao ni sawa na
ongezeko la wagonjwa wa rufaa
349,697 (273%) ambao wan-
getibiwa nje ya mkoa” anasema
Mkuu wa Mkoa wa Kagera,

Mheshimiwa Fatma

Mwasa.

Hajat

Mkoa wa Kagera wenye jumla ya
wilaya saba, halmashauri nane,

mitaa 66 na vitongoji 3,728 na
idadi ya watu 2,989,299 kwa
mujibu wa Sensa ya Watu na
Makazi 2022 , asilimia 80 ya
wakazi wake hutegemea kilimo
kukidhi mabhitaji yao ya chakula
na kiuchumi.

Kwa kuzingatia ongezeko la
idadi ya watu na ukuaji wa
shughuli za kiuchumi za mkoa
huo, serikali imeboresha
huduma za afya ili kuhakikisha
wananchi wa mkoa huo wanapa-
ta huduma bora.

Katika eneo hilo serikali imetoa
jumla ya Shilingi bilioni 146.34
ambazo ndani ya kipindi cha
miaka minne zimeongeza idadi

ya vituo vya kutolea huduma za
afya kutoka vituo 249 hadi vituo
336, hospitali kutoka 3 hadi 11,
vituo vya afya kutoka 29 hadi 42
na zahanati kutoka 217 hadi 283.

Mkuu wa Mkoa wa Kagera Mhe.
Hajat Fatma Mwassa akiwa
msimamizi wa shughuli za
serikali ndani ya mkoa huo
anaeleza kuwa mapinduzi hayo
ya kimaendeleo yamefanyika
katika kipindi cha Serikali ya
Awamu ya Sita inayoongozwa na
Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan ambaye ameku-
wa chachu ya uongozi imara
unaoendelea kuleta mabadiliko
ya maisha ya Watanzania.
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Anaeleza kuwa upatikanaji wa
dawa na vifaa tiba umeongezeka
kutoka asilimia 85 hadi asilimia
93 ambapo vifaa tiba vya kisasa
ikiwemo CT - Scan, ECHO na ECG
sasa vinapatikana katika hospi-
tali ya rufaa tofauti na awali
ambapo wagonjwa walilazimika
kwenda Hospitali za Rufaa ya
Kanda Bugando (Mwanza) na
Hospitali ya Rufaa ya Taifa
Muhimbili (Dar es Salaam).

Vile vile amedokeza kuwa, idadi
ya  watumishi wa  afya
imeongezeka kutoka 2,139 hadi
3,542 ambayo ni sawa na
ongezeko la watumishi 1,403
(66%) na nyumba za watumishi
wa sekta hiyo zimeongezeka
kutoka 318 hadi 423 ambalo ni
ongezeko la nyumba 105 (33%).

Elimu

Kwenye sekta ya elimu, serikali
imetoa jumla ya Shilingi bilioni
128.054 katika mkoa huo
ambazo zimeongeza shule za
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awali na msingi kutoka 942 hadi
1,058, shule za sekondari kutoka
224 hadi 292 zikiwemo shule
mpya za amali tatu na shule
mpya ya bweni ya wasichana ya
Mkoa ya Kagera ambayo
imegharimu zaidi ya Shilingi
bilioni 4.1, vyuo vya VETA kutoka
vinne hadi tisa kikiwemo chuo
kipya cha VETA Mkoa cha Burugo
kilichogharimu zaidi ya Shilingi
bilioni 20.

Aidha, ujenzi wa Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam Kampasi ya
Kagera unaendelea ambapo kwa
sasa umefikia asilimia 70 huku
vyumba vya madarasa vya shule
za msingi na  sekondari
vikiongezeka kutoka 9,596 hadi
14,305, ongezeko ambalo lime-
punguza kiwango cha upungufu
kutoka asilimia 50 hadi asilimia
48.9. Nyumba za walimu zime-
ongezeka kutoka 2,270 hadi
2,234, maabara za sayansi zime-
toka 346 hadi 513 na mabweni
kutoka 82 hadi 203.

Pia, jumla ya walimu 1,610

wameajiriwa katika kipindi hicho
ambapo walimu wa shule za
msingi ni 724 na sekondari ni
886, hivyo kupunguza kiwango
cha upungufu wa walimu kutoka
asilimia 70 hadi asilimia 57 huku
kiwango cha ufaulu kitaaluma
kimeendelea kuimarika mkoani
humo. Mathalani, ufaulu wa
sekondari kutoka asilimia 91.0
hadi asilimia 94.57.

Kwa upande wa sekta ya maji
serikali imetoa Shilingi bilioni
184.8 kwa ajili ya kuongeza upa-
tikanaji wa maji safi na salama
upatikanaji wa huduma ya maji
safi na salama imeongezeka
mijini kutoka asilimia 85 hadi
mia 76 hadi asilimia 83 huku
jumla ya miradi ya maji 41 imete-
kwa thamani ya shilingi bilioni
164.7.



Mradi wa Maji Kyaka - Bunazi katika eneo la mlima Katuntu Wilayani Misenyi, Mkoani Kagera.

mikubwa
kipindi

miradi
katika

Baadhi vya
iliyotekelezwa
wa mradi wa maji Bukoba Mjini
uliokamilika kwa gharama ya
shilingi bilioni 3.1, mradi wa maji
Kyaka - Bunazi (Missenyi) ulioka-
milika kwa gharama ya Shilingi
bilioni 15. 71, mradi wa maji wa
Miji ya Katanga - Omurushaka
(Karagwe) umegharimu Shilingi
bilioni 64.2 sawa na utekelezaji
wa asilimia 64 na mradi wa maji
wa Kemondo (Bukoba Vijijini)
kwa Shilingi bilioni 4.57 sawa na
utekelezaji wa asilimia 100.

Barabara na
Madaraja

Pia,katika eneo la miundombinu
ya barabara, serikali imetoa
jumla ya shilingi bilioni 117.9 ili
kujenga na kuongeza barabara
zinazounganisha makao makuu
ya mkoa na wilaya kutoka
kilometa 783.1 hadi kilometa
800.76, barabara za mijini kutoka
kilometa 34.17 hadi kilometa
40.87, barabara za changarawe

kutoka kilometa 1,171.54 hadi
kilometa 1,275, makalavati
kutoka 3,961 hadi 4,535 na idadi
ya madaraja kutoka 458 hadi
468.

“Baadhi ya miradi mikubwa ya
barabara iliyotekelezwa ndaniya
serikali ya awamu hii ni pamoja
na; ujenzi uliokamilika wa Daraja
la Kitengule lenye upana wa
Meta 140 na barabara unganishi
Wilaya ya Missenyi na Karagwe
za kilometa 18 kwa gharama ya
Shilingi bilioni 31.55, ukarabati
barabara ya Lusahunga hadi
Rusumo kilometa 92 kwa kiwan-
go cha lami kwa gharama ya
shilingi bilioni 153.56 ambao
ujenzi wake umefikia 19% na
ujenzi wa barabara ya Bugene -
Kasulo (BENACO) - Kumunazi
kilometa 128.5 kwa gharama ya
Shilingi bilioni 92.84 ambao
ujenzi wake umefikia 35%,”
amesema Mhe.Fatma Mwassa.

Ametaja miradi mingine vya
barabara kuwa ni upanuzi wa
barabara njia nne Rwamishenye
- Bandarini (Bukoba) kwa ghara-

ma vya shilingi bilioni 5.311
ambao umefikia asilimia 44
pamoja na ujenzi wa madaraja
makubwa matano kwa gharama
ya shilingi bilioni 45.38 ambapo
ujenzi unaendelea.

Bandari

Aidha, ameeleza kuwa, jumla ya
shilingi bilioni 26.241 zimetole-
wa kwa ajili ya uboreshaji wa
Bandari (Bukoba na Kemondo)
ambapo utekelezaji bandari ya
Kemondo ni sawa na asilimia
100% na Bukoba ni 99%.

Umeme

Kuhusu nishati ya umeme,
serikali imetoa jumla ya Shilingi
bilioni 103.4 iliyosaidia vijiji
vyote 662 kuunganishwa na
umeme pamoja na vitongoji
1,763 ambavyo ni sawa na 48%
ya vitongoji vyote 3,665.
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Miradi minne mikubwa ya kimka-
kati ya kuzalisha umeme wa maji
(HEP) MW 221.8 iliyotekelezwa
katika kipindi hiki ni Rusumo/N-
gara MW 80 ambao umekamilika,
mradi wa Murongo/Kikagati -
Kyerwa MW 14 ambao umekami-
lika, mradi wa Kakono/Missenyi
MW 87.8 ambao upo katika hatua
ya upembuzi yakinifu na mradi
wa Nsongezi/Kyerwa MW 40
ambao upo katika hatua za
maandalizi ya awali.

Kilimo

Katika kuwawezesha wananchi
kiuchumi kupitia sekta ya kilimo,
serikali imepunguza tozo katika
zao la kahawa kutoka idadi ya
tozo 17 hadi 5 pamoja na kuhaki-
kisha kahawa inauzwa katika
minada rasmi hali iliyosukuma
uzalishaji kuongezeka kutoka
tani 53,417 hadi tani 54,203 za
maganda kwa mwaka na bei kwa
kilo moja kupanda kutoka shilin-
gi 1,200 hadi Shilingi 4,200.

Uwezeshaji
Wananch|
Kiuchumi

Vile vile kwenye uwezeshaji
wananchi kiuchumi, biashara na
uwekezaji, vikundi vya wana-
wake, vijana na wenye ulemavu

vilivyopewa mikopo ya asilimia
10 isiyo na riba vimeongezeka
kutoka 630 hadi 1,370 na kiwan-
go cha mikopo iliyotolewa kime-
ongezeka kutoka Shilingi bilioni
3.23 hadi shilingi bilioni 9.41.
Kaya  zilizonufaika kupitia
Mpango wa Kunusuru Kaya Mas-
kini  (TASAF)  zimeongezeka
kutoka 36,045 hadi 380,035.
Aidha, ruzuku iliyotolewa kwa
kaya hizo imeongezeka kutoka
shilingi bilioni 16.82 hadi shilingi
bilioni 34.86.
Vijana
Pia, serikali imewainua vijana
kupitia mpango wa mkoa wa
kuanzisha mashamba makubwa
ya kahawa na migomba ambapo
jumla ya vijana 300
wamewezeshwa kuanzisha
shamba la kahawa la ekari 300
""" cha Makongora,
Muleba likiwa ni shamba namba
moja na jumla ya vijana 180
wamewezeshwa kujiajiri kupitia
kongani 4 za vijana zilizoanzish-

wa katika Wilaya za Missenyi,
Bukoba, Muleba na Kyerwa.

Biashara na
Uwekezaji

Kwa upande wa biashara na
uwekezaji, idadi ya biashara

rasmi zimeongezeka kutoka
16,376 hadi 25,378 sawa na
ongezeko la 55%, wafanya-
biashara wadogo (Machinga)
waliotambuliwa katika mfumo
rasmi wameongezeka kutoka
1,550 hadi 2,821 sawa na 82% na
wamewezeshwa kupata ofisi yao
iliyogharimu shilingi milioni 35.
Aidha, wawekezaji katika mkoa
huo wameongezeka kutoka 175
hadi 275, ambapo Kituo cha
Uwekezaji (TIC) kimesajili miradi
yenye thamani ya shilingi bilioni
267.16 inayotoa ajira 11,072.

Mkoa huo pia unatekeleza miradi
ya kimkakati ya kuchachua
uchumi kupitia fedha za mapato
ya halmashauri ambapo tangu
mwaka wa fedha 2024/25, mkoa
umekuwa ukitekeleza miradi ya
kimkakati ipatayo 28 inayo-
gharimu jumla ya shilingi bilioni
25.93 ambapo katika bajeti ya
mwaka 2024/25 na 2025/26
zimetengwa jumla ya shilingi
bilioni 11.52 ili kuendeleza
utekelezaji wa miradi hiyo iliyo-
po katika hatua mbalimbali.
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Majaji wa Mahakama Kuu wakila kiapo cha Maadili Ikulu Chamwino Mkoani Dodoma
Agosti 29, 2022 Mara baada ya kuteuliwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Katiba na Sheria Waeleza Mafanikio
ya Maelekezo ya Dkt. Samia

Na Grace Semfuko - MAELEZO

Waziri wa Sheria na Katiba, Dkt.
Damas Ndumbaro amesema
wizara hiyo imekuwa na mafani-
kio makubwa hususan katika
kipindi cha miaka minne ya Rais
Samia Suluhu Hassan madara-
kani ambapo mojawapo vya
mafanikio hayo ni utekelezaji wa
kampeni ya msaada wa Kisheria
ya Mama Samia ambapo tangu
kuzinduliwa kwa kampeni hiyo
Aprili, 2023, jumla ya mikoa 25
imefikiwa na kampeni.

Amesema tayari kampeni hiyo
imeenea mikoa yote nchini
ambapo ili kuhitimisha nchi
nzima kwa upande wa Tanzania
Bara, Mkoa wa Dar es Salaam
kampeni ilitekelezwa Juni, 2025
huku upande wa Zanzibar,
utekelezaji wa Kampeni vya
Msaada wa Kisheria ya Mama
Samia umefanyika katika mikoa
mitatu na hivyo kukamilisha
maeneo yote ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania.

“Kupitia Kampeni hiyo, jumla ya
Halmashauri 180, Kata 1,907 na
ilifikiwa na
jumla ya wananchi 2,698,908
walifikiwa na kupata elimu na
huduma za kisheria kupitia
mikutano ya ana kwa ana. Idadi
ya mashirika yanayotoa huduma
za msaada wa kisheria yame-
ongezeka kutoka 84 Novemba,
2021 hadi 377 mwaka 2025.
Aidha, idadi ya Wasaidizi wa
msaada wa kisheria imeongeze-
ka kutoka 617 mwaka 2021 hadi
2,205 mwaka 2025,” anasema
Dkt. Ndumbaro.

Amesema, serikali imeanzisha
Madawati ya Msaada wa Kisheria
katika Mamlaka za Serikali za
Mitaa 184. Aidha, jumla ya
watumishi 449 wameajiriwa ili
kuwezesha madawati hayo kute-
keleza majukumu yake ipasavyo
ambapo tangu kuanzishwa kwa
madawati hayo, jumla ya wanan-
chi 6,427,738 wamepatiwa elimu

juu ya masuala ya kisheria na
haki za binadamu.

Aidha amebainisha kuwa, Wizara
kupitia Ofisi ya Mwanasheria
Mkuu wa Serikali imekamilisha
uhakiki wa mwisho wa Sheria
Kuu 300 kati ya 446 zilizotafsiri-
wa kwa lugha ya Kiswahili. Hii ni
sehemu ya jitahada za Serikali
katika kuimarisha utawala bora,
utawala wa sheria na kuimarisha
misingi ya utoaji haki.

Amesema serikali imeanzisha
Kituo cha Huduma kwa Mteja
ambapo mwananchi hupata
fursa ya kuwasilisha malalamiko
na hoja mbalimbali za kisheria
moja kwa moja kupitia namba ya
simu 0262160360, namba ya
Whatsapp 0739101910 na barua
pepe kupitia malalamiko@she-
ria.go.tz.
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Jengo la Kituo Jumuishi cha Utoaji Haki cha Mahakama ya Tanzania ambacho kilizinduliwa
na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan katika eneo la
National Capital City Jijini Dodoma.

“Katika kipindi cha 2021 hadi
2025, idadi ya Majaji imeongeze-
ka kutoka 92 (Mahakama Kuu -
76 na Mahakama ya Rufani - 16)
kufikia 146 (Mahakama Kuu - 107
na Mahakama ya Rufani - 39).
Pia, idadi ya Mahakimu
imeongezeka kutoka 1,412 Aprili,
2021 kufikia Mahakimu 1,426
Aprili, 2025, mashauri yenye
umri mrefu Mahakamani ni 2,780
sawa na asilimia 4 ya mashauri
yote yaliyobaki Mahakamani.
Hivyo, Tanzania ni miongoni
mwa nchi chache barani Afrika
zenye mrundikano mdogo wa
mashauri Mahakamani.,” anase-
ma Dkt. Ndumbaro.

Ujenzi wa Vituo Jumuishi vya
Utoaji Haki sita umekamilika
katika maeneo ya Dodoma,
Morogoro, Mwanza, arusha,
Kinondoni na Temeke. Aidha,
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ujenzi wa Vituo Jumuishi vya
Utoaji Haki tisa (9) unaendelea
katika mikoa mbalimbali, na
ujenzi wa majengo ya Mahakama
za Wilaya tatu umekamilika.
Aidha, ujenzi wa majengo ya
Mahakama za Wilaya 11
unaendelea.

Dkt. Ndumbaro amesema ujenzi
wa Mahakama za Mwanzo 26
umekamilika na ujenzi wa
Mahakama za Mwanzo 72
unaendelea. Ukarabati wa jengo
la zamani la Mahakama Kuu
Dodoma umefikia asilimia 57.
Aidha, ujenzi wa jengo la Makao
Makuu ya Mahakama lililopo
Dodoma umekamilika na kuzin-
duliwa tarehe 05 Aprili, 2025.

Serikali pia imeendelea kubore-
sha mifumo ya TEHAMA katika
utoaji huduma za kisheria

ambapo hadi kufikia Aprili, 2025;
asilimia 75 ya mifumo ya
TEHAMA katika Sekta ya Sheria
imeunganishwa, pia, Wizara
imeimarisha matumizi ya mfumo
wa Portal ya HAKI SHERIA ambao
unatumiwa na wananchi na
maafisa Dawati la Msaada wa
Kisheria katika Mamlaka za Seri-
kali za Mitaa 184 nchini.

Katika kurahisisha tafsiri ya
hukumu na kumbukumbu za
mashauri, Mahakama imejenga
Mfumo wa Kunukuu na Kutafsiri
Kumbukumbu za Kimahakama
wenye uwezo wa kutafsiri kum-
bukumbu za kimahakama kwa
lugha ya Kiingereza na Kiswabhili
ambapo Mahakama inafanya
utaratibu wa kutumia mfumo wa
kutafsiri katika Mahakama zote
zenye miundombinu ya intaneti
nchini.



Ili kuhakikisha haki inapatikana
kwa wakati na gharama nafuu,
serikali imeendelea kufungua
ofisi mpya za Mashtaka katika
Wilaya ambapo ofisi hizo zime-
ongezeka kutoka 53 mwaka 2021
hadi 108 mwaka 2025.

Katika kipindi cha mwaka 2021
hadi mwaka 2025, Serikali
imesajili jumla ya watoa huduma
123 walioomba kuthibitishwa
kama Watoa Huduma za Utatuzi
wa Migogoro kwa njia mbadala,
hadi Aprili, 2025 wapo Watatuzi
wa Migogoro kwa Njia Mbadala
498, kati ya hao, Watoa Huduma
za Majadiliano 222, Wapatanishi
174, Wasuluhishi 37 na Waende-
sha Maridhiano 65.

Serikali kupitia Wakala wa Usaji-
li, Ufilisi na Udhamini umesajili
na kutoa vyeti vya kuzaliwa kwa

watoto walio na umri chini ya
miaka mitano ambapo hadi
kufikia  Aprili, 2025 watoto
10,824,267 wamesajiliwa na
kupatiwa vyeti vya kuzaliwa.

Tanzania inazingatia masuala ya
haki za binadamu na utawala
bora ikiwa ni pamoja na Serikali
kuiwezesha Tume ya Haki za
Binadamu na Utawala Bora kute-
keleza majukumu yake kikamili-
fu, Machi 2023, Taasisi inayosim-
amia Haki za Binadamu Duniani
imeipatia Daraja “A” Tume ya
Haki za Binadamu na Utawala
Bora.

Katika kipindi cha mwaka 2021
hadi mwaka 2025, sheria
mbalimbali zimetungwa na kufa-
nyiwa marekebisho ikiwemo
Sheria Kuu 57 na Sheria Ndogo
4,087, pia katika kipindi hicho,
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Taasisi ya Mafunzo ya Uanashe-
ria kwa Vitendo Tanzania ilisajili
jumla ya wanafunzi 5,333 sawa
na asilimia 28 ya wanafunzi
19,025 waliosajiliwa  katika
miaka 18 tangu kuanzishwa kwa
Taasisi.

Aidha, katika kipindi hicho, Taas-
isi ilitoa wahitimu 2,375 sawa na
asilimia 25 ya wabhitimu 9,629
waliohitimu tangu kuanzishwa
kwa Taasisi mwaka 2008. Hivyo,
jumla ya Mawakili 2,375 wame-
ongezeka ambapo pia katika
kipindi hicho cha mwaka 2021
hadi mwaka 2025, jumla ya
wanafunzi 2,876 wamehitimu
mafunzo katika Chuo cha Uon-
gozi wa Mahakama wakiwemo
1,553 katika ngazi ya cheti na
1,323 katika ngazi ya astashaha-
da.

Jengo la Kituo Jumuishi cha Utoaji Haki cha Mahakama ya Tanzania ambacho kilizinduliwa
na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan katika eneo la
National Capital City Jijini Dodoma.
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Hospitali ya Rufaa ya Kanda Chato mkoani Geita

Geita Yajivunia Samia Kukamilisha Miradi Lukuki

Na Jacquiline Mrisho - MAELEZO

Serikali ya Awamu ya Sita kupitia
bajeti zake za kila mwaka,
imeendelea kuuboresha Mkoa
wa Geita kwa kuimarisha sekta
mbalimbali zikiwemo za afya,
elimu, miundombinu, nishati ya
umeme, huduma za maji safi na
salama, kilimo, mifugo, madini
na uzalishaji.

Kuimarika kwa sekta hizo kume-
sababisha pato la mkoa na la
mwananchi mmoja mmoja
kukua. Jumla ya Shilingi bilioni
1.44 zimetolewa katika awamu
hii ya sita kwa ajili ya kuboresha
sekta hizo.

Vile vile, hali shwari ya ulinzi na
usalama katika mkoa inayotoka-
na na ushirikiano wa serikali
kupitia vyombo vya dola na
wananchi imewezesha kuwapo
kwa amani na utulivu.

Maboresho hayo yamefanya hali
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ya uchumi ya mkoa kuendelea
kuimarika huku pato halisi likito-
ka Shilingi bilioni 7.03 mwaka
2021 hadi Shilingi bilioni 9.12
mwaka 2024 sawa na ukuaji wa
asilimia 31. Vilevile, pato la mtu
mmoja mmoja limeongezeka
kutoka Shilingi milioni 2.7
mwaka 2021 hadi Shilingi milioni
2.8 mwaka 2024 sawa na ongeze-
ko la asilimia 1.6.

Atya

Mafanikio yaliyopatikana ni
pamoja na kuimarika kwa miun-
dombinu ya kutolea huduma za
afya, kuongezeka kwa upatika-
naji wa dawa, vifaa tiba na viten-
danishi na kuimarika kwa upati-
kanaji wa huduma za afya karibu
na wananchi ambapo mkoa
umekamilisha ujenzi wa hospi-
tali za halmashauri za Bukombe,
Chato, Geita, Geita Manispaa,

Mbogwe na Nyang’hwale na
ujenzi wa majengo matatu ya
huduma za dharura katika Hos-
pitali ya Bukombe, Katoro na
Hospitali ya Halmashauri
Nyang’hwale.

Pia mkoa umefanikiwa kukamili-
sha ujenzi wa jengo la wagonjwa

mahututi katika Hospitali ya
Halmashauri ya Geita na
ukarabati wa Hospitali ya

Halmashauri ya Bukombe na
Manispaa ya Geita. Mkoa wa
Geita umeongeza idadi vya
zahanati kutoka 129 hadi 198,
vituo vya afya vimeongezeka
kutoka 25 hadi 42, nyumba za
watumishi wa afya zimeongeze-
ka kutoka 180 hadi 230, upatika-
naji wa dawa, vifaa, vifaa tiba na
vitendanishi katika vituo vya
kutolea huduma za afya vime-
ongezeka kutoka asilimia 80 hadi
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asilimia 90, umepunguza vifo vya
mama wajawazito kutoka 57
hadi vifo 55 na kupunguza
maambukizi ya virusi vya
UKIMWI kutoka 5.1% hadi kufikia
4.90%.

Elimu

Kwa upande wa sekta ya elimu,
mafanikio yaliyopatikana
yamewezesha kuongezeka kwa
uandikishaji na udahili wa wana-
funzi, ufaulu pamoja na kupun-
guza umbali wa wanafunzi
kufuata huduma ya elimu.

Aidha mkoa umeweza kuende-
lea kutekeleza Mpango wa Elimu
bila Ada kwa kuongeza fedha za
kugharamia mpango huo kutoka
Shilingi bilioni 6.48 hadi Shilingi
bilioni 19.9 na hivyo kuongeza
idadi ya shule za msingi na awali
kutoka 641 hadi 792 na idadi ya
shule za sekondari kutoka 130
mwaka 2021 hadi 240 mwaka
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2025.

Mkoa pia umeongeza idadi ya
vyumba vya madarasa ya shule
za msingi na sekondari kutoka
madarasa 7,206 hadi 10,540,
nyumba za walimu wa shule za
msingi na sekondari kutoka
2,272 hadi 2,375, ujenzi wa miun-
dombinu ya vyuo vya kati (VETA)
kutoka chuo kimoja hadi vyuo 5,
vyumba vya maabara kutoka 165
hadi 338.

Aidha, mabweniya wasichana 74
katika shule za sekondari,
mabwalo 19 na hosteli 5, majen-
go ya utawala 12, matundu ya
vyoo 14,133 yamejengwa na
kukamilika.

Mall
Kuhusu sekta ya maji, Serikali ya

Awamu ya Sita iliweka kipaum-
bele cha kuendelea kuimarisha

upatikanaji wa huduma ya maji
kwa wananchi ikiwa ni pamoja
na kuhakikisha kaya nyingi zaidi
zinaunganishwa na huduma ya
maji.

Katika kutekeleza azma hiyo,
mafanikio makubwa yaliyopati-
kana katika mkoa huo ni kuim-
arika kwa huduma ya upatikanaji
wa maji safi kwa wananchi

ishaji wa maji katika Mji wa Geita
kutoka lita milioni 5.2 kwa siku
hadi 6.8 kwa siku pamoja na
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Mkoa umefanikiwa kukamilisha
miradi 81 inayotoa huduma ya
ni na kuendelea na utekelezaji
wa miradi 20 iliyofikia wastani
wa asilimia 51 chini ya usimamizi
wa RUWASA, kukamilika kwa
miradi 3 ya maji na kuendelea
kutekeleza miradi 4 iliyofikia
wastani wa asilimia 60 chini ya
usimamizi wa GEUWASA pamoja
na kuongezeka kwa kasi ya
uchimbaji wa visima vya maji
kutoka visima 299 mwaka 2021
hadi visima 389 mwaka 2025.

Vilevile, miradi mingine iliyote-
kelezwa chini ya usimamizi wa
GEUWASA ni mradi wa maji
Bulera - Nyaseke utakaohu-
dumia wakazi 5,000, mradi wa
maji Bung'wangoko utakaohu-
dumia wakazi 6,200, utanuzi wa
chujio la maji Nyankanga, ujenzi
wa mradi wa maji Mbogwe -
Msumbwe utakaohudumia
wakazi 7,200, utanuzi wa mtand-
ao wa maji kata ya Mbogwe na
Iponya, mradi wa maji katoro -
Buseresere na mradi wa maji
kutoka ziwa Victoria - Miji 28
utakaohudumia kata 13 za M;ji

.
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Kilimo

Serikali ya Awamu ya Sita imeen-
delea kutekeleza shughuli za
kilimo katika mkoa kwa kuhaki-
kisha kilimo kinakuwa chenye
tijla na usalama wa chakula
unaimarika ambapo jitihada hizo
zimesaidia  kuanzishwa kwa
skimu za umwagiliaji na kufikia
skimu 2, kuimarika kwa hali ya
upatikanaji wa mbolea ya ruzuku
kutoka tani 1,684.67 hadi tani
5,934.05 na kuimarisha huduma
za ugani kwa kununua vitendea
kazi ikiwemo pikipiki 153 vipima
udongo 5 na vishikwambi 175
kwa ajili ya maafisa ugani.

Mafanikio mengine katika kilimo
ni, kuongezeka kwa uzalishaji wa
mazao ya chakula kutoka tani
1,445,814 hadi tani 1,512,761 na
mazao ya biashara kutoka tani
67,736 hadi tani 72,820, kuimari-
sha ushiriki wa vijana katika
kilimo kwa kutoa mafunzo na
ujenzi wa vitalu nyumba kutoka
vijana 600 hadi vijana 662,
kuongezeka kwa vyama vya

ushirika kutoka 512 na wanacha-
ma 44,375 hadi vyama vya ushiri-
ka 600 na wanachama 49,875,
kuongeza uzalishaji wa zao la
pamba kutoka tani 9,309 hadi
tani 19,632 pamoja na kuongeza
uzalishaji wa zao la mahindi
kutoka tani 326,088 mwaka 2021
hadi tani 372,199.

Ufugalji

Serikali imeendelea kuhimiza
ufugaji wa kisasa wenye kuzinga-
tia kinga, tiba na utafiti wa
mifugo ambapo mkoa umenu-
faika na usambazaji wa dawa za
ruzuku za kuogeshea mifugo lita
839 na dozi 770,000 za chanjo ya
kudhibiti ugonjwa wa homa ya
mapafu ya ng’ombe (CBPP),
umekamilisha ujenzi wa majo-
sho 13, umeimarisha huduma za
ugani kwa kugawa pikipiki 43
kwa maafisa mifugo na kuanzi-
sha mashamba darasa ya mal-
isho ya mifugo yapatayo hekta
64 sawa na ekari 160.



Pia, serikali imetoa elimu ya
ufugaji bora na uboreshaji wa
mbari za mifugo kwa kusambaza
mbegu bora za mifugo zipatazo
2,000 kwa njia ya uhimilishaji,
imeongeza uzalishaji wa maziwa
kutoka lita 31,952,400 hadi
35,836,800 na uzalishaji wa
nyama kutoka tani 4,626,375
hadi tani 7,710,625.

Uvuvi

Kwenye uvuvi, mkoa umeimari-
sha vikundi vya vyama vya
ushirika kwa lengo la kupata
mitaji na hivyo kuongeza tija
katika shughuli za uvuvi ambapo
wavuvi wameongezeka kutoka
7,549 hadi 10,001 na idadi ya
vyombo vya uvuvi imeongezeka
kutoka 997 hadi 2,500. Aidha,
idadi ya vizimba vya kufugia
samaki imeongezeka kutoka
vinne hadi 27 na mitaji iliyotole-
wa na Serikali kwa wafugaji hao
imeongezeka kutoka Shilingi
milioni 14  hadi  Shilingi
792,563,616.24.

Madini

Serikali ya Awamu ya Sita inat-
ambua kuwa sekta ya madiniina
nafasi ya kipekee katika kuchan-
gia ukuaji wa Pato la Taifa, upati-
kanaji wa fedha za kigeni na
ukuaji wa uchumi kwa ujumla.
Kutokana na hilo, mkoa umefan-
ikiwa kuongeza uzalishaji wa
madini kutoka tani 18.21 hadi
tani 27.43, kuongeza fedha za
kigeni zilizotokana na uuzaji wa
madini kutoka dola za Marekani
72,878,325.91 hadi dola za
Marekani 92,204,527.35.

Pia, madini yameongeza mapato
ya Halmashauri yatokanayo na
uchimbaji kutoka  shilingi
6,163,170,093.30 hadi shilingi
10,582,192,189.88, mkoa ume-
ongeza masoko ya madini
kutoka 10 hadi 20 na utoaji wa
leseni kwa wachimbaji wadogo
umeongezeka kutoka leseni 903
hadi 9,774.

Viwanda na
Biashara

Mkoa kupitia sekta ya viwanda
na biashara, = umefanikiwa
kuongeza viwanda kutoka 824
hadi viwanda 1,542 na kuongeza
ajira za viwandani kutoka 927
hadi 15,161. Pia kuna ongezeko
la utoaji wa leseni kwa wafanya-
biashara kutoka leseni 1,346
hadi leseni 2,815.

Miundombinu
ya Barabara
na Madaraja

Kuhusu sekta ya miundombinu,
mkoa umefanikiwa kuongeza
mtandao wa barabara za lami
kutoka kilometa 450.86 hadi
kilometa 476.87, kuongeza
mtandao wa barabara za chang-
arawe kutoka kilometa 1,984.18
hadi kilometa 3,078.48, kukamil-
isha ujenzi wa madaraja 28
katika Wilaya za Geita, Bukombe,
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Chato, Mbogwe na Nyang’hwale
na kukamilisha ujenzi wa maka-
lavati 3,444 katika Wilaya za
Geita, Bukombe, Chato, Mbogwe
na Nyang’hwale.

Mkoa umefanikiwa kukamilisha
ujenzi wa kiwanja cha ndege cha
Geita kilichopo Wilaya ya Chato,
kukamilisha ujenzi wa madaraja
6 katika wilaya za Geita na Chato
na kuendelea na utekelezaji wa
mradi wa TACTIC katika Manis-
paa ya Geita unaohusu ubore-
shaji wa barabara ya urefu wa
kilometa 17 kwa kiwango cha
lami.

Umeme

Pia, mkoa  umeunganisha

na vitongoji 1,021 kati ya viton-
goji 2,195 sawa na asilimia 46.5.

Ujenzi wa njia ya kusafirisha
umeme kutoka Geita hadi Nya-
kanazi ambayo iliunganisha
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njia, umeendelea na utekelezaji
wa mkakati wa nishati safi ya
kupikia ambapo jumla ya mitun-
gi 16,275 ya gesi iligawiwa kwa
mamalishe na umekamilisha
mradi wa kusambaza umeme
vijijini (REA3R2) ambao ulipeleka

goji 50.

Mafanikio mengine ni kukami-
lika kwa mradi wa kusambaza
umeme katika mitaa na vitongoji
45 vilivyo pembezoni mwa Mani-
spaa ya Geita, kufanikisha
maboresho ya miundombinu ya
usambazaji umeme  katika
wilaya zote za mkoa kwa kuon-
doa nguzo za miti na kuweka za
zege ambazo zinadumu kwa
muda mrefu zaidi na kujenga
njia za kusambaza umeme
katika maeneo 52 ya wachimbaji
madini wadogo.

Maliasili na
Utalii

Aidha, katika kipindi cha mwaka
2021 - 2025, mafanikio yaliyopa-

tikana kutokana na sekta ya
maliasili na utalii ni pamoja na
kuweka mazingira wezeshi na
kuboresha miundombinu vya
utalii, kubuni na kuanzisha vivu-
tio vya utalii ikiwemo hifadhi ya
Burigi-Chato na  kusimamia
rasilimali za misitu na nyuki
mizinga 426,483.

Uwezeshaji
Wananch|
Kiuchumi

Katika kufikia azma ya kuleta
usawa wa kijamii na kiuchumi
kwa wote, serikali imeendelea
kuongeza utoaji wa mikopo ya
asilimia 10 kwa vikundi vya wan-
awake, vijana na Watu Wenye
Ulemavu kutoka Shilingi bilioni
4.9 hadi Shilingi bilioni 8,.6 na
kuendelea na utekelezaji wa
Mpango wa Kunusuru Kaya Mas-
kini (TASAF) ambapo jumla ya
Shilingi bilioni 53.2 zilihawilish-
wa kwa kaya maskini 37,688.




Michezo na Sanaa

Kwenye michezo na sanaa, mkoa
umeboresha miundombinu ya
michezo na sanaa kwa lengo la
kuimarisha udugu na umoja
ambapo mafanikio yaliyopatika-
na ni pamoja na ujenzi wa viwan-
ja vipya viwili vya mpira wa
miguu ambavyo utekelezaji
wake unaendelea pamoja kuen-
delea kuhamasisha kuanzishwa
kwa vilabu vya michezo (ikiwe-
mo Jogging).

Miradi ya Kimkakati

Miradi ya kimkakati ya mkoa pia
inaendelea kwa lengo la kuonge-
za mapato na kuwezesha utoaji
wa huduma bora kwa wananchi
ambapo mkoa umefanikiwa
kuendelea na ujenzi wa soko la
samaki katika Halmashauri ya
Chato, ujenzi wa miundombinu
ya stendi ya mabasi Chato kwa
gharama ya Shilingi bilioni 14
pamoja na stendi ya Bwanga na

kuendelea na ujenzi wa stendina
soko katika Halmashauri vya
Bukombe kwa gharama ya shilin-
gi bilioni 16.

Pia, mkoa umekamilisha
machinjio ya kisasa katika eneo
la mpomvu Manispaa ya Geita,
unaendelea na ujenzi wa soko la
machinga-Katoro, ujenzi wa
mradi wa bomba la mafuta ghafi
la Afrika Mashariki (EACOP) na
ujenzi wa Uwanja wa Mpira wa
Magogo katika Manispaa ya Geita
wenye uwezo wa kuchukua
watazamaji 20,000 kwa gharama
ya Shilingi bilioni 2.1.

Utawala Bora

Serikali imeimarisha utawala
bora ambapo mkoa umefanikiwa
kukamilisha ujenzi wa Mahaka-
ma ikiwemo Mahakama za
Wilaya ambapo zimeongezeka
kutoka 28 hadi 31, vituo vya
polisi kutoka 33 hadi vituo 38 na
ujenzi wa majengo ya utawala 9,
nyumba za viongozi 6 na za

watumishi 24 katika Halmashau-
ri za Nyang’hwale, Geita Manis-
paa, Bukombe, Halmashauri ya
Geita, Mbogwe na katika Ofisi ya
Mkuu wa Mkoa Geita pamoja na
Ofisi za Wakuu wa Wilaya za
Nyang’hwale, Bukombe na
Mbogwe.

Mkoa wa Geita una Wilaya tano
(5), Majimbo ya uchaguzi tisa (9) ,
Halmashauri sita (6), Miji midogo

Vitongoji 2,195 na Mitaa 65.
Wilaya hizo ni Geita,
Nyang’hwale, Chato, Bukombe
na Mbogwe. Mkoa unajumuisha
Halmashauri ya Manispaa ya
Geita, Halmashauri za Wilaya za
Geita, Nyang’hwale, Chato,
Bukombe na Mbogwe. Kwa
mujibu wa Sensa ya Watu na
Makazi ya mwaka 2022, Mkoa wa
Geita una wakazi wapatao
2,977,608 ambapo Wanaume ni
1,463,764 na Wanawake ni
1,513,844.
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Miradi Inayotekelezwa na Serikali

Yaboresha MaishaTanga

Na Jacquiline Mrisho - MAELEZO

Miradi mbalimbali inayotekelez-
wa na Serikali ya Awamu ya Sita
katika sekta za kiuchumi na
kijamii mkoani Tanga imebore-
sha maisha ya wananchi na
kupelekea wastani wa pato la
mtu mmoja kuongezeka kutoka
wastani wa Shilingi milioni 2.7
kwa mwaka 2020 hadi Shilingi
milioni 3.4 mwaka 2024 ikiwa ni
juu ya wastani wa kitaifa wa
shilingi milioni 3.2.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Mhe.
Balozi Dkt. Batilda Burian
anaeleza kuwa katika kipindi cha
uongozi wa Serikali ya Awamu ya
Sita, serikali imetoa jumla ya
shilingi trilioni 3.091 ambazo
zimetumika kugharamia sekta za
afya, elimu, miundombinu,
nishati, kilimo, mifugo na uvuvi,
uwekezaji, maliasili na utalii.

Nchi Yetu | 88

Afya

Amesema katika sekta ya afya
kumekuwa na ongezeko la vituo
vya kutolea huduma za afya,
dawa na vifaa tiba ambavyo
vimesaidia kuwasogezea wanan-
chi huduma bora za afya karibu
na maeneo yao hivyo kupunguza
vifo vya wakina mama na watoto
kabla, baada na wakati wa kujif-
ungua na kupunguza rufaa zisizo
za lazima kwenda nje ya mkoa.

“Katika kipindi cha mwaka 2020
hadi 2025, Mkoa wa Tanga ume-
fanikiwa kuongeza vituo vya
kutolea huduma za afya kutoka
325 hadi 417. Zahanati zime-
ongezeka kutoka 287 hadi 361,
vituo vya afya kutoka 31 hadi 46,
hospitali kutoka 7 hadi 10. Kwa
upande wa ununuzi wa dawa na

vifaa tiba, mkoa wa Tanga ume-
pokea shilingi bilioni 19.7 za
vifaa tiba, ikiwemo CT Scan, Digi-
tal X-ray, vitanda vya wagonjwa
na magari 12 ya kubebea wagon-
jwa”, anasema Balozi Dkt. Batil-
da Burian.

Vile vile, mkoa huo umepokea
shilingi bilioni 17.5 kwa ajili ya
ujenzi wa Hospitali 6 za wilaya,
ukarabati wa hospitali 3,
ukarabati na umaliziaji wa hospi-
tali moja katika kila halmashauri
za mkoani humo na kupokea
shilingi bilioni 1 kwa ajili ya
ujenzi wa majengo 3 ya dharura
na shilingi bilioni 1.13 kwa ajili ya
ujenzi wa nyumba za watumishi
wa afya.
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Jengo la Mama na Mtoto lililopo Wilaya Korogwe katika Mkoa wa Tanga.

Mkoa huo pia umepokea shilingi
milioni 250 kwa ajili ya ujenzi wa
jengo la wagonjwa mahututi
katika hospitali ya Halmashauri
ya Wilaya ya Pangani shilingi
bilioni 4.4 kwa ajili ya kuboresha
miundombinu ya maji na vyoo
vya watu wenye mahitaji maalu-
mu, miundombinu ya kunawa
mikono na vichomea taka katika
vituo 71 vya kutolea huduma za
afya. Aidha, katika kipindi cha
mwaka 2021 hadi kufikia Mei,
2025, kuna jumla ya ongezeko la
watumishi wapatao 1,195 kati ya
waliokuwepo 3,185 hivyo kufikia
jumla ya watumishi 4,380 walio-
po kwa sasa mkoani Tanga.

Elimu

Balozi Dkt. Batilda Burian
ameeleza mafanikio yaliyopati-
kana katika sekta ya elimu kuan-
zia mwaka 2020 hadi Mei, 2025
kuwa ni kuongezeka kwa fedha
za elimu bila malipo kutoka
Shilingi bilioni 13.04 hadi Shilingi
bilioni 65.9, kuongezeka kwa
fedha za uendeshaji wa mitihani
kutoka Shilingi bilioni 8.208 hadi
Shilingi bilioni 60.3, kuongezeka
kwa ufaulu, kuongezeka kwa

shule za msingi kutoka shule
1,054 hadi shule 1,148 na shule
za sekondari kutoka shule 290
hadi shule 336.

Mafanikio mengine ni kuongeze-
ka kwa nyumba mpya za walimu
kwa shule za msingi kutoka
nyumba 15 hadi kufikia nyumba
60, kuongezeka kwa ujenzi wa
nyumba mpya kwa walimu wa
shule za sekondari kutoka
nyumba 28 hadi 41 mwaka 2025,
kuongezeka kwa mabweni,
matundu ya vyoo, kuongezeka
kwa maabara 117 katika shule za
sekondari, kuongezeka kwa vyuo
vya ufundi stadi VETA kutoka
chuo kimoja hadi vyuo 7, ujenzi
wa miundombinu katika shule
17 za kidato cha 5 na 6 pamoja na
ujenzi wa shule mpya ya wasi-
chana ya mkoa iliyopo katika
Wilaya ya Kilindi.

Miundombinu
na Madaraja

Kwenye sekta ya miundombinu
hasa ujenzi wa barabara, ume-
saidia kuboresha hali ya uchumi
wa wananchi ambapo barabara
za kiwango cha lami zime-

ongezeka  kutoka  kilometa
124.08 hadi kilometa 165.68,
barabara za changarawe zime-
ongezeka  kutoka  kilometa
1395.87 hadi kilometa 2,071.38,
barabara za udongo zimepungua
kutoka kilometa 5,839.2 hadi
kilometa 5,136.64.

Aidha, vivuko vya madaraja
vimeongezeka kutoka madaraja
91 hadi 100, daraja mfuto kutoka
202 hadi 306, kalavati kutoka
5,019 hadi kalavati 5,398 pamoja
na boksi kalavati kutoka 428 hadi
boksi kalavati 498.

Utekelezaji wa mradi wa ubore-
shaji miji (TACTIC) nao umesaid-
ia kuinua uchumi wa wananchi
wa mkoa huo ambapo katika Jiji
la Tanga zitajengwa kilometa 4
za barabara kwa kiwango cha
lami, soko la samaki, soko la
makorora, ukarabati wa fukwe
raskazone na ujenzi wa mifereji
yenye urefu wa kilometa 4,
katika Wilaya ya Korogwe
zitajengwa kilometa 10.4 kwa
kiwango cha lami na ujenzi wa
mifereji yenye urefu wa kilometa
1.9 na Wilaya ya Hande ni
zitajengwa kilometa 4.1 kwa kiw-
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Jengo la Huduma za Dharula katika Hospitali ya Wilaya ya Handeni mkoani Tanga.

ango cha lami. Kazi zote za mradi
huo ambao upo katika hatua za
awali za manunuzi, zipo katika
maandalizi huku usanifu ukien-
delea kufanywa na Mshauri
elekezi kwa Wilaya ya Tanga,
Korogwe na Handeni

Wakala wa Barabara Vijiji
(TARURA) umesema unaendelea
kutekeleza mradi wa ujumuish-
waji na ufunguaji fursa za
kiuchumi  na za  kijamii
utakaogharimu shilingi bilioni
2.57 ambao unatekelezwa katika
Halmashauri ya Wilaya ya Han-
deni ambapo jumla ya Kilometa
105.11 zinategemewa kujengwa
kwa kiwango cha lami. Barabara
hizo ni Sindeni-Kwedikwazu
kilomita 37.7, Kabuku-Mzundu
kilometa 17.6,
Michungwani-Bondo-Kwadoya
kilometa 18.8,Mkata-Kwasunga
ilometa 21 na Kwachaga - Kwan-
konje kilometa 10.01.

Kwa upande wa mtandao wa
barabara zinazosimamiwa na
Wakala wa Barabara Tanzania
(TANROADS) mtandao wake
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uliongezeka kutoka kilometa
1,528.54 mwaka 2007 hadi
kilometa 1,809.30 za sasa ikiwa
ni ongezeko la kilometa 280.76.

Aidha, miradi ya barabara
mikubwa na ya kitaifa inaende-
lea kutekelezwa mkoani humo
ikihusisha ujenzi wa barabara ya
Bagamoyo (Makurun-
ge)-Saadani-Pangani-Tanga
kwa kiwango cha urefu wa
kilometa 256, ujenzi wa barabara
ya Tanga-Pangani kwa kiwango
cha lami yenye urefu wa kilome-
ta 50 sehemu ya kwanza, ujenzi
wa daraja la mto Pangani lenye
urefu wa meta 525 pamoja na
barabara ya maungio yake yenye
urefu wa kilometa 14.3, barabara
ya mchepuko ya Ushongo yenye
urefu wa kilometa 5.9 na baraba-
ra za mchepuo za Pangani mjini
zenye urefu wa kilometa 5.4 -
sehemu ya pili.

Vile vile, Serikali imetekeleza
ujenzi wa barabara ya Tun-
gamaa-Mkwaja-Mkange kwa
kiwango cha lami yenye urefu wa
kilometa 95.2 pamoja na baraba-

ra ya mchepuo ya Kipumbwi 3.7
kilometa -sehemu ya tatu (Lot 3),
ujenzi wa barabara ya Bagamoyo
(Makurunge)-Mkange Lot 4 na
ujenzi wa barabara ya Muhe-
za-Amani kilometa 40 kwa
kiwango cha lami.

Maji

Pia, mkoa umepokea takribani
kiasi cha Shilingi trilioni 1.22 kwa
ajili ya utekelezaji wa hudumaya
maji katika wilaya zote nane za
mkoa wa Tanga, fedha hizo
zimewezesha kiwango cha upati-
kanaji maji  katika mkoa
kuongezeka kutoka 54% hadi

kimeongezeka kutoka 49.7%

hadi 75%.

Kiwango cha upatikanaji wa
huduma ya maji katika maeneo
yanayohudumiwa na Mamlaka
za maji HTM kimeongezeka hadi
kufikia 71.9%, Mamlaka ya Maji
Mji mdogo wa Songe-Kilindi
kufikia 59.6%, Mamlaka ya Maji
Mji mdogo wa Lushoto kufikia



68.66% na Mamlaka ya maji
Tanga UWASA kufikia 95% hadi
Januari, 2024 ambapo idadi ya

mwaka 2025.

Ndani ya kipindi cha miaka
minne ya uongozi wa Rais Mhe.
Dkt. Samia Suluhu Hassan, jumla
ya miradi 151 imetekelezwa
kupitia RUWASA ambapo katika
miradi hiyo, miradi 96 imekami-
lika, miradi 65 yenye thamani ya
shilingi bilioni 88.5 inaendelea
na utekelezaji katika maeneo ya
mawili yamejengwa na kukami-
lika (Handeni 1 na Mkinga 1),
jumla ya visima virefu 175 vime-
chimbwa ambapo kati ya visima
hivyo visima 63 vimeendelez-
wa,vituo 1,193 vya kuchotea
maji vimejengwa katika maeneo

Aidha, jumla ya miradi ya maji
safi 20 yenye thamani ya shilingi
Bilioni 161 inaendelea kutekelez-
wa chini ya usimamizi wa Tanga
UWASA ambapo katika miradi
hiyo, miradi 7 imekamilika na
wananchi wanapata huduma.

Serikali kupitia UWASA,
imewezesha ujenzi wa miun-
dombinu ya uondoshaji majitaka
katika miji ya huduma ambapo
jumla ya miradi 6 yenye thamani
ya shilingi 4.27 inaendelea
kujengwa. Aidha, jumla ya visima
108 vimechimbwa na wadau wa
maendeleo na kujenga miun-
dombinu ya maji mkoani humo.

Umeme

Mkoa wa Tanga umepokea
shilingi 430,236,577,294.15 kwa
ajili ya kuboresha upatikanaji wa
kipindi cha mwaka 2020 hadi
2025, idadi ya wananchi wanao-

tumia umeme imeongezeka
kutoka 145,496 hadi 248,213
ikiwa ni ongezeko la 41.4%
na asilimia 100, vimepata
huduma ya umeme huku jumla
ya vitongoji 2382 vimefikiwa na
huduma ya umeme kati ya viton-
goji 4531 vya mkoa huo na
utekelezaji unaendelea.

Nishati 3afi

Vilevile, mkoa unaendelea kutoa
elimu juu ya matumizi ya nishati
safi ya kupikia kwa wananchi na
taasisi za serikali na zisizo za
kiserikali. Hadi sasa kuna taasisi
1,493 za serikali zenye watumiaji
wa nishati safi.

Kilimo
Mkoa umepokea shilingi bilioni
33.3 kwa ajili ya shughuli za

kilimo zilizowezesha wakulima
11,198 kunufaika na tani
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Tanki la maji safi lililopo Wilaya ya Kilindi Mkoa wa Tanga.
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4,235.35 za pembejeo kwa
gharama ya Shilingi Bilioni 8.1
pia serikali imetoa ruzuku ya
shilingi bilioni 2.5 kuboresha
huduma za ugani kwa kusamba-
za vifaa kama pikipiki 380, vishik-
wambi 371 na vipima udongo 7.
Vile vile mkoa unaendelea na
uzalishaji wa mazao mbalimbali
ya biashara.

Vilevile, mkoa uliendesha
mpango wa Building a Better
Tomorrow (BBT) kwa vijana 45 ili
kushiriki katika mafunzo ya
kilimo cha mazao ya biashara
katika Chuo cha Kilimo Mlingano
na walishahitimu. Mradi huo
uligharimu shilingi milioni 63.
Aidha, Bodi ya Korosho Tanzania
iliajiri maafisa ugani 22 (intern-
ship) kupitia mpango wa BBT
kwa ajili ya kuendeleza zao la
korosho.

Mhe. Balozi Dkt. Batilda alinuku-
liwa akisema “Ili kukifanya
kilimo kuwa cha uhakika, serikali

inatekeleza miradi mikubwa ya
umwagiliaji ikiwemo ujenzi wa
bwawa la umwagiliaji Mkomazi
kwa shilingi bilioni 18 ambapo
upembuzi yakinifu wa Bonde la
Mkomazi unafanyika kwa ghara-
ma ya shilingi milioni 296
ukarabati wa skimu ya umwagil-
iaji Mahenge shilingi 2.1 na
uchimbaji wa visima kwa wakuli-
ma wadogo.”

Mifugo na Uvuvi

Pamoja na kilimo, Mkoa ume-
pokea shilingi bilioni 20.15 kwa
ajili ya shughuli za mifugo ikiwe-
mo  kujenga majosho 42,
kununua boti 14 za uvuvi na
kujenga soko la kimataifa la
samaki la Kipumbwi ambalo liko
hatua za maandalizi ya ujenzi,
kuanzisha kituo atamizi kwa
vijana 30 kufuga kibiashara kwa
kunenepesha ng’ombe 600,
kununua boti 50 za unenepeshaji
wa viumbe bahari na boti 43 za
uvuvi pamoja na kujenga

minada 5.

Viwanda

Katika kipindi cha kuanzia
mwaka 2020 hadi Juni 2025,
mkoa umefanikiwa kuongeza
idadi ya viwanda vikubwa
kutoka 16 hadi 35, vya Kati
kutoka 23 hadi 69 na vidogo
kutoka 2,402 hadi 4,013. Mkoa
una ongezeko la ajira takribani
65,275 kufikia Juni, 2025.

Uwezeshaji
Wananchi
Kiuchumi

Mkoa unaendelea na uwezeshaji
wananchi  kiuchumi ambapo
katika kipindi cha mwaka 2020
hadi Juni, 2025, mkoa ulikusan-
ya na kutenga shilingi bilioni 18.5
kwa ajili ya kutoa mikopo ya
asilimia kumi kwa vikundi vya
wanawake, vijana na watu
wenye ulemavu. Katika Mkoa wa

Boti za Uvuvi pamoja na za kilimo cha Mwani ambazo zilizinduliwa na Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan Pangani mkoani Tanga.
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Tanga, uhawilishaji fedha za
TASAF umefanyika kwa awamu
18 na jumla ya fedha kiasi cha
shilingi bilioni 26.57 zilipokelewa
kwa ajili ya uhawilishaji kwa
walengwa, fedha hizo zilipokele-

Miradi ya
Kimkakati

Kuhusu miradi ya kimkakati,
mkoa umeendelea na utekelezaji
wa miradi ya kimkakati ili
kuwezesha wananchi katika
shughuli za kiuchumi ikiwemo
uwekezaji wa jengo la kibiashara
la Dkt. Samia Suluhu Hassan
Bussines Centre, ujenzi wa soko
la kisasa la wafanyabiashara
wadogo-Machinga, ujenzi wa
kituo cha michezo cha Shirikisho
la Michezo Tanzania (TFF)
ambapo mkoa ulipokea shilingi
bilioni 4.51 kwa ajili ya ujenzi
huo.

Miradi ya Kitaifa

Kuhusu utekelezaji wa miradi ya
kitaifa, utekelezaji wa mradi wa
bomba la mafuta umekamilika
kwa asilimia 53%, mradi wa
maboresho ya bandari katika
kipindi cha mwaka 2020 hadi
Aprili 2025 umefanyika kwa
awamu mbili kwa thamani ya
shilingi bilioni 429.1. Vile vile,
mkoa umepokea shilingi bilioni
1.118 kwa ajili ya ukarabati
mkubwa wa kivuko cha MV
Tanga ili kusaidia wananchi
kupata huduma hiyo kwa urahisi
zaidi.

Utawala Bora

Suala la utawala bora limeende-
lea kutekelezwa na serikali kwa
upana wake ambapo katika
kipindi cha mwaka 2020, mkoa
ulikuwa na mahakama za
mwanzo 65 na wilaya 6 na hadi

kufikia mwaka 2025, mkoa una
mahakama za mwanzo 67 na
wilaya 8. Pia, mkoa umepokea
fedha za ujenzi wa majengo ya
utawala, samani za ofisi, nyumba
za wakurugenzi na wakuu wa
Idara.
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Rais Samia: Nguvu ya Michezo Kuunganisha

Watanzania

Na Aron Msigwa - MAELEZO, Dodoma

Katika miaka minne ya uongozi
wake, Rais wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania, Dkt. Samia Suluhu
Hassan, amekuwa kinara katika
kuongeza hamasa ya michezo
nchini.

Uwekezaji mkubwa wa serikali na
sekta binafsi umewezesha Rais
Samia kuunganisha Watanzania
wa makundi yote - wazee, vijana,
wanawake, wanaume, na watoto -
kupitia michezo, hasa mpira wa
miguu.

Katika utumishi wake Rais Samia
amehakikisha michezo inakuwa
chachu ya amani, upendo, na
furaha.
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Motisha kwa Wanamichezo
na Timu za Taifa

Rais Samia amekuwa akitoa motisha na pongezi kwa timu na
wachezaji wanapofanya vizuri. Amekuwa akipongeza vilabu
kama Simba na Yanga kwa mafanikio yao katika Ligi Kuu ya NBC
na Kombe la Shirikisho la Afrika.

Mnamo Agosti 22, 2021, aliandaa hafla ya chakula cha mchana
kwa ajili ya kuwapongeza wanasoka wa Timu ya Taifa ya Vijana
chini ya miaka 23 na wanariadha walioshiriki Olimpiki. Alieleza
dhamira ya serikali kukuza michezo kwa kuwa ni afya, ajira, na
inakuza hadhi ya Taifa.




Katika kuendeleza hamasa, Rais Samia
ameweka historia kwa kutoa ndege kusafir-
isha wachezaji wa timu mbalimbali. Pia
amenunua magoli (Goli la Mama) kwa
viwango tofauti, kuanzia Shilingi milioni 1
hadi shilingi milioni 20 kwa timu
zinazoshiriki michuano ya kimataifa, ikiwe-
mo timu za Simba, Yanga, Azam, na timu za
Taifa za wanaume na wanawake. Mfano wa
hivi karibuni ni ndege aliyotoa kwa timu ya
Taifa (Taifa Stars) kwenda Morocco kwa ajili
ya mchezo wa kufuzu Kombe la Dunia,
pamoja na motisha ya shilingi milioni 500
kwa kufuzu AFCON 2023.

Uwekezaji katika
Miundombinu ya
Michezo

Serikaliimeanzisha Mfuko wa Maendeleo ya
Michezo na kuondoa kodi kwenye nyasi
bandia ili kuongeza hamasa ya michezo.
Kupitia Wizara ya Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo, ujenzi wa Akademia ya
Michezo unaendelea katika Chuo cha
Maendeleo ya Michezo Malya-Mwanza.

Pia, ukarabati mkubwa wa Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa umekamilika kwa Shilingi
bilioni 31, ikiwa ni maandalizi ya mashinda-
no ya AFCON 2027. Ukarabati huo ulihusu
vyumba vya wachezaji, waamuzi, mifumo
ya taa, eneo la VIP, na ubadilishaji wa viti
vyote. Maeneo mengine yaliyoboreshwa ni
mifumo ya matangazo, TEHAMA, nyasi za
uwanja, na mifumo ya viyoyozi, umeme, na
maji.

Uwanja wa Benjamin Mkapa baada ya
kufanyiwa ukarabati.
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Mafanikio P{ﬂ Timu 7a

Taifa na Vilabu

Chini ya uongozi wa Rais Samia, kwa mara ya kwanza
baadaya miaka 30, timu sita za Taifa zimeweza kufuzu
katika mashindano makubwa. Tanzania imefuzu
Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON 2027) kama
mwenyeji, na Taifa Stars ilishiriki michuano ya AFCON
nchini lvory Coast. Timu ya Taifa ya Wanawake (Twiga
Stars) ilishiriki mashindano ya WAFCON, na Timu ya
Taifa ya Futsal ya Wanawake imefanikiwa kufuzu
Kombe la Dunia 2025.

Kwa upande wa vilabu, Tanzania imefanikiwa kupele-
ka timu nne—Yanga, Simba, Singida Fountain Gate FC,
na Azam FC—katika mashindano ya Kombe la Shirik-
isho na Klabu Bingwa Afrika.

Ligi Kuu ya NBC imeendelea kuimarika na sasa inata-
jwa kuwa miongoni mwa Ligi 5 bora Barani Afrika.
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Maeneo mengine ambayo Rais Samia ametoa
motisha ni Kombe la CRDB, Michuano ya CHAN
na michuano ya Kombe la Shirikisho Afrika
iliyomalizika hivi karibuni.

Tanzania pia ilikuwa mwenyeji wa uzinduzi wa
mashindano ya African Football League (AFL)
Oktoba 20, 2023.

Rais Samia kwa kufanya hivyo amekuwa
akisisitiza kuwa kama Taifa tunahitaji kuwa na
mafanikio katika sekta hiyo ndiyo maana
serikali imeanzisha Mfuko wa Maendeleo ya
Michezo chini ya Baraza la Michezo la Taifa
(BMT) kwa lengo la kuhakikisha Watanzania
wanaendelea kuwa na furaha.

Mafanikio katika
Michezo Mingine

Riadha: Wanariadha wa Tanzania wamefanya
vizuri kimataifa. Magdalena Shauri alishinda
medali ya shaba kwenye mbio za Marathon za
Berlin. Alphonce Simbu alishika nafasi ya pili
kwenye mbio za Shanghai.

Aidha, mwaka 2024 wanariadha kutoka Tanza-
nia, Alphonce Simbu, Jackline Sakilu na Mag-
dalena Shauri walishiriki katika mashindano ya
Olimpiki yaliyofanyika, Paris nchini Ufaransa.

Gofu: Timu ya Taifa ya Gofu ya Wanawake iliku-
wa mshindi wa kwanza wa mashindano ya
Afrika Mashariki na Kati yaliyofanyika Rwanda.

Kuogelea: Timu ya Taifa ya kuogelea ilishika
nafasi ya pili kwenye mashindano ya "CANA
Zone 3" nchini Rwanda.

Mabondia wa Tanzania wameendeleza ubabe
kwa kushinda medali mbalimbali. Yusuf Chan-
galawe alishinda medali ya Fedha katika mash-
indano ya kufuzu Olimpiki nchini Senegal.



Mchango wa Sanaa
na Kiuchumi

Maboresho yaliyofanywa na serikali yame-
ongeza kiasi cha mirabaha iliyogawiwa
kwa wasanii waliosajiliwa COSOTA kutoka
shilingi milioni 245 hadi shilingi milioni
687.7. Hii imewezesha wasanii kunufaika
na kazi zao. Vibali vya wasanii wa ndani
kwenda nje ya nchi vimeongezeka kutoka
122 hadi 1,492, na vibali vya wasanii wa
nje kuja nchini vimeongezeka kutoka 75
hadi 623.

Sekta hii ya michezo imeendelea kutoa
mchango mkubwa katika uchumi na
maendeleo ya nchi kupitia ajira, ukuaji wa
mapato, na uchochezi wa sekta zingine za
kiuchumi kama utalii, usafirishaji, na
biashara. Uongozi wa Rais Samia
unaendelea kuacha alama isiyofutika
katika maendeleo ya michezo nchini.

Rais Samia Suluhu Hassan amekua kion-
gozi mwonesha njia na mchezaji mahiri
nje ya uwanja. Katika hili ameiwezesha
Tanzania ieendelee kufanya vizuri, kupata
umaarufu na kuimarisha uhusiano wa
Kidiplomasia na mataifa mbalimbali kupi-
tia michezo.

Katika kuhakikisha Watanzania wana-
endelea kupata mafanikio kwenye
michezo, serikali kupitia Wizara ya Habari,
Utamaduni, Sanaa na Michezo imeende-
lea kusimamia maandalizi ya michuano ya
AFCON 2027 kuhakikisha yanakwenda
vizuri ikiwa ni pamoja na ujenzi na
ukarabati wa viwanja vya michezo katika
mikoa ya Dar es salaam, Dodoma na
Arusha.

Waziri wa HabariyUtamaduni, Sanaa na Michezo, Prof.
Palamagamba Kabudi akikabidhi kiasicha Shilingi
milioni 20 kwa Timu ya Taifa Stars baada ya ushindi wa goli
2-0dhidiya Burkina Faso katika Mashindano
ya CHAN Agost 2, 2025..

ki 4 g .
Katibu Mkuu wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo,
Gerson Msigwa akizungumza na Timu ya Taifa Stars baada
ya ushindi wa goli 2 - 0 dhidi ya Burkina Faso katika

Mashindano ya CHAN Agost 2, 2025.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akiwa
kwenye picha ya pamoja na washindi mbalimbali wa Tuzo za Komedi mara baada ya hafla ya utoaji
wa Tuzo hizo katika ukumbi wa The Super Dome, Masaki Jijini Dar es Salaam Februari22, 2025.
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Alphonce Simbu Atwaa Medali ya Dhahabu
Mashindano ya Riadha Duniani 2025

Na Mwandishi Wetu

Miradi mbalimbali inayotekelez-
wa na Serikali ya Awamu ya Sita
katika sekta za kiuchumi na
kijamii mkoani Tanga imebore-
sha maisha ya wananchi na
kupelekea wastani wa pato la
mtu mmoja kuongezeka kutoka
wastani wa Shilingi milioni 2.7
kwa mwaka 2020 hadi Shilingi
milioni 3.4 mwaka 2024 ikiwa ni
juu ya wastani wa kitaifa wa
shilingi milioni 3.2.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Mhe.
Balozi Dkt. Batilda Burian
anaeleza kuwa katika kipindi cha
uongozi wa Serikali ya Awamu ya
Sita, serikali imetoa jumla ya
shilingi trilioni 3.091 ambazo
zimetumika kugharamia sekta za
afya, elimu, miundombinu,
nishati, kilimo, mifugo na uvuvi,

uwekezaji, maliasili na utalii.
Amesema katika sekta ya afya
kumekuwa na ongezeko la vituo
vya kutolea huduma za afya,
dawa na vifaa tiba ambavyo
vimesaidia kuwasogezea wanan-
chi huduma bora za afya karibu
na maeneo yao hivyo kupunguza
vifo vya wakina mama na watoto
kabla, baada na wakati wa kujif-
ungua na kupunguza rufaa zisizo
za lazima kwenda nje ya mkoa.

“Katika kipindi cha mwaka 2020
hadi 2025, Mkoa wa Tanga ume-
fanikiwa kuongeza vituo vya
kutolea huduma za afya kutoka
325 hadi 417. Zahanati zime-
ongezeka kutoka 287 hadi 361,
vituo vya afya kutoka 31 hadi 46,
hospitali kutoka 7 hadi 10. Kwa
upande wa ununuzi wa dawa na

vifaa tiba, mkoa wa Tanga ume-
pokea shilingi bilioni 19.7 za
vifaa tiba, ikiwemo CT Scan, Digi-
tal X-ray, vitanda vya wagonjwa
na magari 12 ya kubebea wagon-
jwa”, anasema Balozi Dkt. Batil-
da Burian.

Vile vile, mkoa huo umepokea
shilingi bilioni 17.5 kwa ajili ya
ujenzi wa Hospitali 6 za wilaya,
ukarabati wa hospitali 3,
ukarabati na umaliziaji wa hospi-
tali moja katika kila halmashauri
za mkoani humo na kupokea
shilingi bilioni 1 kwa ajili ya
ujenzi wa majengo 3 ya dharura
na shilingi bilioni 1.13 kwa ajili ya
ujenzi wa nyumba za watumishi
WEELWE
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